• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có dịch trong tử cung, có đáng lo ngại không?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 28.9K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Chào các chị,
    E có thai lần đầu,được 7 tuần (ngày kinh cuối cùng là 20/4), có 2 lần đau bụng mỗi lần kéo dài 3phút, đi khám bsỹ bảo do co thắt tử cung và chỉ định dùng Spasmaverinne mỗi khi đau hay khi đi lại xa, và tiêm+uống bổ sung một số thuốc hỗ trợ pt thai nhi. Hiện nay em vẫn siêu âm đều đặn tuần 1 lần, túi ối pt, đã có tim thai, nhưng bsỹ bảo em có dịch trong tử cung (bên ngoài túi ối) nên phải hết sức hạn chế đi lại, nằm nghỉ thật nhiều.
    Em lo lắng quá. Có chị nào đã bị như em và có nguy hiểm không?Các chị cho em lời khuyên nhé.
    Mong các chị nhiều lắm.
    Cute.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 138 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cute-honey
    Chào các chị,
    E có thai lần đầu,được 7 tuần (ngày kinh cuối cùng là 20/4), có 2 lần đau bụng mỗi lần kéo dài 3phút, đi khám bsỹ bảo do co thắt tử cung và chỉ định dùng Spasmaverinne mỗi khi đau hay khi đi lại xa, và tiêm+uống bổ sung một số thuốc hỗ trợ pt thai nhi. Hiện nay em vẫn siêu âm đều đặn tuần 1 lần, túi ối pt, đã có tim thai, nhưng bsỹ bảo em có dịch trong tử cung (bên ngoài túi ối) nên phải hết sức hạn chế đi lại, nằm nghỉ thật nhiều.
    Em lo lắng quá. Có chị nào đã bị như em và có nguy hiểm không?Các chị cho em lời khuyên nhé.
    Mong các chị nhiều lắm.
    Cute.
    Mình cũng từng đi siêu âm khi thai ở tuần thứ 8, kết quả siêu âm kết luận có một lớp dịch khoảng 10mm bên ngoài túi ối. Hồi đó mình vẫn chưa nghe được tim thai, BS kết luận thai không tốt vì đã có dịch trong tử cung rồi. Mình hỏi thì BS bảo lớp dịch đó xuất hiện để có xu hướng đẩy cái thai ra. Kết quả là 3 ngày sau mình phải đi HT. Kết luận thai lưu.
    Đó là trường hợp của mình. Mong rằng bạn hạn chế đi lại và nghỉ ngơi thì sẽ không giống mình. Chúc điều tốt đẹp sẽ đến với bạn.
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Cứ bình tĩnh đi bạn thân ơi!!! Đã đi khám BS, theo dõi cẩn thận như thế là ok rùi. Giữ gìn nhé.
    P/S: Nhận ra ai ko?

• 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beemer
    Cứ bình tĩnh đi bạn thân ơi!!! Đã đi khám BS, theo dõi cẩn thận như thế là ok rùi. Giữ gìn nhé.
    P/S: Nhận ra ai ko?
    Trời, mặt em Beem thế kia sao không nhận đc.
    Lo quá nên hỏi các chị có kinh nghiệm rùi thui.
    Mong sao qua 3 tháng thật nhanh..nhanh..nhanh..
    • 3,405 Bài viết

