• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.9K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 73 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi, đang có bầu ăn mướp đắng có được không ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 197 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình chưa nghe ai bảo kiêng mướp đắng cả nên bản thân mình thì ăn vô tư. Vì mình khá thích món mướp đắng (khổ qua )dồn thịt.
    Haizz
    • 1,961 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Mướp đắng là thứ mát, ăn càng tốt chứ sao
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng đấy chỉ sợ bị nghén đắng mồm miệng không ăn được thôi, chứ ăn được thì càng mát
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: I'm happy:Rose: :Rose: :Rose:
    • 88 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình vẫn ăn vô tư vì không nghe nói mướp đắng có hại gì cả. Hình như trong 3 tháng đầu thì chỉ kiêng ăn đu đủ xanh với lại canh rau ngót thôi.
    • 322 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng vẫn ăn vô tư, chưa thấy ai nói phải kiêng món này cả, mọi người còn nói nên uống trà khổ qua nữa cơ cho mát vì bà bầu thường nóng hơn bình thường mà.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehainhu_bmt Xem bài viết
    Mình vẫn ăn vô tư vì không nghe nói mướp đắng có hại gì cả. Hình như trong 3 tháng đầu thì chỉ kiêng ăn đu đủ xanh với lại canh rau ngót thôi.
    Hôm trước em lỡ ăn một bữa rau ngót rồi có sao không chi? Ở nhà em uống cả nước nụ vối cho mát nữa, nhưng vừa uống vừa run, không biết có sao không nữa? Chị có TT gì thì post lên em tham khảo với nhé!
    • 381 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em ăn rau ngót vô tư, chỉ kiêng sau khi sinh thôi. Lúc có bầu thì kiêng đu đủ xanh và rau răm.

l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, em cũng không nghe ai bảo có bầu thì không được ăn mướp đắng cả nhưng nghe bảo không được ăn dưa hấu, có đúng không hả chị? chị có thể chỉ giúp em là không nên ăn gì không, vì em nghe mọi người bảo cử nhiều món quá chị à,
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luv0urb4bi Xem bài viết
    Em ăn rau ngót vô tư, chỉ kiêng sau khi sinh thôi. Lúc có bầu thì kiêng đu đủ xanh và rau răm.
    Ai bảo sau khi sinh không được ăn rau ngót là hoàn toàn sai lầm nhé. Rau ngót có tác dụng như 1 vị thuốc, diễn đạt nôm na là nó có tác dụng làm sạch các chất bẩn trong cơ thể. Chính vì thế mà người bình thường khi bị đau bụng cũng chỉ ăn rau ngót cho lành, còn bà mẹ sau sinh thì càng nên ăn canh rau ngót. Đối với phụ nữ có thai thì tác dụng của rau ngót lại biến thành tác hại. Ăn rau ngót trong 3 tháng đầu thì có khả năng dẫn đến hiện tượng sảy thai, xót rau... Tuy nhiên các bà mẹ cũng đừng quá lo lắng. Những rủi ro này chỉ có khả năng xảy ra thôi chứ không phải 100% đâu. Thế nên ai đã ăn rồi cũng không sao, chỉ có điều chú ý đừng ăn nhiều quá.

Theo lời bác sỹ mà mình được tư vấn, khi có bầu không nên ăn đu đủ xanh, quả đào, thịt ếch, cà muối và nói chung nên hạn chế ăn đồ ăn có tính nóng. Về đồ uống nên hạn chế chè, cà phê, các loại đồ uống có tính kích thích vì sẽ hạn chế hấp thu chất sắt và không tốt cho sức khoẻ bà mẹ và thai nhi.

Tạm thời chia sẻ thế nhỉ, khi nào nhớ ra điều gì sẽ tiếp tục cùng các mẹ luận đàm.

Thân mến.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị YuLan ơi, ăn thịt ếch thì con bị làm sao hả chị. Chết rồi, không thấy ai nói là có bầu không được ăn thịt ếch vậy mà trưa nay em vừa ăn xong. Chắc là không tốt phải không chị vì em ăn xong thì đau bụng đi ngoài, em đang có thai bắt đầu tháng thứ 5, em đang lo quá, mong tin chị lắm.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị YuLan ơi, ăn thịt ếch thì con bị làm sao hả chị. Chết rồi, không thấy ai nói là có bầu không được ăn thịt ếch vậy mà trưa nay em vừa ăn xong. Chắc là không tốt phải không chị vì em ăn xong thì đau bụng đi ngoài, em đang có thai bắt đầu tháng thứ 5, em đang lo quá, mong tin chị lắm.
    • 322 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình vẫn ăn uống bình thường, chỉ kiêng mấy đồ như đu đủ xanh, đào, và thấy mọi người bảo không nên ăn thịt chó vì rất nóng sẽ ảnh hưởng đến con. Thế thôi bạn ạ, không vấn đề gì đâu, mọi người đừng quá lo lắng. Rau ngót thì không nên ăn sống hoặc uống nước sống, còn nấu chín thì vẫn ăn vô tư, chị dâu mình ăn rau ngót từ lúc có thai đến lúc sinh vẫn bình thường, sinh em bé còn được 3,9kg mà bây giờ bé nhanh nhẹn khỏe mạnh lắm (trộm vía). Mình hiện tại vẫn ăn bình thường và một số chị ở cơ quan mình đang có bầu cũng vẫn ăn.
    Mình nghĩ ăn được nhiều thứ thì cố mà ăn cho đủ chất cho con khỏe, trừ phi ai không hợp cái gì thì ko nên ăn thôi.
    Chúc các mẹ và bé luôn khỏe.:Laughing:
    • 5,646 Bài viết

