• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Chửa bụng dưới có nên đi bộ nhiều??

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 49.2K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 125 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình mang thai gần 28 tuần rồi và chửa bụng dưới (bụng mình rất nhỏ, gọn, trông chỉ như các mẹ 4-5 tháng thôi). Các chị ở cơ quan khuyên nên đi bộ cho dễ đẻ (chị ấy ngày đi bộ 2km). Nhưng mình đi được 15 phút về thấy mỏi và thấy tức bụng. Không hiểu do mình lười đi nên vậy hay là do chửa bụng dưới. Nhưng bạn mình lại bảo tầm tháng thứ 8 trở đi thì hãy đi bộ nếu không muốn đẻ sớm (?!). Các mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với.

Cám ơn các mẹ nhiều.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cún nhà mình cũng được hơn 6 tháng rồi và cũng chửa bụng dưới. Công việc của mình lại suốt ngày phải ngồi bên máy tính. Nhưng hàng ngày, mình phải leo lên leo xuống 4 tầng cầu thang để đến văn phòng. Mọi người khuyên mình nên thỉnh thoảng đứng lên thư giãn trong giờ làm việc, còn chuyện đi bộ thì chưa thấy ai nhắc nhở mặc dù mẹ mình là người khá có kinh nghiệm. Mình nghe người ta nói chửa bụng dưới là dễ đẻ, nếu bạn đi bộ nhiều quá, ảnh hưởng đến sức khoẻ thì cũng không nên. Nếu muốn tập thì cũng nên tập theo tốc độ tăng dần hàng ngày hoặc hàng tuần thôi.
    • 578 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Hồi mình chửa đứa lớn, mẹ đẻ cứ bắt đi bộ nhiều cho dễ đẻ, lại còn dụ cho tiền ăn kem nữa :4: Nhưng mình lười, chẳng đi mấy, đến khi đi đẻ rặn chưa hết 2 hơi chị chàng đã khóc oe oe trên tay bà đỡ rồi
    Lần thứ 2 này, mình chửa bụng dưới, mỗi lần phải đi bộ khoảng 100m thấy đau tức nên không dám đi bộ nữa dù mẹ vẫn dụ dỗ như xưa. Theo mình k phải đi bộ đối với bà bầu nào cũng tốt đâu. Bạn nên tham khảo ý kiến của bác sỹ và cũng còn tuỳ vào tình trạng sức khoẻ của mình nữa.
    Mong ước bình dị!
    • 232 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cho mình théc méc..bung nhỏ gọn là chửa bụng dưới à? Sao bên topic chửa bụng dưới lại thấy nói bụng nặng nề và to lắm, con chửa bụng trên nhỏ gọn Bụng mình cũng nhỏ gọn lắm, đi bộ từ hồi 4-5 tháng, bây giờ đi thấy cũng bình thường. Dạo này hay bị cứng bụng nên mình cũng hơi giảm đi rồi. Đi bộ để mong sau này sẽ dễ đẻ :3: Nghe mẹ Bống Trang "lười" ngồi bát ăn bát vàng :4: sao mà hâm mộ quá. Giá mai mốt mình cũng được "như gà" nhỉ
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aloekorea
    Chào các mẹ. Mình mang thai gần 28 tuần rồi và chửa bụng dưới (bụng mình rất nhỏ, gọn, trông chỉ như các mẹ 4-5 tháng thôi). Các chị ở cơ quan khuyên nên đi bộ cho dễ đẻ (chị ấy ngày đi bộ 2km). Nhưng mình đi được 15 phút về thấy mỏi và thấy tức bụng. Không hiểu do mình lười đi nên vậy hay là do chửa bụng dưới. Nhưng bạn mình lại bảo tầm tháng thứ 8 trở đi thì hãy đi bộ nếu không muốn đẻ sớm (?!). Các mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với.

Cám ơn các mẹ nhiều.
    Mình cũng giống bạn, đang mang bầu được hơn 30tuần và cũng chửa bụng dưới. Nhiều người cũng khuyên mình nên đi bộ để dễ đẻ, nhưng mình không nghĩ thế. Theo mình mỗi người có cơ địa khác nhau, tình trạng sức khoẻ khác nhau nên ko thể dựa vào tiêu chí đi bộ mà bảo là tốt được, đó cũng chỉ là kinh nghiệm truyền miệng thôi, còn khoa học thì lại khuyên các bà bầu nên vận động nhẹ nhàng, mà vận động nhẹ nhàng thì thiếu gì chứ đâu nhất thiết phải đi bộ, có thể trong ngày bạn cũng đã đi lại, vận động rồi thì cần gì đi bộ nữa, nhất là lại thấy khó chịu thì ko nên. Tốt nhất bạn nên để ý phản ứng của cơ thể mình để vận động như thế nào mà bạn cảm thấy thoái mái nhất. Chúc hai mẹ con khoẻ mạnh nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 403 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mẹ Bống Trang nói đúng đấy, phải tuỳ sức khoẻ, thể trạng và nếp sinh hoạt của từng người bạn ạ. Không nên thay đổi đột ngột. Nếu trước đây bạn không quen thể dục thể thao thì bi giờ bầu bì càng không nên cố quá. Nhiều chị cơ quan mình quen ngồi máy tính ít vận động đến lúc bầu cũng hăng hái đi bộ nhưng cuối cùng đa phần phải đẻ mổ đấy thôi. Mình trước đây chạy bộ với aerobic hàng ngày, giờ 14 tuần rồi chuyển sang đi bộ nhanh thấy cũng chả nhằm nhò gì. Cô bác sĩ quen cũng khuyên mình "luôn lắng nghe cơ thể mình, cứ thấy mệt là nghỉ thôi, đừng làm gì quá sức!" :3:
    • 2,283 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Tớ cũng chửa bụng dưới này. đang tuần 37 mà thấy sụt bụng lắm rùi. Tớ vẫn đi bộ đến 29 tuần thì bắt đầu bị cơn co cứng bụng, và thấy đau tưng tức. Hỏi bác sĩ thì bác sĩ nói là có cơn co sớm và ko nên đi bộ nữa, mặc dù vẫn thèm vận động như thế vì tội ngồi nhiều. Bù lại thì cứ ngồi 1 lúc lại đứng lên đi lại nhẹ nhàng trong vòng mấy vòng, rồi lại ngồi tiếp.

Theo tớ cứ hỏi bác sĩ cho chắc. Bây giờ thì đi lên đi xuống cầu thang cũng ngại vì bụng tụt rồi
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caheo Xem bài viết
    cho mình théc méc..bung nhỏ gọn là chửa bụng dưới à? Sao bên topic chửa bụng dưới lại thấy nói bụng nặng nề và to lắm, con chửa bụng trên nhỏ gọn Bụng mình cũng nhỏ gọn lắm, đi bộ từ hồi 4-5 tháng, bây giờ đi thấy cũng bình thường. Dạo này hay bị cứng bụng nên mình cũng hơi giảm đi rồi. Đi bộ để mong sau này sẽ dễ đẻ :3: Nghe mẹ Bống Trang "lười" ngồi bát ăn bát vàng :4: sao mà hâm mộ quá. Giá mai mốt mình cũng được "như gà" nhỉ
    Trời, có phải là bà bầu nào đi bộ thì cũng dễ đẻ đâu... Các bà phải hỏi ý kiến bác sĩ chứ! Tôi đang tuần thứ 26 đây và bác sĩ cấm tuyệt đối đi bộ. Dấu hiệu bị cứng bụng là rất dễ sinh sớm đấy! Đây là hiện tượng tăng cơn co của các bà mẹ và dễ xảy ra hiện tượng đẻ non... các bà mẹ lưu y nhé!
    • 194 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quanduidaopho Xem bài viết
    Trời, có phải là bà bầu nào đi bộ thì cũng dễ đẻ đâu... Các bà phải hỏi ý kiến bác sĩ chứ! Tôi đang tuần thứ 26 đây và bác sĩ cấm tuyệt đối đi bộ. Dấu hiệu bị cứng bụng là rất dễ sinh sớm đấy! Đây là hiện tượng tăng cơn co của các bà mẹ và dễ xảy ra hiện tượng đẻ non... các bà mẹ lưu y nhé!
    Mình được 32t, cũng muốn đi bộ buổi tối vì ban ngày ngồi mt suốt. Nhưng đi được 1 vòng (chắc chưa được 100m) đã thấy tức bụng, hay cảm giác khó chịu -> thôi đi về.Mình cũng nghĩ đi bộ thì tốt nhưng tùy cơ địa từng người và nếu thấy khó chịu thì nên nghỉ ngay. Không nên gắng cái gì cả.
    • 535 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pnvn Xem bài viết
    Mình được 32t, cũng muốn đi bộ buổi tối vì ban ngày ngồi mt suốt. Nhưng đi được 1 vòng (chắc chưa được 100m) đã thấy tức bụng, hay cảm giác khó chịu -> thôi đi về.Mình cũng nghĩ đi bộ thì tốt nhưng tùy cơ địa từng người và nếu thấy khó chịu thì nên nghỉ ngay. Không nên gắng cái gì cả.
    Mình được 36 tuần rồi, bụng cũng xuống thấp. Đi khám, bs bảo đi lại ít thôi nhé. Hihihi, mấy tháng trước tuần nào mình cũng đi bộ 2-3 lần. Bây giờ thì ko được đi bộ nữa, phải đi nhẹ nhàng. Cũng phải nghe thôi, mặc dù rất khó chịu khi phải ngồi im trong nhà.
    • 229 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Không biết mọi người thế nào chứ em lại rất thèm được đi bộ hay vận động cho cơ bắp thư giãn. Chắc tại vì em bé lấy canxi từ xương mẹ nhiều hay sao mà em cứ thấy mệt mỏi, bồn chồn, ngứa ngáy trong xương và bị chuột rút, càng nằm càng mỏi nên thỉnh thoảng phải dậy đi lại hoặc tập thể dục cho đỡ khó chịu. Được cái càng vận động càng thấy khỏe mạnh và thư giãn hơn, không có cảm giác bị đầy ứ tích nước.

Thêm nữa là em cũng ở trong trường hợp chửa bụng dưới, tử cung ngả trước mà bánh nhau cũng ở thành trước bụng nốt nên ngay từ hồi mới mang bầu đã thấy bụng nhô ra ngoài rồi.

Nhiều lúc nhìn thấy chân em bé đạp ở chỗ rất thấp (chỉ trên xương mu một tí thôi) ... hic ... làm em cứ thấy băn khoăn vì sợ con mà nằm thấp thế thì rơi ra lúc nào không biết ý chứ. Như vậy có nguy hiểm ko nhỉ?

Em thấy nhiều mẹ chửa tít ở trên gần ngực cơ.
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Then I show you there's a destiny
    The best thing in life
    They are free

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 311 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_puppy Xem bài viết
    Không biết mọi người thế nào chứ em lại rất thèm được đi bộ hay vận động cho cơ bắp thư giãn. Chắc tại vì em bé lấy canxi từ xương mẹ nhiều hay sao mà em cứ thấy mệt mỏi, bồn chồn, ngứa ngáy trong xương và bị chuột rút, càng nằm càng mỏi nên thỉnh thoảng phải dậy đi lại hoặc tập thể dục cho đỡ khó chịu. Được cái càng vận động càng thấy khỏe mạnh và thư giãn hơn, không có cảm giác bị đầy ứ tích nước.

Thêm nữa là em cũng ở trong trường hợp chửa bụng dưới, tử cung ngả trước mà bánh nhau cũng ở thành trước bụng nốt nên ngay từ hồi mới mang bầu đã thấy bụng nhô ra ngoài rồi.

Nhiều lúc nhìn thấy chân em bé đạp ở chỗ rất thấp (chỉ trên xương mu một tí thôi) ... hic ... làm em cứ thấy băn khoăn vì sợ con mà nằm thấp thế thì rơi ra lúc nào không biết ý chứ. Như vậy có nguy hiểm ko nhỉ?

Em thấy nhiều mẹ chửa tít ở trên gần ngực cơ.
    Mẹ nó được mấy tuần rồi? Tớ cũng bánh nhau ở thành trước và chửa dưới, 20 tuần rồi mà chả sờ thấy em bé máy gì cả, thỉnh thoảng thấy sôi bụng nhưng lúc chưa chửa thì cũng hay sôi bụng rồi nên ko hiểu thế nào là máy với đạp nữa. Mẹ nó bao lâu thì thấy em bé đạp thế???

Tớ đọc được ở đâu đó là người chửa dưới thì ko nên đi bộ nhiều như các mẹ chửa trên, như thế dễ sinh non. Bản thân tớ đi bộ 1 lúc là thở hồng hộc, tức bụng ù tai kinh khủng. Thỉnh thoảng mỏi thì chỉ dám đi lại vòng quanh, bóp tay bóp chân 1tí thôi, ko dám nghĩ đến cảnh 2 vợ chồng ra công viên đi bộ như các bà bầu khác nữa. :-)
    • 229 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi abc80 Xem bài viết
    Mẹ nó được mấy tuần rồi? Tớ cũng bánh nhau ở thành trước và chửa dưới, 20 tuần rồi mà chả sờ thấy em bé máy gì cả, thỉnh thoảng thấy sôi bụng nhưng lúc chưa chửa thì cũng hay sôi bụng rồi nên ko hiểu thế nào là máy với đạp nữa. Mẹ nó bao lâu thì thấy em bé đạp thế???

Tớ đọc được ở đâu đó là người chửa dưới thì ko nên đi bộ nhiều như các mẹ chửa trên, như thế dễ sinh non. Bản thân tớ đi bộ 1 lúc là thở hồng hộc, tức bụng ù tai kinh khủng. Thỉnh thoảng mỏi thì chỉ dám đi lại vòng quanh, bóp tay bóp chân 1tí thôi, ko dám nghĩ đến cảnh 2 vợ chồng ra công viên đi bộ như các bà bầu khác nữa. :-)
    Tớ được 26 tuần rồi! Cũng thấy em bé máy chậm lắm, mãi 18 tuần mới cảm nhận được ... giống như có ai đó búng nhẹ hay lấy ngón tay ấn nhẹ vào thành bụng của mình ý. Người ta bảo bánh nhau bám mặt trước thì cảm nhận thai máy chậm hơn những ng nhau bám sau mà ... Bây giờ em bé to rồi nên cảm thấy cử động rõ lắm.

Việc đi bộ thì cũng tùy người, nếu ai thấy mệt hay bị cứng bụng thì không nên đi nữa. Người ta bảo đi bộ chỉ để cho máu lưu thông dễ dàng hơn, giúp mẹ cảm thấy khỏe mạnh mà ko bị phù nề, tích nước thôi chứ cũng không hẳn là để cho dễ đẻ đâu!

The best thing in life
    They are free

• 143 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

My_puppy nói đúng đấy. Đi bộ giúp mình khỏe mạnh hơn thôi. Còn đẻ dễ hay không thì không phải do mình đi bộ đâu. Mình khi có bầu ngày nào cũng đi bộ 45 phút, nhưng mà cũng vẫn đau đến cả ngày mới đẻ được. Nhưng trước khi đi các bạn uống mè đen, tốt lắm, làm cho chỗ đó của mình nó mềm và bs thăm khám không bị đau đâu

--------------
    YM: Maternity_wear_Shop/ Skype: Thoi_trang_bau
    Tel: 0976 205876 (do bau used/new)
    http://s305.photobucket.com/albums/n..._dep/DO%20BAU/
    • 229 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Anh Minh Xem bài viết
    My_puppy nói đúng đấy. Đi bộ giúp mình khỏe mạnh hơn thôi. Còn đẻ dễ hay không thì không phải do mình đi bộ đâu. Mình khi có bầu ngày nào cũng đi bộ 45 phút, nhưng mà cũng vẫn đau đến cả ngày mới đẻ được. Nhưng trước khi đi các bạn uống mè đen, tốt lắm, làm cho chỗ đó của mình nó mềm và bs thăm khám không bị đau đâu
    Hehe... uống mè đen sẽ làm âm đạo và cổ tử cung mềm ra à? Bao giờ đẻ, mình sẽ thử học tập xem sao. Hôm trước ra siêu thị thấy ng ta bán sữa đậu nành mè đen rùi ...

