Cho baby nghe nhạc với âm lượng thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.2K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trang web mà mẹ Chii đưa hay thật đấy. Em phải đi tìm mua mấy cái đĩa người ta hướng dẫn về ngay mới được. Không biết ở hàng đĩa bình thường có bán không các mẹ nhỉ? Cám ơn mẹ Chii nhiều nha.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 511 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Mẹ Chii ơi,

Web bạn đưa hay thật. Bạn biết chỗ nào ở SG bán trọn bộ tất cả các đĩa này ko? Mình đi gom hết về xài dần, hihi...:Smiling:
    • 132 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bạn nên đặt mua bộ đĩa của bạn này. Khá được

http://muare.forum0.net/forum-f13/topic-t494.htm.

Tớ đã mua và thấy hài lòng.
    chuki

Sợ vợ thì sống lâu. Nể vợ thì bớt u sầu. Đặt vợ lên đầu thì trường sinh bất lão!
    Blog: http://vn.myblog.yahoo.com/quang_trung1981

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 894 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Mình cho con nghe nhạc từ khi cu cậu mới dc 12W giờ đã dc hơn 17W trộm vía mỗi lần nghe nhạc là cu cậu phản ứng lại ngay.

Ở trên web trẻ thơ cũng có bố Hiếu Trần Upload lên cho các mẹ download đấy. http://www.webtretho.com/forum/f54/baby-einstein-bo-sach-phim-giao-duc-upload-bang-mediafire-105396-post838095/ tớ down dc 1 đĩa baby Beetoven, 1 đĩa playtime, 1 đĩa bedtime.. còn lại chưa có thời gian để download, nếu các mẹ có thời gian thì download vẫn hơn, hicc tớ cũng bỏ tiền ra mua đĩa mà chả ra cái gì cả.
    cR1pmvVUp7
    • 511 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gacon12345 Xem bài viết
    Bạn nên đặt mua bộ đĩa của bạn này. Khá được

http://muare.forum0.net/forum-f13/topic-t494.htm.

Tớ đã mua và thấy hài lòng.
    Thanks bạn nhé. Mình chắc đợi vài tháng nữa mới mua, giờ bé còn nhỏ wa. Hỏi chỗ mua trước cho chắc ăn, hì...:Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    Mà chữ ký của Mẹ nó "ý nghĩa" nhể
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 10 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

@ Mẹ Yến và mọi người: Em lúc đầu cũng mua, nhưng lại không biết nghe thế nào nên cứ rảnh lại bật chị ạ

Nhưng rùi thấy người ta tư vấn tuần nào nghe nhạc nào, nên em quyết định nghe theo tư vấn. Kiểu nếu mình mua hết tất cả về thì cũng chẳng biết nghe kiểu gì ấy Tốt nhất "đến hẹn lại lên" Eva mà xem Thích thì tải về, chất lượng cũng khá màh

Với cả tư vấn thấy nên nghe nhạc & xem ảnh. Em thích mấy cái ảnh bé bé xinh xinh trên đấy lắm. Nên cứ lên xem í hihih
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chii; 23/03/2009 vào lúc 11:11 AM.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 10 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mấy bức ảnh xinh xinh yêu yêu này nè :X con ai mà dễ thương quá, mong bé Chii sẽ dễ thương như thế nè :X
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chii; 23/03/2009 vào lúc 11:10 AM.
    • 448 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

http://www15.nhac.vui.vn/Music/#List,89
    Các mẹ có thể dow nhạc từ trang này cho các bé nghe. Ko biết các bé nhà các mẹ phản ứng thế nào. chứ bé nhà em cho nghe bài nào tiết tấu nhanh là bé đạp chồi lên nhiều lắm, bài nào du dương thì bé lại im. Thích lắm.,. Mình nghe chả hiểu gì nên ko thích nghe, thấy bác sỹ khuyên nên cho bé nghe nhạc nên mình ốp vào bụng cho bé nghe thui. Hy vọng lơn lên bé sẽ thông minh:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,240 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    baby nhà em dc 18 tuần. ngày nào em cũng cho bé nghe nhạc. ban ngày ở cty thì có headphone áp vào bụng cho bé. Tối về thì bật loa để bố mẹ cùng nghe với con.
    em hay cho bé nghe nhạc Bethoveen, Mozart, Bach, v...v với lại mấy bản nhạc có tiếng nước chảy tí tách nghe vui tai lắm. rồi bản nhạc "I laugh and cry", Baby Sing, Baby Talk, có tiếng em bé khóc, cười, nói, hát bi bi bô bô rất đáng yêu.
    em đọc sách còn thấy họ nói bố mẹ nên trò chuyện cùng em bé nữa cơ. nên tối nào trc khi đi ngủ cũng hát 1,2 bài cho con nghe để nó quen giọng của mẹ :Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 10 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

@Nhonhototo: em cũng nghe chị bạn bảo nếu thai nghịch thì cho nghe nhạc du dương êm dịu, thai hơi yếu thì cho nghe nhạc tiết tấu vui tươi hơn

Cái link chị vừa send đấy có tổng hợp tất cả những album, đầy đủ lắm mà cả 2 trang nhac.vui và Eva mà em đang xem ấy liên thông với nhau đấy. nhac.vui thì có album còn Eva thì phân loại tất cả album ra

@pinkpham: bật loa cũng đúng mà headphone cũng đúng, nhưng chị cẩn thận bât âm lượng và nghe cho đúng ha, tất cả vì bé http://www1.eva.vn/index.php/news/de...a-hoc-nhat.eva
    • 15 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Em bé nhà mình nghe nhạc lần nào cũng đạp, mình cảm thấy con gần gũi với mình hơn, nhưng mình cho con nghe cả 1 sáng và chiều, mỗi lần đến 1 tiếng, mà em bé nhà mình có 24 tuần, chẳng hiểu nhiều thế có sao không nữa, thấy các mẹ nói vậy thành ra sợ quá…dinh-nguyen-phuong
    Chỉnh sửa lần cuối bởi DinhNguyenPhuong; 24/03/2009 vào lúc 09:46 AM.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 177 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Tròn&Bé Nghé Xem bài viết
    Mình tập hợp các bài hát thành khoảng 3-4 Folders, mỗi Folders 15 bài thể loại tương đồng, nói chung nghe hết 1 Folders cũng phải mất hơn 3 tiếng.
    Khi cho bé nghe thì mình mở cả Folder luôn, để nhạc tự chạy, hôm nào ko bận thì cho bé nghe hết luôn rồi thôi - nhưng cũng có lúc nghỉ là lúc chạy đi chạy lại khỏi chỗ ngồi! Hôm nào bận bận, nhiều việc có khi chỉ cho bé nghe tầm 1h là thôi.

Có mấy loại nhạc chính:
    - Chopin
    - Morzart
    - Mấy bài nhạc ko lời linh tinh khác
    >>> 3 thể loại này mình ko thích, toàn cho bé nghe tai nghe thôi, ko biết cu cậu thích ko, nh cứ cho nghe, thấy phản ứng là yên ắng lắm, trừ có 1 vài bài sôi động thì cu cậu máy thôi
    - Lovely Baby: mình download từ wtt (search trong mục lục đó bạn) cái này nghe rất hay, mình cũng thích nghe và bé nghe cũng nghịch, nó là các bài nhạc ko lời, có bài có tiếng sóng biển rì rào, có bài có tiếng các bé ọ ẹ rất ngộ nghĩnh, nghe yêu lắm lắm ... bé nghe thể loại này là máy khá nhiều :Battin ey:
    Quanh quẩn mình chỉ có chừng đấy nhạc thôi!
    Bạn cho mình và các mẹ xin link để download đĩa Lovely Baby (đĩa nhạc có tiếng nước chảy, chim hót, em bé cười) nhé. Mình đã tìm rồi nhưng không thấy. Thanks.
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Chưa có bằng chứng khoa học khẳng định cho thai nhi nghe nhạc sẽ giúp phát triển trí thông minh của bé sau này. Ngược lại, nghe nhạc không đúng có thể khiến trẻ có nguy cơ về thính giác.

Lợi ích mơ hồ

Mặc dù giá khá cao, từ vài trăm nghìn đến hàng triệu đồng một sản phẩm, nhưng các thiết bị nghe nhạc hoặc trò chuyện với thai nhi vẫn được nhiều ông bố bà mẹ săn lùng. Theo quảng cáo của nhà sản xuất, những sản phẩm này giúp em bé phát triển trí tuệ từ trong bụng mẹ và sau này sẽ thông minh, hoạt bát hơn.

Nhưng theo TS Janet DiPietro, chuyên gia Tâm lý học Đại học Johns Hopkins (Anh), thông tin này hoàn toàn không có cơ sở khoa học. Đến nay, chưa có nghiên cứu nào khẳng định vai trò của những kích thích bằng âm nhạc đến sự phát triển trí tuệ của thai nhi. Một số bà mẹ cho rằng, thai nhi tỏ ra vui vẻ, thư giãn khi được nghe các giai điệu quen thuộc. Nhưng TS DiPietro cho biết, đó chỉ là cảm giác chủ quan của thai phụ.

