• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Chửa bụng trên - Có sao ko các chị ơi?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 31.9K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 692 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ "biết tuốt" ơi cho em hỏi với. Em đang mang bầu tuần thứ 28 nhưng bụng cũng không to mấy (mà em lên 9kg rồi) , hôm trước có người bảo em chửa bụng trên. Em cũng đang nghi nghi vì rõ ràng bụng dưới em ko "phình" ra mà bụng trên cứ tròn căng lên . Chiều nay em còn thấy gà con nhà em đạp gần trên ngực em rồi. Liệu có phải em chửa bụng trên ko? Em thấy bảo như vậy là sinh khó, hay tại em lười đi bộ quá nhỉ. Có cách nào điều chỉnh được nữa ko ???????????

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,013 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chửa bụng trên hay bụng dưới là do vị trí của thai trong tử cung thôi, bạn đừng lo quá thế, hồi mang bầu Tuti mình cũng chửa cao như bạn đó, vì vậy nên phải chịu khó đi bộ nhiều vào, mỗi tối mình đi bộ gần 1 tiếng đấy, chỉ đi nhẹ nhàng dạo mát thôi, đừng đi như mấy bà đi tập thể dục nhé. Bác sĩ cũng bảo phải chịu khó đi bộ cho dễ đẻ. Đấy là hồi tập 1, còn bây giờ đang tập 2 thì lại không được đi bộ vì thấp quá
    Chị Tuti ơiiiiiii, Bố bế em này... :4:
    • 413 Bài viết

• 887 Được cảm ơn

Không đáng ngại đâu bạn ạ! trước đây khi có thai mình cũng giống bạn, người chỉ tròn tròn thôi, đến tháng sinh rồi mà vẫn nhìn vẫn nhẹ nhàng như người có thai 5,6 tháng; tuần cuối cùng trước khi sinh thai mới tụt xuống bụng dưới đấy.

Vấn đề sinh dễ hay khó còn phụ thuộc vào nhiều điều kiện khác nữa, trước đây mình làm nghề may chủ yếu là đứng cắt nhưng mình cũng vẫn kéo ghế ngồi cắt thôi (lười thế chứ) nhưng vẫn dễ sinh bạn ạ. Đi bộ lúc nào cũng tốt nên nếu có thời gian thì bạn chịu khó vận động một chút nhé!
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    • 90 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuti-ngoan
    Chửa bụng trên hay bụng dưới là do vị trí của thai trong tử cung thôi, bạn đừng lo quá thế, hồi mang bầu Tuti mình cũng chửa cao như bạn đó, vì vậy nên phải chịu khó đi bộ nhiều vào, mỗi tối mình đi bộ gần 1 tiếng đấy, chỉ đi nhẹ nhàng dạo mát thôi, đừng đi như mấy bà đi tập thể dục nhé. Bác sĩ cũng bảo phải chịu khó đi bộ cho dễ đẻ. Đấy là hồi tập 1, còn bây giờ đang tập 2 thì lại không được đi bộ vì thấp quá
    Mình mang bầu cu Mít cũng là chửa bụng trên đấy, đến ngày ra máu báo (tức là dấu hiệu của trở dạ), Bác sĩ khám thấy ngôi thai vẫn cao quá, đuổi thẳng cổ về ngay, nhưng chỉ sau 2 ngày là mình phải vào viện, khi BS khám đã mở 2 cm nhưng ngôi thai vẫn cao, chỉ cần tiêm thuốc kích thích, chỉ 20' sau Mít đã cất tiếng khóc chào đời rồi. Mẹ khỏe, con khỏe. Bằng chứng đây cho bạn đỡ lo, nhưng dù sao cũng nên đi bộ nhiều vào cho dễ sinh, chứ như mình đau mất 3 ngày đấy, nghĩ đến mà ghê, vì mình có bầu lên 18 kg, nặng nề, ngại đi bộ nên mới xảy ra tình trạng thế. Chúc bạn chịu khó đi bộ, sinh mẹ khỏe con khỏe nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 688 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Forgetmenot ơi chửa bụng trên hay bụng dưới theo mình biết thì không ảnh hưởng gì đến việc sinh dễ hay khó, mình thấy chị mình bảo đến ngày đến tháng bé sẽ tự tụt xuống mà. Chửa bụng trên càng nhẹ nhàng chứ như mình chửa bụng dưới, hơn 7 tháng 1 tý mà lúc nào trông cũng như sắp sinh đến nơi.nặng nề lắm lắm.
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Forgetmenot
    Các mẹ "biết tuốt" ơi cho em hỏi với. Em đang mang bầu tuần thứ 28 nhưng bụng cũng không to mấy (mà em lên 9kg rồi) , hôm trước có người bảo em chửa bụng trên. Em cũng đang nghi nghi vì rõ ràng bụng dưới em ko "phình" ra mà bụng trên cứ tròn căng lên . Chiều nay em còn thấy gà con nhà em đạp gần trên ngực em rồi. Liệu có phải em chửa bụng trên ko? Em thấy bảo như vậy là sinh khó, hay tại em lười đi bộ quá nhỉ. Có cách nào điều chỉnh được nữa ko ???????????
    Em ơi hổng sao đâu!
    Chị cũng thế và BS đỡ đẻ cho chị bảo là "cô này lần sau khéo đẻ rơi mất" :4:
    Hôm đấy ối người nhìn chị đẻ vèo cái xong chết thèm :4:
    Yên tâm chưa em
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 692 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

