Cho baby nghe nhạc với âm lượng thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.9K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ giúp em với. Em muốn cho baby nghe nhạc, nhưng không biết nghe với âm lượng thế nào là được, Giống như khi mình nghe phone vậy hay phải lớn hơn? Vì em sợ thành bụng cản trở làm em bé ko nghe được. Mà mở lớn quá thì sợ có ảnh hưởng gì đến tai của em bé ko? :Sigh:
    Khi cho em bé nghe thì em thấy bé máy liên tục, không biết có phải bé bị khó chịu ko hả các mẹ? :cool:
    Cho em hỏi thêm, tuần thứ mấy thì bắt đầu cho em bé nghe và nghe bao nhiêu thời gian trong một ngày?
    Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.:Rose::Rose::Rose:
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,860 Bài viết

• 1,890 Được cảm ơn

mình cũng đang thắc mắc vụ nì lắm nè...mong đc các mẹ có kinh nghiệm chỉ lắm đó....:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 292 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ thì nếu bé thích thì sẽ ngoan ngoãn nằm im nghe để còn thưởng thức, nhạc cổ điển đâu phải disco hay pop, rock đâu mà nhảy nhót chứ. Em thì em nghĩ thế, kg biết baby của các mẹ khác thì phản ứng như thế nào nhĩ
    • 1,455 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bạn cho bé nghe âm lượng = khi bạn nghe, hoặc nếu áp vào bụng thì nhỏ hơn khi bạn nghe 1 chút cũng okie, âm thanh có âm lượng lớn quá ko tốt cho bé đâu nhé!
    Mà ngoài ra bé nghe nhạc với âm lượng nhỏ quen rồi và sẽ rất nhạy cảm với âm nhạc âm thanh, khi đi ngoài đường tiếng còi xe lớn sẽ làm bé khó chịu đấy, nên đi đường tránh những đường có xe lớn nhé!

Cho bé nghe nhạc bé sẽ quen và bạn cũng sẽ cảm nhận được bé thích bài nào, với những bài âm thành sôi động 1 chút thì mình thấy bé cũng nghich hơn hoặc có bài bé sẽ rất im ắng, tùy từng bé thôi, yêu lắm đấy

Ah ngoài ra từ tuần 12 cho bé nghe nhạc cũng được, còn theo mọi ng nói đến tuần 16 bé mới phát triển về thính giác thì phải!
    Trước khi cho bé nghe bạn cũng nên nghe qua để thẩm định trước, xem có bài nào chói tai, khó nghe ko nhé
    4Mnup7
    • Thành viên webtretho
    • 12 năm
    • 7,291 Bài viết

• 1,642 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình thì toàn nghe nhạc ko lời, bật to cả mẹ và con nghe, lêịu em bé trong bụng có nghe được ko nhỉ, 1 ngày khoảng hơn 30', bắt đầu từ 18w.
    IMG_9554nhoIMG_9561small
    • 87 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

theo mọi ngừoi thì nghe bằng tai nghe có hại k nhỉ?
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Tròn&Bé Nghé Xem bài viết
    Bạn cho bé nghe âm lượng = khi bạn nghe, hoặc nếu áp vào bụng thì nhỏ hơn khi bạn nghe 1 chút cũng okie, âm thanh có âm lượng lớn quá ko tốt cho bé đâu nhé!
    Mà ngoài ra bé nghe nhạc với âm lượng nhỏ quen rồi và sẽ rất nhạy cảm với âm nhạc âm thanh, khi đi ngoài đường tiếng còi xe lớn sẽ làm bé khó chịu đấy, nên đi đường tránh những đường có xe lớn nhé!

Cho bé nghe nhạc bé sẽ quen và bạn cũng sẽ cảm nhận được bé thích bài nào, với những bài âm thành sôi động 1 chút thì mình thấy bé cũng nghich hơn hoặc có bài bé sẽ rất im ắng, tùy từng bé thôi, yêu lắm đấy

Ah ngoài ra từ tuần 12 cho bé nghe nhạc cũng được, còn theo mọi ng nói đến tuần 16 bé mới phát triển về thính giác thì phải!
    Trước khi cho bé nghe bạn cũng nên nghe qua để thẩm định trước, xem có bài nào chói tai, khó nghe ko nhé
    Em cám ơn chị nhiều lắm. :Rose::Rose::Rose:
    Em sẽ mở âm lượng vừa thôi, vì bữa giờ mở cũng hơi lớn vì sợ em bé ko nghe được. Có nên cho em bé nghe thường xuyên môt số bài hay thay đổi liên tục hả chỉ? Và em cũng thắc mắc ko biết tai nghe có hại gì hay ko? :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    • 61 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình nghe BS nói :Mở to nghe cả mẹ & con đều được (nhất là khi thai lớn 6-7 tháng thì nghe ngoài vô tư), nghe áp bụng thì bé nghe rõ hơn

