• 0 Lượt chia sẻ
  • 34.3K Lượt đọc
  • 94 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 181 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi, cuối tuần vừa rồi mình vừa nghe được thông tin của nhỏ bạn của mình (nó cũng đang có bầu) làm ở Ủy ban Chứng Khoán Nhà Nước là đã có công văn về chế độ nghỉ cho thai sản từ ngày 01/01/2007 là được 5 tháng. Nhưng hiện tại bên công ty mình vẫn chưa thấy thông báo gì cả nên mình vẫn không rõ thông tin đó có chuẩn không các Mẹ nhỉ? Đã có Mẹ nào nghe được thông tin đó chưa?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,896 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

Mẹ Kiukiu nhờ bạn phô tô lại công văn đó đi, hoặc cho xin số hiệu của văn bản đó, em chưa nghe nói đến cái thời hạn nghỉ mới này, chờ tin mẹ nó nhé
    • 3,385 Bài viết

• 2,044 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiukiu Xem bài viết
    Các Mẹ ơi, cuối tuần vừa rồi mình vừa nghe được thông tin của nhỏ bạn của mình (nó cũng đang có bầu) làm ở Ủy ban Chứng Khoán Nhà Nước là đã có công văn về chế độ nghỉ cho thai sản từ ngày 01/01/2007 là được 5 tháng. Nhưng hiện tại bên công ty mình vẫn chưa thấy thông báo gì cả nên mình vẫn không rõ thông tin đó có chuẩn không các Mẹ nhỉ? Đã có Mẹ nào nghe được thông tin đó chưa?
    Không có đâu bạn ơi. Theo điều 31 trong luật BH mới có nêu rõ như sau:

Lao động nữ được nghỉ chế độ thai sản như sau:

a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;
    b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;
    c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

Cho nên nếu bạn của bạn được nghỉ 5 tháng có nghĩa là bạn đó thuộc mục (b) nói trên. Còn bt vẫn chỉ là 4t thôi

Đã có Vanilla, các mẹ tới lấy nhé (0127-225-2222)

LH lấy khuôn: Hà 0904 780707
    • 4,896 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

Em cũng đang lọ mọ tìm lại cái Luật BHXH mới, hôm nọ vừa đọc thì ko thấy nói gì đến vấn đề tăng tháng nghỉ chế độ thai sản... Nhưng dù sao cũng đang hy vọng :4: Chán quá nhờ
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiukiu Xem bài viết
    Mình cũng chưa nghe nói đến thông tin này, có khi nào bạn của mẹ nó nhầm kô, luật mới đc tăng thêm 2 ngày đi khám thai nữa tổng cộng là 5 ngày khám thai trong suốt thời gian mang thai nhầm thành 5 tháng nghỉ thai sản kô nhỉ?????

• 709 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em cũng nghe thấy thông tin như mẹ kiukiu nói từ lâu rồi. Nhưng thực ra thì toàn truyền miệng nhau thôi, chưa được đọc văn bản chính xác bao giờ? Hôm nọ lên mạng tìm cũng ko thấy. Nhưng mà nhiều người nói lắm nên chắc cũng phải có cái gì chứ nhỉ? Hy vọng quá!
    • 3,324 Bài viết

• 4,460 Được cảm ơn

Mình có bản luật BHXH mới
    khi nào có Hướng dẫn thực hiện, ai có thì share nhé
    http://www.vnep.org.vn/Web/Content.a...827&lang=vi-VN
    mọi người chịu khó vào trang này, bấm vào dòng chữ Xem chi tiết màu đỏ
    thì sẽ tải về máy được
    mình không thể attach đc file
    • 60 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Cái P.HCNS của mình có phone lên bảo hiểm hỏi thì bình thường chỉ 4 tháng thôi bạn àh.
    Theo luật mới thì nghỉ khám thai được 5 ngày.
    Tuy nhiên nếu mẹ nào nửa này nửa kia (mang bầu 2006-sinh 2007) thì đến tháng 3 này mới có hướng dẫn thực hiện. Lúc đó mới biết được các bác quyết cho mình được 5 ngày hay là 3 ngày
    Đúng là hơi bị chuối!
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nanda Xem bài viết
    Cái P.HCNS của mình có phone lên bảo hiểm hỏi thì bình thường chỉ 4 tháng thôi bạn àh.
    Theo luật mới thì nghỉ khám thai được 5 ngày.
    Tuy nhiên nếu mẹ nào nửa này nửa kia (mang bầu 2006-sinh 2007) thì đến tháng 3 này mới có hướng dẫn thực hiện. Lúc đó mới biết được các bác quyết cho mình được 5 ngày hay là 3 ngày
    Đúng là hơi bị chuối!
    Đúng là banana thật đấy, sao lại có chuyện ai mang thai 2006-2007 thì còn chưa quyết đc 5 ngày hay kô, mang thai năm nào thì mang, nhưng đến khi có công văn áp dụng luật mới thì vẫn phải đc thêm 2 ngày í chứ. Thế sao họ kô xem lại cái chuyện tiền sau sanh cho mẹ nào mang thai 2006-2007 nhỉ, nếu áp dụng như luật cũ thì mình chẳng lỗ, còn đằng này lại áp luật mới vào làm tháng trợ cấp sau sanh phải lãnh theo lương nhà nước có 900k. Đúng là quá quá...banana

@ To Ararechan: chỉ mình cách upload lên đi mẹ nó, cái Nghị Định 152 là hướng dẫn thi hành Luật BH mới đó, nhưng nó nặng quá mình kô biết up lên bằng cách nào

• 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Mấy chị ơi, cho em hỏi chút. Em sinh bé tháng 12/2007, kế toán cơ quan làm thủ tục nhận lương BHXH và trợ cấp tã lót. Trợ cấp tã lót tính bằng 1 tháng lương cơ bản là 450K nhưng hôm qua nói chuyện mới biết bạn em sinh cùng tháng nhưng trợ cấp tã lót là 2 tháng lương cơ bản 900K, vậy cách tính nào đúng, còn lương khi nghỉ hậu sản tính như thế nào ạ, em nhận rồi nhưng không để ý, chỉ giữ lại tờ giấy dính do thủ quỹ ghi để sau này biết là mình đã nhận những khoản nào thôi a. Các chị giúp em với.
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 4,237 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Ôi như thế thì sướng quá. Em cũng làm về Chứng khoán đây. Tháng 6 này sinh, nếu được nghỉ 5 tháng thì sướng quá.
    • 185 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tom_linh Xem bài viết
    Mấy chị ơi, cho em hỏi chút. Em sinh bé tháng 12/2007, kế toán cơ quan làm thủ tục nhận lương BHXH và trợ cấp tã lót. Trợ cấp tã lót tính bằng 1 tháng lương cơ bản là 450K nhưng hôm qua nói chuyện mới biết bạn em sinh cùng tháng nhưng trợ cấp tã lót là 2 tháng lương cơ bản 900K, vậy cách tính nào đúng, còn lương khi nghỉ hậu sản tính như thế nào ạ, em nhận rồi nhưng không để ý, chỉ giữ lại tờ giấy dính do thủ quỹ ghi để sau này biết là mình đã nhận những khoản nào thôi a. Các chị giúp em với.
    Chế độ nghỉ sinh theo luật BHXH mới(áp dụng từ 01/01/2007) thì tiền trợ cấp tã lót đúng là 2 tháng lương tối thiểu chung, tức là với thời điểm bạn sinh tháng 12/2007 tương đương 900.000 đồng đấy, bạn hỏi lại kế toán bên bạn nhé. Còn lương trong thời gian nghỉ thai sản là lương đóng BHXH bình quân 6 tháng trước khi nghỉ thai sản bạn ạ.
    • 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jun2000 Xem bài viết
    Chế độ nghỉ sinh theo luật BHXH mới(áp dụng từ 01/01/2007) thì tiền trợ cấp tã lót đúng là 2 tháng lương tối thiểu chung, tức là với thời điểm bạn sinh tháng 12/2007 tương đương 900.000 đồng đấy, bạn hỏi lại kế toán bên bạn nhé. Còn lương trong thời gian nghỉ thai sản là lương đóng BHXH bình quân 6 tháng trước khi nghỉ thai sản bạn ạ.
    Em cám ơn chị nhiều ạ. Chị ơi, cho em hỏi thêm tí nữa ạ, vậy là thời gian nghỉ hậu sản vẫn là 4 tháng hay 5 tháng ạ, em được cơ quan báo là nghỉ 4 tháng thôi, em cũng không thắc mắc gì nhưng vào đây thấy hình như theo nghị định mới gì đó là được nghỉ 5 tháng.
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 2,374 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

4 tháng thôi các bác ạ, chứ làm gì có 5 tháng mà các bác mừng
    • 992 Bài viết

• 1,522 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nhân dịp đang hỏi về các loại chế độ có mẹ nào biết vấn đề này tư vấn giúp em với.
    Bản thân em thì có bảo hiểm ở BV Việt Nam - Cu Ba và nghe nói ở đây không có khoa sản, nếu vào thì sẽ được chuyển sang BV Phụ Sản Hà Nội.
    Em lại được ăn theo gói bảo hiểm AON của chồng ở cơ quan anh ý, nghe nói được sử dụng ở tất cả các bệnh viện và giới hạn đến 600$ thì phải. Nhưng anh ý rất mù mờ không biết làm sao mà sử dụng được loại bảo hiểm này. Em thì có ý định theo BV Việt Nhật hoặc BV Phụ Sản HN nhưng dùng hình thức dịch vụ, bảo hiểm AON có cover không các mẹ.
    Ai đã từng dùng bảo hiểm này cho em một lời khuyên nhé. Em cám ơn nhiều.
    • 2,318 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SongAn Xem bài viết
    Các mẹ ơi, nhân dịp đang hỏi về các loại chế độ có mẹ nào biết vấn đề này tư vấn giúp em với.
    Bản thân em thì có bảo hiểm ở BV Việt Nam - Cu Ba và nghe nói ở đây không có khoa sản, nếu vào thì sẽ được chuyển sang BV Phụ Sản Hà Nội.
    Em lại được ăn theo gói bảo hiểm AON của chồng ở cơ quan anh ý, nghe nói được sử dụng ở tất cả các bệnh viện và giới hạn đến 600$ thì phải. Nhưng anh ý rất mù mờ không biết làm sao mà sử dụng được loại bảo hiểm này. Em thì có ý định theo BV Việt Nhật hoặc BV Phụ Sản HN nhưng dùng hình thức dịch vụ, bảo hiểm AON có cover không các mẹ.
    Ai đã từng dùng bảo hiểm này cho em một lời khuyên nhé. Em cám ơn nhiều.
    AON có rất nhiều gói bảo hiểm sức khỏe khác nhau nên tốt nhất là bạn bảo chồng bạn đến cq gặp người mua bh ở cq cho xin copy cái policy bảo hiểm. Trong đó sẽ ghi đầy đủ các gì thì được thanh toán , thanh toán đến hạn mức nào. Chứ k thể mang policy của cq khác để áp dụng cho policy của cq chồng bạn được đâu. Mình cứ tin là được thanh toán đến $600 cho mọi thứ rồi té ra k phải vậy thì có phải mệt k.
    • 2,318 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tom_linh Xem bài viết
    Bạn phải được 2 tháng lương cơ bản trợ cấp tã lót chứ
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị có thể giải thích rõ hơn về cái gọi là trợ cấp tã lót giúp em được không. Tiền trợ cấp này chỉ có ở các cơ quan hành chính-sự nghiệp, cơ quan nhà nước hay là cả các công ty tư nhân. Và có điều luật hay hướng dẫn nào của luật về vấn đề này không. Em tham khảo rất nhiều bà bầu và đã sinh con nhưng không thấy ai nói về số tiền này cả. Cảm ơn chị.
    • 185 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pandanhim Xem bài viết

Cái này tính đúng theo luật mà. Công ty nào có đóng đầy đủ BHXH đều có hết. Ngoài 4 tháng lương ra thì có 2 tháng tính theo lương cơ bản ( đây chính là tiền tã lót) . Năm nay mức lương cơ bản lên là 540k/tháng. Do vậy ngoài 4 tháng lương kia bạn còn đựoc nhận 1080k tiền tã lót.
    @ Than to ong: Quy định này bạn có thể tham khảo ở Luật Bảo hiểm xã hội đã ghi rất cụ thể, có mẹ nào đã post lên đây rồi nên mình không post lại. Nếu bạn không tìm thấy, nhắn tin cho mình, mình sẽ gửi văn bản cho nhé.
    @ pandanhim: Vì bạn ấy sinh vào tháng 12/2007 nên tiền trợ cấp này tính theo quy định lương tối thiểu cũ, chỉ là 450k*2 = 900k thôi.
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@ Than to ong: Quy định này bạn có thể tham khảo ở Luật Bảo hiểm xã hội đã ghi rất cụ thể, có mẹ nào đã post lên đây rồi nên mình không post lại. Nếu bạn không tìm thấy, nhắn tin cho mình, mình sẽ gửi văn bản cho nhé.
    Bạn vui lòng gửi giúp mình văn bản đó theo địa chỉ mail: notndngoc@gmail.com nhé. Mình có tham khảo các chị cùng công ty (tư nhân) đã sinh con thì được biết là bảo hiểm trả 5 tháng lương. Như vậy có phải là 4 tháng tính theo cách thông thường và 1 tháng tiền tã lót không?
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5