• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Cho em hỏi về Kinh nghiệm đi sanh lần đầu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12K Lượt đọc
  • 65 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 109 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chào các mẹ, chỉ còn 3 ngày nữa là đến ngày dự sanh của mình rồi (19/3). Mình cũng háo hức và mong chờ thấy mặt con lắm lắm, nhưng hôm qua đi khám ở cơ sở y tế, nằm lên cái giường lạnh toát có hai cái đồ bắc chân lên làm mình căng thẳng tột độ..huhu có phải lúc sanh cũng nằm lên cái giường đó pk các mẹ? Mình đang lo lắng lắm, tự nhiên bây giờ lại sợ đủ thứ, sợ đau, sợ máu, sợ tiếng lách cách của mấy dụng cụ bằng inox trong bệnh viện í. Có mẹ nào có nhiều kinh nghiệm trong chuyện sanh đẻ này bày cho mình với, mình nghe nói lúc đi sanh cầm 1 con cá ngựa khô trong tay thì sẽ giúp sanh dễ pk ạ? Lúc đau đẻ phải làm sao cho đỡ đau, hay là lúc rặn phải như thế nào..Ôi, mình hoang mang quá:Crying::Crying::Crying::Crying::Crying:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,262 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Mẹ nó cứ bình tĩnh. Ko đáng lo ngại đâu, vì nghĩ tới con thì lúc đó ko còn thấy đau nữa, lúc đau đẻ sẽ đau từng cơn một, từ nhẹ rồi đau nhiều hơn. Mà lúc đó thì mẹ nó ko có nhìn thấy dụng cụ và máu đâu. Nằm trên bàn đẻ giống như đi khám phụ khoa thôi, mặc váy sản phụ và gác 2 chân lên. Tốt nhất là cứ bình tĩnh và tin rằng mình con khả năng sinh con, khả năng chịu đựng, mình rất kiên cường, ko kêu khóc, ko gào, có đau thì bám vào thành bàn, hít sâu bằng mũi và thở ra bằng mồm, như thế vừa ko mất sức vừa ko sợ. Nhớ mang theo tất nhé. Vì đẻ xong người rất lạnh, kể cả mùa hè. Chúc mẹ nó vượt cạn bình an.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 109 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ nó nhé. Mình sẽ cố gắng giữ bình tĩnh để vượt cạn thành công.:Rose: tặng hoa cho mẹ nó nè:Rose::Rose::Rose:
    • 354 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Có mẹ nào đã sinh rùi thì vào đây chia sẻ cho em với, mặc dù dự sinh của em là 18/9 cơ nhưng có bài nào trên wtt là em đọc nghiến hết cả, các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ cùng các em đi, cảm ơn các mẹ

• 323 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

mẹ nó cùng ngày dự sinh vs mình đó. minh 19/3 mẹ nó ỡ đau vay, minh thì o sg . đang hồi hộp chờ con lắm mà chưa thấy dấu hiệu j cả ^^
    Cu boy
    Nb:3,5
    18m: 12kg
    Như quỳnh
    Nb:3.3
    1m: 4kg5
    2m:6kg1
    3m:7kg6(lật nhu lo xo)
    4m:....
    • 27 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Không sao đâu mẹ bé ah, cứ nghĩ đến con là mọi sự đau đớn đều có thể vượt qua. Cũng như mẹ BaoBinh trên đã nói đau từ ít đến nhiều, mỗi lần đau rặn mình nắm chặt vào thành hít thở thoải mái tránh đừng la hét làm mình còn mệt mỏi thêm đến lúc rặn sanh bé mình lại không còn sức nhé. Chúc các mẹ gần đến ngày sinh vượt cạn mẹ tròn con vuông nha
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Re: cho em hỏi về Kinh nghiệm đi sanh lần đâu

Không sao đâu mẹ bé ah, cứ nghĩ đến con là mọi sự đau đớn đều có thể vượt qua. Cũng như mẹ BaoBinh trên đã nói đau từ ít đến nhiều, mỗi lần đau rặn mình nắm chặt vào thành hít thở thoải mái tránh đừng la hét làm mình còn mệt mỏi thêm đến lúc rặn sanh bé mình lại không còn sức nhé. Chúc các mẹ gần đến ngày sinh vượt cạn mẹ tròn con vuông nha.
    Mẹ nói chuẩn đấy, cứ nghĩ đến đứa con của mình sắp được trào đời là mọi đau đớn qua hết ý mà. iu con lắm con yêu của mẹ ah.
    • 565 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Mẹ bé cứ bình tĩnh nha! Tùy cơ địa mỗi người có 1 cách đau khác nhau, có ng chẳng đau j cả, đẻ èo cái là ra thui.
    Mình thì ra nhớt hồng trước 1 ngày, chỉ thấy hơi khó chịu trong ng thôi rồi hết, đến khuya mới thấy đau từ từ, rồi nghe tiếng bụp --> vỡ nước ối, sau đó thì nhập viện, cảm thấy đau từng cơn. Theo kinh nghiệm đối với người bị đau đẻ, càng đau nhiều thì càng đẻ nhanh do tử cug co bóp nhiều thúc bé ra. Mình cũng sợ lúc sinh bé lắm ý nhưng ko hiểu sao khi lên bàn nằm chờ sinh mình ko còn cảm giác sợ sệt, chỉ đau và đau nhưng mong nhất là đc sinh bé ngay. Bạn nhớ là mình sẽ rất mắc rặn như là rặn ị ý nhưng nếu bs chưa cho thì bạn cố đừng rặn nhé, tránh mất sức!
    Có 1 điều mình nhớ mãi là khi nằm chờ sinh, dù đang quằn quại vì đau, nhưng khi chợt nghe phòng kế bên có tiếng khóc của em bé, con của mẹ nào đó chào đời, tự nhiên mình dịu cơn đau và cảm thấy hạnh phúc, như chính con mình vừa ra vậy! hihi ...
    Chúc mẹ tròn con vuông nhé!!!
    Bánh tráng chà bông ăn liền - giấm nuôi nước dừa
    http://zaodich.com/forum/f2500/banh-.../#post22415460

12m12d: 10,5 kg, 75 cm; 13m17d: 10,7 kg, 77 cm; 14m11d: 11 kg, 77 cm; 15m16d: 11,4 kg, 80 cm
    • 408 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Phải đánh dấu topic này để học hỏi, các mẹ cho thêm kinh nghiệm nữa nhé.

Mình đang ở tuần thứ 35 rồi, ngày ngày theo dõi, đọc tin về em bé và sinh nở nè!
    - Trên con đường của sự thành công không có dấu chân của kẻ lười biếng -
    • 24 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, trước tiên phải giữ tinh thần thoải mái vào. Mình chia sẻ ít kinh nghiệm đi đẻ của mình nhé.
    Thứ nhất, mang đủ quần áo cho mẹ và 1 ít cho con (không cần nhiều nhé, vì ở viện đã có quần áo cho em bé rồi). Mẹ có sữa ngay cho con thì tốt quá. Nếu không, nhớ luộc bình và mang sữa vào (con nhà mình đã bị đói, khóc ầm lên và ăn trực bạn hàng xóm chỉ vì mẹ quên mang bình sữa đấy). Đợt mình đi đẻ, mỗi cô hộ lý chỉ một hãng sữa, mình chọn Nan vì thấy bảo mát.
    Thứ nhì, lúc rặn đẻ, bạn nhớ kỹ thế này nhé: "Khi bác sĩ thông báo đã đến lúc và yêu cầu rặn, bạn hãy hít một hơn thật dài, nín thở ngậm hơi trong mồm, và nhẩm chậm trong đầu từ 1 đến 7, đồng thời đưa hơi xuống (lúc nhịn hơi là lúc rặn đẻ). Cứ tưởng tượng mình bị táo bón ấy và rặn". Trước khi đi đẻ 15 phút, mình mới tập thở và rặn hệt như này đấy. Kết quả là đẻ rất nhanh và em bé nặng 3.6kg, đẻ thường nhé. Đây là kiến thức mình có được trong tài liệu làm mẹ an toàn, chia sẻ chút ít với bạn. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuephuongnguyen; 17/03/2011 vào lúc 09:38 AM.
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuephuongnguyen Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, trước tiên phải giữ tinh thần thoải mái vào. Mình chia sẻ ít kinh nghiệm đi đẻ của mình nhé.
    Thứ nhất, mang đủ quần áo cho mẹ và 1 ít cho con (không cần nhiều nhé, vì ở viện đã có quần áo cho em bé rồi). Mẹ có sữa ngay cho con thì tốt quá. Nếu không, nhớ luộc bình và mang sữa vào (con nhà mình đã bị đói, khóc ầm lên và ăn trực bạn hàng xóm chỉ vì mẹ quên mang bình sữa đấy). Đợt mình đi đẻ, mỗi cô hộ lý chỉ một hãng sữa, mình chọn Nan vì thấy bảo mát.
    Thứ nhì, lúc rặn đẻ, bạn nhớ kỹ thế này nhé: "Khi bác sĩ thông báo đã đến lúc và yêu cầu rặn, bạn hãy hít một hơn thật dài, nín thở ngậm hơi trong mồm, và nhẩm chậm trong đầu từ 1 đến 7, đồng thời đưa hơi xuống (lúc nhịn hơi là lúc rặn đẻ). Cứ tưởng tượng mình bị táo bón ấy và rặn". Trước khi đi đẻ 15 phút, mình mới tập thở và rặn hệt như này đấy. Kết quả là đẻ rất nhanh và em bé nặng 3.6kg, đẻ thường nhé. Đây là kiến thức mình có được trong tài liệu làm mẹ an toàn, chia sẻ chút ít với bạn. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.
    E đang do dự ko bít mua NAN hay ko chắc có khi phải về đổi sữa non về lấy NAN thôi . em thì đc 34 tuần rồi lần đầu nữa chứ cũng hoang mang sợ sệt phết . Mà nếu rặn như rặn ị thế lúc đấy mình có bị ị ko :Sad: em cũng ko hiểu cho lắm trc khi đẻ mình phải đi cho hết hả chị?
    (¯`v´¯)
    `*.¸.*´
    ¸.•´¸.•*¨) ¸.•*¨)
    (¸.•´ (¸.•´ .•´ ¸¸.•¨¯`•.~`
    ....(¯`v´¯)
    ..... ·.¸.·´
    ...¸.·´
    .. (
    ☻/
    /▌
    / \_̡̡ ̴̡ı̴̴̡ ̡̡͡|̲̲̲͡͡͡ ̲▫̲͡ ̲̲̲͡͡π̲ Mẹ mong chờ ngày con ra đời !
    • 565 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Ah, mà các mẹ nhớ nha! Khi sữa mẹ chưa về thì cho bé măm sữa ngoài nhưng mình khuyên là bạn nên dùng muỗng đút cho bé chứ đừng cho bú bình nha! Bé sẽ bỏ vú mẹ đấy! Mình và bà chị họ sinh cách nhau 4 ngày, mình quên dặn thế là thằng nhox ấy chỉ bú bình, ko biết bú mẹ. Còn Mon mình dặn bà ngoại chỉ đút muỗng nên bú mẹ bình thường! (Điều này mình tham khảo trên mạng và thấy rất đúng)

12m12d: 10,5 kg, 75 cm; 13m17d: 10,7 kg, 77 cm; 14m11d: 11 kg, 77 cm; 15m16d: 11,4 kg, 80 cm
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 565 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi h2va Xem bài viết
    E đang do dự ko bít mua NAN hay ko chắc có khi phải về đổi sữa non về lấy NAN thôi . em thì đc 34 tuần rồi lần đầu nữa chứ cũng hoang mang sợ sệt phết . Mà nếu rặn như rặn ị thế lúc đấy mình có bị ị ko :Sad: em cũng ko hiểu cho lắm trc khi đẻ mình phải đi cho hết hả chị?
    Sữa đầu tiên cho con mình thấy Similac Advance IQ là tốt cho bé!
    Đúng là khi mắc rặn thì như rặn ị, nhưng khi nào bs cho phép bạn hãy rặn để tránh mất sức! Các khoản này thì mình phải cố gắng chịu đựng thôi!
    Trường hợp khi đẻ rặn ị ra phân thì chính mình thấy rồi nè. Ở chị nằm giường bên cạnh luôn, nhập viện trước mình, nở trọn 10 phân luôn nhưng do yếu sức, ko rặn đẻ nổi mà ra cả phân. Mình nở 8 phân thôi, sinh xong, khâu may rồi mà chị ý còn chưa sinh nữa. Để tránh tình trạng này các mẹ đừng để mình bị táo bón trong thai kỳ nhé! Mình đc bs kê thuốc cho uống đều đặn mỗi ngày đi ngoài 1 lần, nên khi rặn đẻ mình cũng sợ ra phân nhưng ko có j hết! Rặn thoải mái! ^^
    Các mẹ yên tâm nhé!

