Mang thai - Chuẩn bị sinh

chụp X-quang ảnh hưởng gì đến thai nhi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với. Vừa rồi con gái em chụp hình phim phổi, em có giữ nó khi chụp hình, không biết có ảnh hưởng gì không. Mà chụp đến 3-4 lần cơ, vì lúc đó em không biết là mình đang có thai. Đến lần chụp cuối cùng thì em mới biết là phụ nữ có thai không được vào phòng chụp, nhưng em có đứng cách xa mấy bước thôi. Có mẹ nào biết chỉ giúp em với, em lo quá
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hiện giờ em đang có thai khoảng hơn 2 tháng. Em đứng cạnh con em lúc chụp hình là lúc em đang bị trễ kinh
    • 2,991 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Không phải lo dị tật trẻ sơ sinh khi chụp Xquang ngực trong 2-8 tuần đầu của thai kỳ (hoặc 4-10 tuần sau ngày kinh cuối) - là thời gian tạo cơ quan. Trong chụp Xquang ngực, bào thai chỉ nhận được liều xạ dưới 0.01mGy, rất thấp so với ngưỡng xảy ra dị dạng. Ngoài ra, dù nhận hay không, liều xạ vẫn có xác suất 6% gây ra một số sai sót nào đó trong thời kỳ sinh sản (từ nhẹ như u mỡ đến nặng như dị tật tim mạch). Vẫn phụ nữ có thể sanh, nên chụp Xquang vùng hạ vị trong vòng 19 ngày đầu kinh để tránh liều xạ cho bào thai.

Một thể sống còn non dễ bị tổn thương vì bức xạ. Trẻ em nhạy bức xạ hơn người lớn. Do đó chỉ làm xét nghiệm cho trẻ sau khi hội chẩn cẩn thận để đảm bảo xét nghiệm có lợi nhiều hơn hại. Khi chụp Xquang vùng hạ vị cần che chắn tuyến sinh dục, chụp nhẹ nhàng và chụp càng ít nếu có thể.

Hiệp hội Xquang SHIGA Nhật Bản

Chúc bạn vui:Rose:

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 1,515 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

Vui lòng tham khảo mục lục trước khi mở đề tài .
    Chụp X-Quang khi mới có thai