• 4,654 Được cảm ơn

Dịch ứ trong tử cung là một trong những nguy cơ gây sẩy thai đấy. Cute-honey cẩn thận nhé. Mình cũng bị dịch ứ đến 20% khi em bé mới 7 tuần đấy, phải vào bệnh viện cấp cứu đấy, BS cho thuốc uống, chích để giữ thai. C-H có bị ra dịch màu nâu không? Mình mỗi lần bị ra máu màu nâu, đi siêu âm là y như là BS kết luận dịch ứ trong tử cung. Mình bị đến những 3 lần trong 3 tháng đầu tiên, sợ lắm, nhưng 2 lần sau chỉ bị 5% thôi. BS yêu cầu nằm nghỉ ngơi tuyệt đối, không được đi lại. Hôm mình nằm trong bệnh viện, BS bảo trước đó có 1 chị bị dịch ứ đến 30%, cũng phải vào bệnh viện BS theo dõi mà giữ được em bé đấy. Cute có phải đi làm không? Nếu có thì nên xin nghỉ hẳn ở nhà ít nhất là 1 tuần nhé. Cố gắng nhé, em bé bây giờ còn rất nhỏ nên một chút sơ sẩy cũng nguy hiểm lắm. Đã có túi ối phát triển, thấy tim thai thì em bé của bạn ổn đấy. Sau 3 tháng bạn sẽ thấy yên tâm hơn. Dặn cái này nhé: thấy có gì không bình thường thì phải vào bệnh viện siêu âm liền nhé. Mình bây giờ được 16 tuần rồi, em bé đang lớn lên từng ngày, thương lắm. Chúc 2 mẹ con bình yên nhé.
    • 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Callalily
    Dịch ứ trong tử cung là một trong những nguy cơ gây sẩy thai đấy. Cute-honey cẩn thận nhé. Mình cũng bị dịch ứ đến 20% khi em bé mới 7 tuần đấy, phải vào bệnh viện cấp cứu đấy, BS cho thuốc uống, chích để giữ thai. C-H có bị ra dịch màu nâu không? Mình mỗi lần bị ra máu màu nâu, đi siêu âm là y như là BS kết luận dịch ứ trong tử cung. Mình bị đến những 3 lần trong 3 tháng đầu tiên, sợ lắm, nhưng 2 lần sau chỉ bị 5% thôi. BS yêu cầu nằm nghỉ ngơi tuyệt đối, không được đi lại. Hôm mình nằm trong bệnh viện, BS bảo trước đó có 1 chị bị dịch ứ đến 30%, cũng phải vào bệnh viện BS theo dõi mà giữ được em bé đấy. Cute có phải đi làm không? Nếu có thì nên xin nghỉ hẳn ở nhà ít nhất là 1 tuần nhé. Cố gắng nhé, em bé bây giờ còn rất nhỏ nên một chút sơ sẩy cũng nguy hiểm lắm. Đã có túi ối phát triển, thấy tim thai thì em bé của bạn ổn đấy. Sau 3 tháng bạn sẽ thấy yên tâm hơn. Dặn cái này nhé: thấy có gì không bình thường thì phải vào bệnh viện siêu âm liền nhé. Mình bây giờ được 16 tuần rồi, em bé đang lớn lên từng ngày, thương lắm. Chúc 2 mẹ con bình yên nhé.
    C ơi,
    Đọc bài của C, tự nhiên e thấy phấn chấn hẳn.2 tuần nay chẳng thể ko lo lắng đc. E đi siêu âm, BS không nói dịch bn%, chỉ nói có dịch thôi và bảo ko tốt, phải s.âm theo dõi thg xuyên. E cũng phải tiêm và uống mấy loại thuốc hỗ trợ đó C.May là E chưa bg bị ra dịch màu nâu cả, n E biết phải cố gắng hạn chế vận động. Tuần trc E nghỉ, nằm nhà 1 tuần rồi, giờ k nghỉ đc nữa. Cầu mong mọi việc sẽ tốt đẹp. Cảm ơn C và bé yêu nhiều.
    • 853 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

em cũng đang rất lo lắng. Em có thai hơn 5 tuần. Thường xuyên đau lưng và đau bụng dưới (đã 1 w này). Hqua em đi siêu âm bác sỹ bảo em có dịch trong TC. Bác sỹ kê đơn cho em uống Megabion và vageston và dặn em nghỉ ngơi tuyệt đối ko đi lại nhiều trong ít nhất là 1tuần. Em đã xin phép nghỉ làm ở nhà để dưỡng thai nhưng em vẫn thấy lo lắng quá. Vì chiều hqua và sáng nay khi em đi tiểu tiện, dùng giấy thấm thì em thấy lần thì có màu hồng, lần thì có màu nâu. Em lo lắm. Em có gọi điện hỏi BS là có phải đến khám lại ko thì chị ý bảo là cứ nằm nghỉ, 5 ngày sau mới đến khám lại. Nhưng em vẫn thấy lo lắng quá.:Crying: ko biết phải làm thế nào:Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi autumn_hn82; 01/06/2009 vào lúc 09:03 AM.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi, em cũng bị dịch trong tử cung, 10.9mm*5.7mm, không hiểu có sao ko nữa. Em chậm được 2 tuần rồi và cũng đang tiêm thuốc dầu. Em lo quá vì lần trước em cũng bị sảy lúc thai được 5 tuần. Bác sỹ dặn đi lại nhẹ nhàng và tiếp tục tiêm. Liệu có sao ko các chị nhỉ?
    • 19,205 Bài viết

• 4,788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laurier Xem bài viết
    các chị ơi, em cũng bị dịch trong tử cung, 10.9mm*5.7mm, không hiểu có sao ko nữa. Em chậm được 2 tuần rồi và cũng đang tiêm thuốc dầu. Em lo quá vì lần trước em cũng bị sảy lúc thai được 5 tuần. Bác sỹ dặn đi lại nhẹ nhàng và tiếp tục tiêm. Liệu có sao ko các chị nhỉ?
    Tiêm thuốc và nghỉ ngơi nhiều theo lời BS e nhé, có dịch trong TC như thế là có dấu hiệu bị động thai/doạ sảy đấy :Worried::Worried::Worried:
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Tiêm thuốc và nghỉ ngơi nhiều theo lời BS e nhé, có dịch trong TC như thế là có dấu hiệu bị động thai/doạ sảy đấy :Worried::Worried::Worried:
    huhu vâng ạ, lo quá chị ơi! em chỉ cầu mong sao mọi chuyện sẽ tốt đẹp.
    • 106 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi nếu mẹ nó đang đi làm thì xin nghỉ gấp gấp đi, hồi trc mình có bầu 8w đi s.a bsĩ cũng bảo có dịch trong tử cung, bsĩ dọa sảy thai và yêu cầu nghỉ ở nhà ko làm rì hết, ko leo cầu thang, đi lại nhẹ nhàng, đến tận 15w mới hết dịch. Từ đó đến giờ mình lại phải uống thuốc chống co thắt tử cung lại nè, chỉ vì mình đi làm lại, đường thì xóc, vận động nhiều. Bác sĩ bảo phải uống thuốc thôi nếu ko dễ đẻ non lắm hichic.
    • 326 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Các chị ơi, hôm nay em đi siêu âm bác sĩ cũng bảo có dịch trước màng nuôi, kích thước 22.6*3mm. Em mang thai được 8 tuần, thai phát triển tốt, tim thai rất rõ 171lần/phút. Bác sĩ bảo phải nghỉ ngơi, tránh đi lại, em lo quá. Mẹ em bảo luộc rau ngải cứu ăn thì sẽ an thai, hết đau bụng. Em cũng vừa ăn một chút rau ngải cứu luộc rồi, hi vọng sẽ giữ được thai. Bác sĩ không kê đơn thuốc chi hết cả. Mẹ cute-honey thế nào rồi, post thông tin lên cho em bớt lo với.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tappyvn; 24/07/2009 vào lúc 05:46 PM.
    • 19,205 Bài viết

• 4,788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tappyvn Xem bài viết
    Các chị ơi, hôm nay em đi siêu âm bác sĩ cũng bảo có dịch trước màng nuôi, kích thước 22.6*3mm. Em mang thai được 8 tuần, thai phát triển tốt, tim thai rất rõ 171lần/phút. Bác sĩ bảo phải nghỉ ngơi, tránh đi lại, em lo quá. Mẹ em bảo luộc rau ngải cứu ăn thì sẽ an thai, hết đau bụng. Em cũng vừa ăn một chút rau ngải cứu luộc rồi, hi vọng sẽ giữ được thai. Bác sĩ không kê đơn thuốc chi hết cả. Mẹ cute-honey thế nào rồi, post thông tin lên cho em bớt lo với.
    Kô ăn ngải cứu e nhé, nguy hiểm lắm onttella:onttella:onttella:, muốn an thai thì ăn cháo cá chép và uống nước củ gai sắc :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 326 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Kô ăn ngải cứu e nhé, nguy hiểm lắm onttella:onttella:onttella:, muốn an thai thì ăn cháo cá chép và uống nước củ gai sắc :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    Cảm ơn chị nhé, bây giờ em mới tìm được bài báo này, nói chung cái gì mình không chắc chắn thì không nên dùng các mẹ nhỉ.
    Ngải cứu và bà bầu

Gửi lúc 10:02 - T6, 15/05/2009
    Một thai phụ hỏi: ‘Tôi nghe nói ngải cứu có vị nóng nên nếu ăn ngải cứu trong giai đoạn đầu mang thai thì dễ bị sảy thai. Có thông tin khác cho rằng, việc ăn ngải cứu (bao gồm cả uống nước ngải cứu) lại có tác dụng chữa chứng đau đầu và giúp an thai. Bạn tôi bảo, món canh ngải cứu cũng rất có lợi cho những người bị động thai. Tôi không biết những thông tin trên là như thế nào?’
    Tham khảo câu trả lời từ Homebiztool & Suit101.
    Ngải cứu thuộc nhóm thảo mộc nên được sử dụng với tần suất hợp lý khi mang thai. Bất kỳ một loại thảo mộc nào đều gây ảnh hưởng nhất định lên sức khỏe người mẹ và thai nhi. Một số thai phụ cho biết, nếu ăn quá nhiều ngải cứu trong 3 tháng đầu của thai kỳ, họ dễ tăng dấu hiệu ra máu. Bởi vì, những chất có trong ngải cứu có liên quan đến sự co bóp tử cung – yếu tỗ dễ dẫn tới sảy thai hoặc chuyển dạ sớm.

Nếu dùng quá liều bạc hà, nhân sâm cũng gây rối nhiễu hấp thu dinh dưỡng cho thai phụ. Chúng cũng có liên quan đến vấn đề sảy thai hoặc chuyển dạ sớm.
    Thuốc bắc, nếu dùng tùy tiện, cũng có thể gây sảy thai vì trong thuốc bắc có chứa rất nhiều các loại thảo mộc khác nhau.
    Rễ cam thảo nếu dùng quá nhiều có thể khiến thai phụ dễ bị cao huyết áp.
    Nói như vậy không có nghĩa là bạn phải chống chỉ định với món ngải cứu trong suốt thời gian mang thai. Ngải cứu có tác dụng xoa dịu những cơn đau cơ, làm dịu thần kinh, giúp tuần hoàn máu, giảm cơn đau vùng bụng và được sử dụng trong một số bài thuốc dành cho người bị động thai hay sảy thai liên tiếp.
    Tuy nhiên, nhiều thai phụ hiểu nhầm và sử dụng ngải cứu như một vị thuốc an thai. Điều này là không hoàn toàn đúng. Nếu bạn muốn dùng ngải cứu trong những trường hợp bị động thai hoặc sảy thai liên tiếp, bạn nên trao đổi kỹ với bác sĩ.
    Các bác sĩ cho rằng, việc sử dụng ngải cứu với tần suất thế nào là an toàn và hợp lý cho đến nay vẫn còn nhiều tranh cãi. Nhóm thai phụ nhạy cảm (hoặc có máu nóng – theo cách gọi dân gian) có thể xuất hiện dấu hiệu bị co tử cung, ra máu, sảy thai sau khi dùng ngải cứu. Nhóm thai phụ khác có cơ địa khỏe mạnh hơn thì việc ăn ngải cứu với tần suất vừa phải không gây hại cho sức khỏe.
    Theo:
    Mẹ và bé
    • 140 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

dịch trong tử cung là nguy cơ thai lưu đấy mẹ nó àh
    mẹ nó phải cực kì hạn chế đi lại nhé. Nằm ngủ thì ko gối gối,đặt mông cao hơn đầu. Như thế sẽ ok hơn. Đặc biêt là nằm dưỡng chứ đừng đi lại nhiều
    • 326 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gabbana's Mum Xem bài viết
    dịch trong tử cung là nguy cơ thai lưu đấy mẹ nó àh
    mẹ nó phải cực kì hạn chế đi lại nhé. Nằm ngủ thì ko gối gối,đặt mông cao hơn đầu. Như thế sẽ ok hơn. Đặc biêt là nằm dưỡng chứ đừng đi lại nhiều

