Mang thai - Chuẩn bị sinh

Chọc ối để xét nghiệm từ tuần thai thứ máy thì an toàn cho thai nhi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.65K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi vừa đi kiểm tra sàng lọc trước sinh về, bác sĩ nói thai nhi có nguy cơ cao nên khuyên đi làm chọc ối để kiểm tra cho chính xác. Thai của mình mới được 15 tuần, không biết khi nào thì có thể làm chọc ối được để đảm bảo an toàn cho thi nhi. ai đã làm chọc ối rồi thì mách dùm mình nhé, xin cảm ơn!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ông bố tuyệt vời nhất trong năm!

Gia đình mình sắp có 1 nàng công chúa nhỏ...Hnay coi hình này...chợt có suy nghĩ sau này sẽ làm 1...

• Mua nhà khi chưa đủ tiền

Các mẹ ơi, bao nhiêu năm lăn lộn, cứ ở nhà thuê mãi chán quá ạ. Giờ 2 mặt con rồi, chả nhẽ vẫn cứ...

• Chọn giày an toàn cho thai phụ

Chọn giày cho thai phụ Các nhà chuyên môn ở Anh cảnh báo rất nhiều thai phụ, vì áp lực của thời trang, của yếu tố thẩm mỹ, vẫn đang mang những đôi giày chứa nhiều rủi ro cho bản thân họ cũng như cho đứa trẻ trong bụng, trong đó bao gồm cả giày cao gót, giày bốt hay dép xỏ ngón. ...

• Rau chùm ngây có an toàn cho thai phụ?

TT - Tôi vào siêu thị mua bó rau chùm ngây vì nghe nói rau này rất bổ. Sau năm ngày ăn rau đó tôi bị sẩy thai. Có phải rau chùm ngây làm tôi hư thai? http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/ImageView.aspx?ThumbnailID=373825 Mong người bán rau chùm ngây ghi rõ ngoài bao bì “không dùng cho phụ nữ...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thông thường chọc ối sẽ được tiến hành vào tuần thai thứ 17 đến 18 chị ạ. Thời kỳ này an toàn cho mẹ và bé, chất lượng dịch ối đủ và tốt để tiến hành xét nghiệm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn bạn pmai_cmg nhé. mình lo lắng cho em bé nhà mình quá. Mấy hôm nay chẳng ăn và ngủ được. mang kết quả đến chỗ ông Cường, đợi cả buổi chiều và tối chỉ được trả lời mỗi một câu cứ theo hẹn thì đến siêu âm lại. thấy buồn lại bực mình nữa nhưng biết làm thế nào bây giờ, còn 3 tuần nữa mới đến hẹn siêu âm lại và nếu có được chỉ định chọc ối chắc cũng phải đợi 2-3 tuần nữa mới tới lượt hẹn của mình, rồi chọc ối được thì cũng phải 3 tuần sau mới có kết quả. Tổng cộng chắc mình phải đợi ít nhất 8 tuần nữa mới có kết quả cuối cùng. Ôi 8 tuần này mình sống sao đây, minh quá buồn chẳng biết có chịu nổi không
    • 576 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngondenthu9 Xem bài viết
    cảm ơn bạn pmai_cmg nhé. mình lo lắng cho em bé nhà mình quá. Mấy hôm nay chẳng ăn và ngủ được. mang kết quả đến chỗ ông Cường, đợi cả buổi chiều và tối chỉ được trả lời mỗi một câu cứ theo hẹn thì đến siêu âm lại. thấy buồn lại bực mình nữa nhưng biết làm thế nào bây giờ, còn 3 tuần nữa mới đến hẹn siêu âm lại và nếu có được chỉ định chọc ối chắc cũng phải đợi 2-3 tuần nữa mới tới lượt hẹn của mình, rồi chọc ối được thì cũng phải 3 tuần sau mới có kết quả. Tổng cộng chắc mình phải đợi ít nhất 8 tuần nữa mới có kết quả cuối cùng. Ôi 8 tuần này mình sống sao đây, minh quá buồn chẳng biết có chịu nổi không
    Ngonđenthu ơi, sao lại cứ phải phụ thuộc vào 1 bsỹ thế, nếu mẹ nó cảm thấy không yên tâm thì có thể đi siêu âm và khám ở bsỹ khác cũng được mà. Nếu mẹ nó để lâu quá sẽ rất khó quyết định nếu kết quả chọc ối không được tốt đâu. Mình nghĩ tốt nhất bạn nên khám thêm chỗ khác xem sao. Chúc 2 mẹ con bạn bình yên.
    Bình yên một thoáng cho tim mềm....
    • 57 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chọc ối thi tiến hành từ tuần thứ 16~18 là tốt nhất vì khi này lượng nước ối có nhiều rồi. Kết quả chọc ối thường là bình thường nên bạn ko cần phải lo lắng
    Ba mẹ mong con từng ngày.......
    • 46 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em co thai 19tuan roi ,thu 6 nay xet nghiem va sieu am .thu3 ngay 13 la choc oi ma em lo qua .chi co kinh nghiem ke em nghe moi .em lam sang loc truoc sinh THAI 1/124 nguoi nguy co mac down .vo chong em lo qua
    • 67 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Vấn đề chọc ối thì cái này tùy thuộc vào sức khỏe của người mẹ. Nếu người mẹ khỏe mạnh thì có thể chọc vào tuần thứ 16-17 là tốt nhất đó mẹ nó ạ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi alline; 25/10/2013 vào lúc 03:25 PM.
    • 104 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mrkhatin Xem bài viết
    em co thai 19tuan roi ,thu 6 nay xet nghiem va sieu am .thu3 ngay 13 la choc oi ma em lo qua .chi co kinh nghiem ke em nghe moi .em lam sang loc truoc sinh THAI 1/124 nguoi nguy co mac down .vo chong em lo qua
    chị có bị cúm hay ốm gì không mà phải chộc ối ạ
    • 60 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

thời gian có thể tiến hành chọc ối là từ 16 - 20 tuần nhé các mẹ, cũng có vài trường hợp dao động chút xíu so với khoảng thời gian này. khoảng thời gian này được tính là tốt vì lượng nước ối cũng như tế bào có trong dịch ối này đã đủ để có thể tiến hành xét nghiệm, còn để lâu hơn nữa thì thai nhi lại lớn quá. còn về vấn đề tâm lý, chọc ối thực sự thì không đau lắm, chỉ hơi thốn chút thôi, nhưng các mẹ cứ hay lo lắng về tình trạng thai nhi. thực ra chọc ối tiến hành xét nghiệm là phương pháp chẩn đoán, để kiểm tra lại những kết quả XN trước đó mà. nếu những cái KQ trước đó mà chắc chắn và chính xác rồi thì đâu có yêu cầu chọc ối kiểm tra nữa. thế nên mẹ ấy cũng đừng quá lo lắng, vì lo lắng nhiều khi mang thai cũng không hay đâu. chúc mẹ ấy có KQ tốt đẹp