Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có được ăn mắm và dưa muối?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.6K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 272 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mình ân hận quá. Lúc nãy thèm bò nhúng dấm mình có mua 1 chai mắm nêm về pha. Bò mình nhúng chín kĩ, mắm nêm cũng nấu sôi lên rồi mới ăn. Nhưng bây giờ ngồi nghĩ lại thấy sợ quá, không biết trong mắm có gì gây hại cho con không. Có mẹ nào có kinh nghiệm hoặc đã từng đọc ở đâu về việc ăn uống khi mang thai cho mình lời khuyên với. Ăn các loại mắm như mắm nêm, mắm tôm hoặc các loại dưa muối như cà pháo, kim chi, cải muối có được không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé bị ho và sốt

Con nhà em bị hò ngày nay, hôm nay em thấy cháu có dấu hiệu gây sốt. Nhìn bé ho mà xót ruột ghê,...

• Chồng giúp vợ sinh con dưới nước cảm động quá các mẹ

Trong những phút giây khó khăn, đau đớn nhất mà người phụ nữ phải chịu đựng khi sinh con, người...

• Bầu bí có được ăn rau ngót và lạc?

Các mẹ kinh nghiệm ơi, cho em hỏi, bầu bí có được ăn rau ngót và lạc không ạ? Em thấy mấy chị ở cty bảo không được ăn rau ngót. Nhiều người bầu ăn rau ngót bị đau bụng, sợ sảy thai. Có đúng không ạ? Mẹ chồng em thì thích rau ngót, cứ tuần lại nấu 2-3 bữa bảo lành lắm mà em chỉ dám chan nước...

• công thức giảm đau khi sinh nở

Càng gần đến ngày sinh nở, tâm trạng của các mẹ bầu càng trở nên hỗn loạn. Một mặt, mẹ vui mừng,...

• Có thai có được ăn mắm tôm ko?

Nói chung khi thai đã > 16 tuần thì cử ăn mặn để thai phụ ko bị phù hoặc protein niệu gây ra nhiễm độc thai nghén. Mà mắm là 1 trong những món mặn. Em ăn in ít thôi ko nên ăn mặn quá nhé.

• 55 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

K nên ăn, vì k tốt cho đường tiêu hóa, có thể bé sẽ bị đi ngoai, còn nếu bạn đun mắn tôm lên roài, thì có thể sẽ đỡ hơn yên tâm vì đồ đã được nấu chín
    • 93 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình cũng đang lo về cái vụ ăn mắm nè, Mình bị nghén không ăn được gì chỉ ăn được các loại mắn hichic. Nen dành phải xào mắn lên để ăn với cháo, nhưng cũng sợ lắm ko dám ăn hàng ngày. Nhưng ko ăn thì chẳng biết ăn gì. Khổ thật
    • 790 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Hix... em chả kiêng j. Dưa, cà mắm muối em xơi tất!
    • 4,199 Bài viết

• 1,824 Được cảm ơn

những món lên men,hoặc chưa chín các chị hạn chế ăn vì ko tốt đâu.có tiềm ẩn nh vi khuẩn lắm.
    Live - Love - Laugh !
    • 359 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ ko nên ăn thường xuyên thôi chứ cũng ko đến nỗi quá kiêng khem đâu.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hồi mang bầu mình hay nghén nên thèm ăn cà muối với cơm. Ko ăn nhiều quá là được chứ ko nhất thiết phải kiêng đâu.
    • 148 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mắm đun kỹ rồi ăn không sao đâu bạn. Dưa muối thì nóng, nên hạn chế ăn. Cà thì người bình thường ăn cũng ko tốt chứ không nói đến bà bầu, nhưng mà thèm thì thỉnh thoảng ăn vẫn được. Không cần kiêng khem quá cẩn thận đâu bạn ạ. Ăn hạn chế là được.
    • 458 Bài viết

