• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có ai bị túi ối nhỏ hơn tuổi thai không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 39.9K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đang rất lo lắng về vấn đề này. Mong có bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với mình.

Minh hiện đang co thai được 9 tuần. Vào tuần thứ 7 minh bị ra 1 chút dịch hồng nên đi khám BS Minh o Bát Đàn. Sau khi SA thi BS đọc kết quả và nói rằng thai của minh nhỏ hơn tuổi thai thực (ma ngày thụ thai thi mình đã xác định được chính xác vì mình có đí SA canh ngày rụng trứng). Theo kết quả SA của BS Quý thi túi thai của mình la 13mm (Wednesday). BS Minh cũng kê đơn thuốc nội tiết cho mình uống trong vòng 1 tuần. Sau đó 3 ngày thì mình đi SA BS Thực ở Viện Lão khoa thì BS lai nói là kích thước túi thai 10.6mm, tương đương tuần thứ 3 (Saturday), nhung túi ối vẫn căng tròn, BS cũng bảo về uống thuốc dưỡng thai 1 tuần sau khám lại. Đến T4 tuần sau là 1 tuần theo ngày hẹn cua BS Minh mình quay lai SA va khám thì kích thước túi thai lại chỉ có 12mm, mặc dù đã có phôi thai 4mm va co tim thai đàng hoàng rồi. BS Minh cũng rất ngạc nhiên vì sao cai túi thai bé như vậy mà lại vẫn có tim thai. Cuối cùng BS chỉ định mình bỏ thai, nhưng vẫn khuyên nên đi SA thêm ở PCTrinh nữa xem sao. Hom sau (T5) mình đi SA ở PCT thì lại có kết quả túi thai 18mm. Mình thật là hoang mang. Có quay lại hỏi BS Minh thì BS noi có thể máy ở PCT hiện đại hơn nên chính xác hơn, và kê thuốc tiêm thêm 1 tuần nữa rồi khám lại. Còn 3 ngày nữa mới đến ngày khám lại của mình nhưng mình rất lo lắng. Mình muốn hỏi có ai đã rơi vào trường hợp giống mình chưa thì chia sẻ kinh nghiệm cho mình với. Vì thông thường mọi người đều nói có tim thai mới là quan trọng nhất
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 59 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi minh moi co em be cung bi thai nho hon so voi tuân tuổi và sau đó bác sỹ cho mình uống thuốc nội tiết tố. Bây giờ thì mfinh cũng đã ổn hơn rồi, em bé của mình đã được 17 tuần. Bạn cư yên tâm, nghe theo lời bác sỹ và đi khám đúng hẹn xem sao. Chúc mẹ con bạn khoẻ.

• 235 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Me Linh Phương ơi, túi ối căng tròn & tim thai vẫn ổn thì bạn đừng nên quá lo lắng mà ảnh hưởng đến em bé. Siêu âm ở nhiều nơi khác nhau sẽ cho kết quả về kích thước túi thai khác nhau là chuyện bình thường mẹ nó ạ. Quan trọng bây giờ là nên tĩnh dưỡng vì mẹ nó mới có hiện tượng doạ sảy thai (ra dịch màu hồng). Cứ ytâm đi nhé & đi khám theo đúng hẹn của bác sỹ. Chúc mẹ khoẻ-con khoẻ.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình được 7 tuần, bác sĩ bảo là thai khoảng > 2 tuần, túi ối là 7mm, liệu có bé quá không các mẹ nhỉ? Chưa thấy bác sĩ bảo nghe thấy tim thai, hoặc phôi thai gì cả. Bác sĩ bảo 2 tuần nữa đến khám lại. Mình định không khám vì sợ siêu âm nhiều ảnh hưởng đến bé. Nhưng cũng thấy lo lo. Đây là tập 2 của mình, lần trước không siêu âm một tí nào cả thì lại thấy không sợ gì cả.Các mẹ tư vấn giúp mình nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vậy bạn cũng ở trường hợp giống mình rồi. Minh cũng la tập 2, đứa đầu của minh cũng 10 tuần mình mới đi khám và SA. Binh thường chẳng sao cả. Chỉ vì lần này bị ra dịch hồng đó nên mới đi SA tuần thứ 7. Nhung minh chi bi ra 1 chút vào 1, 2 ngày thôi, sau đó thì hết. Túi thai của bạn 7mm lúc 7 tuần thì còn nhỏ hơn cả của mình. Bạn nên theo dõi và SA theo từng tuần, ko chủ quan được đâu. Vẫn hi vọng là nó phát triển được, hồi hộp lắm. Bạn nên theo dõi vì khoảng 8,9 tuần là có tim thai rồi đấy. Nếu bị thai lưu thì sẽ ko có tim thai được.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lúc mình siêu âm là 6 tuần, túi thai 7mm, tròn. Bác sĩ bảo Hy vọng là tròn thì sẽ tốt hơn. Mình thấy khỏe. Chính vì biết nhiều bạn khác bị thai lưu cho nên mình mới lo. Chứ trước đấy mình hoàn toàn tự tin vì sức khỏe của mình. Hy vọng tất cả chúng mình đều tốt cả thôi. Bây giờ bọn mình có nên uống Tami... B9 không nhỉ?