Nhưng mình muốn hỏi tí, mình ko thích nghe nhạc cổ điển, mở cho cả 2 mẹ con nghe thì mình chán quá, nên toàn nghe nhạc trẻ là chủ yếu, lâu lâu thì hoà tấu, ko biết có tí tẹo tác dụng nào ko các mẹ
    • 227 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Mình đi khám, bs bảo nghe nhạc cổ điển và phải là bài đã được nghiên cứu là có tần số thích hợp với bé thì mới có tác dụng kích thích trí não bé phát triển. BS khuyên nên nghe CD nhạc của Enfa mama. Mình cũng kiếm mua được cái CD ấy và cũng có cho bé nghe để so sánh thử với các thể loại nhạc khác (nhạc cổ điển bất kỳ, pop, dance...) Thì đúng thật là khi nghe cái CD Enfa mama cu con nhà mình bắng nhắng lên hẳn. Trồi lên, thụt xuống, quậy phải biết. Còn các loại nhạc khác thì thấy im ắng chẳng phản ứng gì. Ko bít các mẹ khác thì thế nào nhỉ?
    • 49 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Khi mẹ mang bầu, nằm ở tư thế nằm nghiêng hoặc nằm ngửa, áp tai nghe vào bụng mẹ, volum nhỏ nhỏ thôi, nên chọn những bản nhạc ko lời, nhẹ nhàng, như thế vừa có lợi cho con, mẹ lại vừa có thể thư giãn
    • 49 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trung_huong Xem bài viết
    theo mọi ngừoi thì nghe bằng tai nghe có hại k nhỉ?
    Dù mang bầu hay ko mang bầu các nhà khoa học cũng khuyến cáo ko nên dùng phone áp sát vào tai, ko tốt, và đặc biệt với mẹ đang mang bầu thì càng ko nên đâu.
    • 1,455 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dalat2009 Xem bài viết
    Em cám ơn chị nhiều lắm. :Rose::Rose::Rose:
    Em sẽ mở âm lượng vừa thôi, vì bữa giờ mở cũng hơi lớn vì sợ em bé ko nghe được. Có nên cho em bé nghe thường xuyên môt số bài hay thay đổi liên tục hả chỉ? Và em cũng thắc mắc ko biết tai nghe có hại gì hay ko? :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    Mình tập hợp các bài hát thành khoảng 3-4 Folders, mỗi Folders 15 bài thể loại tương đồng, nói chung nghe hết 1 Folders cũng phải mất hơn 3 tiếng.
    Khi cho bé nghe thì mình mở cả Folder luôn, để nhạc tự chạy, hôm nào ko bận thì cho bé nghe hết luôn rồi thôi - nhưng cũng có lúc nghỉ là lúc chạy đi chạy lại khỏi chỗ ngồi! Hôm nào bận bận, nhiều việc có khi chỉ cho bé nghe tầm 1h là thôi.

Có mấy loại nhạc chính:
    - Chopin
    - Morzart
    - Mấy bài nhạc ko lời linh tinh khác
    >>> 3 thể loại này mình ko thích, toàn cho bé nghe tai nghe thôi, ko biết cu cậu thích ko, nh cứ cho nghe, thấy phản ứng là yên ắng lắm, trừ có 1 vài bài sôi động thì cu cậu máy thôi
    - Lovely Baby: mình download từ wtt (search trong mục lục đó bạn) cái này nghe rất hay, mình cũng thích nghe và bé nghe cũng nghịch, nó là các bài nhạc ko lời, có bài có tiếng sóng biển rì rào, có bài có tiếng các bé ọ ẹ rất ngộ nghĩnh, nghe yêu lắm lắm ... bé nghe thể loại này là máy khá nhiều :Battin ey:
    Quanh quẩn mình chỉ có chừng đấy nhạc thôi!
    4Mnup7
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Tròn&Bé Nghé Xem bài viết
    Mình tập hợp các bài hát thành khoảng 3-4 Folders, mỗi Folders 15 bài thể loại tương đồng, nói chung nghe hết 1 Folders cũng phải mất hơn 3 tiếng.
    Khi cho bé nghe thì mình mở cả Folder luôn, để nhạc tự chạy, hôm nào ko bận thì cho bé nghe hết luôn rồi thôi - nhưng cũng có lúc nghỉ là lúc chạy đi chạy lại khỏi chỗ ngồi! Hôm nào bận bận, nhiều việc có khi chỉ cho bé nghe tầm 1h là thôi.