• 1,488 Được cảm ơn

Nói chung những thứ đó đều ko tốt, nhưng ko có nghĩa là bạn phải từ giã nó hoàn toàn nếu bụng bạn tốt ko bị Tào Tháo rượt thì thỉnh thoảng ăn 1 ít cũng ko sao . Như tớ cũng vẫn ăn cà, ăn dưa muối, và ăn măm tép chua . Nhưng thỉnh thoảng tớ ăn 1 ít cho nó đỡ thèm thui chứ ko ăn nhiều. Tớ nghĩ cũng chả đến mức có hại đâu. Ngày xưa thì làm gì có sơn hào hải vị mà ăn chứ. Các bà, các mẹ vẫn khỏe re mà có sao đâu. Như mẹ chồng tớ nè, hôm về thanh minh mình có than mỏi lưng vì phải ngồi xổm nấu nướng và rửa bát. Mẹ chồng tớ liền bảo " các chị bây giờ hơi 1 tí kêu đau, ngày xưa tôi có bầu thằng Tuấn ( e chồng tớ ) một mình tôi nuôi 3 con lợn, chăm chồng ốm ở bệnh viện, lại thêm thằng Long ( chồng tớ ) lúc đấy có 3t mà vẫn làm phăm phăm lại còn đi dạy học nữa ( mẹ tớ giáo viên mà ) Các chị bây giờ sướng qua hở tí kêu mệt:RollingEy:. Còn mẹ đẻ tớ thì bảo ngày xưa tao có bầu mày chả bao giờ được nghỉ ngơi, đến lúc gần đẻ còn xách được thùng nước to tướng ấy chứ. Ăn uống cứ bt đi, cái gì nóng thì ăn ít thôi ko phải nhịn ngày xưa tao ăn mãi chả kiêng gì mà giờ mày được như thế này đấy.
    Tớ nghe lời mẹ nên vẫn ăn, nhưng có điều ko ăn nhiều thôi
    Trần Bảo Lâm
    • 272 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé, mình đọc bài của các mẹ cảm thấy bình tĩnh lại rồi. Cứ xoắn lên từ chiều đến giờ, đến là khổ với miếng ăn. Thôi mình kiêng luôn mắm và dưa đến hết 3 tháng đầu vậy. Sau đó nếu thèm thì ăn tí tí
    • 458 Bài viết

• 1,488 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amme Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhé, mình đọc bài của các mẹ cảm thấy bình tĩnh lại rồi. Cứ xoắn lên từ chiều đến giờ, đến là khổ với miếng ăn. Thôi mình kiêng luôn mắm và dưa đến hết 3 tháng đầu vậy. Sau đó nếu thèm thì ăn tí tí
    3 tháng đầu thì mẹ cứ ăn uống như bt đi, trừ thuốc bắc, lá ngải cứu, lá rau má ra , cả nhãn nữa. Vì đợt đầu tớ dọa sảy nên đi bệnh viện cấp cứu bs bảo chỉ kiêng những thứ đó còn đâu cứ ăn uống bt. Đến 3 tháng tiếp theo mới phải bổ xung nhìu thứ để con ko bị còi xương và thiếu chất thui
    Trần Bảo Lâm
    • 82 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Bác này giống em, em xơi tất, kể cả tiết canh ngan, vịt vì hồi đó em nghén, xơi được món gì thì xơi. Nhờ dời mà bây giờ, bé con nhà em giống mẹ, ăn tạp, gì cũng xơi.
    • 408 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Mình thì thèm ăn dưa muối, mà phải là muối xổi, nhưng bầu bí thì đc khuyên là không nên ăn đồ sống, nên đành phải nhịn vậy.
    - Trên con đường của sự thành công không có dấu chân của kẻ lười biếng -
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoXinh_hp Xem bài viết
    Nói chung những thứ đó đều ko tốt, nhưng ko có nghĩa là bạn phải từ giã nó hoàn toàn nếu bụng bạn tốt ko bị Tào Tháo rượt thì thỉnh thoảng ăn 1 ít cũng ko sao . Như tớ cũng vẫn ăn cà, ăn dưa muối, và ăn măm tép chua . Nhưng thỉnh thoảng tớ ăn 1 ít cho nó đỡ thèm thui chứ ko ăn nhiều. Tớ nghĩ cũng chả đến mức có hại đâu. Ngày xưa thì làm gì có sơn hào hải vị mà ăn chứ. Các bà, các mẹ vẫn khỏe re mà có sao đâu. Như mẹ chồng tớ nè, hôm về thanh minh mình có than mỏi lưng vì phải ngồi xổm nấu nướng và rửa bát. Mẹ chồng tớ liền bảo " các chị bây giờ hơi 1 tí kêu đau, ngày xưa tôi có bầu thằng Tuấn ( e chồng tớ ) một mình tôi nuôi 3 con lợn, chăm chồng ốm ở bệnh viện, lại thêm thằng Long ( chồng tớ ) lúc đấy có 3t mà vẫn làm phăm phăm lại còn đi dạy học nữa ( mẹ tớ giáo viên mà ) Các chị bây giờ sướng qua hở tí kêu mệt:RollingEy:. Còn mẹ đẻ tớ thì bảo ngày xưa tao có bầu mày chả bao giờ được nghỉ ngơi, đến lúc gần đẻ còn xách được thùng nước to tướng ấy chứ. Ăn uống cứ bt đi, cái gì nóng thì ăn ít thôi ko phải nhịn ngày xưa tao ăn mãi chả kiêng gì mà giờ mày được như thế này đấy.
    Tớ nghe lời mẹ nên vẫn ăn, nhưng có điều ko ăn nhiều thôi
    Ngày xưa và bây giờ khác nhau hoàn toàn, các bậc phụ huynh ko nên so sánh thế. Ngày xưa môi trường và không khí không ô nhiễm như bây giờ, đồ ăn thức uống cũng sạch chứ ko nhiều hóa chất tạp chất...Cái gì cũng an toàn trong lành hơn,phụ nữ mang thai cũng đi làm cũng kiếm tiền cũng gánh bao áp lực.Mỗi thời mỗi khác,nên trang bị tri thức cho mình và tiếp thu những thông tin có cơ sở khoa học để luôn tốt cho mẹ và bé.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị cứ ăn thoải mái đi ,không có sao đâu.Miễn là đảm bảo sạch sẽ.có thai mà không được ăn lá không chịu nổi đâu.
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

