Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có bầu nên uống sữa tươi thay cho sữa bột công thức

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 53K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 380 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Mấy hôm nay thấy các mẹ xôn xao về việc sữa bà bầu có bị nhiễm Melamin không. Mình thấy cả các mẹ uống sữa đắt tiền, nhập khẩu như Dumex, Similac ... cũng không an tâm và lo lắng. Tâm lý của các mẹ là "tất cả cho tương lai con em chúng ta", "mẹ khỏe con khỏe"...nên các hãng sữa tha hồ khai thác. Các mẹ có thấy chi phí quảng cáo, PR của các hãng sữa rất cao không? đó đều được tính vào giá thành sữa mà chúng ta mua.
    Vậy sao các mẹ không chuyển qua dùng sữa tươi nhỉ? Ở nước ngoài, họ cũng đâu có sản xuất sữa riêng cho bà bầu. Hơn nữa, hầu hết các mẹ khi có bầu đầu uống bổ sung thêm viên đa sinh tố Obimin, canxi, sắt...cũng là những chất bổ sung thêm trong sữa bột. Một số vi chất này khi thừa còn không hấp thu hết, phản tác dụng với cơ thể. Nên theo mình, uống sữa tươi bổ sung thêm viên đa sinh tố là đủ rồi.
    Quan trọng là các mẹ chọn loại sữa tươi nào uy tín, phù hợp với mình. Mình và một số bạn bè đang có bầu cũng sử dụng sữa tươi thay cho sữa bột, thấy sức khỏe, các chỉ số của cả mẹ và thai nhi đều OK.
    Mình thấy cũng mất lòng tin ở các loại sữa bột rồi. cảm giác như họ đang dụ dỗ, bày ra trò này trò kia để bán được hàng vậy thôi
    .
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có thai nên uống sữa đậu nành không?

Các chị ơi, em đọc o một báo của VN thì họ bảo là không nên uống sữa đậu nành trong thời gian mang thai, vì nó có chất gì gì đấy em chẳng nhớ nữa. Nhưng trong một báo của nước ngoài thì họ lại bảo la người phụ nữ mang thai nên uống mỗi ngày một cốc sữa đậu nành. Em chẳng biết là nghe ai nữa. Các...

• Bé ăn khó tiêu quá.

Chào bác sĩ Cháu e được 11 tháng, bé đã ăn thành 3 cữ. Tuy nhiên cháu không ăn hết phần ăn của...

• Phụ nữ như thế nào dễ sinh con trai!

Chỉ là nhận định vui thôi, nhưng mình thấy bài viết này đúng ghê cơ...Hiện giờ tỉ lệ vô sinh rất...

• Hài hước truyện tranh mẹ bầu với nỗi lo chồng ngoại tình

Mang thai là cả 1 quá trình vừa hồi hộp, vừa mong chờ, vừa lo lắng, vừa hụt hẫng... đủ thứ hết....

• Trẻ sơ sinh có nên uống sữa bột công thức

Chị gái em mới sinh bé gái được 2 tháng tuổi. Lúc sinh đủ tháng được 3,8kg. Chị gái em đẻ mổ nên không có nhiều sữa. Dù vậy chị em vẫn cố gắng ăn nhiều để có sữa cho bé bú. Ngoài ra, phải cho bé uống thêm sữa bột dành cho trẻ sơ sinh. Trộm vía bé lên cân đều đặn. Nhưng các cụ nhà em lại nói không...