Có mấy loại nhạc chính:
    - Chopin
    - Morzart
    - Mấy bài nhạc ko lời linh tinh khác
    >>> 3 thể loại này mình ko thích, toàn cho bé nghe tai nghe thôi, ko biết cu cậu thích ko, nh cứ cho nghe, thấy phản ứng là yên ắng lắm, trừ có 1 vài bài sôi động thì cu cậu máy thôi
    - Lovely Baby: mình download từ wtt (search trong mục lục đó bạn) cái này nghe rất hay, mình cũng thích nghe và bé nghe cũng nghịch, nó là các bài nhạc ko lời, có bài có tiếng sóng biển rì rào, có bài có tiếng các bé ọ ẹ rất ngộ nghĩnh, nghe yêu lắm lắm ... bé nghe thể loại này là máy khá nhiều :Battin ey:
    Quanh quẩn mình chỉ có chừng đấy nhạc thôi!
    Vậy là chị có nhiều nhạc rồi :Applause: :Applause:chứ em cũng chưa sưu tầm được nhiều nhạc lắm. Mới có hơn 30 bài thôi ah. Không biết nghe hoài em bé có chán ko ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 638 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovecat_vn Xem bài viết
    Mình đi khám, bs bảo nghe nhạc cổ điển và phải là bài đã được nghiên cứu là có tần số thích hợp với bé thì mới có tác dụng kích thích trí não bé phát triển. BS khuyên nên nghe CD nhạc của Enfa mama. Mình cũng kiếm mua được cái CD ấy và cũng có cho bé nghe để so sánh thử với các thể loại nhạc khác (nhạc cổ điển bất kỳ, pop, dance...) Thì đúng thật là khi nghe cái CD Enfa mama cu con nhà mình bắng nhắng lên hẳn. Trồi lên, thụt xuống, quậy phải biết. Còn các loại nhạc khác thì thấy im ắng chẳng phản ứng gì. Ko bít các mẹ khác thì thế nào nhỉ?
    Chị ơi, mua đĩa CD đó ở đâu vậy? em cũng muốn mua chị à, cóphải mua sữa thì có kh?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 59 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh được bs tư vấn thế này. Nên cho bé nghe nhạc không lời, nhạc nhẹ, tốt nhất là nhạc thính phòng, thời gian nghe tối đa 30 phút, âm lượng giống như mình nghe.
    - Âm thanh lớn sẽ ảnh hưởng đến phát triển thần kinh của bé, nên điều chỉnh âm thanh vừa đủ nghe. Vì thế, nên trách các laọi tiếng ồng xung quanh chúng ta hàng ngày nữa nhé.
    - Nghe bằng tai nghe tốt hơn vì không phải mẹ nào cũng thích thể loại nhạc đó, tránh trường hợp mẹ tỏ ra khó chịu khi phải để nhạc cho con nghe.
    - Cố gắng mỗi ngày cho bé nghe cùng thời điểm giống nhau (ví dụ: ngày nào cũng cho bé nghe lúc 20:00). Theo qui trình như vậy sẽ tác động hiệu quả đến sự phát triển não của bé hơn.
    Có thông tin/kiến thức nào khác thì chia sẻ với mình nhé.

Cam ơn, chúc các mẹ và các bé khỏe.
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautrang Xem bài viết
    Minh được bs tư vấn thế này. Nên cho bé nghe nhạc không lời, nhạc nhẹ, tốt nhất là nhạc thính phòng, thời gian nghe tối đa 30 phút, âm lượng giống như mình nghe.
    - Âm thanh lớn sẽ ảnh hưởng đến phát triển thần kinh của bé, nên điều chỉnh âm thanh vừa đủ nghe. Vì thế, nên trách các laọi tiếng ồng xung quanh chúng ta hàng ngày nữa nhé.
    - Nghe bằng tai nghe tốt hơn vì không phải mẹ nào cũng thích thể loại nhạc đó, tránh trường hợp mẹ tỏ ra khó chịu khi phải để nhạc cho con nghe.
    - Cố gắng mỗi ngày cho bé nghe cùng thời điểm giống nhau (ví dụ: ngày nào cũng cho bé nghe lúc 20:00). Theo qui trình như vậy sẽ tác động hiệu quả đến sự phát triển não của bé hơn.
    Có thông tin/kiến thức nào khác thì chia sẻ với mình nhé.