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn thế nào rồi? Mình rất buôn vi ko giu dược thai nua. Cai tui oi cua minh no ko phát triên mác du thai van phát triên len. Nhung no ko con tim thai nua nen BS chi dinh phai bo. Hiên gio minh dang muốn tim hiêu nguyên nhan tai sao nhu vay va co cách nao diêu tri tu bay gio ko?
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tiếc cho mẹ Linh Phương quá. Mẹ Linh Phương cần hỏi bác sĩ cẩn thận hơn về vấn đề này đi. Chắc lấn sau sẽ khác chứ không giống thế đâu. Vì nếu thai không tốt thì tự nó sẽ đào thải, còn hơn nếu giữ thì con cũng sẽ phát triển không tốt đâu. Ngày hôm nay là tuần thứ 8 của mình, chiều nay sẽ đi khám bác sĩ Tuấn. Mình thấy người cũng bình thường, không bị ra dịch gì cả. Vừa đọc xong, mình thấy hồi hộp quá, chỉ mong đến giờ chiều để kiểm tra lại. Hy vọng mọi việc sẽ tốt. Cho mình số điện thoại của bạn vào email của mình là lethuyloan99@yahoo.com. Mình sẽ thông báo kết quả cho bạn.
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hi các mẹ, làm ơn cho mình hỏi chút xem ở đây có mẹ nào như mình không? Mình thai 5 tuần, bé thứ 2. Lần này cũng như lần đầu, mình bị ra dịch nâu, hôm CN đi khám, bác sỹ giải thích là do mạch máu cổ tử cung co dãn chảy máu nên mới thế, do cơ địa. Lần thai 1, mình cũng bị ra máu nâu hoài, tháng 2 ra 12 ngày (về sau có cả máu tươi), tháng 5 ra dịch nâu, tháng 8 ra dịch nâu tuy rằng thai páht triển bình thường. Có mẹ nào có cơ địa như thế không???
    • 12 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Các chị ơi, giúp em với, em lo quá. Em có thai được 6 tuần rồi (trộm vía, mong mãi mới có), tính từ ngày đầu của KKC. Hôm nay em đi siêu âm, bác sĩ bảo túi ối được 12 mm, chỉ tương đương với thai 4 tuần 2 ngày tuổi thôi. Như vậy là hơi nhỏ, rồi bác sĩ cho thuốc uống. Em chẳng hiểu thế nào. Các chị ơi, em đã bị xảy thai 1 lần rồi nên em sợ lắm. Có ai trong các chị từng bị như em không? Như vậy là có bình thường không, giải đáp giúp em với? Em phải làm gì bây giờ? Nếu có chuyện gì xảy ra nữa chắc em chết mất thôi... Hu hu
    • 340 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ongmật
    Các chị ơi, giúp em với, em lo quá. Em có thai được 6 tuần rồi (trộm vía, mong mãi mới có), tính từ ngày đầu của KKC. Hôm nay em đi siêu âm, bác sĩ bảo túi ối được 12 mm, chỉ tương đương với thai 4 tuần 2 ngày tuổi thôi. Như vậy là hơi nhỏ, rồi bác sĩ cho thuốc uống. Em chẳng hiểu thế nào. Các chị ơi, em đã bị xảy thai 1 lần rồi nên em sợ lắm. Có ai trong các chị từng bị như em không? Như vậy là có bình thường không, giải đáp giúp em với? Em phải làm gì bây giờ? Nếu có chuyện gì xảy ra nữa chắc em chết mất thôi... Hu hu
    To ongmật: Tình hình bạn giờ thế nào rồi? Đã đi siêu âm lại chưa? Bạn đang uống thưốc gì vậy? Bạn khám bác sĩ nào? Theo mình biết tối ối như vậy là bình thường. Hôm trước mình đi khám ở chỗ bác sỹ Nguyệt (ở Cát Linh ý), lúc đó mình chậm kinh được gần 1 tháng rùi, túi ối 14mm, tương đương thai 4,5 tuần. Bác sỹ bảo vậy là bình thường, hẹn 3 tuần sau khám lại. Tính từ ngày đầu của KKC không chính xác đâu, bác sỹ bảo phải tính từ ngày rụng trứng, nghĩa là ngày bắt đầu thụ thai ý. Có tin gì mới thì reply mình. Keep contact nhé!