• 2,702 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹTáo Xem bài viết
    thấy mọi người bảo không nên ăn thịt chó vì rất nóng sẽ ảnh hưởng đến con.
    Thôi chết tôi rồi, tháng nào cũng ăn vài bận thịt chó, chết tôi rồi chết tôi rồi. Từ lúc chưa bầu cho đến bây h sắp sinh, tháng nào đến cuối tháng cũng chén tì tì thịt chó hichic.
    • 88 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YuLan Xem bài viết
    Ai bảo sau khi sinh không được ăn rau ngót là hoàn toàn sai lầm nhé. Rau ngót có tác dụng như 1 vị thuốc, diễn đạt nôm na là nó có tác dụng làm sạch các chất bẩn trong cơ thể. Chính vì thế mà người bình thường khi bị đau bụng cũng chỉ ăn rau ngót cho lành, còn bà mẹ sau sinh thì càng nên ăn canh rau ngót. Đối với phụ nữ có thai thì tác dụng của rau ngót lại biến thành tác hại. Ăn rau ngót trong 3 tháng đầu thì có khả năng dẫn đến hiện tượng sảy thai, xót rau... Tuy nhiên các bà mẹ cũng đừng quá lo lắng. Những rủi ro này chỉ có khả năng xảy ra thôi chứ không phải 100% đâu. Thế nên ai đã ăn rồi cũng không sao, chỉ có điều chú ý đừng ăn nhiều quá.

Theo lời bác sỹ mà mình được tư vấn, khi có bầu không nên ăn đu đủ xanh, quả đào, thịt ếch, cà muối và nói chung nên hạn chế ăn đồ ăn có tính nóng. Về đồ uống nên hạn chế chè, cà phê, các loại đồ uống có tính kích thích vì sẽ hạn chế hấp thu chất sắt và không tốt cho sức khoẻ bà mẹ và thai nhi.
    Mình cũng đã được nghe những thông tin như thế này. Sau khi sinh, canh rau ngót nấu với thịt bằm là món rất bổ chứ ko kiêng như giai đoạn đầu mang thai. Mình rất khoái ăn canh rau ngót, nhưng cũng ráng kiêng ăn trong 3 tháng đầu, sau đó cứ nấu chén tì tì thôi. Phải cái tội uống nước chè cũng hơi nhiều, nhưng nhiều nhất là nước chè xanh, có lẽ là ko sao vì chè xanh có tác dụng tốt cho sức khỏe mà. Món thịt chó thì, may quá, từ lúc nhỏ đến giờ mình ko ăn món này bao giờ...
    • 322 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen191281 Xem bài viết
    Thôi chết tôi rồi, tháng nào cũng ăn vài bận thịt chó, chết tôi rồi chết tôi rồi. Từ lúc chưa bầu cho đến bây h sắp sinh, tháng nào đến cuối tháng cũng chén tì tì thịt chó hichic.

Thực ra thịt chó rất nhiều chất đạm, chỉ tội là nóng quá thôi, tớ thấy thầy thuốc đông y khuyên một chị ở cơ quan mình như vậy. Nhưng nếu bạn ăn mà không thấy có biểu hiện nóng quá trong người tức là cơ thể bạn chịu được, chắc là con không sao đâu, đừng lo lắng quá, nếu đi SA BS vẫn bảo con bình thường thì có vấn đề gì đâu, chỉ sợ các cơ thể khác không chịu được thôi bạn ạ.
    :Smiling:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời! nghe các chị nói mà em thấy lo quá.Em mới có bầu được gần 3 tháng thôi nhưng mà chẳng kiêng khem cái gì cả (vì ko bị nghén mừ...). Các thứ các chị kể ra là ko được ăn thì e lại ăn hết mất rùi (lại còn ăn nhiều là đằng khác ).Hôm nọ e vừa ăn hết hẳn cân đào đấy.Thịt chó, rau răm (ăn với trứng vịt lộn mà), ếch, vải, long nhãn...e chẳng tha món nào cả. Huhuhu....lo quá,hối hận quá. Biết thế e đã ko ăn rùi.Mà ko biết có ảnh hưởng gì cho em bé ko các chị nhỉ ? Mang thai lần đầu nên e chẳng có tí chút knghiệm nào cả. Mong các chị chỉ bảo và truyền lại cho mẹ con em tí knghiệm với...Thật cám ơn diễn đàn nhiều Hic lần sau phải chịu khó tham gia diễn đàn để được các chị ,các mẹ truyền kinh nghiệm mới được.
    • 1,287 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Mọi người ơi cho em hỏi,có bầu ăn đào có sao không ạ,em nghe mọi người nói kiêng ăn đào,nhưng trót ăn 4,5 quả gì rồi,thấy lo quá,ai có kinh nghiệm truyền giáo cho em với,cảm ơn mọi người
    • 1,287 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Mọi người ơi cho em hỏi,có bầu ăn đào có sao không ạ,em nghe mọi người nói kiêng ăn đào,nhưng trót ăn 4,5 quả gì rồi,thấy lo quá,ai có kinh nghiệm truyền giáo cho em với,cảm ơn mọi người
    • 1,287 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4