cũng chưa hẳn đâu các mẹ ạ....bác sĩ khuyên em là không ăn những đồ lên men, chứa vi sinh vật (trừ sữa chua) vì tỉ lệ con bị dị tật cao hơn.Thế nên em phải kiêng hoàn toàn các đồ muối dưa, cà,... cả nộm nữa.hichic, dù thèm lắm cơ!
    • 129 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Mình đã có em bé, cháu được 9 tháng rồi các mẹ ạ. Đợt mang bầu mình không bị nghén ngẩm ( hihi, chồng mình thì lại nghén lên nghén xuống ) thế nên mình ăn tất, mắm đun , dưa cà măng mình cũng xơi hết,... Trộm vía cháu sinh được 3kg9, bác sĩ của mình khuyên (mình sinh bé ở Canada ) có thể ăn hết, không nên ăn đồ ăn sống nhiều như sushi và gỏi, rau quả thì vô tư,.. chỉ cần nấu chín trước khi ăn thôi...bác sĩ con khuyên nên ăn nhiều vì bé phát triên trong bụng mẹ nhiều hơn là ở ngoài, với cả sinh xong rồi phải kiêng ăn nhiều thứ vì mình ăn gì cũng đồng nghĩa bé ăn đấy (trong bụng mình thì cũng tương tự nhưng bé nhận thức ăn qua đường rốn nên thức ăn cũng được lọc nhiều rồi ) OH, đặc biệt các mẹ không nên ăn rau răm nhé vì đợt mình bầu bì thì lại thích ăn trứng gà lộn thế mới khổ hihihi
    Iu bé Hân của mẹ nhất TG !
    • 129 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Subin.2011 Xem bài viết
    cũng chưa hẳn đâu các mẹ ạ....bác sĩ khuyên em là không ăn những đồ lên men, chứa vi sinh vật (trừ sữa chua) vì tỉ lệ con bị dị tật cao hơn.Thế nên em phải kiêng hoàn toàn các đồ muối dưa, cà,... cả nộm nữa.hichic, dù thèm lắm cơ!
    Mình nghĩ dị tật là do các mẹ không cẩn thận nhiễm virus cảm cúm hoặc viêm âm đạo chứ mẹ nó
    Iu bé Hân của mẹ nhất TG !
    • 2,384 Bài viết

• 7,493 Được cảm ơn

Hồi mình có bé đầu, nhà ko có điều kiện lắm nên mẹ chồng toàn muối dưa cà, ngày nào cũng ăn. Bé bây giờ lớp 1 rồi, to lớn nhất lớp, học thì cũng bình thường vì lười quà . Bây giờ đang bầu bé thứ 2, mình hạn chế nhưng thỉnh thoảng vẫn phải ăn dưa cà. Đợt này mang cơm đi làm càng hay kho dưa cá, dưa thịt bò, dưa ....,Ăn ít thì cũng không sao đâu.
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 861 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chaolongtietcanh Xem bài viết
    Hix... em chả kiêng j. Dưa, cà mắm muối em xơi tất!
    Ui, cà ghém độc lắm, mang thai tốt nhất là chịu khó kiêng đi bạn!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2