    • 318 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

[QUOTE=Sunset3110]To ongmật: Tình hình bạn giờ thế nào rồi? Đã đi siêu âm lại chưa? Bạn đang uống thưốc gì vậy? Bạn khám bác sĩ nào? Theo mình biết tối ối như vậy là bình thường. Hôm trước mình đi khám ở chỗ bác sỹ Nguyệt (ở Cát Linh ý), lúc đó mình chậm kinh được gần 1 tháng rùi, túi ối 14mm, tương đương thai 4,5 tuần. Bác sỹ bảo vậy là bình thường, hẹn 3 tuần sau khám lại. Tính từ ngày đầu của KKC không chính xác đâu, bác sỹ bảo phải tính từ ngày rụng trứng, nghĩa là ngày bắt đầu thụ thai ý. Có tin gì mới thì reply mình. Keep contact nhé![/QUO
    @sunset3110 and ongmat: Các bạn cũng giống mình. Hqua đi siêu âm thai bsy bảo túi ối 14mm tương đương thai 6 tuần 2 ngày. Sao cùng kích thước túi ối là 14mm ma có bác sỹ kết luận 4 tuần, có bsy bảo 6 tuần nhỉ. Mình khám ở PK 56 HBT của viện C. Mình cũng bị sẩy 1 lần rồi nên lần này rất là lo lắng. Bạn khám chỗ cô Nguyệt thấy thế nào? Cô có kê thuốc gì không?
    Cùng chia xẻ với mình nhé.
    • 1,055 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Bạn ongmật ơi, bạn đừng nên quá lo lắng. Mình hiện tại đang có thai được 8 tuần. Hai tuần trước mình đi siêu âm, bác sĩ bảo túi ối được 12 mm, tương đương với thai 4 tuần 3 ngày. Mới đầu mình cũng thắc mắc, nhưng đến hôm vừa rồi mình đi siêu âm lại, thì tuổi thai của mình lại là 7 tuần 4 ngày (ngày này thì đúng với ngày dự tính của mình). Mình đọc sách thì người ta có nói là tuổi thai trên máy không chính xác 100% vì kích thước của các bé là khác nhau, đây chỉ là con số trung bình thôi. Càng sau này,tuổi thai tính trên máy càng không chính xác. Mình nói vậy để bạn yên tâm và đừng lo lắng quá nhé!
    • 340 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

To: mattroicuame
    Mình cũng lo lắng, hỏi có phải uống thuốc gì không thì cô Nguyệt bảo không phải uống. Tuần trước mình cũng đi siêu âm đầu dò ở 56 HBT, được 7mm, KL; thai khoảng 4 tuần, hẹn 2 tuần sau khám lại. 1 tuần sau mình qua chỗ cô Nguyệt (vì sốt ruột quá, không đợi được). KQ sau 1 tuần là 14mm, KL: thai 4,5 tuần, hẹn 3 tuần sau khám lại. Thôi, đành phải đợi bạn ah,,,ko lẽ suốt ngày đi siêu âm. Cùng kiên nhẫn vậy nhé!
    • 318 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đúng như bạn nói, đành phải kiên nhẫn chờ đợi thôi. Khi nào bạn đi khám cô Nguyệt thì rủ mình với nhé. Có phải chờ lâu không bạn ?