Hiện tại, các nhà khoa học đã ghi nhận rằng, thai nhi từ tháng thứ tư đã có phản ứng với các giai điệu âm nhạc cũng như những âm thanh khác của thế giới bên ngoài. Tuy nhiên, người ta không biết đó là biểu hiện của sự thích thú hay khó chịu.

Một số nghiên cứu cho thấy, thai nhi cử động, hít thở theo nhịp nhạc. Nhưng giới chuyên môn cũng chưa biết liệu điều này có tốt cho bé hay không. Dù sao, âm nhạc vẫn có thể mang lại những lợi ích nhất định đối với thai nhi. Dễ thấy nhất là âm nhạc giúp bà mẹ mang thai thư giãn, ngủ ngon hơn và điều này tốt cho sự phát triển của bào thai.

Tối đa 1h/ngày, mỗi lần khoảng 20 phút

TS Nguyễn Viết Tiến, Giám đốc Bệnh viện Phụ sản TW cũng cho hay, hiện nay ở Việt Nam chưa hề có tài liệu, nghiên cứu nào chính thống về vấn đề trẻ có thông minh hay không khi nghe nhạc từ trong bụng. Người dân vẫn chỉ làm theo một cách mơ hồ mà không có hướng dẫn cụ thể. Việc lạm dụng quá mức hoặc không biết cách sẽ dẫn đến nhiều nguy cơ hơn đối với trẻ khi được sinh ra.

Ảnh hưởng đến thính giác và giấc ngủ của thai nhi

Ngoài ra, TS Tiến cũng nhấn mạnh rằng, thai nhi như trẻ vừa sinh hay cũng như người lớn chỉ tiếp nhận một lượng âm thanh nhất định. Nếu to quá, khi sinh ra thính giác của trẻ có thể không tốt. Đấy là chưa kể đến sẽ ảnh hưởng đến sự xáo trộn về sinh lý của trẻ trong bụng.

Thai nhi ngủ phần lớn thời gian trong bụng mẹ. Nếu bật nhạc cho bé nghe nhiều sẽ làm gián đoạn giấc ngủ, ảnh hưởng đến nhịp sinh học của bé.

Ngoài ra, nước ối có khả năng khuếch đại rất tốt những âm thanh trầm (như tiếng guitar bass) và tiếng nói của người mẹ. Thói quen bật nhạc thật to vì sợ thai nhi không nghe rõ, nhất là khi áp sát tai nghe vào thành bụng hoặc dùng các thiết bị truyền âm đặc biệt để nói chuyện với thai nhi có thể gây hại cho thính giác non nớt còn đang phát triển của bé.

Nguy hiểm hơn, mức độ an toàn của các thiết bị hỗ trợ giáo dục thai nhi từ trong bụng mẹ như máy nghe nhạc, thiết bị trò chuyện với thai nhi... đều chỉ là thông tin do nhà sản xuất cung cấp, chưa được kiểm chứng bằng các nghiên cứu khoa học hay cơ quan có thẩm quyền - một nghiên cứu của TS Janet DiPietro chỉ rõ như vậy.

Tối đa 1h/ngày, mỗi lần khoảng 20 phút

Các chuyên gia khuyên, nếu nghe nhạc hãy để ở mức độ nhẹ nhàng, du dương, không quá 70dB. Nếu cho thai nhi nghe nhạc bằng cách dùng tai nghe áp vào thành bụng thì mỗi ngày chỉ tối đa 1 giờ, mỗi lần khoảng 20 phút. Nên nghe lúc thai nhi tỉnh dậy. Tránh để loa ngoài gần bụng. Nếu để tai nghe gần bụng chỉ để âm lượng khoảng 70dB vì những âm thanh ở quá gần nếu kéo dài có thể khiến thai nhi bị giật mình, kích thích.
    (st)
    mình tìm đc bài này, cóp về cho các mẹ tham khảo
    C'est la vie!
    • 327 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Chủ đề hay quá!
    Bố mẹ yêu Bống
    Bống NB: 2.6kg:RollingEy:---1m: 3.4kg---2m: 4,2kg---3m: 4.9kg-----3m25d: Bống biết lẫy---4m: 5.7kg---4m14d: 6.2kg---4m24d: Bống bị đi tướt ---5,5m: 6.2kg huhuhu:Kiss::Kiss::Applause:-------6m1w:6kg8---31/8---10/10: B ốm-->7m: ngồi---8,5m: 7kg8---8m25d:8kg2 :Battin ey:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3