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

1 kinh nghiệm giữ vệ sinh vùng kín cho mẹ nhé,

Vì hầu hết các mẹ bây gìơ đều bị rạch khi sinh, vậy là phải khâu rồi, lúc khâu mình thấy đau hơn lúc đẻ, nhưng phải bình tĩnh thả lỏng nguời sẽ bớt đau. Eo ơi lại còn đau hơn hơn nữa nếu chỗ đó bị viêm nhiễm.

Cái đó dễ bị viên nhiễm lắm do mình đi tè, ngày n lần, có rửa cũng vẫn ko sạch được, lần sinh đầu mình bị viêm nhiễm đấy, ui cho con bú cứ phải kênh đít lên chô đỡ đau. Lần thứ 2 khi mới sinh xong, có 1 bà mẹ của giường bên cạnh bảo là các cô đi tè phải tè đứng, đít chổng lên, đầu cúi xuống, khi đó nước tè sẽ dốc lên trên, ko bị dính vào chỗ khâu, vậy chỗ khâu sẽ mau lành. Ui đúng vậy, vết khâu của lần sinh con thứ 2 của mình nhanh lành, và ko bị viêm nhiễm. Mà này ko sợ tè vào người đau nhé, đáy là cách tè của các cụ bà nhà ta ngày xửa ngày xưa đấy.

by
    AnAn
    • 17 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình sanh ngày 5/8 tuy dự sanh là 15/8. Mình ko nghĩ là mình sanh sớm hơn những 10 ngày nên hôm đó mình chưa chuẩn bị tinh thần gì cả. Gần đến 36 tuần là mình đã sợ lắm. Tối nào cũng than với chồng. Thế nhưng đến ngày sinh thì tự dưng lại bình tĩnh lạ lùng. Nhưng khi biết đến giờ đi mổ mình khóc vì sợ nhưng không dám khóc lớn. Lúc cách ly mình, mẹ mình và em gái mình đã khóc quá trời còn mình tự dưng lại hết sợ. Nhưng vào phòng mổ lạnh lắm, mình nằm chờ bác sĩ trên bàn mổ vì bác sĩ bị kẹt xe lúc đó thấy cô đơn kinh khủng. Nhưng khi bác sĩ đến thì vài phút là mình gặp được con. Hạnh phúc lắm các mẹ há. Mổ xong hết thuốc tê thì đau lắm nhưng nếu cố gắng nhờ người nhà giúp đỡ lên ngồi từ từ sẽ bớt đau nhiều. Lúc cho con bú lại thấy không đau và hay hay sao đấy thật khó diễn tả. Vài dòng tâm sự chúc các mẹ hạnh phúc " Mẹ tròn con vuông"
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 189 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Em thì dự sinh tận 15-07 cơ. Nhưng mà cũng bồ hóng các mẹ ko thiếu bài nào. Tập 1 nên bỡ ngỡ lắm. Các mẹ sinh rồi tư vấn cho em triệu chứng trở dạ nhé! Con so có phải là có nguy cơ sinh sớm ko hả các mẹ? Em lo quá! Vì cũng muốn đi làm đến sát ngày mới nghỉ mà (em làm cty nước ngoài, nghỉ nhiều trừ lương xót lắm hức)
    • 1,448 Bài viết

• 1,084 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dchlanh Xem bài viết
    Sữa đầu tiên cho con mình thấy Similac Advance IQ là tốt cho bé!
    Đúng là khi mắc rặn thì như rặn ị, nhưng khi nào bs cho phép bạn hãy rặn để tránh mất sức! Các khoản này thì mình phải cố gắng chịu đựng thôi!
    Trường hợp khi đẻ rặn ị ra phân thì chính mình thấy rồi nè. Ở chị nằm giường bên cạnh luôn, nhập viện trước mình, nở trọn 10 phân luôn nhưng do yếu sức, ko rặn đẻ nổi mà ra cả phân. Mình nở 8 phân thôi, sinh xong, khâu may rồi mà chị ý còn chưa sinh nữa. Để tránh tình trạng này các mẹ đừng để mình bị táo bón trong thai kỳ nhé! Mình đc bs kê thuốc cho uống đều đặn mỗi ngày đi ngoài 1 lần, nên khi rặn đẻ mình cũng sợ ra phân nhưng ko có j hết! Rặn thoải mái! ^^
    Các mẹ yên tâm nhé!
    Trước lúc vào phòng đẻ thì các mẹ sẽ được thụt cho ra hết phân mà .Vậy mà ko hiểu sao hôm minh đi sinh cũng có mấy mẹ răn ra phân làm bác sĩ kêu la quá trời. Tội nghiệp ! vừa đau đẻ lại bị bs mắng.

Đậu Đậu :[NB= 3,9kg*53cm , 1M= 5kg*60cm , 2M = 6kg*62cm , 3M = 6kg6*64cm , 4M=7kg2*68cm,5M=8kg*72cm,6M=8kg5*73cm,7M=9kg2*75cm,9M=10kg*80cm,10M=10,5kg 13M=11,8kg*83cm 15M=12,2kg*85cm 17M=12,7kg*87cm
    Tin Tin : NB= 2,7kg . 1M = 3,8kg 2M = 4,9kg 3M = 5,6kg 4M=6,5kg
    • 1,262 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby2011 Xem bài viết
    Em thì dự sinh tận 15-07 cơ. Nhưng mà cũng bồ hóng các mẹ ko thiếu bài nào. Tập 1 nên bỡ ngỡ lắm. Các mẹ sinh rồi tư vấn cho em triệu chứng trở dạ nhé! Con so có phải là có nguy cơ sinh sớm ko hả các mẹ? Em lo quá! Vì cũng muốn đi làm đến sát ngày mới nghỉ mà (em làm cty nước ngoài, nghỉ nhiều trừ lương xót lắm hức)
    Triệu chứng trước lúc sinh là ra thăm (máu hơi hồng như máu cá) Có thể 1 ngày sau sẽ có từng cơn đau nhẹ. Lúc đó là lúc trở dạ có thể vào bệnh viện. Nhưng cũng có người vỡ ối trước. Như mình thì vào viện mở 1p, và họ chọc ối đẻ chỉ huy. Còn ko cứ con đầu thì đẻ sớm đâu, mình ban đầu cũng nghĩ vậy. Vậy mà cu con mình đẻ đúng ngày dự sinh. 40 tuần già mốc mũi.

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 1,262 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cocozambo Xem bài viết
    Trước lúc vào phòng đẻ thì các mẹ sẽ được thụt cho ra hết phân mà .Vậy mà ko hiểu sao hôm minh đi sinh cũng có mấy mẹ răn ra phân làm bác sĩ kêu la quá trời. Tội nghiệp ! vừa đau đẻ lại bị bs mắng.
    Mình ko biết có phải có ng quen ko. Nhưng mình đẻ ở bv PS hải phòng. Ko ai bảo thụt gì cả, cũng ra phân cũng lo bị mắng, mà sinh xong họ cho mình 1 ly sữa nóng. Mình nôn sạch tại bàn sinh luôn. Vậy mà chẳng bị làm sao cả. BS y tá ko bảo gì về mình hết. Phải cái mình đi sinh ko kêu, ko nói. Bs cũng chẳng dặn dò gì cả. Ng đẻ cứ đẻ, ng đỡ cứ đỡ. Chỉ thấy bs, y tá họ hoạt động hết công suất thôi. Vì 3 bàn đẻ, cứ đỡ 1 ng xong lại đến ng kia, thay phiên nhau đỡ và khâu. Họ đi lại chóng cả mặt. Mình cũng ít đau nên nằm thi thoảng ko đau lại hỏi thăm sản phụ bên cạnh.

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic.mình cũng sắp đến ngày sinh rùi lên hồi hộp lắm các mẹ ah.mọi người cứ bảo đẻ đaula81m1 lên cũng sợ
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4