• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Chửa bụng dưới có nên đi bộ nhiều??

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 44.6K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 125 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình mang thai gần 28 tuần rồi và chửa bụng dưới (bụng mình rất nhỏ, gọn, trông chỉ như các mẹ 4-5 tháng thôi). Các chị ở cơ quan khuyên nên đi bộ cho dễ đẻ (chị ấy ngày đi bộ 2km). Nhưng mình đi được 15 phút về thấy mỏi và thấy tức bụng. Không hiểu do mình lười đi nên vậy hay là do chửa bụng dưới. Nhưng bạn mình lại bảo tầm tháng thứ 8 trở đi thì hãy đi bộ nếu không muốn đẻ sớm (?!). Các mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với.

Cám ơn các mẹ nhiều.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cún nhà mình cũng được hơn 6 tháng rồi và cũng chửa bụng dưới. Công việc của mình lại suốt ngày phải ngồi bên máy tính. Nhưng hàng ngày, mình phải leo lên leo xuống 4 tầng cầu thang để đến văn phòng. Mọi người khuyên mình nên thỉnh thoảng đứng lên thư giãn trong giờ làm việc, còn chuyện đi bộ thì chưa thấy ai nhắc nhở mặc dù mẹ mình là người khá có kinh nghiệm. Mình nghe người ta nói chửa bụng dưới là dễ đẻ, nếu bạn đi bộ nhiều quá, ảnh hưởng đến sức khoẻ thì cũng không nên. Nếu muốn tập thì cũng nên tập theo tốc độ tăng dần hàng ngày hoặc hàng tuần thôi.

• 584 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Hồi mình chửa đứa lớn, mẹ đẻ cứ bắt đi bộ nhiều cho dễ đẻ, lại còn dụ cho tiền ăn kem nữa :4: Nhưng mình lười, chẳng đi mấy, đến khi đi đẻ rặn chưa hết 2 hơi chị chàng đã khóc oe oe trên tay bà đỡ rồi
    Lần thứ 2 này, mình chửa bụng dưới, mỗi lần phải đi bộ khoảng 100m thấy đau tức nên không dám đi bộ nữa dù mẹ vẫn dụ dỗ như xưa. Theo mình k phải đi bộ đối với bà bầu nào cũng tốt đâu. Bạn nên tham khảo ý kiến của bác sỹ và cũng còn tuỳ vào tình trạng sức khoẻ của mình nữa.
    Mong ước bình dị!

• 232 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cho mình théc méc..bung nhỏ gọn là chửa bụng dưới à? Sao bên topic chửa bụng dưới lại thấy nói bụng nặng nề và to lắm, con chửa bụng trên nhỏ gọn Bụng mình cũng nhỏ gọn lắm, đi bộ từ hồi 4-5 tháng, bây giờ đi thấy cũng bình thường. Dạo này hay bị cứng bụng nên mình cũng hơi giảm đi rồi. Đi bộ để mong sau này sẽ dễ đẻ :3: Nghe mẹ Bống Trang "lười" ngồi bát ăn bát vàng :4: sao mà hâm mộ quá. Giá mai mốt mình cũng được "như gà" nhỉ

• 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aloekorea
    Chào các mẹ. Mình mang thai gần 28 tuần rồi và chửa bụng dưới (bụng mình rất nhỏ, gọn, trông chỉ như các mẹ 4-5 tháng thôi). Các chị ở cơ quan khuyên nên đi bộ cho dễ đẻ (chị ấy ngày đi bộ 2km). Nhưng mình đi được 15 phút về thấy mỏi và thấy tức bụng. Không hiểu do mình lười đi nên vậy hay là do chửa bụng dưới. Nhưng bạn mình lại bảo tầm tháng thứ 8 trở đi thì hãy đi bộ nếu không muốn đẻ sớm (?!). Các mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với.

Cám ơn các mẹ nhiều.
    Mình cũng giống bạn, đang mang bầu được hơn 30tuần và cũng chửa bụng dưới. Nhiều người cũng khuyên mình nên đi bộ để dễ đẻ, nhưng mình không nghĩ thế. Theo mình mỗi người có cơ địa khác nhau, tình trạng sức khoẻ khác nhau nên ko thể dựa vào tiêu chí đi bộ mà bảo là tốt được, đó cũng chỉ là kinh nghiệm truyền miệng thôi, còn khoa học thì lại khuyên các bà bầu nên vận động nhẹ nhàng, mà vận động nhẹ nhàng thì thiếu gì chứ đâu nhất thiết phải đi bộ, có thể trong ngày bạn cũng đã đi lại, vận động rồi thì cần gì đi bộ nữa, nhất là lại thấy khó chịu thì ko nên. Tốt nhất bạn nên để ý phản ứng của cơ thể mình để vận động như thế nào mà bạn cảm thấy thoái mái nhất. Chúc hai mẹ con khoẻ mạnh nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 404 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mẹ Bống Trang nói đúng đấy, phải tuỳ sức khoẻ, thể trạng và nếp sinh hoạt của từng người bạn ạ. Không nên thay đổi đột ngột. Nếu trước đây bạn không quen thể dục thể thao thì bi giờ bầu bì càng không nên cố quá. Nhiều chị cơ quan mình quen ngồi máy tính ít vận động đến lúc bầu cũng hăng hái đi bộ nhưng cuối cùng đa phần phải đẻ mổ đấy thôi. Mình trước đây chạy bộ với aerobic hàng ngày, giờ 14 tuần rồi chuyển sang đi bộ nhanh thấy cũng chả nhằm nhò gì. Cô bác sĩ quen cũng khuyên mình "luôn lắng nghe cơ thể mình, cứ thấy mệt là nghỉ thôi, đừng làm gì quá sức!" :3:

• 2,283 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Tớ cũng chửa bụng dưới này. đang tuần 37 mà thấy sụt bụng lắm rùi. Tớ vẫn đi bộ đến 29 tuần thì bắt đầu bị cơn co cứng bụng, và thấy đau tưng tức. Hỏi bác sĩ thì bác sĩ nói là có cơn co sớm và ko nên đi bộ nữa, mặc dù vẫn thèm vận động như thế vì tội ngồi nhiều. Bù lại thì cứ ngồi 1 lúc lại đứng lên đi lại nhẹ nhàng trong vòng mấy vòng, rồi lại ngồi tiếp.

Theo tớ cứ hỏi bác sĩ cho chắc. Bây giờ thì đi lên đi xuống cầu thang cũng ngại vì bụng tụt rồi

• 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caheo Xem bài viết
    cho mình théc méc..bung nhỏ gọn là chửa bụng dưới à? Sao bên topic chửa bụng dưới lại thấy nói bụng nặng nề và to lắm, con chửa bụng trên nhỏ gọn Bụng mình cũng nhỏ gọn lắm, đi bộ từ hồi 4-5 tháng, bây giờ đi thấy cũng bình thường. Dạo này hay bị cứng bụng nên mình cũng hơi giảm đi rồi. Đi bộ để mong sau này sẽ dễ đẻ :3: Nghe mẹ Bống Trang "lười" ngồi bát ăn bát vàng :4: sao mà hâm mộ quá. Giá mai mốt mình cũng được "như gà" nhỉ
    Trời, có phải là bà bầu nào đi bộ thì cũng dễ đẻ đâu... Các bà phải hỏi ý kiến bác sĩ chứ! Tôi đang tuần thứ 26 đây và bác sĩ cấm tuyệt đối đi bộ. Dấu hiệu bị cứng bụng là rất dễ sinh sớm đấy! Đây là hiện tượng tăng cơn co của các bà mẹ và dễ xảy ra hiện tượng đẻ non... các bà mẹ lưu y nhé!

• 194 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quanduidaopho Xem bài viết
    Trời, có phải là bà bầu nào đi bộ thì cũng dễ đẻ đâu... Các bà phải hỏi ý kiến bác sĩ chứ! Tôi đang tuần thứ 26 đây và bác sĩ cấm tuyệt đối đi bộ. Dấu hiệu bị cứng bụng là rất dễ sinh sớm đấy! Đây là hiện tượng tăng cơn co của các bà mẹ và dễ xảy ra hiện tượng đẻ non... các bà mẹ lưu y nhé!
    Mình được 32t, cũng muốn đi bộ buổi tối vì ban ngày ngồi mt suốt. Nhưng đi được 1 vòng (chắc chưa được 100m) đã thấy tức bụng, hay cảm giác khó chịu -> thôi đi về.Mình cũng nghĩ đi bộ thì tốt nhưng tùy cơ địa từng người và nếu thấy khó chịu thì nên nghỉ ngay. Không nên gắng cái gì cả.

• 516 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pnvn Xem bài viết
    Mình được 32t, cũng muốn đi bộ buổi tối vì ban ngày ngồi mt suốt. Nhưng đi được 1 vòng (chắc chưa được 100m) đã thấy tức bụng, hay cảm giác khó chịu -> thôi đi về.Mình cũng nghĩ đi bộ thì tốt nhưng tùy cơ địa từng người và nếu thấy khó chịu thì nên nghỉ ngay. Không nên gắng cái gì cả.
    Mình được 36 tuần rồi, bụng cũng xuống thấp. Đi khám, bs bảo đi lại ít thôi nhé. Hihihi, mấy tháng trước tuần nào mình cũng đi bộ 2-3 lần. Bây giờ thì ko được đi bộ nữa, phải đi nhẹ nhàng. Cũng phải nghe thôi, mặc dù rất khó chịu khi phải ngồi im trong nhà.

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7