• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Chiều dài xương đùi ngắn ! Nguyên nhân và cách khắc phục ? Ảnh hưởng đến bé trong tương lai ?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 85.5K Lượt đọc
  • 115 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 2,433 Bài viết

• 1,250 Được cảm ơn

Chào các bạn . Mình là 1 bà mẹ hay lo , mình đã hỏi và tư vấn nhìu chị trong dd này nhưng vẫn ko thấy ổn khi biết dc bé nhà mình có CDXĐ ngắn . Gõ google thì hầu như thất vọng vì các bà mẹ có con từng có CDXĐ ngắn trong lúc mang thai đều bảo bé sau này sẽ chân ngắn ( nghĩa là chưa chắc lùn nhưng chân ngắn , ko cân đối so với toàn bộ cơ thể ) . Mình rất hoang mang . Các bà mẹ nào có bé từng bị bsi bảo con có CDXĐ ngắn thì cùng nhau tâm sự và giúp nhau tìm hiểu rõ về vấn đề này nha , có thể mình sẽ tìm ra biện pháp khắc phục .

Từ tuần thai 26-27 , mình siêu âm đến tận bây giờ , siêu âm rất nhìu lần đều bị phán là CDXĐ ngắn. Mình rất buồn dù tuần nào siuê âm cũng mong và hỏi về CDXĐ của bé , các chỉ số khác của bé Moon nhà mình đều ổn .Đến khi tuần 37 thì mình vô cùng tuyệt vọng khi chỉ số siêu âm nhích lên có tý xíu so với tuần 34. Bsi bảo có thể do cơ địa thai nhi ko tiếp thu chất dinh dưỡng nhìu nên tình trạng chậm phát triển . Sang tuần 38 mình siêu âm lại thì tình hình đã ổn hơn 1 tý nhưng lại quá thất vọng vì CDXĐ bé vẫn rất thấp . Tuần 38 mà CDXD có 6,6cm thì tệ quá , trong khi tiêu chuẩn phải là 7,2 cm cơ . Trong khi đó DKLD bé là 8,9 cm , chênh lệch so với CDXD hơn 20 mm là quá nhìu . Mình quá buồn vì tìm hiểu trên mạng biết là có 1 bệnh gọi là dị tật chân tay ngắn gì đó . Dù họ nội bé ai cũng cao , rất cao và chân dài , họ ngoại cũng rất cao , chỉ có bà ngoại và mẹ bé trung bình nhưng cũng thuộc dạng chân dài hơn lưng cơ . Tính ra thì giả thiết ảnh hường Gen càng ko thể xày ra . Vậy mà ......

18,5M : 13,5kg , 92cm
    Bé Moon * NB : 3,45kg , 55cm . 1M : 4,8kg , 57cm . 2M : 6kg , 60cm . 3M : 6,6kg:Crying: , 65cm . 4M : 7,4kg, 67cm . 5M : 7,9kg , 69cm . 6M : 8,6kg , 71cm . 7M : 9,2kg , 73cm . 8M : 9,6kg , 74cm . 9M : 9,8kg , 76cm . 10M : 10,4 kg , 78cm. . 11M : 10,8kg , 79cm . 12M 11,5kg , 80 cm

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 243 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Sóc nhà mình lúc còn ở trong bụng mẹ bs cũng bảo cdxd ngắn. Đợt ý có 2 đứa y tá siêu âm cho sóc lúc 38 tuần cười ngặt nghẽo vì cdxd ngắn quá. Bây h Sóc ra đời rồi, nhìn đúng là ngắn thật. Chắc về sau đi tập bóng rổ thôi.
    Đợt trước khi mang thai từ tuần 25 là mình biết con mình có cdxd ngắn rùi, mình đã uống canxi rùi phơi nắng nhưng bây h thấy chả có tác dụng j cả
    Con yêu, con đã tô lại màu sắc thế giới của bố và mẹ. Cảm ơn con, thiên thần của mẹ. Bố mẹ yêu con nhiều lắm. Mong con ngoan, khỏe.