    To: ong mật: tình hình của bạn sao rồi? Lâu không thấy bạn trả lời. Có gì cùng nhau chia xẻ sẽ yên tâm hơn phần nào đấy.
    • 340 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matroicuame
    Đúng như bạn nói, đành phải kiên nhẫn chờ đợi thôi. Khi nào bạn đi khám cô Nguyệt thì rủ mình với nhé. Có phải chờ lâu không bạn ?
    To: ong mật: tình hình của bạn sao rồi? Lâu không thấy bạn trả lời. Có gì cùng nhau chia xẻ sẽ yên tâm hơn phần nào đấy.
    To: matroicuame
    Mình đang mong thời gian qua nhanh đây, 02 tuần nữa mới đến lịch khám. Cô Nguyệt khám buổi chiều thứ 2, 4, 6, từ 5h đến 8h tối. Nhưng bắt đầu từ 3h chiều là phải gọi đến đăng ký vì đông người lắm. Mình nghe theo tư vấn của mọi người trên diễn đàn nên đến đó khám, thấy cô ý vui vẻ, nhiệt tình, nói chung cũng thoải mái...Quan trọng bạn phải tính được thời điểm thụ thai của mình, sau đó xem có trùng khớp với tuổi thai mà máy siêu âm dự đoán không. Nếu lấy ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối để tính tuổi thai thì không chính xác được đâu bạn ah. Bạn có bị nghén gì không? Mình thì vẫn ăn uống bình thường, chỉ thấy thay đổi là ngực căng và to hơn thôi. Mình phải mua một đống báo và tiểu thuyết về để đọc cho không nghĩ đến chuyện đó nữa...anh xã cứ phải canh chừng đấy....hihihi... :1: nếu không chắc 3 ngày mình lại đi siêu âm 1 lần....Cố gắng lên nhé! Mong là bạn mình đều gặp may mắn
    • 318 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sunset3110
    To: matroicuame
    Mình đang mong thời gian qua nhanh đây, 02 tuần nữa mới đến lịch khám. Cô Nguyệt khám buổi chiều thứ 2, 4, 6, từ 5h đến 8h tối. Nhưng bắt đầu từ 3h chiều là phải gọi đến đăng ký vì đông người lắm. Mình nghe theo tư vấn của mọi người trên diễn đàn nên đến đó khám, thấy cô ý vui vẻ, nhiệt tình, nói chung cũng thoải mái...Quan trọng bạn phải tính được thời điểm thụ thai của mình, sau đó xem có trùng khớp với tuổi thai mà máy siêu âm dự đoán không. Nếu lấy ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối để tính tuổi thai thì không chính xác được đâu bạn ah. Bạn có bị nghén gì không? Mình thì vẫn ăn uống bình thường, chỉ thấy thay đổi là ngực căng và to hơn thôi. Mình phải mua một đống báo và tiểu thuyết về để đọc cho không nghĩ đến chuyện đó nữa...anh xã cứ phải canh chừng đấy....hihihi... :1: nếu không chắc 3 ngày mình lại đi siêu âm 1 lần....Cố gắng lên nhé! Mong là bạn mình đều gặp may mắn
    Mình cũng chưa thấy biểu hiện gì khác biệt ngoài đau ngực cả, cũng mệt mỏi hơn còn thì vẫn ăn bình thường nhưng mình ăn kẽm lắm. Hy vọng là không bị nghén chứ không thì sẽ mệt lắm. Mình vẫn đi làm nên thấy thời gian trôi cũng nhanh. Mà bây giờ chỉ thấy thèm ngủ thôi.
    Lần trước bị sẩy 1 lần nên lần này lo lắng lắm bạn a. Mình định thứ bẩy qua chỗ cô Nguyệt xem cô ấy có cho tiêm không. Mình thấy nhiều người giống mình phải tiêm nhưng ko biết trg hợp của mình thì thế nào.
    Chúc bạn và em bé khoẻ nhé.
    • 340 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matroicuame
    Mình cũng chưa thấy biểu hiện gì khác biệt ngoài đau ngực cả, cũng mệt mỏi hơn còn thì vẫn ăn bình thường nhưng mình ăn kẽm lắm. Hy vọng là không bị nghén chứ không thì sẽ mệt lắm. Mình vẫn đi làm nên thấy thời gian trôi cũng nhanh. Mà bây giờ chỉ thấy thèm ngủ thôi.