Cam ơn, chúc các mẹ và các bé khỏe.
    Chị ơi, em thì tranh thủ vừa làm việc vừa cho em bé nghe, cứ vào khoảng 14g chiều có được ko chị? :Nottalkin: Vì tối về em còn đi học nữa, nên về tới nhà là trễ rồi ko cho bé nghe ban đêm được. :mad::mad::mad:
    Cám ơn chị nhiều nhiều. :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 59 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dalat2009 Xem bài viết
    Chị ơi, em thì tranh thủ vừa làm việc vừa cho em bé nghe, cứ vào khoảng 14g chiều có được ko chị? :Nottalkin: Vì tối về em còn đi học nữa, nên về tới nhà là trễ rồi ko cho bé nghe ban đêm được. :mad::mad::mad:
    Cám ơn chị nhiều nhiều. :Rose::Rose::Rose:
    Thường thì cho bé nghe khoảng 20:00 - 22:00 là tốt nhất, vì giờ này yên tĩnh và bé đang thức. Nhưng không nhất thiết là như vậy đâu. Chỉ cần lúc nghe thì xung quanh yên tĩnh, không ồn ào và mẹ nằm/ngồi yên 1 chỗ là tốt nhất.
    Hiện tại mình cũng đang cho bé nghe. Khi áp tai nghe vào bụng là cảm nhận được ngay bé đạp mẹ liên tục, một lúc là nằm im luôn (thương lắm), bác sỹ nói co thể bé sẽ ngủ trong lúc mình cho bé nghe nhạc đó. Khi đến giờ cho bé nghe như thường lệ mà chưa cho bé nghe, bé cũng đạp nhẹ cho đến lúc mình áp tai nghe vào.
    Bạn thử xem thế nào nhé.

Chúc 2 mẹ con khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 292 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hôm trước em vô tình xem được ctrình 40 TUẦN HẠNH PHÚC của đài HTV7 í, do Nghệ sĩ Hồng Vân dẫn ctrình. Có mời BS chuyên khoa để giải đáp thắc mắc nữa. Em có nghe BS nói rằng nên cho trẻ nghe nhạc cổ điển, đừng cho nghe nhạc kích động. BS còn bảo mình cứ đúng giờ cố định trong 1 ngày cho bé nghe nhạc thì bé sẽ có phản xạ, nếu có hôm mà kg mở nhạc cho bé nghe là bé sẽ đạp "nhắc nhỡ" đấy. còn về âm thanh thì cỡ chừng mẹ nghe là bé nghe đủ rồi, đừng cho bé nghe lớn, kg tốt. À, còn điều này nữa, cho bé nghe nhạc bằng loa bên ngoài như mình hay mở máy nghe nhạc vậy là được kg cần dùng tai nghe áp vào bụng đâu (em thì áp cả tai nghe vào bụng). Từ lúc nghe BS nói thế, em mở nhạc bên ngoài rồi mình nghe chung luôn. Nhưng các chị, nhỡ bụng mình mỡ hơi bị dày thì làm sao con nghe được nếu kg dùng tai nghe chứ!!!
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautrang Xem bài viết
    Thường thì cho bé nghe khoảng 20:00 - 22:00 là tốt nhất, vì giờ này yên tĩnh và bé đang thức. Nhưng không nhất thiết là như vậy đâu. Chỉ cần lúc nghe thì xung quanh yên tĩnh, không ồn ào và mẹ nằm/ngồi yên 1 chỗ là tốt nhất.
    Hiện tại mình cũng đang cho bé nghe. Khi áp tai nghe vào bụng là cảm nhận được ngay bé đạp mẹ liên tục, một lúc là nằm im luôn (thương lắm), bác sỹ nói co thể bé sẽ ngủ trong lúc mình cho bé nghe nhạc đó. Khi đến giờ cho bé nghe như thường lệ mà chưa cho bé nghe, bé cũng đạp nhẹ cho đến lúc mình áp tai nghe vào.
    Bạn thử xem thế nào nhé.

Chúc 2 mẹ con khỏe.
    Em cho bé nghe nhạc khi đang làm việc trong văn phòng, ko yên tĩnh lắm đâu, vậy chắc ko tốt rồi. :mad::mad::mad: Tối em về tới nhà rồi ăn uống xong cũng đã hơn 9g, thôi em cố gắng thử xem được ko? :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    Nếu em nghe lúc 14g rồi tối nghe nữa được ko chị? :Nottalkin:
    Cám ơn chị nhiều nhiều. Tặng hoa cho chị. :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hi. em cho con nghe tu tuan 18. trom via con.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3