Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có bầu có ăn được măng tươi hay măng khô không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 80.4K Lượt đọc
  • 98 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có mang đã 12 tuần rồi, mình rất thích ăn những món nấu với măng. nhưng nghe nói có bầu không ăn được măng đúng không?
    Chị nào biết chỉ mình với........
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 223 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhonbus Xem bài viết
    Mình có mang đã 12 tuần rồi, mình rất thích ăn những món nấu với măng. nhưng nghe nói có bầu không ăn được măng đúng không?
    Chị nào biết chỉ mình với........
    vậy á! nhà tớ thì thỉnh thoảng vẫn ăn vì thèm thấy chả có vứn đề gì!!!!!!!!:Laughing::Laughing::Laughing:
    Mẹ thương con, con có hay chăng? thương từ khi thai nghén trong lòng !!!!!!!!

• 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Không nên ăn chị ah.
    Măng tươi thì ăn ngon nhưng mà trong măng này có độc chất gọi là glucozit sinh acid xyanhydric. Khi gặp men tiêu hóa trong dạ dày, gặp chất chua, glucozit bị thủy phân và giải phóng acid xyanhydric (HCN). Chính acid này gây ngộ độc, nôn mửa, giống như khi bị ngộ độc sắn.
    • 187 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vậy mà mình ko biết,ngày nào ăn sáng cũng ăn bún măng ko bít có sao ko nữa
    • 1,479 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Theo các cụ nhà mình nói ăn măng độc,và hại máu.Nhưng e chẳng kiêng khem gì hết vẫn chén thôi.hôm qua vừa đi ăn lẩu ếch ở Ngân béo,ko ăn măng thì thật là phí.có đièu mọi khi mình ăn 10 thi giờ ăn 6 ăn 7.Có làm sao đâu,các mẹ kiêng khem vừa thôi,tâm lý thoải mái thì con mình khỏe hết
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Không biết ăn măng ra sao nhưng mẹ mình không cho ăn, bảo ăn măng có nhiều độc tố. Nhưng có 1 chị trong suốt thời gian mang thai, ăn rất nhiều măng...em bé cũng chẳng sao cả.
    • 287 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

em thi thoảng vẫn ăn 1 ít cho đỡ thèm
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Bây giờ chẳng theo các cụ hay là theo mình gì hết, cái gì cũng phải có căn cứ,. Mà căn cứ thì mình ko muốn trích dẫn vì trên mạng đầy:Silly::Silly:
    Chứ bảo ăn cũng được vì thấy đẻ con ra "có sao đâu"? là hơi vô trách nhiệm nhé! Chứ muốn "sao" là phải "sao"?
    DD là để thảo luận tốt hơn thôi, xin đừng bla nha, chứ thực ra mình vẫn ăn mà. Thi thoảng đi ăn thịt chó vẫn ăn nước sáo chó với măng và bún đó thôi. :Sigh::Sigh:
    • 14,883 Bài viết

• 8,137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi viettel098 Xem bài viết
    Bây giờ chẳng theo các cụ hay là theo mình gì hết, cái gì cũng phải có căn cứ,. Mà căn cứ thì mình ko muốn trích dẫn vì trên mạng đầy:Silly::Silly:
    Chứ bảo ăn cũng được vì thấy đẻ con ra "có sao đâu"? là hơi vô trách nhiệm nhé! Chứ muốn "sao" là phải "sao"?
    DD là để thảo luận tốt hơn thôi, xin đừng bla nha, chứ thực ra mình vẫn ăn mà. Thi thoảng đi ăn thịt chó vẫn ăn nước sáo chó với măng và bún đó thôi. :Sigh::Sigh:
    hehe, đồng ý với em, đúng là măng có độc thật, nhưng thỉnh thoảng chị cũng vẫn ăn sáo măng với bún. Có phải ngày nào mình cũng ăn đâu mà lo, có khi 1 tháng mới ăn 1 lần
    • 122 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Tớ nghe mọi người nói măng độc và gây thiếu máu. Nhưng mà thỉnh thoảng mới ăn thì chắc không sao đâu các mẹ ạ, nhất là những mẹ nào cơ địa khỏe, thai khỏe thì cứ ăn cho con sau này nó đỡ khảnh ăn, hihi. Có nhiều món không có măng thì mất cả ngon các mẹ nhỉ :Smiling:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)