• 129 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UiiiDzaaa Xem bài viết
    :Sad: . Bạn khám ở BV nào mà y tá vô duyên thế , ng ta lo cho con mà họ nỡ cười cợt như vậy ? Gặp mình là mình xử đẹp liền , hic ..... vậy là CDXD ngắn thì sau này chân bé cũng ngắn thiệt àh , hic , bùn :Sad:. Thế lúc siêu âm tuần 38 thì CDXD của bé Sóc nhà bạn là bao nhiu ? Mình chỉ có 6,6cm thui àh
    Mẹ nó đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến bé nhé. Mình gửi cho mẹ nó file "các số đo thai" mình lưu từ chữ ký của chị Hoale để mẹ nó xem đấy, như trong bảng tiêu chuẩn thì chỉ số ĐK lưỡng đỉnh là 89 thì tương đương với chiều dài xương đùi phải là 69 (ứng với tuần thai 36 tuần 3 ngày). Mà đấy là số đo trung bình thôi, chứ giới hạn của nó là từ 65-77, như vậy suy ra chỉ số CDXD của bé nhà mẹ nó vẫn trong giới hạn cho phép chứ không có bất thường đâu. Những tuần cuối có thể do tình trạng bánh rau nên bé hấp thụ không bằng các tuần trước và chỉ số tăng chậm hơn đấy, mẹ nó phải lạc quan và chịu khó bồi bổ để bé phát triển tốt nhé. Mình rất chăm uống sữa tươi nguyên chất, mỗi ngày khoảng 1 lít, có lẽ là đủ canxi cần thiết cho bé nên CDXD của bé qua các tuần trộm vía cũng đạt yêu cầu. Mẹ nó chịu khó uống sữa tươi nhiều vào xem nhé. :Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 280 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

các mẹ ui, mình thi vừa đi siêu âm chiều nay, lần trước siêu âm mốc 32w ở nhà bsy Cường thì mọi chỉ số của mình đều bth, nhưng hn đi siêu âm mốc 36w ở BẮC NINH thì bsy bảo là em bé nhà mình chân có vẻ ko được dài (chắc ý là chân ngắn nhưng nói giảm nói tránh
    ), chỉ có 64,9mm thôi, mình lập tức đi siêu âm màu ở 1 chỗ khác luôn, (dù đã 36w rùi, ko bít có ảnh hưởng gì không các mẹ nhỉ?), kq là Bin nhà mình CDXD là 77mm, chân thuộc dạng dài, mình cũng ko biết ntn nữa, ko bít siêu âm màu thì có cho kq chính xác hơn ko? Mình lo lắm, vì ba của Bin nhà mình cao 1m70, m thì chỉ 1m52 thôi, sợ Bin chân ngắn giống mẹ, huhu....

• 129 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bé Bin__ Xem bài viết
    các mẹ ui, mình thi vừa đi siêu âm chiều nay, lần trước siêu âm mốc 32w ở nhà bsy Cường thì mọi chỉ số của mình đều bth, nhưng hn đi siêu âm mốc 36w ở BẮC NINH thì bsy bảo là em bé nhà mình chân có vẻ ko được dài (chắc ý là chân ngắn nhưng nói giảm nói tránh
    ), chỉ có 64,9mm thôi, mình lập tức đi siêu âm màu ở 1 chỗ khác luôn, (dù đã 36w rùi, ko bít có ảnh hưởng gì không các mẹ nhỉ?), kq là Bin nhà mình CDXD là 77mm, chân thuộc dạng dài, mình cũng ko biết ntn nữa, ko bít siêu âm màu thì có cho kq chính xác hơn ko? Mình lo lắm, vì ba của Bin nhà mình cao 1m70, m thì chỉ 1m52 thôi, sợ Bin chân ngắn giống mẹ, huhu....
    :Surprise: 67 hay là 77 hả mẹ nó??? mình thấy trong bảng tiêu chuẩn thì CDXD ở tuần thứ 40 cũng chỉ có 74 thôi mà? mẹ nó mở bảng "các số đo thai" mình post ở trên về xem để biết bé có đạt chuẩn không nhé.

• 1,836 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn. Em bé nhà mình cũng xương đùi ngắn từ khi trong bụng mẹ. Bây giờ đã 2.5 tuổi, mình vẫn còn lo lắng. Không nhớ chính xác chiều dài xương đùi bao nhiêu khi mang thai nhưng mình nhớ mỗi khi siêu âm, bs đều nói là chiều xài xương đùi nhỏ hơn tuổi thai khoảng 2 tuần. Khi sinh ra, bs đỡ sinh cũng nói chân ngắn như siêu âm. Chiều dài khi sinh bệnh viện vẫn ghi 50cm nhưng khi về nhà mình kéo người bé thẳng ra và đo lại khoảng 47 - 48cm mà thôi. Nhà nội và nhà ngoại chiều cao bình thường, thậm chí có người khá cao.

