Mang thai - Chuẩn bị sinh

Chuẩn bị sinh, cần mua sắm những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 25 Lượt chia sẻ
  • 44K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Em chuẩn bị sinh con lần đầu nên không có kinh nghiệm gì hết, mong các mẹ vui lòng giúp em với! Em đang mua sắm những thứ cần thiết để chuẩn bị sinh nhưng không biết có thiếu gì không. Các mẹ đã có kinh nghiệm rồi vui lòng cho em xin danh sách những đồ vật cần sắm sửa được không? Hiện em đang rất lo lắng!
    Em cảm ơn rất nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Có nhiều topic về vấn đề này nhưng nghe chừng các Topic đó hơi loãng nên khó tìm. Mình cũng đang lập danh sách để mua nên Post lên đây cho mẹ nó tham khảo nhé!
    Cho Bé
    1. Bao tay, bao chân ( trong SG nóng nên chỉ cần mua loại mỏng thôi, 100% cotton) :
    5 bộ cho tay vào 5 bộ cho chân

2.Tã chéo, tã xô ( 100% cotton):30 chiếc mỗi loại.

3. Bỉm giấy Pampers ( cho bé từ 3-8kg): 3 gói.
    không nên lạm dụng loại này. Chỉ nên dùng vào ban đêm để bé ngủ thẳng giấc. Dùng nhiều dễ bị hăm. Ban ngày cứ tã vải mà chơi.

4. Quần vải cotton: 20 chiếc, sau 1 tháng thì có thể dùng được

5. Áo sơ sinh: 7 chiếc. Nhớ mua loại may các đường may lộn ra ngoài để bé khỏi đau và mua loại buộc dây bên cạnh sườn để cho bé ấm ngực.

6. Áo len : 2 chiếc.

7. KHăn bông loại tốt : 5 chiếc ( đề phògn trời mưa giặt lâu khô)

8. Yếm : 5 chiếc : mua loại bằng cottton và cài khuy, không mua loại buộc dy

9.Khăn mặt xô nhỏ để tắm và rửa mặt cho bé: 10 chiếc

10. Khăn mặt xô to để lau khô người cho bé : 3 chiếc ( lót vào khăn bông để lau cho bé sau khi tắm cho nhanh khô chứ lau bằng khăn bông không thì bé sẽ bị đau)

11. Khăn sữa ( để lót vào cổ bé khi ăn) : 30 chiếc

12. Mũ thóp : mua loại không dây: 5 chiếc

13. Bình sữa cỡ nhỏ : 3 bình ( mua để đề phòng mẹ không có sữa )

14. Mua sữa cho bé : đề phòng mẹ ko có sữa ngay lúc mới sinh xong

15. Cốc uống nước nhỏ và thìa phíp nhỏ

16. Giấy ướt để chùi phân xu và dùng về sau cho bé : mua loại Nice n' Clean của Mỹ, trong hộp tròn: 2 hộp

17. Giấy vệ sinh Pulpies mềm để chùi cho bé

18. Băng rốn và gạc tiệt trùng : 30 gói ( kể cả sau khi bé rụng rốn vẫn cứ băng rốn cho bé ấm bụng đến khi bé khoảng 1.5 tháng tuổi)

19. Chậu tắm và chậu rửa mặt cho bé ( nên mua loại chậu tắm dài dễ tắm hơn)

14. Xô ngâm tã : 2 chiếc

15.Kim băng an toàn để cài tã : 5-10 chiếc

16. Phấn rôm. dầu tắm, dầu gội đầu

17. Cặp nhiệt độ

18. cốc xi đái + bô nhựa ( dùng về sau này)

19. Gối đầu, gối chèn ( nếu mua loại bằng vỏ đỗ xanh phưoi khôn là tốt nhất )

20. Chăn, đệm

21.Địu ( để địu bé khi đi chơi sau này, nên mua loại bằng vải thô là tốt nhất)

22. Khăn voan trắng để chùm đầu cho bé ( khăn bằng màu khác có thể làm hại mắt bé)

23. Bông ngoáy tai cho trẻ em: 2 hộp

24. Cũi : mua loại sơn màu trắng

25. Con cá đo nhiệt độ để thả vào nước tắm.

Cho Mẹ

1. Quần áo ấm, tất, mũ, khăn quàng, kínk râm, bông nút tai để đi từ viện về

2. Son để đánh dấu trên trán cho em bé khi đi từ viện về hoặc khi đi chơi về sau

3.Quần giấy : 6 gói

4. Băng vệ sinh: 6 gói

5. Dụng cụ hút sữa chân không để đề phòng mẹ bị tắc tia sữa

Linh Tinh:

1. trong vòng 3 tuần đầu , nên thuê một nữ hộ sinh đến tắm cho bé hàng ngày. phải tắm cho bé hàng ngày thì bé mới lớn được. Nếu không thì ít nhất cũng thuê nữ hộ sinh tắm cho đến khi bé rụng rốn. Mấy ngày đầu khi chưa rụng rốn thì chịu khó đun nước sôi rồi để nguội và dùng nước đó tắm cho bé. Why ? Lúc này mẹ còn yếu, chưa tắm cho bé được, mà mình tắm lâu thì bé lạnh và mình phải giữ cho rốn của bé thật sạch.

2. Có thể tắm cho bé bằng cách vắt một nửa quả chanh vào nước tăm ( không xát chanh trực tiếp lên người bé) chứ không nhất thiết phải tắm bằng xà phòng tắm bé đâu.

3. Các bình sữa và dụng cụ hút sữa, nên mua của hãng NUK là tốt nhất

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,371 Bài viết

• 4,002 Được cảm ơn

Nếu tiện e ra cưa hàng Hà diện phố Lãn ông, họ sẽ cho một list những thứ cần thiết cho bé sơ sinh và cho cả mẹ sau sinh nữa, e xem list đó thấy cái gì không cần thiết thì gạch đi. TRước chị cũng mua ở đó, rất tiện lợi, chỉ phải đi một lần đã mua đủ, nếu kể ra đây thì rất nhiều thứ cần chuẩn bị. E cũng đừng lo lắng quá, cứ mua những thứ cần thiết nhất cho bé lúc mới sinh, sau đó về nhà thiếu gì đi mua sau cũng được mà. Chúc hai mẹ con mẹ tròn con vuông nhé!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Viettel và mẹ Bim rất nhiều! Em hiện đang ở SG, cửa hàng mẹ Bim nói chắc là ở HN rồi, làm sao mà em xin được cái ít đó, xa quá mà! Hu hu hu...
    • 1,515 Bài viết

• 2,477 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Chuyên mục đã có topic về đề tài này. Đề nghị bạn tham khảo hoặc post tiếp trong các topic có sẵn trong MỤC LỤC nhé