Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có bóc tách túi thai là sao vậy các mẹ???Giúp em với!!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 19.9K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!!
    Có mẹ nào biết chuyện này giúp em với!!!
    Các chỉ số sau khi em đi SA hôm qua :

• Tư Thế : Ngã sau
    • ĐKTS(hok biết là cái gì:Sad: ) 51mm
    • Mật độ : đều
    • Lòng tử cung : 1 phôi thai CRL=7.5mm ,có bóc tách ít túi thai, TT (+) ( em nghĩ cái này là Tim thai)
    • Buồng trứng trái ,phải : hok u
    • Túi cùng Douglas( cũng hok biết là cái gì:Sigh: ): (-)
    • Kết luận : 1 phôi thai sống 6,5 tuần trong tử cung
    Bs cho uống thuốc và hẹn 10ngay tái khám,em sợ quá,hok biết là bị gì,mà nghe bs nói mà em sợ quá,hok cho đi đứng nhiều,hạn chế làm việc,nhưng sao em ăn nhiều lắm ( BQ 1tieng là đói bụng :RollingEy: ) .
    Các mẹ giúp em với!!!

Blog của nhà Heo đây : www.blog.360.yahoo.com/duyhang2114
    [/IMG]
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,990 Bài viết

• 684 Được cảm ơn

Ăn nhiều thì tốt chẳng có sao đâu BeKhoai1984 ạ, theo như mình biết thì bóc tách túi thai ít cũng phải theo dõi và uống thuốc đều đặn đó, hạn chế đi đứng nhiều, làm việc nhẹ nhàng. Bạn không nói bây giờ bạn có ra máu hay không nên nhớ tái khám theo hẹn của bác sĩ, chắc lúc đó BeKhoai1984 sẽ được siêu âm lại xem còn bóc tách hay không đó. Chúc mẹ con khỏe nhen!!!!!!
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Kiss: cảm ơn me gau nhé !! em hok có ra máu nhưng cũng nên phòng hờ mẹ nhỉ,dù sao nghe mẹ an ủi em cũng đỡ lo !:LoveStruc:

[/IMG]
    • 2,718 Bài viết

• 2,378 Được cảm ơn

bóc tách thì phải nằm yên đấy, hoặc càng ít vận động càng tốt. bạn phải xin bác sĩ cho uống thuốc nữa đấy, thuốc giảm co bóp tử cung và thuốc dưỡng thai. Mình từ tuần thứ 8 đến tuần thứ 12 phải nghỉ làm nằm ở nhà đấy. Cũng nên cẩn thận bạn ạ
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Sad: hic,muốn nằm nghỉ lắm nhưng hok làm thì ai làm bi giờ:Crying: ,hic!!!:Worried:

[/IMG]
    • 4,238 Bài viết

• 755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeKhoai1984 Xem bài viết
    :Sad: hic,muốn nằm nghỉ lắm nhưng hok làm thì ai làm bi giờ:Crying: ,hic!!!:Worried:
    Cứ nghĩ đến đứa con trong bụng là nghỉ được hết bạn ạ. Chúc mẹ khỏe con khỏe nhé. :Smiling:
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 774 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Lúc em mang bầu Suri ,đi siêu âm cũng bị bóc tách , mà lần đầu mang thai e cũng chẳng biết bóc tách là gì , bs chích thuốc cho em liên tục 3 ngày , cử không quan hệ, nghỉ ngơi...về nhà em cũng bình thường , ko quen hệ , làm việc nhẹ, mà em vẫn phải leo thang vì phòng ở lầu 2 , vẫn làm việc nhà bình thường .Sinh bé khỏe và tốt nè, chị đừng lo lắng nhiều quá cũng không tốt
    • 285 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Lúc gần 3 tháng mình bị động thai nhẹ nên khi siêu âm trong bảng kết quả cũng có ghi "Bóc tách túi thai...% " , vì thế mẹ BeKhoai84 phải cẩn thận giữ gìn , đi đứng cực kỳ nhẹ nhàng đấy nhé, tránh quan hệ vc trong thời kỳ này. Nếu thấy có triệu chứng đau bụng và ra máu dù ít hay nhiều cũng phải đến bs tái khám ngay để được theo dõi và uống thuốc dưỡng nhé. Vì đó chính là hiện tượng báo thai bị động và có thể dẫn đến xảy thai. Tuy nhiên mẹ BeKhoai84 cũng đừng quá lo lắng, giữ tinh thần thoải mái và nghỉ ngơi nhiều sẽ không sao đâu :Battin ey: .
    :Rose: Nhà Mousekin, mời các bác ghé chơi : http://my.opera.com/Mousekin/blog
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Battin ey: chào các mẹ!!
    Sáng nay em vừa đi khám bs về,vì bệnh cảm cúm,sẵn tiện bs cho SA lại xem còn động thai hok:Surprise: ,tự nhiên thấy lo quá!!
    Nhưng may mắn, mẹ con em phẽ mạnh, phôi thai hôm nay phát triển =11mm rồi đấy,thấy con lớn hơn tí,em vui quá,mặc dù mẹ ốm đi 1kg:Crying: .
    Em cám ơn các mẹ đã giúp đỡ và hướng dẫn cho em :Kiss: :Kiss: :Kiss:
    Vui quá các mẹ ơi!!!
    À mà em bị sổ mũi mà bs chỉ cho uống mỗi viên Upsa-C + paracetamol,với thuốc nhỏ NaCL 9%(huhu,em ghét nhất nhỏ mũi),vậy sao hết sổ mũi ta:Sigh: .Mẹ nào biết cách chữa dân gian giúp em với !!
    Yêu tất cả các mẹ :Kiss: :Kiss: :Rose::Rose:

