• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Chế độ nghỉ thai sản 6 tháng - Hướng dẫn nghỉ thai sản (#485)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 135K Lượt đọc
  • 489 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Hqua đọc báo đã có thông báo nghỉ 6th từ 1/1/2013, vậy là khỏi lăn tăn gì. Tha hồ ở nhà với con rồi
    • 192 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Các chị đã có kinh nghiệm cho em hỏi. Cái thẻ bh của em nó hết hạn 31/12. dự kiến sinh của em là trong tháng 1. Như vậy kahr năng đi sinh sẽ k có thẻ bh.
    hix. em đnag rất rất băn khoan cái vụ này.
    • 1,669 Bài viết

• 1,637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi le8689 Xem bài viết
    Các chị đã có kinh nghiệm cho em hỏi. Cái thẻ bh của em nó hết hạn 31/12. dự kiến sinh của em là trong tháng 1. Như vậy kahr năng đi sinh sẽ k có thẻ bh.
    hix. em đnag rất rất băn khoan cái vụ này.
    băn khoăn gì nữa em, BH hết hạn thì chắc chắn là ko dc rồi
    • 945 Bài viết

• 2,638 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betam16 Xem bài viết
    Nói là nói vậy thôi chứ các cơ quan, nhất là bên bảo hiểm vẫn báo là chưa có câu trả lời chính thức, vì có văn bản nào hướng dẫn cụ thể chính thức đâu!

Theo bài báo này thì có vẻ như 2 tháng sau chỉ dc 75% luơng của BHXH. Như vậy nếu nghỉ sinh 6 tháng thì NLD hưởng 4 tháng 100% như bình thường, 2 tháng còn lại chỉ hưởng 75%?
    Vậy nếu em nghỉ hết cả 6 tháng thì 2 tháng sau em có được hưởng 100% lương không ah?
    Em thấy chẳng ở đâu buồn cười như cái luật BHXH ở Việt Nam, chỉ 3 ngày nữa là áp dụng, vậy mà chẳng có văn bản hướng dẫn hay gì cả, nhân dân cứ gọi là loạn hết cả lên, chán ghê thật đấy. Chả hiểu mấy ông bà làm bảo hiểm hàng ngày đi làm thì làm việc gì nữa, mệt thật
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Như đã có đưa tin trước đây, theo quy định tạo Bộ luật lao động 2012 thì lao động nữ được nghỉ thai sản 6 tháng kể từ đầu năm 2013. Tuy nhiên, hầu hết các cơ quan BHXH địa phương vẫn chưa thực hiện chi trả chế độ thai sản theo quy định mới này vì lý do “chưa có văn bản hướng dẫn”. Điều này đã gây rất nhiều khó khăn vướng mắc cho các cơ quan doanh nghiệp trong việc thực hiện chế độ thai sản cho NLĐ.

Do vậy BHXH Việt Nam đã ra công văn số 1477/BHXH-CSXH hướng dẫn việc thực hiện chế độ thai sản theo quy định của luật lao động mới như sau:

Đối với lao động nữ có thời gian nghỉ sinh con trước ngày 01/5/2013, mà đến ngày 01/5/2013 vẫn đang trong thời hạn nghỉ sinh con theo quy đinh cũ, thì sẽ được hưởng chế độ thai sản theo luật mới

VD1: chị A nghỉ việc trước khi sinh con từ ngày 02/01/2013, ngày 05/01/2013 A sinh con, thì theo quy định cũ chị A sẽ được nghỉ đến hết 01/05/2013 (04 tháng). Do đó, theo quy định của luật mới chị A sẽ được tiếp tục hưởng chế độ thai sản đến hết ngày 01/07/2013 (tổng cộng hưởng chế độ thai sản 6 tháng)
    VD2: chị B nghỉ việc trước khi sinh con từ ngày 01/01/2013, ngày 05/01/2013 chị B sinh con, theo quy định cũ chị B sẽ được nghỉ đến hết ngày 30/4/2013. Do đó, theo quy định của luật mới chị B vẫn chỉ được hưởng chế độ thai sản 4 tháng
    VD3: chị C nghỉ việc trước khi sinh con từ ngày 15/12/2012, ngày 20/12/2012 chị C sinh đôi, theo quy định cũ chị C được nghỉ thai sản đến hết ngày 14/5/2013 (04 tháng và 30 ngày do có sinh đôi). Như vậy đến hết ngày 01/05/2013 chị C vẫn đang trong thời gian nghỉ thai sản nên chị C được hưởng chế độ thai sản đến hết ngày 14/7/2013 (06 tháng + 01 tháng do sinh đôi)
    Đối với lao động nữ có thời gian nghỉ sinh con bắt đầu từ ngày 01/5/2013 thì áp dụng chế độ thai sản như quy định tại điều 157 Bộ luật lao động 2012 (06 tháng, sinh con đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở đi, mỗi con thì mẹ sẽ được nghỉ thêm 1 tháng)

Bên cạnh đó, công văn cũng hướng dẫn cho một loạt các trường hợp như con chết non, nghỉ phục hồi sức khỏe thêm sau khi sinh, mẹ chết sau khi sinh...

Đáng lưu ý là trường hợp lao động nữ có nguyện vọng nghỉ việc trước khi sinh con, người sử dụng lao động phải ghi rõ thời điểm nghỉ việc trước khi sinh con kể từ ngày... tháng... năm tại cột ghi chú, mẫu D02-TS ban hành kèm Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 để theo dõi và làm căn cứ thực hiện chế độ thai sản theo quy định

Link: http://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/...ai-san-6-thang

Tin vui cho các mẹ nhé
    (mình ít tham gia forum nên cũng ko biết post bài này vào mục nào cho phù hợp, có gì các mod thông cảm nhé )
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 766 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Hôm qua có người quen vừa gọi điện hỏi mình có vb hướng dẫn chưa, mình vẫn trả lời chưa có thì hôm nay có rồi . may quá, đỡ phải trả lời nhiều
    Chán, chả muốn ký
    • Why
    • 6 năm
    • 1,552 Bài viết

• 1,196 Được cảm ơn

Nhưng vẫn phải chờ đến sau 1/5 nhé, lúc đó Luật mới có hiệu lực.
    • 752 Bài viết

• 846 Được cảm ơn

Đợt này lương thưởng cắt giảm, một số bà mẹ lại mong muốn đc đi làm sớm chỉ nghỉ 4 tháng thôi để còn đi kiếm xèng nuôi con (điển hình ở phòng mình). Rõ khổ!
    • 37 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Cho em hỏi là nếu mình nghỉ 6 tháng thai sản xong rồi em xin nghỉ việc luôn thì có sao ko ạ?

Em cảm ơn nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 143 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuytinh_hehe Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Cho em hỏi là nếu mình nghỉ 6 tháng thai sản xong rồi em xin nghỉ việc luôn thì có sao ko ạ?

Em cảm ơn nhiều.
    Bên công ty mình cũng có người nghỉ sinh xong rồi đi làm lại đc 2 tuần thì nghỉ luôn. Bạn làm đến trước khi sinh thì bên công ty vẫn phải có trách nhiệm đi làm các thủ tục để lấy tiền thai sản từ BHXH cho bạn, chỉ cần có sổ BHXH gốc, giấy khai sinh công chứng của bé (theo văn bản thì giấy chứng sinh cũng ok nhưng bên mình đi làm BHXH thì họ chỉ giải quyết cho giấy khai sinh thôi). Bạn nên báo trước để công ty sắp xếp nhân sự và không bị sai luật lao động