• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Chế độ nghỉ thai sản 6 tháng - Hướng dẫn nghỉ thai sản (#485)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 135K Lượt đọc
  • 489 Trả lời

• 428 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Hôm nay đi làm mình có nghe một vài thông tin vỉa hè là trong thời gian tới sẽ ban hành chế độ thai sản là 6 tháng, Không biết các mẹ có nghe ngóng gì không ? Chẳng biết độ chính xác đến đâu nhưng cũng thấy sướng âm ỉ . Nếu đúng thì mình sẽ được nghỉ hết năm học nếu sinh vào tháng 10 này và đi làm khi con gần 10 tháng ? Có mẹ nào biết chia sẽ thông tin nhé

Ca nha minh luon ben nhau :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

mình chưa thấy thông tin về vấn đề này, mới là đưa ra bàn luận trước Quôc hội thôi.
    đối với lực lượng vũ trang hiện nay đã là 5 tháng, đối với vùng sâu vùng xa, vùng khó khăn là 6 tháng, áp dụng khoảng 1 năm nay rồi.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 258 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Nghe nói vấn đề này mới ở trong dự thảo thôi chị ạ, dự kiến sẽ trình lên Quốc hội vào kỳ họp 2009. Em dự kiến sinh cuối tháng 12/08, đến lúc được áp dụng chắc có lẽ em đã đi làm rồi, hic. Hy vọng đến lúc em sinh bé tiếp theo sẽ được tận hưởng chế độ này :Clown:
    • 823 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

hix. dạo này thì em cứ hy vọng viển vông là nhỡ đâu người ta thay đổi nhanh quyết định nghỉ từ 1/1 thì có phải thích ko. Tha hồ ở nhà với con
    • 357 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

chắc mình cũng tập 2 mới được áp dụng chế độ này. Dự thảo chưa được trình nữa mừ.
    • 180 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bây giờ thai sản vẫn được nghỉ 5 tháng phải ko các mẹ nhỉ? (4 tháng + 1 tháng hỗ trợ)
    • 2,199 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Hy vọng là được nghỉ 6 tháng thì vui quá, nhưng đúng là mới đang dự thảo thôi, đặc biệt với chiến dịch nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu thì phải nghỉ 6 tháng mới hợp lý chứ nhỉ. Cứ hy vọng đi các mẹ ạ, nếu sang năm áp dụng thì mình sẽ được hưởng roài...hihihiih
    • 88 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mommommy Xem bài viết
    Bây giờ thai sản vẫn được nghỉ 5 tháng phải ko các mẹ nhỉ? (4 tháng + 1 tháng hỗ trợ)
    ko phải đâu, mà là 4 tháng lương do BHXH trả (đúng = mức lương bạn đang hưởng,nếu lương của bạn ko quá 10,8tr/tháng) + 2 tháng lương cơ bản hỗ trỡ sinh con (hiện nay là 540k/tháng).cái vụ nghỉ 6 tháng này, mình nghe ngóng từ giữa năm 2008, bây giờ vẫn đang là dự thảo, chưa lấy ý kiến rộng rãi. Sớm nhất sẽ áp dụng vào cuối năm 2009. Hix
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,362 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Không biết lần họp QH này có đưa vđề này ra bàn thảo ko các mẹ nhỉ? Mình cũng đang mong tin quá.
    • 292 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mong là áp dụng luôn vào đầu năm 2009 cho các mẹ và các bé nhờ. Sớm 1 ngày, 1 tuần, 1 tháng thôi là có biết bao nhiêu bà mẹ được nghĩ ngơi thêm 2 tháng, chăm con thoải mái rồi, các chị nhĩ
    • 4,236 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Em nghe tin bên lề này từ hồi năm 2007 đó, chẳng thấy áp dụng gì hết:Sad:
    • 573 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Chi Gauden09 oi, cho em hỏi 2 tháng lương cơ bản 540k có áp dụng cho cty nước ngoài không, hay chỉ áp dụng cho doanh nghiệp nhà nước. Mà hình như lương cơ bản của VN mới được tăng.Em không nhớ chính xác tăng bao nhiêu nữa.
    • 88 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ nhi nhi Xem bài viết
    Chi Gauden09 oi, cho em hỏi 2 tháng lương cơ bản 540k có áp dụng cho cty nước ngoài không, hay chỉ áp dụng cho doanh nghiệp nhà nước. Mà hình như lương cơ bản của VN mới được tăng.Em không nhớ chính xác tăng bao nhiêu nữa.
    có đấy, vì mình cũng làm cho tổ chức nc ngoài. Phòng HR họ trả lời mình như thế. Sắp tới lương cơ bản tăng thì mình sẽ hưởng mức mới. tuy nhiên, tùy thuộc vào công ty bạn đóng đô ở đâu nhé. Nếu là vùng 1 (các quận nội thành HN và thành phố Hà Đông cũ) thì lương cơ bản là 800k/tháng. Còn vùng 2 (ngoại thành) thì thấp hơn, vùng 3 (các tỉnh) thấp nhất :640k thì phải.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 428 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Hôm nay mình hỏi lại kế toán ở trưởng và vẫn được nghe câu trả lời là hình như thế. Không biết là như thế nào :Thinking::Thinking::Thinking:

Ca nha minh luon ben nhau :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 1,030 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamepo Xem bài viết
    chắc mình cũng tập 2 mới được áp dụng chế độ này. Dự thảo chưa được trình nữa mừ.
    Lúc chị chuẩn bị có bé đầu, chị cũng ao ước hệt như em. Nhưng mà chờ mòn, chờ mỏi em à. Chắc chị phải mong có bé thứ 2 trước khi QH thông qua thôi em ạ. Vì hiếm có điều luật nào ảnh hưởng nhiều đến ngân sách nhà nước mà lại được thông qua ngay, mà thông qua rồi, thì cũng phải còn thời gian chuẩn bị trước khi có hiệu lực huhu..
    • 2,606 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Cuối tuần vừa rồi về bà ngoại, có hỏi ông Nghị nhà em rùi, chưa có trong chương trình họp QH lần này đâu, yên tâm nghỉ sinh 4 tháng thui các mẹ ạ.
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hihi
    các mẹ lạc hậu tình hình quá, theo luật BHXH mới thì các mẹ chỉ được nghỉ có 4 tháng thôi. Nhưng được hưởng 6 tháng tiền lương bảo hiểm và 2 tháng tiền lương tối thiểu.
    Luật này áp dụng từ 1/10/2008
    mình có văn bản luật và cả tư vấn của luật sư nữa nè
    • 1,291 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Mẹ Honey 1234 cho mình hỏi chút nhé. Mình dự sinh T12/2008 thì sẽ được hưởng chế độ BHXH ntn? Mình đóng BH thường xuyên ở cơ quan. Mẹ Honey có thể trích dẫn văn bản luật về dzụ này được không? Thank mẹ nó nhiều.
    • 2,606 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey1234 Xem bài viết
    hihi
    các mẹ lạc hậu tình hình quá, theo luật BHXH mới thì các mẹ chỉ được nghỉ có 4 tháng thôi. Nhưng được hưởng 6 tháng tiền lương bảo hiểm và 2 tháng tiền lương tối thiểu.
    Luật này áp dụng từ 1/10/2008
    mình có văn bản luật và cả tư vấn của luật sư nữa nè
    Thật á! Bạn cho mình số văn bản để ngâm cứu cho chính xác còn đòi quyền lợi nào.
    • 157 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thông tin này sốt dẻo quá, mẹ nó có văn bản luật về vấn đề này thì post lên cho mọi người tham khảo với, Thanks mẹ nó nha!!:Rose::Rose: