• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có cần thiết làm xét nghiệm Triple Test không?

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 28.2K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em có thai lần đầu được 15 tuần. Em có đi khám, bác sĩ bảo đi làm xét nghiệm Triple test ở BV Đại học Y Hà Nội để khám dị tật ở thai nhi. Em có hỏi các chị cùng cơ quan nhưng chưa thấy ai đi làm xét nghiệm này cả, họ bảo là không cần thiết, vì mình khỏe mạnh khi mang thai và nội ngoại 2 bên gia đình không có ai bị bất thường gì thì không cần đi nữa. Mà nghe nói là làm xét nghiệm máu, chọc hút nước ối, em cũng sợ lắm. Các mẹ nào đã làm XN rồi thì bảo giúp em với!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình đang ở nước ngoài. Ở đây Tất cả phụ nữ có thai đều phải làm xét nghiệm triple test ở tuần 16. Ở VN thì mọi người chỉ làm khi kết quả siêu âm có vấn đề hoặc theo chỉ định của bác sỹ. Kết quả triple test chỉ ra nguy cơ bị down, edwards va dị tật ống thần kinh của thai nhi. Kết quả này chỉ có tính tham khảo (trong tờ kết quả xét nghiệm của mình ở bên này họ ghi như vậy, "đây là kết quả dựa trên chỉ số thống kê, và không phải là cơ sở để quyết định đình chỉ thai kỳ hay tiếp tục thai kỳ". Vì vậy theo mình thì cứ làm cho yên tâm thui. Làm triple test thì chỉ xét nghiệm máu thôi. Sau đó nếu kết quả có nguy cơ cao thì mới phải chọc ối. Nếu kết quả bình thường thì thôi, yên tâm chờ con yêu thôi.
    • 36 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo_mon_2012 Xem bài viết
    Em có thai lần đầu được 15 tuần. Em có đi khám, bác sĩ bảo đi làm xét nghiệm Triple test ở BV Đại học Y Hà Nội để khám dị tật ở thai nhi. Em có hỏi các chị cùng cơ quan nhưng chưa thấy ai đi làm xét nghiệm này cả, họ bảo là không cần thiết, vì mình khỏe mạnh khi mang thai và nội ngoại 2 bên gia đình không có ai bị bất thường gì thì không cần đi nữa. Mà nghe nói là làm xét nghiệm máu, chọc hút nước ối, em cũng sợ lắm. Các mẹ nào đã làm XN rồi thì bảo giúp em với!!!
    Triple test là xét nghiệm máu sàng lọc trước sinh (kiểm tra xem tỷ lệ bị down, dị tật ống thần kinh, hội chứng ED của thai là bao nhiêu), xét nghiệm này chỉ cho biết về nguy cơ, chứ không khẳng định là bé có dị tật hay không. Làm xét nghiệm này bạn chỉ cần lấy máu, khoảng 5-7 ngày là có kết quả. Khi kết quả xấu, và trong quá trình siêu âm phát hiện ra nhiều bất thường của thai nhi thì bác sỹ mới chỉ định bạn chọc ối để kiểm tra. Kết quả chọc ối thường chính xác tới 99%. Bạn nên phân biệt giữa làm triple test và chọc ối nhé. Làm triple test cho kết quả chính xác nhất khi làm xét nghiệm máu cho thai từ 15 - 18 tuần. Đúng là nếu bạn khỏe mạnh, gia đình 2 bên không có ai bất thường thì không cần đi cũng được, nhưng nếu bạn muốn kiểm tra cho yên tâm hơn thì vẫn nên làm, cũng không đau hay mất quá nhiều thời gian mấy. Ở nước ngoài xét nghiệm này là bắt buộc cho các bà bầu mà.
    • 812 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

cái vụ ở nước ngoài bắt làm triple test k phải đâu ạ :"> chỉ những ai có nguy cơ mới bị chỉ định làm thui hihi em hỏi mí chị bạn ở Pháp và Ba Lan, các chị bầu bì có làm kí nì đâu bên đó còn chẳng có chuyện lạm dụng thuốc nội tiết như mình, cũng siêu âm rất ít ạ. thường thai dưới 12w họ k siêu âm nữa cơ.
    cá nhân e thì phần vì thấy k cần thiết, phần vì bận nhiều việc nên k làm triple test. nhưng chị dâu e vì đợt đầu k biết bị cúm nhẹ (k sốt) có uống ít thuốc nên phải làm là đúng. mình tùy từng trường hợp ạ! nhưng các bác sĩ nhà mình toàn khuyên làm hết, gần như kiểu lạm dụng giống thuốc nội tiết í tuy k hại gì, chì lấy ít máu nhưng nhiều khi gây lo lắng k cần thiết (e thấy có topic xét nghiệm ra kết quả nguy cơ cao, đi chọc ối rồi lại chẳng bị làm sao, mà chọc ối nguy hiểm lắm chứ hix mà kết quả phần trăm của mình lại đối ứng theo dân Hàn Quốc chứ k nghiên cứu số liệu ở VN để lấy tỉ lệ hix)

• 109 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nếu gia đình em không có tiền sử gì thì chẳng sao cả. Chị đây này xét nghiệm TT nguy cơ đao cuả con là 1/50, 1/65 làm 2 lần xem sao, khóc hết cả nước mắt, bác sĩ Cường chỉ định chọc ối, sợ quá không dám làm rồi em bé trộm vía chẳng sao cả. Nhiều khi biết nhiều quá cũng lo lắng vào thân thôi em ah./.
    • 852 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Mình cũng ở nước ngoài (Đức) nhưng mình cũng có làm Triple Test đâu. Khi mình hỏi bsĩ thì được bảo là mình khỏe mạnh, k bệnh tật gì, nội ngoại 2 bên đều khỏe mạnh thì k cần thiết.

Nên các mẹ nói ở nước ngoài làm test này bắt buộc với các bà bầu là sai nhé. Mình đọc trên Diễn đàn chỉ thấy các mẹ ở Vn đi làm Test này là nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bibebibo; 12/09/2011 vào lúc 06:20 PM.
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình ở Nga. Bọn mình phải làm double test vao tuần 12, triple test vào tuần 16 và rất nhiều các xét nghiệm khác nữa. Sau đó mới được cấp giấy chứng nhận, trên đó ghi đầy đủ các kết quả xét nghiệm của mình trong quá trình mang thai. Nếu không có giấy chứng nhận này thì khi vào viện sinh, họ không nhận đâu. Vì vậy tất cả đều phải làm. Có thể chỉ ở Nga mơi phải làm như vậy. Còn về việc siêu âm thì chỉ siêu âm đen trắng 2 chiều 4 lần trong thai kỳ, tuần 12, 16, 21 và 32. Theo mình thì kết quả triple test chỉ đưa ra thông số về nguy cơ thôi. Nếu muốn yên tâm thì làm, còn nếu cảm thấy tự tin thì thôi.
    • 1,086 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

mấy bạn ở nước ngoài có lẽ cái đó không bắt buộc là do những nước đó nguy cơ ko cao.Nhưng với ở VN mình khuyên các bạn nên làm vì VN mình chiến tranh nên cho dù gia đình ko có ai đi bộ đội nhưng nguy cơ nhiễm chất độc da cam hay thứ khác cũng có thể xảy ra.Mà mấy bệnh như down di truyền đó nha các mẹ
    Thà tốn ít tiền mà yên tâm ,chứ sau có chuyện gì lại ân hận.
    Chúc các mẹ ,các baby có kết quả XN thật đẹp...hihi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thật ra là em cũng không định đi làm XN đâu vì eiem thấy như mấy chị em ở quê có làm XN này đâu, con cái vẫn khỏe mạnh. Chỉ tại mình đang ở HN thuận tiện nên mới hay để ý đến những điều này. Cẩn tắc vô áy này thôi. Có lẽ là mai ông xã xin nghỉ làm đưa mẹ con đi XN, với lại vợ chồng em đang hồi hộp xem bé Mon nhà em là con trai hay gái...hì hì.. Nói chung cả con trai hay con gái đều yêu, đều thích nhưng tâm lý thì vẫn hồi hộp. Em cảm ơn các mẹ đã cho ý kiến góp ý.:Smiling:
    Mon Con là niềm hạnh phúc của bố mẹ! Mon
    • 187 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Cho mình hỏi lấy máu xét nghiệm Triple Test có phải nhịn ăn không?
    • 473 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Em trộm nghĩ là những xét nghiệm sàng lọc mà phát hiện sớm có thể xử lý chữa cho bé ngay trong bào thai hoặc trước sinh thì nên làm, những cái mình ko có nguy cơ cao và ko bắt buộc thì ko cần làm kẻo lại lo lắng.
    Còn thì cũng tùy quan điểm của từng mẹ ạ. Bản thân em khám 12 tuần xong BS ko bảo gì, các chỉ số đều ổn, trong tờ SA có ghi "nên làm Triple test vào tuần thứ 15-16" là dòng in chung cho tất cả các thai phụ, em ko làm ạ.
    (Còn vụ chọc ối cũng sợ, chuyện là em quen vài mẹ bị/được BS Cường chỉ định chọc ối đều khóc lóc mãi rồi quyết ko chọc, vì bảo con có bị sao mình cũng ko bỏ, 16 17tuần là 4 tháng rồi còn gì, thương lắm, và những em bé ý đều khỏe mạnh cả, đứa nào đứa nấy rất thông minh, trộm vía)
    Chúc các mẹ các bé mọi sự an lành.
    xin đừng động vào cây mùa lá rụng..
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

các chị cho em hỏi, em đang mang thai tuần 17. Hồi mới có thai em không biết nên lúc thụ thai và 2 tuần đầu tiên em đi nội soi dạ dày đại tràng sau đó uống thuốc chữa dạ dày,em có hỏi bác sĩ việc này thì bác sĩ bảo ko sao. Tuần 12 em xét nghiệm Rubella thì có kháng thể trong người (IgG dương, IgM âm) em ko bị phát ban bao giờ, chỉ nhớ hồi mới có bầu em hay mệt mỏi, người nóng nhưng không sốt, đau đầu, em hỏi mẹ thì mẹ em bảo ai mới có bầu cũng thế,em đem kết quả XN đến hỏi bác sĩ thì bác sĩ siêu âm bảo em bé khỏe mạnh, độ mờ da gáy là 0.9mm, hẹn tuần 16 đi làm Triple Test, tuần 17 em đến khám lại rồi định đi làm thì bs siêu âm bảo em bé khỏe mạnh, tim, não xương bình thường, mắt đen không bị đục thủy tinh thế, em hỏi vậy có cần làm triple test nữa không bác sĩ hỏi tuổi (em 24 tuổi) bác sĩ bảo thôi không phải làm nữa, nhưng em chưa yên tâm lắm, các chị bảo em có nên đi làm không a. Siêu âm 4D bác sĩ xem thì hình thái em bé bình thường. Các chị trả lời giúp em nếu phải đi làm em đi cho kịp không lại quá tuần mất. Em khám bác sĩ Trâm
    • 812 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

nếu mẹ nó cảm giác chưa yên tâm thì đi làm đi hihi k vấn đề j đâu! chị chồng mình đợt đầu cũng cảm cúm uống vài thứ thuốc, cũng làm triple test cho yên tâm thôi chứ bs cũng bảo k ảnh hưởng j. trộm vía bé khỏe, tuần tới này là sinh rồi. còn mình k uống thuốc j, siêu âm định kỳ bình thường nên k mảy may ý định đi làm test
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Father_and_mother Xem bài viết
    các chị cho em hỏi, em đang mang thai tuần 17. Hồi mới có thai em không biết nên lúc thụ thai và 2 tuần đầu tiên em đi nội soi dạ dày đại tràng sau đó uống thuốc chữa dạ dày,em có hỏi bác sĩ việc này thì bác sĩ bảo ko sao. Tuần 12 em xét nghiệm Rubella thì có kháng thể trong người (IgG dương, IgM âm) em ko bị phát ban bao giờ, chỉ nhớ hồi mới có bầu em hay mệt mỏi, người nóng nhưng không sốt, đau đầu, em hỏi mẹ thì mẹ em bảo ai mới có bầu cũng thế,em đem kết quả XN đến hỏi bác sĩ thì bác sĩ siêu âm bảo em bé khỏe mạnh, độ mờ da gáy là 0.9mm, hẹn tuần 16 đi làm Triple Test, tuần 17 em đến khám lại rồi định đi làm thì bs siêu âm bảo em bé khỏe mạnh, tim, não xương bình thường, mắt đen không bị đục thủy tinh thế, em hỏi vậy có cần làm triple test nữa không bác sĩ hỏi tuổi (em 24 tuổi) bác sĩ bảo thôi không phải làm nữa, nhưng em chưa yên tâm lắm, các chị bảo em có nên đi làm không a. Siêu âm 4D bác sĩ xem thì hình thái em bé bình thường. Các chị trả lời giúp em nếu phải đi làm em đi cho kịp không lại quá tuần mất. Em khám bác sĩ Trâm

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bác sỹ cũng chỉ định em đi làm mà các chỉ số siêu âm của e đều bình thường. nhưng e vẫn làm cho an tâm đỡ phải lo...:d
    • 82 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mình thì thấy mấy đứa bạn mình đẻ rồi, chả đứa nào đi làm TT cả, ở chỗ bọn nó khám, bác sĩ chỉ chỉ định đi làm cái này khi siêu âm tuần 12 có vấn đề thôi (như da gáy dày, hay nhịp tim bất thường hay... ). Không phải xét nghiệm này ko cần thiết mà cái chính bác sĩ bảo máy móc ở Việt Nam không chính xác, đi xét nghiệm lại rước lo vào người (vì tỷ lệ dương tính giả là khá cao). Như ở Việt Pháp là họ phải gửi mẫu sang nước ngoài đấy chứ.
    Cái này tùy thuộc vào bản thân mỗi người xem có nên làm ko thôi, như mình làm 2 lần TT mà kết quả khác hẳn nhau. Hỏi thì họ lại bảo là do thời điểm lấy máu, rồi bảo quản mẫu, rồi cơ thể mẹ lúc đó (tức là rất nhiều yếu tố khách quan), chỉ cần 1 trong các yếu tố đó thay đổi là kết quả lại thay đổi vì họ tính trên máy theo phần mềm mà. Thế nên làm hay ko là tùy các mẹ thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 146 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

em cũng đang mang thai bé đầu, được 14 tuần 2 ngày, hôm 13 tuần em đi siêu âm đo độ mờ da gáy là 1.7mm, bác sĩ bảo bình thường, nhưng bác sĩ hẹn 16 tuần đến làm triple test ( mà trước đó em có tìm hiểu, cái này khuyến cáo các mẹ trên 35t mang thai thì phải làm ) , nên em cũng đang phân vân ko muốn làm ( nói thật với các chị, kinh tế em cũng ko thoải mái lắm) , mà em thấy mình khỏe, lại mới 24 tuổi, cũng lăn tăn lo lắng cho bé, nhưng sau khi đọc hết comment , em cũng ko thấy lo lắng về việc phải làm xét nghiệm, nhưng lại ko biết phải nói thế nào để từ chối ko làm xét nghiệm với bác sĩ.
    Các mẹ giúp em với ạ !
    "Cám ơn ai đó vì đã giấu ta vào nỗi nhớ của người..."
    • 1,548 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi su_si Xem bài viết
    em cũng đang mang thai bé đầu, được 14 tuần 2 ngày, hôm 13 tuần em đi siêu âm đo độ mờ da gáy là 1.7mm, bác sĩ bảo bình thường, nhưng bác sĩ hẹn 16 tuần đến làm triple test ( mà trước đó em có tìm hiểu, cái này khuyến cáo các mẹ trên 35t mang thai thì phải làm ) , nên em cũng đang phân vân ko muốn làm ( nói thật với các chị, kinh tế em cũng ko thoải mái lắm) , mà em thấy mình khỏe, lại mới 24 tuổi, cũng lăn tăn lo lắng cho bé, nhưng sau khi đọc hết comment , em cũng ko thấy lo lắng về việc phải làm xét nghiệm, nhưng lại ko biết phải nói thế nào để từ chối ko làm xét nghiệm với bác sĩ.
    Các mẹ giúp em với ạ !
    hức hình như các BS bjo đều chỉ định làm triple test bạn ah. DM DG bé của tớ là 0.9mm mà vẫn cứ bảo làm đấy
    • 2 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào mấy mẹ!

Em có cái này muốn nhắn mấy mẹ, nếu mẹ nào làm triple test lần đầu nguy cơ cao, cũng đừng lo lắng, bối rối nhé, hiện giờ em có thai nay 19 tuần rồi, lần đầu khám tư lúc 14 tuần cho làm xét nghiệm triple test và double test, kết quả triple test nguy cơ đao cao, còn lại bình thường. Nhưng ngày làm test bác sĩ ghi sai tuổi thai , 14 tuần mà ghi là 15,3 tuần, yêu cầu em vô bệnh viện chọc ối. Về nhà hai vợ chồng buồn thiu, em khóc quá trời luôn. Ông xã em tinh ý, nhìn kiểm tra siêu âm đầu tiên nhất để xác định thời điểm đó là bao nhiêu tuần, và siêu âm mới nhất, em nhớ lại kỳ của mình, là xác định 100% lúc làm test sai tuổi thai con em. Em có lên trang webtretho, thấy cũng có nhiều mẹ giống em, vả lại nghe khuyên làm triple test chính xác từ tuần 16-18, nên em để 17,5 là tuổi thai em tính ( đồng thời vô bệnh viện họ cũng xác định tuổi thai giống em là 17.5 tuần), làm test lần này không theo bác sĩ tư ngoài, mà trực tiếp vô bệnh viện hùng vương. Một tuần chờ đợi, em sống trong lo lắng sợ sệt, ngày nào cũng vái mẹ quan âm. Kết quả là tất cả bình thường, tất cả nguy cơ rất thấp, nên em nhắn mấy mẹ, nếu kết quả lần đầu có vấn đề, cũng đừng nên chọc ối liền, mà phải kiểm tra em tuổi thai mình có đúng lúc làm test hay không, đừng vội buồn lo lắng ảnh hưởng tới con, nên làm xét nghiệm 1 lần nữa xem kết quả thế nào. Xét nghiệm tư nhân lần đầu(bác sĩ tư bệnh viện hùng vương lấy máu và khi trả kết quả là do phòng khám đa khoa hạnh phúc làm test). Nên kinh nghiệm mấy mẹ làm xét nghiệm thì nên đi vào bệnh viện từ dũ hay bệnh viện hùng vương nhé. Chúc mấy mẹ lúc nào cũng may mắn, vui vẻ, mẹ tròn con vuông, sinh con cười tươi như phật di lặc.... hiiiiiiiiiiiii.
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mìng đang 16w đây lo lắng ko biết có nên làm TT ko vì mình double test rồi ko có vde gì, mình 28t và đứa đầu cũng ko làm mà cũng chả làm sao. Bsy Chương thì bảo làm double test okie rồi thì ko cần làm TT nữa, bsy bệnh viện đại học Y thì lại bảo nên làm. Rối hết cả lên.
    Thôi tốt nhất là em ko làm, vì mình cũng khỏe mạnh, gd cũng ko có vde gì, double test cũng kqua tốt mà.
    • 1,493 Bài viết

• 1,397 Được cảm ơn

Mình sinh con rồi mới thắc mắc. Làm cái xét nghiệm đó, ví dụ con có bị sao thì có chữa đc không? Hihi không khéo đứa sau mình để tự nhiên vậy.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2