• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.97K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 50 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em còn 3 tuần nữa mới tới ngày dự sinh. Đang lên list đồ cần mang khi đi sinh. Các mẹ xem còn thiếu gì thì bổ sung cho em với ạ.
    * Đồ cho bé:
    - 1 bịch tã giấy
    - 1 bịch khăn ướt
    - 10 tã chéo
    - 3 quần đóng tã
    - 3 bộ quần áo sơ sinh
    - 3 bộ bao tay, bao chân
    - 2 mũ
    - 10 khăn mặt xô
    - 1 khăn ủ
    - 1 khăn bông cuốn bé
    - bình sữa
    - 1 khăn voan

* Đồ cho mẹ
    - 1 bộ đồ sau sinh (để mặc khi từ viện về)
    - 2 bỉm người lớn
    - 3 bvs diana mama
    - 1 gói bông gòn
    - 1 gói quần lót giấy mặc 1 lần
    - 2 đôi tất (1 dày, 1 mỏng)

Một số bình luận có thể bạn thích

Trích dẫn Nguyên văn bởi mtran Xem bài viết
    Với số lượng đồ cho bé như vậy mình sợ thiếu cho bé đó bạn. Áo bạn nên chuẩn bị cho bé từ 5 đến 10 áo, vì mỗi lần bé mà bị ướt áo tí là mình phải thay liền cho bé. Khăn bông cuốn bé bạn nên đem theo 3 cái.
    Bạn cần thêm băng rốn, rơ lưỡi, chai sữa tắm nhỏ, dụng cụ rửa bình sữa, hộp sữa nhỏ phòng khi bạn chưa có sữa cho bé bú.
    chúc 2 mẹ con bạn luôn khỏe và bình an
    2 cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HABILL1 Xem bài viết
    Mình cũng giống bạn, dự sinh 29/9 nhưng vẫn chuẩn bị đồ bởi có thể sinh bất cứ khi nào. Về cơ bản mình cũng chuẩn bị y như bạn, có vài điểm khác:
    - Mình ko mang quần cho bé, tã, lót là đủ rồi nhưng nhiều áo, đề phòng bé nôn, trớ)
    - 5 cái khăn quấn bé
    - 1 túi ủ kín, khi cho bé về nhà
    - Sữa và bình sữa đề phòng mẹ chưa có sữa ngay, mình mua hộp sữa non, nhỏ thôi( 175grs, 260k)
    - Quấn rốn, thóp, tưa lưỡi
    - Hai bộ q/áo cho mẹ
    - Khăn, mũ đội đầu cho mẹ
    - Cặp lồng, bát, đũa, thìa, dao, son, phích nước, cốc( đũa, son và dao còn để tránh tà cho con)
    - Giấy ăn loại tốt, to vuông= giấy đa chức năng
    - Ít tiền lẻ( dĩ nhiên "tiền chẵn", mẹ hoặc xã cầm, hiiiiiiiiii)
    - Điện thoại, sạc đủ pin, nạp đủ tiền
    - Giấy tờ, hhs, sổ y bạ, thẻ BH.......
    Còn j nữa nhỉ?
    Tớ hóng thêm để bổ sung nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi totochan83 Xem bài viết
    Còn tùy bạn sinh thường hay mổ nữa đó, sinh thg thì 2-3 ngày đã đc về, mổ thì thì tùy bv 4-5ngày.
    Tùy vào tình hình e bé đái ị ntn nữa, thời tiết có nắng và ấm thì giặt giũ cũng nhanh nhưng mưa thì...
    Lại còn tùy người chăm sóc bạn có khỏe để giặt hàng ngày k? Hay đem theo nhìu hơn để đỡ phải giặt ở bv!
    Số lượng bạn liệt kê ít quá, gọn gàng nhưng sẽ bất tiện nếu gặp phải đk khó khăn như m nêu trên! Rồi nhà bạn có xa bv k? Gần thì về lấy thêm cũng đc xa qua thì...tội người thân phải chạy ngược chạy xuôi, nhất là mấy ox, k biết cái j với cái j đâu!
    M còn vài tuần nũa sinh tập 2 nè, cũng xếp hết đồ phòng thủ rùi!
    Vài lời chia sẻ cùng bạn! Chúc mẹ tròn con vuông nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi moonlight113 Xem bài viết
    mang thêm chăn mềm cho mẹ nếu bv ko có đủ
    khăn lớn quấn để tắm cho bé. băng rún cho bé, nước rữa vệ sinh cho mẹ
    đấy là khi bạn đã sinh xong xuống phòng nằm, và nhà xa phải mang theo
    còn khi nhà gần chỉ cần mang theo vài thứ cho gọn lúc chờ sinh sinh xong rồi về lấy. mang theo nhiều chỉ tội cho người đưa đi sinh.
    1 bộ đố cho mẹ thay khi sinh xong (có thể bận đồ bv luôn)
    giấy tờ, hồ sơ sinh,bảo hiểm. tiền
    4 cái diana mama( ko cần bỉm đâu hầm lắm )
    2 cái quần lót giấy
    1 đôi vớ, áo khoác,ít bông nét tai
    2 bộ đồ sơ sinh,2 bộ bao tay chân nón, 2 khăn quấn bé ( có khi bv bắt bận đồ của bv đã tiệt trùng sẵn)
    sữa step1, bình bú, ly muỗng nhỏ cho bé.
    1 khăn trùm để đưa bé từ phòng sinh về phòng nằm.
    khi sinh xong mẹ cần uống liền 1 ly sữa ấm, để lấy lại sức
    tất cả cho vào 1 túi xách đi cho gọn.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chip204 Xem bài viết
    Theo kinh nghiệm bà chị dâu em sinh 2 đứa cháu thì: son để đánh dấu trên trán, còn dao vs đũa thì ai bế bé thì ng đó cầm, thực ra còn có ng bọc vào trong chăn quấn bé ý nhưng em thấy thế nguy hiểm quá. Tùy từng nhà sẽ đánh dấu = son hoặc nhọ nồi. Thực ra các cụ ngày xưa hay đánh dấu bằng nhọ nồi hơn, chẳng qua now hơi khó kiếm nhọ nồi + nhọ nồi hơi bị bẩn nên các mẹ tân tiến đánh dấu = son hoặc chì kẻ lông mày/kẻ mí cho dễ lau thôi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹo chuẩn bị đồ đi du lịch London

Chuẩn bị đồ gì khi đi du lịch không hề đơn giản tý nào khi điểm đến của của bạn là một thành phố lớn và đắt đỏ như London. Hãy chuẩn bị thật cẩn thận những món đồ mà USAtoday đã gợi ý dưới đây nếu như bạn không muốn nhìn ví tiền của mình cứ vơi dần đi ở London. Ổ cắm điện đa năng Một chiếc ổ...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• 7 loại nước uống quen thuộc cho nguồn sữa mẹ dồi dào

Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời nhất, vì thế bạn hãy áp dụng những cách đơn giản dưới đây để...

• chuẩn bị đồ sơ sinh cho bé

các mẹ oi các bác sĩ dự kiến em sinh vào ngày 15 tháng 11 một bé trai đầu lòng. các mẹ tư vấn giúp em xem chuẩn bị đồ sơ sinh giúp em với. Em làm ở công ty tư nhân hai tháng nay chưa được lĩnh lương đang lo quá không biết làm thế nào để chuẩn bị đồ sơ sinh cho bé yeu nữa. các mẹ nào có ít đồ sơ...

• Cách chăm sóc trẻ sơ sinh khi lần đầu làm mẹ

Cách chăm sóc trẻ sơ sinh đúng là vấn đề gây bối rối cho không ít các mẹ lần đầu có con. Làm thế...

• 839 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Với số lượng đồ cho bé như vậy mình sợ thiếu cho bé đó bạn. Áo bạn nên chuẩn bị cho bé từ 5 đến 10 áo, vì mỗi lần bé mà bị ướt áo tí là mình phải thay liền cho bé. Khăn bông cuốn bé bạn nên đem theo 3 cái.
    Bạn cần thêm băng rốn, rơ lưỡi, chai sữa tắm nhỏ, dụng cụ rửa bình sữa, hộp sữa nhỏ phòng khi bạn chưa có sữa cho bé bú.
    chúc 2 mẹ con bạn luôn khỏe và bình an
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 188 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Còn tùy bạn sinh thường hay mổ nữa đó, sinh thg thì 2-3 ngày đã đc về, mổ thì thì tùy bv 4-5ngày.
    Tùy vào tình hình e bé đái ị ntn nữa, thời tiết có nắng và ấm thì giặt giũ cũng nhanh nhưng mưa thì...
    Lại còn tùy người chăm sóc bạn có khỏe để giặt hàng ngày k? Hay đem theo nhìu hơn để đỡ phải giặt ở bv!
    Số lượng bạn liệt kê ít quá, gọn gàng nhưng sẽ bất tiện nếu gặp phải đk khó khăn như m nêu trên! Rồi nhà bạn có xa bv k? Gần thì về lấy thêm cũng đc xa qua thì...tội người thân phải chạy ngược chạy xuôi, nhất là mấy ox, k biết cái j với cái j đâu!
    • 95 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pokado Xem bài viết
    Chào các mẹ, em còn 3 tuần nữa mới tới ngày dự sinh. Đang lên list đồ cần mang khi đi sinh. Các mẹ xem còn thiếu gì thì bổ sung cho em với ạ.
    * Đồ cho bé:
    - 1 bịch tã giấy
    - 1 bịch khăn ướt
    - 10 tã chéo
    - 3 quần đóng tã
    - 3 bộ quần áo sơ sinh
    - 3 bộ bao tay, bao chân
    - 2 mũ
    - 10 khăn mặt xô
    - 1 khăn ủ
    - 1 khăn bông cuốn bé
    - bình sữa
    - 1 khăn voan

* Đồ cho mẹ
    - 2 bỉm người lớn
    - 3 bvs diana mama
    - 1 gói bông gòn
    Mình cũng giống bạn, dự sinh 29/9 nhưng vẫn chuẩn bị đồ bởi có thể sinh bất cứ khi nào. Về cơ bản mình cũng chuẩn bị y như bạn, có vài điểm khác:
    - Mình ko mang quần cho bé, tã, lót là đủ rồi nhưng nhiều áo, đề phòng bé nôn, trớ)
    - 5 cái khăn quấn bé
    - 1 túi ủ kín, khi cho bé về nhà
    - Sữa và bình sữa đề phòng mẹ chưa có sữa ngay, mình mua hộp sữa non, nhỏ thôi( 175grs, 260k)
    - Quấn rốn, thóp, tưa lưỡi
    - Hai bộ q/áo cho mẹ
    - Khăn, mũ đội đầu cho mẹ
    - Cặp lồng, bát, đũa, thìa, dao, son, phích nước, cốc( đũa, son và dao còn để tránh tà cho con)
    - Giấy ăn loại tốt, to vuông= giấy đa chức năng
    - Ít tiền lẻ( dĩ nhiên "tiền chẵn", mẹ hoặc xã cầm, hiiiiiiiiii)
    - Điện thoại, sạc đủ pin, nạp đủ tiền
    - Giấy tờ, hhs, sổ y bạ, thẻ BH.......
    Còn j nữa nhỉ?
    Tớ hóng thêm để bổ sung nhé!
    • 379 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Các mẹ cho hỏi, mình ở trong Nam rồi, lần này sinh tập 2 về Vinh sinh, nhưng trúng vào mùa đông thế này th2i ko có kinh nghiệm sắm đồ cho trẻ sơ sinh j cả, áo cotton thì có rồi (20 cái), chỉ ko biết cần mấy bộ đồ nỉ và áo ấm j j đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi conan09; 08/10/2012 vào lúc 03:33 PM.
    • 50 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi totochan83 Xem bài viết
    Em thì dự kiến đẻ thường thôi. E đkí sinh ở Việt Nhật, từ nhà đến viện cũng không xa lắm, nếu thiếu chắc bố cháu lại chạy về lấy thôi. Thank mẹ nó nhá!
    • 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mẹ nó cũng đk ở Việt Nhật ah. em chắc cũng 3 hoặc 4 tuần nữa là vỡ chum rùi, cũng sắp xếp đồ chuẩn bị sẵn sàng rùi. thế mẹ nó ko mang thuốc nhỏ mắt mũi,sữa tắm gội, thuốc bôi rốn....... cho con ah. em là em cứ sắp sẵn hết, ko dùng đến lại mang về vì cũng nhẹ mà. mà mẹ nó phải ang 2 khăn voan chứ. 1 cho mẹ, 1 cho bé mà. với lại em thấy mọi người còn mang gạo+ muối, nhọ nồi, dao con, 1 chiếc đũa, 1 củ tỏi để làm phép với trừ tà cho bé nữa. em là em cứ sắp hết vào 1 cái túi, chỉ xách đi là xong
    • 59 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mang thêm chăn mềm cho mẹ nếu bv ko có đủ
    khăn lớn quấn để tắm cho bé. băng rún cho bé, nước rữa vệ sinh cho mẹ
    đấy là khi bạn đã sinh xong xuống phòng nằm, và nhà xa phải mang theo
    còn khi nhà gần chỉ cần mang theo vài thứ cho gọn lúc chờ sinh sinh xong rồi về lấy. mang theo nhiều chỉ tội cho người đưa đi sinh.
    1 bộ đố cho mẹ thay khi sinh xong (có thể bận đồ bv luôn)
    giấy tờ, hồ sơ sinh,bảo hiểm. tiền
    4 cái diana mama( ko cần bỉm đâu hầm lắm )
    2 cái quần lót giấy
    1 đôi vớ, áo khoác,ít bông nét tai
    2 bộ đồ sơ sinh,2 bộ bao tay chân nón, 2 khăn quấn bé ( có khi bv bắt bận đồ của bv đã tiệt trùng sẵn)
    sữa step1, bình bú, ly muỗng nhỏ cho bé.
    1 khăn trùm để đưa bé từ phòng sinh về phòng nằm.
    khi sinh xong mẹ cần uống liền 1 ly sữa ấm, để lấy lại sức
    tất cả cho vào 1 túi xách đi cho gọn.

nhím cưng NB 3,3kg_2,5m: 6kg+61cm_3,5m: 6,7kg+65cm
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xiaoxian234 Xem bài viết
    mẹ nó cũng đk ở Việt Nhật ah. em chắc cũng 3 hoặc 4 tuần nữa là vỡ chum rùi, cũng sắp xếp đồ chuẩn bị sẵn sàng rùi. thế mẹ nó ko mang thuốc nhỏ mắt mũi,sữa tắm gội, thuốc bôi rốn....... cho con ah. em là em cứ sắp sẵn hết, ko dùng đến lại mang về vì cũng nhẹ mà. mà mẹ nó phải ang 2 khăn voan chứ. 1 cho mẹ, 1 cho bé mà. với lại em thấy mọi người còn mang gạo+ muối, nhọ nồi, dao con, 1 chiếc đũa, 1 củ tỏi để làm phép với trừ tà cho bé nữa. em là em cứ sắp hết vào 1 cái túi, chỉ xách đi là xong
    ẹc ẹc, không cần mang theo sữa tắm gội, thuốc bôi rốn đâu mẹ nó ơi. Trông bệnh viện có hết rồi. Đồ đấy chỉ để ở nhà để khi từ bệnh viện về, bs tắm cho bé thì dùng thôi. Mà chỉ cần mang 1 khăn voan cho bé thôi, mẹ thì dùng bịt mặt là được rồi, phải mang thêm các loại tiền lẻ từ nhỏ đến lớn để rắc khi qua các ngã tư trên đường về. Cái quan trọng nhất để làm phép cho bé là son để bôi cho bé thì không thấy mẹ nó cho vào
    • 48 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mình thấy hình như danh sách còn thiếu giấy lót phân su cho bé và yếm giữ ấm cổ cho con
    • 3,439 Bài viết

• 1,957 Được cảm ơn

* Đồ cho bé:
    - 1 bịch tã giấy
    - 1 bịch khăn ướt
    - 10 tã chéo
    - 3 quần đóng tã
    - 3 bộ quần áo sơ sinh
    - 3 bộ bao tay, bao chân
    - 2 mũ
    - 10 khăn mặt xô
    - 1 khăn ủ
    - 1 khăn bông cuốn bé
    - bình sữa
    - 1 khăn voan

* Đồ cho mẹ
    - 2 bỉm người lớn
    - 3 bvs diana mama
    - 1 gói bông gòn
    thanks chị nhiều
    mình đánh dấu, khi nào gần sinh sẽ chuẩn bị
    • 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangdungnguyen Xem bài viết
    ẹc ẹc, không cần mang theo sữa tắm gội, thuốc bôi rốn đâu mẹ nó ơi. Trông bệnh viện có hết rồi. Đồ đấy chỉ để ở nhà để khi từ bệnh viện về, bs tắm cho bé thì dùng thôi. Mà chỉ cần mang 1 khăn voan cho bé thôi, mẹ thì dùng bịt mặt là được rồi, phải mang thêm các loại tiền lẻ từ nhỏ đến lớn để rắc khi qua các ngã tư trên đường về. Cái quan trọng nhất để làm phép cho bé là son để bôi cho bé thì không thấy mẹ nó cho vào
    bố chồng mình bảo dùng nhọ nồi nên mình chuẩn bị nhọ nồi ạ
    • 123 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi queenly Xem bài viết
    Mình thấy hình như danh sách còn thiếu giấy lót phân su cho bé và yếm giữ ấm cổ cho con
    Bây giờ ít dùng giấy lót phân su lắm mẹ nó ạ. Toàn dùng tã giấy thôi. Sạch lại thấm tốt. Còn yếm giữ ấm ít dùng vì mặc cho bé áo ghi lê ấm cả ngực cả bụng, lại cố định, yếm hay bị xô khi bế bé. Còn cổ thì quấn khăn xô loại dày hoặc khăn sữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng thấy bảo là phải mang son, dao và đũa. Son thì để đánh dấu trên trán còn dao và đũa thì làm ntn các mẹ nhỉ.
    • 496 Bài viết

• 1,506 Được cảm ơn

mình đi sinh chả mang jie ngoài cái thân. Bv ng ta chuẩn bị hết cho mẹ & con. Ko phải tay xách nách mang làm gì.
    thà rằng yêu em mà đau khổ - còn hơn cả đời ta ko biết em
    • 51 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm bà chị dâu em sinh 2 đứa cháu thì: son để đánh dấu trên trán, còn dao vs đũa thì ai bế bé thì ng đó cầm, thực ra còn có ng bọc vào trong chăn quấn bé ý nhưng em thấy thế nguy hiểm quá. Tùy từng nhà sẽ đánh dấu = son hoặc nhọ nồi. Thực ra các cụ ngày xưa hay đánh dấu bằng nhọ nồi hơn, chẳng qua now hơi khó kiếm nhọ nồi + nhọ nồi hơi bị bẩn nên các mẹ tân tiến đánh dấu = son hoặc chì kẻ lông mày/kẻ mí cho dễ lau thôi.
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chip204 Xem bài viết
    cho em hỏi ngu xíu , mình làm vậy để làm gì hả các mẹ , em sắp sinh đứa đầu nên chẳng bít gì cả , mẹ nào giải thích dùm em với
    • 1,432 Bài viết

• 2,182 Được cảm ơn

Đánh dấu?chuẩn bị sắm đồ
    Yêu con nhất
    • 828 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

* Đồ cho bé:
    - 1 bịch tã giấy
    - 1 bịch khăn ướt
    - 10 tã chéo
    - 3 quần đóng tã
    - 3 bộ quần áo sơ sinh
    - 3 bộ bao tay, bao chân
    - 2 mũ
    - 10 khăn mặt xô
    - 1 khăn ủ
    - 1 khăn bông cuốn bé
    - bình sữa
    - 1 khăn voan

* Đồ cho mẹ
    - 2 bỉm người lớn
    - 3 bvs diana mama
    - 1 gói bông gòn
    Bà xã mình mới sinh cách đây 2 tuần nên cũng có chút kinh nghiệm thực tế
    Mình thấy bạn mang thế là được rồi, đừng mang nhiều vì chỉ ở viện 1 vài ngày thôi. Thiếu gì thì mua thêm ở bv cũng rất sẵn chứ mang nhiều kềnh càng mà lúc cần tìm thì lại bới tung lên chả thấy
    Tuy nhiên, mình thấy bạn không đề cập tới sữa cho con. Nếu bạn có sữa sau khi sinh thì tốt, còn không thì mua thêm 1 hộp sữa 400gr cho trẻ sơ sinh và tất nhiên cần thêm ít nhất 1 bình sữa cho con nữa.

Chắc thế là đủ rồi
    • 828 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi marishu Xem bài viết
    cho em hỏi ngu xíu , mình làm vậy để làm gì hả các mẹ , em sắp sinh đứa đầu nên chẳng bít gì cả , mẹ nào giải thích dùm em với
    Nó là cái mẹo để các bé khi về nhà không quấy, không bị của quan (chả biết viết từ này có chính xác không nữa )
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2