UI, cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nha. Em hết lo rồi, như thế là do cơ địa từng người sinh dễ hay khó thôi, ko phụ thuộc nhiều vào bụng trên hay bụng dưới ạ? Em sẽ chịu khó đi bộ vậy, hồi tháng thứ 5,6, mẹ em còn đến ở cùng nên hay đi bộ, từ hồi mẹ về em cấm có đi được buổi nào, vì cứ đi làm về, cơm nước, tắm giặt xong là 8h rồi, mệt, mà còn bn chương trình TV hay, mà Ax em lại có tật nghiện TV nữa. Đi một mình thì ngại... Híc híc... nhiều lý do quá... bây giờ phải hô "quyết tâm... quyết tâm... quyết tâm" thôi.

To huyenhnhu: đúng là bầu bụng trên cũng tiện phết đấy, vì mình trông vẫn gọn gàng lắm, nhưng MC thì cứ bảo là "sao mãi chẳng thấy bụng đâu hả con" Mình thì chẳng cần xấu đẹp gì đâu, chỉ cần dễ sinh để mẹ tròn con vuông là sướng nhất. Chúc 2 mẹ con khoẻ nha!!!

• 137 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi, rủ chồng cùng đi Siêu thị là ổn ngay mà :4:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mang thai được 35 tuần rồi, nhưng bụng nhọn và cao tít ở trên. Mọi người bảo bụng phải thấp ở dưới mới dễ đẻ. Ko biết mình có sinh thường dc ko. Có mẹ nào co chửa bụng cao như mình ko?
    Mình hay bị khó thở và cảm thấy nặng nề lắm hixhix
    • 937 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Mình có bầu gần 37 tuần rồi mà bụng vẫn còn cao lắm đây này. Bụng chỉ tụt xuống thấp khi gần đẻ thôi. Bạn mới bầu 35 tuần thì bụng vẫn còn cao là đúng rồi mà.

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

hic - em mới 21 tuần nè - chửa bụng trên - ăn no xong mà ngồi thì tức tức ko chịu đc >.< lại dễ mỏi lưng - hic
    • 4,384 Bài viết

• 4,984 Được cảm ơn

Ngày trước mình cũng chửa bụng trên, đến lúc sinh bụng cũng ko tụt tý nào cả, bé nhà mình ngôi cao (ko chịu xuống thấp) nên mình chuyển dạ và sinh khó khăn và lâu. Chúc các mẹ chửa bụng cao đến lúc sinh thì tụt xuống nhé.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 937 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecunkin Xem bài viết
    Ngày trước mình cũng chửa bụng trên, đến lúc sinh bụng cũng ko tụt tý nào cả, bé nhà mình ngôi cao (ko chịu xuống thấp) nên mình chuyển dạ và sinh khó khăn và lâu. Chúc các mẹ chửa bụng cao đến lúc sinh thì tụt xuống nhé.
    Ui, thế mình vẫn nghĩ phải từ 38 tuần bụng mới tụt cơ nên vẫn ung dung lắm:Crying: . Trong sách còn nói bụng chỉ tụt trước khi sinh 1 đến 2 tuần thôi mà. Thế này mẹ cháu lại thêm một vấn đề đáng lo nữa rồi :Crying: :Crying: :Crying: :Crying:

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 1,399 Bài viết

• 575 Được cảm ơn

Ngày trước mình cũng có bầu bụng trên, đến sát ngày sinh mà vẫn ở trên cao, mình thường xuyên bị đau ngực, khó thở nhưng được cái không bị đái dắt. Kết quả siêu âm là bé đã quay đầu nhưng vẫn ở trên cao quá, đầu bé to quá không lọt khung xương chậu được. Cuối cùng phải mổ đấy (hic hic)
    • 1,900 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹBông_86 Xem bài viết
    hic - em mới 21 tuần nè - chửa bụng trên - ăn no xong mà ngồi thì tức tức ko chịu đc >.< lại dễ mỏi lưng - hic
    Mình cũng y chang !
    hy vọng gần sinh bé sẽ xuống thấp!:Rose::Rose:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ui, sao có nhiều mẹ giống mình thế. Mẹ mình bảo phải đi bộ nhiều vào cho bụng tụt xuống. Đành cố gắng đi bộ vậy
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Mình thì cảm nhận em bé chưa quay đầu mẹ nó ạ,vì vẫn đạp 2 bên bụng,ko biết có sao ko nữa!???