The best thing in life
    They are free

• 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

mình chửa bụng dưới, chẳng nhỏ gọn tý nào, kềnh càng ra ý chứ. Mà làm sao uống mè đen lại công hiệu vậy nhỉ? Có bằng chứng khoa học gì ko vậy?
    • 108 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

xin chào các mẹ. Em cũng có thai lần đầu nên chẳng có kinh nghiệm gì cả. Hôm nay vào WTT mới thấy thật hay và bổ ích. Em bé của em cũng được 27 tuần rổi. Em cũng chửa bụng dưới và bánh nhau ở dằng trước giống abc80. Sinh con đầu nên em lo lắm. Các mẹ có gì giúp em nhé.
    • 21 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trời! đừng nha! chị gái mình đang chửa bụng dưới nè! bác sĩ bảo không được đi nhiều đấy!
    • 7,214 Bài viết

• 2,501 Được cảm ơn

Theo tớ biết, k quan trọng chửa trên hay chửa dưới mà đi bộ đâu nhé! vấn đề là bụng mình có sụt chưa, đầu em bé có tụt xuống dưới chưa?!
    Đi bộ có tác dụng làm cho xương chậu sau này dễ dãn nở để sinh bé đó.
    Mình chửa bụng trên, bác sỹ SA bảo đầu bé còn cao nên bắt phải đi bộ để bụng tụt xuống, chứ k phải là bụng dưới thì sure là ko cần đi bộ đâu
    Nên tham khảo bác sỹ cho chuẩn nhất nhé!
    Mà vụ bụng gọn í mà, bụng trên bụng dứoi gì, đã gọn là gọn, mà đã to là to thôi ^^ hôm qua đi khám thai, bác sỹ hỏi tớ là được 6 tháng chưa?! thế mới đau!
    • 7,214 Bài viết

• 2,501 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    mình chửa bụng dưới, chẳng nhỏ gọn tý nào, kềnh càng ra ý chứ. Mà làm sao uống mè đen lại công hiệu vậy nhỉ? Có bằng chứng khoa học gì ko vậy?
    Có cách để giúp đẻ dễ hay không?
    tuanquang cập nhật ngày: 14/07/2009

