• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Chuẩn bị đồ cho em bé sắp sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.62K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em đang mang thai lần đầu, mới đến tháng thứ 4 a, em rất muốn chuẩn bị trước cho em bé, nhưng chưa có kinh nghiệm phải mua những gì, bao nhiêu là đủ cho tiết kiệm. Các mẹ cho em xin tư vấn với ạ. Em cảm ơn các mẹ rất nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 773 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TiuY Xem bài viết
    Em đang mang thai lần đầu, mới đến tháng thứ 4 a, em rất muốn chuẩn bị trước cho em bé, nhưng chưa có kinh nghiệm phải mua những gì, bao nhiêu là đủ cho tiết kiệm. Các mẹ cho em xin tư vấn với ạ. Em cảm ơn các mẹ rất nhiều
    Mình có tham khảo và thống kê lại một số đồ dùng cần mua cho bé, chia sẻ với mẹ nó hi hi, mình cũng bé đầu nên cũng còn lớ ngớ có gì mẹ nó cứ tham khảo thêm mấy mẹ khác rùi rút lại xem nên mua cho bé cái gì :Rose:
    DANH SÁCH ĐỒ DÙNG MUA CHO BÉ

1. Tã chéo: Tùy theo mẹ dự định dùng tã vải cho bé hay dùng thêm tã giấy mà số lượng mua cho phù hợp (Nếu mẹ định cho bé dùng tã giấy thì cũng nên mua tã vải để dùng trong 1-2 tuần đầu khi bé chưa rụng rốn vì tã giấy có thể cấn vô rốn của bé).
    2. Tã giấy: Các mẹ mua loại New born 1 để dùng trong tháng, và mua New born 2 dùng cho bé từ tháng thứ 2 trở lên (tã giấy dùng ban ngày cho bé).
    3. Bỉm: Các mẹ có thể chuẩn bị thêm bỉm cho bé để đóng ban đêm (theo kinh nghiệm các mẹ truyền lại thì đóng bỉm cho bé ban đêm tiện hơn dùng tã vải vì bé hay tè nên nếu dùng tã vải mỗi lần bé tè mẹ phải dậy thay tã cho bé và khi thay tã bé cũng bị đánh thức nên giấc ngủ của cả mẹ và con đều bị ảnh hưởng; còn đóng bỉm cho bé thì có thể đóng từ tối tới gần sáng hôm sau). Mình thấy các mẹ tư vấn nên mua loại bỉm Bobby ferh siêu mỏng, thấm hút tốt mà lại thoáng mát.
    4. Quần đóng bỉm: Nếu xác định dùng tã giấy và bỉm cho bé thì các mẹ nên mua quần đóng bỉm cho bé, theo mình tìm hiểu thì quần đóng bỉm của Mio là tốt và đẹp. Các mẹ có thể mua từ 10-15 cái tùy theo mùa hè hay mua đông, hoặc mùa nắng hay mưa.
    5. Bộ đồ body (áo liền quần): theo mình tìm hiểu thì bé cỡ 2-3 tháng là có thể mặc được bộ đồ body rùi, cái này các mẹ nên mặc cho bé khi đi ra ngoài và ban đêm khi ngủ vì ưu điểm của đồ body là giữ cho bỉm k bị xộc xệch và k bị kéo lên kéo xuống như áo khi ngủ nên ban đêm k sợ bé bị lạnh bụng. (Tùy theo nhu cầu mà các mẹ mua cho bé số lượng phù hợp).
    6. Áo sơ sinh: Số lượng và mua loại nào thì tùy sở thích của các mẹ hi hi nhưng đừng mua nhiều quá vì bé lớn rất nhanh khi đó bỏ sẽ phí lắm, các mẹ có thể mua cho bé số lớn hơn xíu để khi bé lớn lên chút vẫn có thể mặc được.
    7. Quần sơ sinh: (giống áo sơ sinh)
    8. Bao tay, bao chân (tất tay, tất chân): Mỗi thứ cỡ 10 bộ, theo mình các mẹ nên mua loại tay bo, vừa đẹp vừa k bị dãn như loại chun, và nên mua cùng loại (cùng màu) vì bao tay bao chân rất dễ lạc nên sau một thời gian dùng có khi k theo bộ nữa sẽ xấu lém.
    9. Mũ đội đầu: Mua cho bé khoảng 3-5 cái.
    10. Yếm: nên mua loại cột dây vì loại có miếng dán có thể cạ vào da làm đau bé.
    11. Kem chống hăm: Theo mình tìm hiểu thì có thể mua Bepanthen hoặc Penaten.
    12. Sữa tắm cơ thể: Mua Lactacyd BB hoặc Eau Nettoyante của Cadum (loại này mình nghe nói có bán ở siêu thị Maximax).
    13. Khăn tắm: Tùy các mẹ mua số lượng sao cho vừa phải (hì mình cũng chưa biết phải mua bao nhiêu).
    14. Khăn sữa (bằng vải xô hay vải màn): Mua cỡ 20-30 cái vì sẽ dùng nhiều để lau miệng cho bé sau khi bú, uống sữa, ăn và có thể dùng lau tay lau chân cho bé, túm lại là rất đa di năng.
    15. Khăn ủ hay khăn quấn: quấn để giúp bé ngủ ngon hơn, có thể mua 5 chiếc vì khi bé tè và ị thì có thể bị dính ra khăn nên phải thay giặt lun. (các mẹ nên mua khăn 100% cotton, mềm, mịn, không xù hay rụng lông).
    16. Chăn cho bé: Tùy các mẹ nhưng mình tính mua chăn lưới chống ngạt cho bé.
    17. Gối đầu và gối chặn.
    18. Bình sữa, dụng cụ và nước vệ sinh bình sữa: tùy sở thích của các mẹ nhưng theo mình tìm hiểu thì bình Dr Brown tốt vì có van chống sặc.
    19. Băng rốn: mua cỡ 5 hộp.
    20. Gạc rơ lưỡi cho bé: mua cỡ 10 hộp.
    21. Bông gòn: mua loại bông tiệt trùng, loại miếng vuông nhỏ, dùng lau gèn khi nhỏ mắt cho bé.
    22. Khăn giấy: mua loại dùng cho trẻ sơ sinh.
    23. Thuốc nhỏ mắt, mũi: Dùng nhỏ mắt, mũi cho bé.
    24. Dầu khuynh diệp: tắm xong có thể bôi vào lòng bàn tay, bàn chân giúp giữ ấm cơ thể bé.
    25. Tampon hay bông tăm: Dùng để ngoáy tai, mũi cho bé khi tắm.
    26. Cồn 90 độ và cồn 70: cồn 90 độ để sát trùng tay trước khi vệ sinh rốn cho bé (khi bé chưa rụng rốn); và cồn 70 độ để sát trùng vùng da quanh rốn cho bé tránh nhiễm trùng.
    27. Miếng lót nằm: để tránh bé tè ra giường lâu ngày khai lắm hì hì.
    28. Ngoài ra còn mua chậu tắm; chậu rửa mặt; sọt đựng đồ dơ; giỏ đựng đồ trên giường; nhiệt kế; bấm móng tay; nhiệt kế đo nhiệt độ nước tắm (mấy cái này có thể mua sau và tùy theo nhu cầu mà các mẹ mua cho phù hợp).
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Sakura nhé:Smiling:
    • 3,145 Bài viết