[/IMG]
    • 136 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hihi, tớ chả bít mấy cái đó, vì nói thật cũng ko có kinh nghiệm
    nhưng hồi tớ đc 6,5 tuần phôi thai là 11,5mm
    hôm qua đi siêu âm (gần 9 tuần) đã đc 22,3mm
    Ko bít như vậy là thai to hay bé nhở
    có chị nào bít chỉ em mới
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Các chị vui lòng tư vấn cho vợ mình 1 tí! hiện nay cô ấy có thai đúng 12 tuần, bác sĩ chỉ định đi siêu âm 3chiều gì đó thì thấy co bóc tách cực dưới túi thai những 20%! trong khi cô ấy ko bị đau bụng, ra máu gì cả. dạo này cô ấy ăn uống tốt hơn lúc mới có thai. bác sĩ chỉ định đặt thuốc Utrogestan. Từ lúc đặt thì thấy hơi chèn ở bụng dưới.
    Vợ em lúc có thai khoảng tuần thứ 5-8 thì có ra dịch nâu và đau bụng, bác sĩ siêu âm thì không thấy bóc tách. bây giờ 12 tuần rồi, người bình thường thì lại bóc tách! em không biết có khi nào siêu âm cho kết quả sai ko?!
    Bác sĩ chỉ định đặt thuốc và đi lại nhẹ nhàng chứ ko bắt buộc nằm nghỉ. Vậy bóc tách cực dưới túi thai có nguy hiểm lắm không ạ! triệu chứng chèn bụng dưới khi đặt thuốc Utrogestan có ảnh hưởng gì không?
    Rất mong các chị tư vấn giúp. Xin cảm ơn nhiều
    • 4,794 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sea_sound Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Các chị vui lòng tư vấn cho vợ mình 1 tí! hiện nay cô ấy có thai đúng 12 tuần, bác sĩ chỉ định đi siêu âm 3chiều gì đó thì thấy co bóc tách cực dưới túi thai những 20%! trong khi cô ấy ko bị đau bụng, ra máu gì cả. dạo này cô ấy ăn uống tốt hơn lúc mới có thai. bác sĩ chỉ định đặt thuốc Utrogestan. Từ lúc đặt thì thấy hơi chèn ở bụng dưới.
    Vợ em lúc có thai khoảng tuần thứ 5-8 thì có ra dịch nâu và đau bụng, bác sĩ siêu âm thì không thấy bóc tách. bây giờ 12 tuần rồi, người bình thường thì lại bóc tách! em không biết có khi nào siêu âm cho kết quả sai ko?!
    Bác sĩ chỉ định đặt thuốc và đi lại nhẹ nhàng chứ ko bắt buộc nằm nghỉ. Vậy bóc tách cực dưới túi thai có nguy hiểm lắm không ạ! triệu chứng chèn bụng dưới khi đặt thuốc Utrogestan có ảnh hưởng gì không?
    NGuy hiểm chứ, tức là cô ấy cần tránh vận động nằm yên 1 chỗ . Nói cho dễ hiểu bóc tách có nghĩa là dọa sẩy thai đấy bạn à.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đã đi siêu âm, BS kết luận là có túi thai d = 10 mm, bóc tách 30%, thai được 4 tuần va cho thuốc uống, hẹn 1 tuần sau khám lai. (Em không ra máu gì cả, ăn ngủ bình thường, có hơi khó thở.) Em lo là không biết có nguy hiểm gì không? Có phải nằm nghỉ bất động không?Nên và không nên làm gì?Mong các chị cho em lời khuyên.
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuong213 Xem bài viết
    Em đã đi siêu âm, BS kết luận là có túi thai d = 10 mm, bóc tách 30%, thai được 4 tuần. Cho thuốc về nhà uống, hẹn 1 tuần sau khám lai. Em lo là không biết có nguy hiểm gì không? Có phải nằm nghỉ bất động không?Nên và không nên làm gì?Mong BS cho em lời khuyên.
    Bóc tách như thế thì nguy cơ sảy cao lắm! Chị phải nằm nghỉ đi chị ah!:Rose:
    • 285 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuong213 Xem bài viết
    Em đã đi siêu âm, BS kết luận là có túi thai d = 10 mm, bóc tách 30%, thai được 4 tuần va cho thuốc uống, hẹn 1 tuần sau khám lai. (Em không ra máu gì cả, ăn ngủ bình thường, có hơi khó thở.) Em lo là không biết có nguy hiểm gì không? Có phải nằm nghỉ bất động không?Nên và không nên làm gì?Mong các chị cho em lời khuyên.
    Bóc tách 30% là cũng hơi nhiều đấy, mẹ phuong213 phải nằm nghỉ ngơi nhiều vào nhé, không vận động, không quan hệ vc, đi đứng nhẹ nhàng từ từ chậm rãi thôi vì thời điểm mới 4 tuần là thai chỉ mới bắt đầu làm tổ nên nguy cơ sảy thai rất cao. Tránh ăn rau răm - đu đủ sống - uống nước dừa...
    :Rose: Nhà Mousekin, mời các bác ghé chơi : http://my.opera.com/Mousekin/blog
    • 741 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sea_sound Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Thuốc Utrogestan dùng để chống sảy thai, tuy nhiên nếu thai la bé gái thì thuốc này có ảnh hưởng chút ít đến âm đạo bé gái sau này, ảnh hưởng như thế nào thì mình không biết vì trong sách ghi simple vậy thôi. Bóc tách thì phải hạn chế vận động tối đa và đi khám weekly, bác sĩ tay nghề cao thì sẽ giúp vợ bạn vượt qua giai đoạn này nhanh thôi. Tránh quan hệ tuyệt đối.
    • 638 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

@ Phuong 213: Vậy mẹ nó phải cẩn thận nhé. Vì dù là không ra máu, nhưng rất nguy hiểm. Rút kinh nghiệm của mình trước đây nè. Mẹ nó tốt nhất nằm 1 chỗ nhé. Tuyệt đối không leo cầu thang. Có điều kiện, nằm tại giường thôi. Ăn uống hãy để người nhà phục vụ tận giường là tốt nhất.
    Ăn uống thì kiêng ăn rau ngót, rau răm, nước dừa nhé. Mát quá thì đừng ăn.

Tinh thần thoải mái mẹ nó đừng lo nghĩ nhiều nhé.

Chúc 2 mẹ con bình an.