Từ lúc sinh ra đến khoảng 10 tháng tuổi, tốc độ tăng chiều cao của bé bình thường (mình chỉ nói tốc độ tăng chứ không nói chiều dài so với các bé khác bởi vì xuất phát điểm đã thấp nên dĩ nhiên không bằng các bé khác), từ 10 tháng trở đi mình thấy tốc độ tăng chậm dần (nhìn trên biểu đồ tăng trưởng và so với các đường chuẩn). Mình cũng đã từng lo bé bị bệnh chi ngắn (liên quan đột biến gen), đi bác sĩ thì bác sĩ không nghĩ bị bệnh đó vì bs cũng có 1 bệnh nhân bị như vậy và nói rằng chiều cao của bé đó rất thấp, để theo dõi thêm. Đến khi con mình được đúng 30 tháng, khoảng 84cm, mình đọc 1 bài báo nói nếu chiều cao trẻ thấp hơn đường biểu diễn trung bình 2 nấc (2 level hay 2 chuẩn ? mình quên rồi) thì nên đi khám nội tiết. Mình mang bé đến khoa nội tiết ND2. Bs chỉ định cho đi chụp x-quang đo tuổi xương và làm xét nghiệm nội tiết (lấy máu). Kết quả tuổi xương là nhỏ hơn hoặc bằng trẻ 2 tuổi (tuổi xương chậm nửa năm) còn các chỉ số xét nghiệm vẫn trong mức bình thường, kể cả canxi. Bs nói để theo dõi thêm chứ hiện tại không khẳng định được gì cả. Những người tuổi xương nhỏ vẫn có thể tăng trưởng bắt kịp vào giai đoạn khoảng 5 tuổi và tuổi dậy thì. Tóm lại mình vẫn theo dõi tiếp và chắc khoảng nửa năm mình sẽ mang biểu đồ theo dõi chiều cao đến bs để được tư vấn thêm. Trường hợp xấu nhất là nếu thiếu hoocmon tăng trưởng thì sẽ chích hoocmon tăng trưởng (mình đọc báo thấy nói phải 4 tuổi mới làm cái này được). Mình được biết bs Khánh - khoa nội tiết bv Đại học Y Dược ở HCM chuyên về mảng này)

Các mẹ bớt lo lắng bởi vì muốn biết lý do vì sao thì cũng phải theo dõi dài ngày lắm. Trước hết mình cứ làm những gì có thể làm cho bé: khi bé sinh ra thì uống sữa đủ, phơi nắng nhiều, vận động nhiều (vận động và ngủ sâu tiết hoocmon tăng trưởng) và cả matxa, nắn và kéo chân nhẹ nhàng cho bé nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lenka; 01/04/2010 vào lúc 09:43 AM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,147 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Huhu, từ hôm qua đến giờ mình cũng đang lo lắng về việc này đây. 3 tuần trước đi SA 4D thì em bé được 33w…d – CDXD 66mm. Thế mà hqua đi SA thì bsĩ bảo 37w1d – CDXD 63mm. Chả hiểu thế nào nữa. Nếu mà 63 thì pải gọi là quá ngắn chứ ko pải là ngắn nữa rồi. Mà trong khi đó DKLD tận 94mm. Mình thực sự cảm thấy lo lắng. Mặc dù mình vẫn uống canxi đều. Vợ chồng mình cũng thuộc dạng cao ( chồng 1m78, mình 1m65 ). Huhu. Nếu chân ngắn là điều bt thì ko nói làm gì. Chứ nó là 1 loại bệnh thì buồn quá. huhu
    [/url]

Chip: 2m3w-biết lẫy, 5m3d-biết lật ngửa, 5m3w2d-biết trườn,7m21d-biết bò, biết tự ngồi dậy., 8m-bập bẹ tập nói: ai, au, ay, pa, pai, pà,9m10d-biết đứng, 10m6d-biết đi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,706 Bài viết

• 2,348 Được cảm ơn

Chiều dài xương đùi nếu chỉ 1,2 lần siêu âm cho kết quả ngắn thì không nên nản lòng vì đôi khi ngắn dài chỉ là cách đặt chuột của bác sĩ lúc siêu âm thôi

• 223 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bé Bin__ Xem bài viết
    Nhìn ảnh bạn thấy wen quá, lại còn đi siêu âm ở Bắc Ninh nữa, bạn SN 85 phải ko? học A3 trường Hàn Thuyên hả? Nếu phải thì wen nhau rồi vì mình cũng ở Bắc Ninh nè
    hehe không ngờ lại gặp nhau trên này (mình đang chắc chắn 100% là nhận đúng bạn rồi)

Con là báu vật quốc gia của bố mẹ :Kiss::Kiss::Kiss:

• 280 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunflower85 Xem bài viết
    Nhìn ảnh bạn thấy wen quá, lại còn đi siêu âm ở Bắc Ninh nữa, bạn SN 85 phải ko? học A3 trường Hàn Thuyên hả? Nếu phải thì wen nhau rồi vì mình cũng ở Bắc Ninh nè
    hehe không ngờ lại gặp nhau trên này (mình đang chắc chắn 100% là nhận đúng bạn rồi)
    ha ha, đúng 100% rùi, tớ đây, bạn là ai ý nhỉ? Vội rep cho bạn nên quên ko nhìn kỹ pix,hiihi? b cũng đang có e bé à? bnh tuần rùi? E bé các chỉ số ổn chứ?