• 1,661 Được cảm ơn

cám ơn mẹ nhiều, hữu ích quá
    • 181 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

mẹ chủ topic mới tháng thứ 4 đã tính sắm đồ sớm thế? mẹ nó ko kiêng àh? các cụ bảo qua 7 tháng mới nên sắm đồ cho con khi ấy gần sinh tính toán cũng chuẩn đồ hơn chứ mua sớm rồi hay có time đi chỗ nọ chỗ kia lại thành ra sắm vô tội vạ nữa ấy như mình 32w mới sắm đồ cho con mà thấy xong rồi giờ 36w vẫn ngó nghiêng thi thoảng kiếm đc cái xinh xinh lại thích mua về đây này
    • 193 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hi ^^ Mẹ chủ topic lo sớm thế. Nếu để mua đủ dùng thì 1 buổi ra cửa hàng mẹ và bé là xong hết.
    Bắt đầu tháng thứ 8 rậm rịch đi xin đồ rồi ra cửa hàng, họ đưa cho cái list danh sách và tư vấn. Cái nào có người cho rồi thì thôi, chưa có hẵng mua vì các bé lớn nhanh, mua nhiều phí lắm
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hi, em hay lo xa ấy, với lại đúng như mẹ bé Bảo Lam nói là hay đi ngó linh tinh dễ tiện tay mua, mà em chưa biết mua gì nên mỗi lần đi lại thấy tiếc^^, em chưa thấy các mẹ ở nhà nói phải kiêng gì nên cũng chưa biết, giờ thấy mẹ nói thế thì cũng cứ kiêng đã nhỉ, có kiêng có lành mà.
    @momo monkey: em ở Thái Nguyên không thấy có của hàng Mẹ và bé nào to to, chả biết người ta có đủ đồ ở 1 chỗ + biết tư vấn ko nữa, nên em cứ chuẩn bị tâm lí chuẩn bị trước thôi
    • 193 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Vậy mẹ nó cứ ngâm cứu đi nhưng đến tháng thứ 8 hãy đi mua nhé! Thôi thì có kiêng có lành, cứ kiêng cho chắc cũng được. Vả lại mua sớm để cũng chật nhà nhắm :P
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ bé nha. Vì là lần đầu tiên sinh nên m cũng cần tham khảo thêm
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hix nhìn cái list của mẹ sakura mà thấy chóng mặt quá , mình gần tháng thứ 5 rùi mà bụng có chút xíu àh ,hem biết em bé có lên kg hôh nữa >"<
    • 71 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chuẩn bị thêm 1 thành viên mới thật hạnh phúc nhưng cũng khá tốn kém mà bạn, nhìn list danh sách của mẹ sakura chóng mặt là đúng . Cũng tùy mẹ nó sinh vào mùa nào để sắm đồ cho con nữa, mùa hè thì quần áo, tã lót ít hơn mùa đông và nếu mẹ nó xin được thì càng tốt, đồ vừa mềm lại lấy vía lành (tất nhiên là không cũ quá).
    Tớ có gian hàng online sơ sinh giá rẻ, bán tại nhà nên giá cả rất phải chăng, mời các mẹ ghé thăm ủng hộ tớ nhé http://www..com . Chỉ 690 K mẹ nó đã nó gói sơ sinh đầy đủ đồ cho bé yêu.