:Smiling::Smiling::Smiling:
    • 3,474 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banchannho Xem bài viết
    là động thai đó, mà BS ko ghi mức độ bóc tách là bao nhiêu % nhỉ. Hồi mình mang bầu đứa sau bị bóc tách đến 10%, BS chỉ định nằm nghỉ nửa tháng, tránh vận động nhiều, ko leo cầu thang, ko làm việc nhà, cuối cùng giữ dc thai, em bé giờ tốt mà. Bạn yen tâm dưỡng thai, đừng vận động nhiều quá.
    Chị bị bóc tách 10 % lúc mấy tuần ạ? E hôm nay đi khám, bị bóc tách 5%:Sick:, BS không dặn gì cả, e hỏi thế này có nguy hiểm không, bác bảo động nhẹ thôi, ko sao đâu em. Và hẹn tới 1 tháng sau mớ tái khám.:Surprise: Vậy e có cần nghỉ ở nhà không nhỉ:Thinking:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chíp mơ; 18/06/2009 vào lúc 05:46 PM.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Ở đây có mẹ nào khám ở bác sĩ Lê Thị Hồng Đào ở quận 5 chưa, cho mình xin ít kinh nghiệm với. Bác ấy ở gần nhà, lại làm ở TD nên mình mới đến khám. Khám lần đầu tiên, thai mới được khoảng 5 tuần, chưa rõ phôi thai, chưa có tim thai, nhưng bác ấy cũng kê cho minh thuốc Utrogestan 200, đặt AD ngày 1 viên, nói là để dưỡng thai. Nhưng mà mình tìm hiểu trên mạng thì thấy nói là thuốc này thường được dùng trong trường hợp dọa sảy thai hoặc sảy thai liên tiếp, không hiểu bình thường thì có phải dùng để dưỡng thai không? 2 tuần sau khám lại, SA, bác ấy bảo bị bóc tách túi thai 10%, khuyên mình nghỉ ngơi nhiều. Mình sợ quá vì quả thật mình đi làm xa mà lại tự chạy xe đi nữa, nên nghe thế thì quyết định xin nghỉ phép hẳn tuần, nằm nhà nghỉ ngơi, mặc dù mình không thấy có dấu hiệu gì khác lạ cả, không đau bụng, cũng không bị ra máu, chỉ thỉnh thoảng thấy nhói nhói 1 tí ở bụng dưới thôi. Gần 2 tuần sau, mình đi khám lại nữa thì bác ấy SA bảo là bóc tách tới 20% rồi, mặc dù mình vẫn thấy bình thường không có gì khác lạ cả. Mình hoảng quá nên nghe lời bà chị dâu, sang bên phòng khám của bác sĩ Phương Ngoan ở đối diện BV HV, ở đây SA xong thì bảo là kết quả hoàn toàn bình thường, cho minh uống Obimin thôi và hẹn 3 tuần nữa tới SA đo độ mờ da gáy, xét nghiệm máu, rubbella..... Yên tâm hơn một chút nhưng vẫn còn lo nên 2 ngày sau, mình lại hỏi thăm rồi qua phòng khám của bsĩ Ngọc Lan ở LTHGấm nữa để kiểm tra lại, ở đây sau khi SA cũng bảo mình hoàn toàn bình thường, phôi thai phát triển tốt và vẫn có tim thai, mình cũng có hỏi đi hỏi lại là bác sĩ ở gần nhà em SA bảo là bị bóc tách như thế như thế, anh kiểm tra kĩ hộ em xem, nhưng bác sĩ SA vẫn khẳng định không thấy có dấu hiệu bóc tách. Tuy vậy, mình vẫn thấy hơi lo lắng, không biết thế nào, không biết có mẹ nào gặp trường hợp như mình không, cho mình xin ít kinh nghiệm với. Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 333 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Tớ Sa ở Vimec thai 5 tuần cũng bị bóc tách 20% bs bảo nghỉ ngơi mà thằng cu đầu đag sốt lên sốt xuống ko bít làm tn vì chỉ có 2 mẹ con. Các mẹ cho tớ loi khuyên với hu hu
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2