Đã đến ngày dự sinh nhưng không thấy cơn chuyển dạ, mẹ chồng thị Thanh T. (Thường Tín, Hà Nội) vội lấy ba quả trứng gà cho thị uống sống. Vì cho rằng, trứng trơn sẽ giúp em bé dễ ra hơn.
    Kết quả là vài giờ sau đó, chị T. phải nhập viện cấp cứu trong tình trạng đau bụng quặn, mồ hôi nhễ nhại, đi tiêu phân lỏng không phải vì có cơn chuyển dạ mà vì bị rối loạn tiêu hóa.
    Kinh nghiệm phổ biến nhất, được nhiều người áp dụng là trước ngày dự sinh một hay hai tuần thì nên chăm đi bộ và leo cầu thang. Các bà mẹ mang thai cũng thường được khuyên là nên vận động nhiều cho dễ đẻ.
    Chị K. (Thanh Xuân) cũng mong sinh thường và sinh dễ nên áp dụng kinh nghiệm này từ khi thai được 5 tháng.
    Mỗi ngày sau khi ăn cơm khoảng nửa tiếng, chị và chồng lại dắt nhau ra công viên đi bộ khoảng 1 - 1,5 tiếng.
    Đến khi thai 36 tuần, chị xuất hiện cơn co chuyển dạ và sinh non. Do sinh thường và thấy sinh nhanh, dễ, chị ngĩ do mình chăm đi bộ.
    Nhưng thật ra, chị có sự nhầm lẫn giữa sinh dễ và sinh non.
    Một số món ăn cũng được nhiều người khuyên ăn nhiều trước ngày dự sinh để giúp dễ đẻ, chẳng hạn ăn cuốn bao tử lợn, ăn chè mè đen, canh rau đay, rau mồng tơi... Sự thật những món ăn này có giúp chị em “vượt cạn” dễ dàng hơn không? Cũng như việc sinh dễ hay khó có mang tính di truyền như nhiều người vẫn nghĩ?
    Nhiều người cho rằng khi mẹ đẻ dễ thì con gái sau này cũng được thừa hưởng yếu tố này. Nhưng theo TS.BS Nguyên Viết Tiến - Giám đốc BV Phụ Sản Trung ương, việc đẻ dễ hay khó không mang yếu tố di truyền, nhưng có một phần đúng về yếu tố hình thể. Nếu “thừa hưởng” cái thấp bé nhẹ cân, khung xương chậu nhỏ của mẹ thì thường khó sinh.
    Ngược lại, mẹ “di truyền cho con gái cái cao, cân đối, khung xương chậu phát triển thì con gái sẽ sinh dễ. Do đó, TS.BS Tiến cũng khuyến cáo về chế độ dinh dưỡng cho trẻ từ khi còn nhỏ là rất quan trọng, nhất là trẻ gái. Nếu được cung cấp đầy đủ dinh dưỡng, khung xương sẽ phát triển đầy đủ thì sau này cũng dễ sinh đẻ hơn.
    TS.BS Tiến cũng cảnh báo, phụ nữ mang thai cần thận trọng khi áp dụng các biện pháp dân gian nhằm giúp dễ đẻ. Vì không phải biện pháp nào cùng “vô thưởng vô phạt” nghĩa là không có hại cũng chẳng có lợi, có một số biện pháp có thể gây ảnh hưởng đến sức khỏe cả mẹ và bé, thậm chí nguy hiểm.
    TS.BS Tiến cho biết, ông gặp rất nhiều trường hợp sản phụ bị rối loạn tiêu hoá do uống trứng sống. Sản phụ bị rối loạn tiêu hóa, đau bụng, đi phân lỏng những ngày gần sinh sẽ ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe của cả hai mẹ con. Mẹ bị mất nước, mất chất điện giải có thể ảnh hưởng đến tình trạng nước ối. Mẹ yếu thì con cũng bị ảnh hưởng. Đó là chưa kể, sức khỏe mẹ kém sẽ gây cản trở trong quá trình chuyển dạ, do đó vì muốn sinh dễ lại hóa khó.
    Ăn chè mè đen, rau mồng tơi, bao tử lợn... không có ý nghĩa trong việc có giúp phụ nữ mang thai đẻ dễ. Thậm chí nếu lạm dụng, ăn quá thường xuyên sẽ gây mất cân bằng dinh dưỡng, không tốt cho cả mẹ và con.
    Còn việc đi bộ hay leo cầu thang nhiều, theo ông TB.BS Tiến, ở đây có sự hiểu nhầm. Nhưng phụ nữ mang thai có khả năng đi bộ hay leo cầu thang nhiều là những người khỏe mạnh, do đó họ cũng dễ sinh hơn, chứ không phải ai đi bộ nhiều cũng dễ sinh. Nhưng cần lưu ý, những trường hợp có tình trạng thai hay có cơn gò (co) tử cung thì cần tránh đi bộ nhiều vì dễ có nguy cơ đẻ non.
    Việc tập luyện thể thao khi mang thai cũng hết sức thận trọng, chỉ nên tập nhẹ nhàng như đi bộ thong thả, bơi lội nhẹ nhàng sẽ giúp máu huyết lưu thông. Không nên tập đến mệt người, thực hiện động tác mạnh vì như thế rất dễ dẫn đến hiện tượng bong nhau, một hiện tượng rất nguy hiểm, có thể gây tử vong cả mẹ và con.

Theo Trẻ Today
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4