    Lần trước bị sẩy 1 lần nên lần này lo lắng lắm bạn a. Mình định thứ bẩy qua chỗ cô Nguyệt xem cô ấy có cho tiêm không. Mình thấy nhiều người giống mình phải tiêm nhưng ko biết trg hợp của mình thì thế nào.
    Chúc bạn và em bé khoẻ nhé.
    To:matroicuame
    Uh, thứ bảy bạn qua đó xem thế nào, có thông tin gì mới thì nhắn cho mình với nhé! Sáng thứ 7, 9h bắt đầu khám rùi đấy, bạn có gắng đến sớm nếu không lại hết số đấy. Mình chờ tin vui của bạn :1:
    • 235 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Mình có thai được 6 tuần rồi (tính theo KKC) nhưng hqua đi SA ở 21 PCT thì túi thai mới chỉ được 10mm (tương đương với thai 4tuần 1 ngày), chưa có tim thai (điều này thì mình ko thắc mắc) nhưng thậm chí chưa có cả âm vang phôi thai. Mình thấy lo lắng quá, cách đây 7 tháng mình đã bị thai lưu 1 lần rồi, nói dại mồm nếu lại giống lần trước thì mình chết mất. Lúc mới chậm kinh thì mình thấy đau đầu ti lắm nhưng giờ thì đầu ti bình thường trở lại rồi, chỉ thấy ngực to ra & hơi đau tí thôi. Mình định hnay ra Phòng khám 56 HBT khám tiếp nhưng AX ko đồng ý vì sợ SA nhiều ảnh hưởng, đành chờ 3 tuần nữa đi khám lại xem có tim thai chưa nhưng từ hqua đến giờ ko cười ko nói được nữa rồi, các mẹ thông thái giúp mình đi, t/hợp của mình có bị sao ko?
    • 2,605 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muthongbi Xem bài viết
    Mình có thai được 6 tuần rồi (tính theo KKC) nhưng hqua đi SA ở 21 PCT thì túi thai mới chỉ được 10mm (tương đương với thai 4tuần 1 ngày), chưa có tim thai (điều này thì mình ko thắc mắc) nhưng thậm chí chưa có cả âm vang phôi thai. Mình thấy lo lắng quá, cách đây 7 tháng mình đã bị thai lưu 1 lần rồi, nói dại mồm nếu lại giống lần trước thì mình chết mất. Lúc mới chậm kinh thì mình thấy đau đầu ti lắm nhưng giờ thì đầu ti bình thường trở lại rồi, chỉ thấy ngực to ra & hơi đau tí thôi. Mình định hnay ra Phòng khám 56 HBT khám tiếp nhưng AX ko đồng ý vì sợ SA nhiều ảnh hưởng, đành chờ 3 tuần nữa đi khám lại xem có tim thai chưa nhưng từ hqua đến giờ ko cười ko nói được nữa rồi, các mẹ thông thái giúp mình đi, t/hợp của mình có bị sao ko?
    bạn ko phải lo lắng gì đâu mình nghĩ trường hợp của bạn cũng bình thường thôi mà. mình cũng giống bạn ,tính từ ngày KC thì hôm qua thai của mình được 6 tuần đi s.âm chỗ Bs Nguyệt Cát linh thì túi ối là 18mm tương đương thai 5 tuần 2 ngày cũng chưa có tim thai và chưa có̉ âm vang phôi thai.bs bảo bình thường và hẹn 2 tuần nữa khám lại. bạn cứ kiên nhẫn chờ đi nhé vì theo mình biết thì s.âm đường bụng phải từ tuần thứ 8 trở đi mới nghe dc tim thai mà. lần trước mình cũng bị sảy 1 lần nên mình rất hiểu tâm trạng của bạn, thế bs có cho bạn thuốc hay tiêm ko? bs cho mình đặt thuốc Utrogestan và tiêm thuốc nội tiết gì đó nhưng cách 1 ngày tiêm 1 mũi như vậy ko biết có nhiều ko nhỉ, vì mình thấy mọi người bị như mình thì thường cách 2 ngày mới tiêm 1 mũi cơ. có mẹ nào biết về vụ này ko nhỉ tư vấn cho mình với.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5