• 986 Bài viết

• 2,512 Được cảm ơn

Ở nước ngoài chẳng thấy ai uống sữa bà bầu cả, hồi ở Canada thấy bà mợ có bầu cũng chỉ toàn uống sữa tươi, mà bé sinh ra cũng khỏe mạnh, rắn chắn như thường. Chỉ có ở VN mình mới có sữa bà bầu thôi hay sao đó, nên khi có em bé mình cũng theo phong trào uống sữa bà bầu, không uống lại thấy lo lo .. Chắc chỉ bao giờ chẳng có ai uống thì mình mới không uống thôi quá
    Nhưng mà nếu lần tới có tập 2 thì mình sẽ kiên quyết ko uống sữa bà bầu, chỉ uống sữa tươi thôi.:Smiling:
    • 81 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nhưng bây giờ cũng chả biết sữa tươi của mình có đảm bảo không nữa, vì như Vinamilk đấy, sữa tươi là sữa bột pha chứ có phải sữa tươi nguyên chất đâu.
    Tóm lại là vẫn không biết nên uống sữa gì nữa :Sad:
    Ăn trái ba lần mới biết trái ngon
    Con có lớn khôn mới hay lòng mẹ.
    • 3,776 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Hồi mình bầu và đến giờ cho con bú cũng toàn uống sữa tươi, thơm ngon dễ uống chứ tội j phải nhắm mắt uống cho qua như sữa bà bầu. Mình còn nghe mấy bà hàng xóm nói uống sữa bà bầu nhiều sau sinh dễ bị mất sữa không biết có đúng không nhưng mấy đứa bạn uống sữa bầu nhiều quá sau toàn phải nuôi con bằng sữa bột.
    • 104 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hiennhi08 Xem bài viết
    Hồi mình bầu và đến giờ cho con bú cũng toàn uống sữa tươi, thơm ngon dễ uống chứ tội j phải nhắm mắt uống cho qua như sữa bà bầu. Mình còn nghe mấy bà hàng xóm nói uống sữa bà bầu nhiều sau sinh dễ bị mất sữa không biết có đúng không nhưng mấy đứa bạn uống sữa bầu nhiều quá sau toàn phải nuôi con bằng sữa bột.
    Các mẹ cứ khuyến khích uống sữa tươi, ở VN chẳng có sữa nào đảm bảo cả, như vụ Vinamilk pha bột sữa rồi bảo là sữa tươi đấy. Mình mới sinh em bé được 2 tháng, trong suốt quá trình bầu bí uống sữa của Anco (từ tháng 2 đến tháng 7, ngày nào cũng làm 1lit). Mình vừa đọc được tin là sữa Anco bị nhiễm melamine. Bây giờ mình lo lắm :Crying::Crying::Crying:. Các mẹ có biết nó ảnh hưởng thế nào đến thai nhi và sự phát triển của bé không. Bé nhà mình chưa thấy hiện tượng gì chỉ thấy có vẻ hơi quấy thôi. Ui giời điên quá. Bọn TQ dã man con ngan............nhà sản xuất VN thì ham rẻ..............
    • 560 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

tớ cũng không uống sữa bà bầu mà uống sữa tươi. Chỉ vì là tớ không hợp với sữa bà bầu, uống toàn bị đi ngoài. Tớ mua sữa tươi của 1 mẹ trên . Sữa tươi ba vì, cũng không rõ là chất lượng thế nào, chỉ biết uống ngon và không bị tiêu chảy thôi :Sad:, nghĩ cũng lo lo
    thật đẹp biết mấy, mỗi khi được yêu ....
    bố nó yêu 2 mẹ con nó nhất trên đời ...:LoveStruc:

• 439 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Qua scandal kiểm tra thành phần sữa tươi mấy tháng trước thì hiện tại các loại sữa nước của Vinamilk đã dần đổi tên từ Sữa tươi tiệt trùng sang Sữa tiệt trùng hết rồi. Sữa tươi thì nay Vinamilk chỉ có sữa hộp 1 lít hiệu Sữa tươi 100%, mình nghĩ nó đã để nhãn mác như thế thì ko sai đâu, nếu có thì cùng lắm pha thêm 1 ít sữa bột thôi, nhưng chủ yếu cũng là sữa tươi. Hoặc là các mẹ có thể dùng sữa tươi Lothamilk của Long Thành đó, nếu ở khu vực phía bắc thì mình nghe nói có sữa tươi Mộc Châu. Mình nghĩ tốt nhất là nên dùng sữa tươi thôi các mẹ ạ, vì bà bầu hiện nay ai cũng có dùng viên bổ sung Vitamin hết rồi, uống sữa bà bầu chỉ tổ làm giàu cho các hãng sữa thôi, ko có lợi gì cho mình đâu.
    • 380 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Các mẹ uống sữa tươi , theo mình biết, thì có thể sử dụng các nguốn sau, tương đối an toàn :
    1. Vinamilk , loại sữa tươi 100% ( như mẹ mshoang noi). Bây giờ trên bao bì của Vinamilk ghi rất rõ thành phần. Nếu trong đó có sữa bột cũng đều ghi sữa bột. Các mẹ đọc thành phần là biết ngay mà.
    2. Sữa tươi Lothamilk
    3. Sữa tươi nhập khẩu của Úc hoặc Newzeland

Uống sữa tươi mình thấy mát hơn sữa bột, và dễ uống hơn. Để thay đổi khẩu vị, thỉnh thoảng mình pha thêm Milo vào uống, thấy thơm lắm.
    • 14,883 Bài viết

• 8,137 Được cảm ơn

Mình uống sữa tươi "nguyên chất 100%" của Vinamilk thấy vị của nó khác hẳn sữa tươi Long Thành, sữa của Vinamilk thấy có nhiều vị kem và vị giống như sữa bột pha. Hơn nữa, trong khi sữa Long Thành chỉ để được 10 ngày thì thời hạn sử dụng của Vinamilk là hơn 6 tháng. Vì vậy, mình nghĩ sữa của Vinamilk ko thể là nguyên chất được. Mình vẫn còn 1 hộp Enfamama hương sô cô la nữa nên chắc uống hết sẽ chuyển sang sữa tươi và yaourt của Lothamilk.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,513 Bài viết

• 2,255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dsx83 Xem bài viết
    Mình uống sữa tươi "nguyên chất 100%" của Vinamilk thấy vị của nó khác hẳn sữa tươi Long Thành, sữa của Vinamilk thấy có nhiều vị kem và vị giống như sữa bột pha. Hơn nữa, trong khi sữa Long Thành chỉ để được 10 ngày thì thời hạn sử dụng của Vinamilk là hơn 6 tháng. Vì vậy, mình nghĩ sữa của Vinamilk ko thể là nguyên chất được. Mình vẫn còn 1 hộp Enfamama hương sô cô la nữa nên chắc uống hết sẽ chuyển sang sữa tươi và yaourt của Lothamilk.
    Mẹ dsx83 ơi, tớ không nhớ đọc ở đâu nhưng thấy nói rằng bà bầu thì không nên uống sữa tươi thanh trùng, phải nên tiệt trùng đi. Bạn kiểm tra xem sữa Long Thành có được tiệt trùng không vì tớ sợ 10 ngày thì mới chỉ thanh trùng thôi đấy.
    • 1,226 Bài viết

• 1,413 Được cảm ơn

Sữa bà bầu thì chỉ có ở khu vực châu Á hay dùng thôi. Vì quan niệm người châu Á ăn uống không đầy đủ, thiếu chất nên phải bổ sung qua sữa bà bầu. Chứ ở những nước châu Âu, Mỹ họ ăn uống đầy đủ nên chỉ cần uống sữa tươi là được.

Cho nên các bà bầu ở VN đừng lăn tăn, nhắm mắt nhắm mũi uống sữa bà bầu nhé! Nếu hợp thì uống không thì thôi. Và cũng hạn chế thôi không nên uống nhiều quá, con to, tiểu đường thai kỳ.... Có khi uống sữa bầu xong mẹ lên cân mà chả vào con tí nào.

Tớ thì không uống đc sữa bầu nên chủ yếu tẩm bổ chất cho con qua đường ăn uống và bổ sung sữa tươi. Sữa tươi đợt trước tớ hay mua sữa ngoại của New Zealand hoặc sữa Úc. Tuy nhiên, tớ thấy uống loại sữa tươi hộp giấy đó, để được lâu nên chứa chất bảo quản cũng không tốt lắm. Tớ quay sang dùng sữa tươi Mộc Châu đóng chai, hạn sử dụng chỉ 3 ngày. Vừa uống mỗi sáng vừa làm sữa chua Kefir cho con gái rất dễ uống. Theo tớ, ở ngoài bắc, các bạn nên đến những đại lý sữa tươi của Mộc Châu, mua chai nhựa 1lit về uống là an toàn và bảo đảm nhất. Khỏi lo Melamine gì cả.

• 1,886 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Tớ đây. Tập 1 cực kỳ chăm chỉ, nhắm mắt nhắm mũi uống sữa bà bầu. Kinh ơi là kinh nhưng không có ngày nào không uống 1-2 cốc. Sinh con 3,3kg.

Tập 2, không cầu kỳ thế. Toàn uống sữa tươi vì sữa bà bầu nghe mùi đã thấy kinh rồi. Nhưng tớ toàn uống sữa tươi Úc, 1 lít hồi ấy mua 22K, tớ mua 1 hộp về xem số đt và địa chỉ của đơn vị Nhập khẩu, gọi điện bảo người ta chở đến nhà khoảng vài thùng, cứ 2 ngày hết 1 lít. Kết quả sinh tập 2 3,8kg mà tớ ăn uống thua xa tập 1. Bụ bẫm, trắng trẻo, trộm vía nuôi cũng dễ hơn tập 1.

Thế cho nên, miễn là mình uống được, chứ không quan trọng loại gì đâu. Không uống sữa bà bầu thì uống sữa tươi, miễn là sữa
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con
    • 14,883 Bài viết

• 8,137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiffany Xem bài viết
    Mẹ dsx83 ơi, tớ không nhớ đọc ở đâu nhưng thấy nói rằng bà bầu thì không nên uống sữa tươi thanh trùng, phải nên tiệt trùng đi. Bạn kiểm tra xem sữa Long Thành có được tiệt trùng không vì tớ sợ 10 ngày thì mới chỉ thanh trùng thôi đấy.
    Ui giời, còn có vụ này nữa ah mẹ nó. Để tớ check lại coi xem là thanh trùng hay tiệt trùng nhé, may quá, gần nhà tớ có cửa hàng sữa tươi của Lothamilk nên sẽ ra đó xem sao. Nhưng tớ thấy thời hạn sử dụng của sữa tươi chỉ khoảng 10-15 ngày thui mà???
    • 905 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mshoang Xem bài viết
    Hoặc là các mẹ có thể dùng sữa tươi Lothamilk của Long Thành đó, nếu ở khu vực phía bắc thì mình nghe nói có sữa tươi Mộc Châu.
    Đúng rồi. Uống 2 loại sữa đó là tốt nhất vì nó là sữa tươi thanh trùng, không có chất bảo quản. Tớ từ hồi bầu đến giờ toàn Mộc Châu và Mộc Châu :cool:.

:Kiss::Kiss::Kiss: Thương Pikachu nhiều nhiều :557: :Kiss::Kiss::Kiss:
    • 905 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dsx83 Xem bài viết
    Ui giời, còn có vụ này nữa ah mẹ nó. Để tớ check lại coi xem là thanh trùng hay tiệt trùng nhé, may quá, gần nhà tớ có cửa hàng sữa tươi của Lothamilk nên sẽ ra đó xem sao. Nhưng tớ thấy thời hạn sử dụng của sữa tươi chỉ khoảng 10-15 ngày thui mà???
    "Thanh trùng" khác "tiệt trùng" nhá. Các mẹ đừng lẫn lộn. Sữa thanh trùng là sữa chưa tách bơ và không chứa chất bảo quản. Hạn sử dụng của sữa thanh trùng chỉ được mấy ngày thôi còn của sữa tiệt trùng thì được mấy tháng liền. Sữa Lothamilk để được 10 - 15 ngày cơ à? Nhiều thế! Sữa Mộc Châu chỉ được 3 - 4 ngày thôi. Tớ chưa đọc báo nào nói đến vụ bà bầu không nên uống sữa thanh trùng cả. Nếu được thì xin mẹ gì đó cho mọi người cái link.

:Kiss::Kiss::Kiss: Thương Pikachu nhiều nhiều :557: :Kiss::Kiss::Kiss:
    • 389 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ebunba Xem bài viết
    tớ cũng không uống sữa bà bầu mà uống sữa tươi. Chỉ vì là tớ không hợp với sữa bà bầu, uống toàn bị đi ngoài. Tớ mua sữa tươi của 1 mẹ trên . Sữa tươi ba vì, cũng không rõ là chất lượng thế nào, chỉ biết uống ngon và không bị tiêu chảy thôi :Sad:, nghĩ cũng lo lo
    Mình thì ngược lại, uống sữa bầu thì ko sao nhưng cứ uống sữa tươi vào thì lại bị đau bụng đi ngoài. Vừa rồi mình cũng thử chuyển qua uống sữa tươi của Uc nhưng mà vẫn bị đi ngoài nên bây giờ đang ko biết uống sữa gì thay thế đây. Có mẹ nào giống mình ko?
    • 45 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Uống sữa tươi khi bụng đói thì dẽ bị đau bụng, mẹ nó nên uống sau khi ăn khoảng 1 tiếng, thì sẽ không bị đau bụng. Tớ thì ít uống sữa tươi, vì không thích uống sữa lạnh, nên uống sữa bầu cho ấm.
    • 1,513 Bài viết

• 2,255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pikaheo Xem bài viết
    "Thanh trùng" khác "tiệt trùng" nhá. Các mẹ đừng lẫn lộn. Sữa thanh trùng là sữa chưa tách bơ và không chứa chất bảo quản. Hạn sử dụng của sữa thanh trùng chỉ được mấy ngày thôi còn của sữa tiệt trùng thì được mấy tháng liền. Sữa Lothamilk để được 10 - 15 ngày cơ à? Nhiều thế! Sữa Mộc Châu chỉ được 3 - 4 ngày thôi. Tớ chưa đọc báo nào nói đến vụ bà bầu không nên uống sữa thanh trùng cả. Nếu được thì xin mẹ gì đó cho mọi người cái link.
    Mình chỉ nhớ đã đọc ở đâu đó, nhưng mình đã nói rồi, mình không nhớ đọc ở đâu nên không có link bạn ạ.
    • 1,455 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Em cũng toàn uống sữa tươi mộc châu, chứ sữa tươi 100% của vinamilk nói thật, chứ e thấy còn thua cả sữa bột Cô gái Hà Lan pha uống

Mỗi tội là hiện nay sữa tươi Mộc Châu chưa có thấy xác nhận ko có melanine thôi ?! Ko biết kế quả sao đây ?!
    • 122 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiffany Xem bài viết
    Mình chỉ nhớ đã đọc ở đâu đó, nhưng mình đã nói rồi, mình không nhớ đọc ở đâu nên không có link bạn ạ.
    Cái vụ sữa thanh trùng ko an toàn bằng sữa tiệt trùng mình cũng đọc thấy trong WTT rồi, của một chị làm cho hãng sữa.
    Sữa thanh trùng đúng là uống thì cảm thấy ngon hơn nhưng sau khi đọc bài đó mình chuyển sang uống hẳn sữa tiệt trùng kèm viên multivitamin. Trộm vía bé nhà mình cũng lớn đều, giờ là 27 tuần rồi.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4