Cảm ơn chị nhé, từ hôm đi siêu âm về em cũng không dám đi đâu, hạn chế lên cầu thang nữa và thấy không bị đau bụng bất thường, không ra dịch nâu, hồng hay máu gì. Em vẫn lo nên sáng nay lại vừa vào bệnh viện siêu âm lại. Bác sĩ nói dịch dưới màng nuôi vẫn thế (kích thước khoảng 22*2,5mm), không lan rộng ra nhưng phải tiêm thuốc mới hết. Bác sĩ kê đơn cho em thế này:
    1. Tiêm thuốc Progesterone 25mg * 2 lần mỗi ngày
    2. Enat 400 ngày 2 viên
    3. Spasmaverine ngày 4 viên
    Dùng liên tục trong 5 ngày rồi khám lại.
    Em đọc thấy tiêm thuốc Progesterone chỉ dùng trong trường hợp đã từng xảy thai nhiều lần, mà em thì mới lần đầu có thai, chưa có tiền sử gì về xảy thai cả. Em cũng đọc được các chị trên diễn đàn thường hay uống thuốc hoặc đặt thuốc âm đạo để kích thích tạo Progesterone thôi, chứ ít người tiêm, hoặc có ra máu rồi mới tiêm.
    Em muốn hỏi trường hợp của em có cần phải tiêm không, hay em nên mua thuốc uống hoặc đặt.
    Các chị trả lời giùm em gấp với, hoặc nếu chị nào biết có người biết thì hỏi giùm em. Em cảm ơn nhiều nhiều
    PS: Bác sĩ siêu âm nói thai phát triển tốt, tim thai rõ 171lần/phút, noãn hoàng bào rõ, màng nuôi rộng, rõ.
    • 326 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Tình hình là em đã kết thúc 5 ngày tiêm và uống thuốc. Hôm nay đi khám lại thì không còn thấy dịch dưới màng nuôi nữa. Thai phát triển tốt, tim thai rõ, rau bám rộng. May quá, em nhẹ cả người. Cũng muốn thông tin để nếu mẹ nào lại có vấn đề, cần tìm kiếm thông tin được biết. Em chào các mẹ nhá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 314 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi chút, tháng này đến hôm nay 20/8 là em chậm những 20 ngày, em thử đến 5 que, 5 loại vẫn chỉ 1 vạch,hôm qua em đi siêu âm bác sĩ kết luận (chưa thấy thai, không có túi ối, tử cung ngả sớm và cổ tử cung có 1 ít dịch), bác sĩ nói cổ tử cung có dịch như vậy sẽ khó thụ thai vì nó làm tiêu diệt nòng nọc, cần phải khám phụ khoa
    Vợ chồng em đang mong có em bé quá, mẹ nào giống em share em ít kinh nghiệm với?Mà đọc ở đây toàn các mẹ đang mang bầu mới xuất hiện dịch trong cổ tử cung, em chả thấy gì sao cũng có dịch nhỉ?lo lắng quá cơ
    • 326 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congaconvit Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi chút, tháng này đến hôm nay 20/8 là em chậm những 20 ngày, em thử đến 5 que, 5 loại vẫn chỉ 1 vạch,hôm qua em đi siêu âm bác sĩ kết luận (chưa thấy thai, không có túi ối, tử cung ngả sớm và cổ tử cung có 1 ít dịch), bác sĩ nói cổ tử cung có dịch như vậy sẽ khó thụ thai vì nó làm tiêu diệt nòng nọc, cần phải khám phụ khoa
    Vợ chồng em đang mong có em bé quá, mẹ nào giống em share em ít kinh nghiệm với?Mà đọc ở đây toàn các mẹ đang mang bầu mới xuất hiện dịch trong cổ tử cung, em chả thấy gì sao cũng có dịch nhỉ?lo lắng quá cơ
    Vòng kinh của bạn có đều không? Nếu bác sĩ đã nói vậy chắc là chưa có thai đâu, nếu chửa ngoài tử cung thì phải có ra máu và đau bụng dữ dội. Chậm 20 ngày nếu có thai thì thai đã được 7-8 tuần tuổi, nếu siêu âm sẽ thấy rồi. Bạn theo dõi kỹ nhé, xem có đau bụng, ra máu thì đi khám ngay. Đợi mấy tuần nữa nếu chưa thấy báo có thai thì nên đi khám phụ khoa như bác sĩ nói. Chúc bạn may mắn.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng co bé yêu đc 5 tuần, cũng có dịch trong buồng tử cung, nhưng sao bác sỹ bảo ko kiêng đi lại. Huhu, đọc đc diễn đàn này như bẵt được vàng, em lo quá xin nghỉ làm luôn rồi, em chưa bị ra dịch j khác thường mong là con yêu em chiến đấu được. Nhưng có phải nhất định là kiếng đi lại ko ah? Em đang đặt thuốc Utrogestan trong âm đạo mỗi ngày 1 viên, có nên làm thế ko các mẹ ơi. Ai cho em lời khuyên với ah?:Sad:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2