Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

chế độ ăn uống cho bà bầu 3 tháng cuối ???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 27.1K Lượt đọc
  • 162 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 22 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lubeo Xem bài viết
    Đọc bài của mẹ Bach Diep xong mình đang uống nước phì ra phun cả vào màn hình. Mẹ cháu dí dỏm thật đấy . Căn bản tớ cảm thấy rất hậm hực vì mẹ ăn như thụi lên cân rất nhiều mà con tháng nào đi siêu âm cũng bị bác sĩ kêu sao lười ăn à mà con còi bị ám ảnh tâm lý nặng nề mỗi khi đi dạo quanh diễn đàn thấy các mẹ khoe 28 - 29w con toàn trên 1300g -> mà tớ lại thích con to khỏe một tí vì mẹ to mà con không to xấu hổ chết :">. Mẹ BachDiep thích con mi nhon một tí cho dễ sinh thì không ngại gì đâu, mấy tháng cuối bé tăng cân vù vù ý mà .
    Trời ạ, khổ thân chưa kìa, thế Lubeo đã lau màn hình kỹ càng chưa, kẻo có sự hỏng hóc ở đây lại lôi mình ra bắt đền thì lại có người... chạy làng á. :Battin ey: Rốt cuộc đã tra được link tiêu chuẩn cân nặng của thai nhi rùi nè, gửi cho Lubeo xem để bớt lo con còi nhé. Theo như trang web ấy nói, bé 28w chỉ cần 900gr-1kg, đến 32w là 1,6kg. Tính trung bình khoảng thời gian này, mỗi tuần cần tăng 150gr, vậy bé 29w chỉ cần ở mức 1,05kg đến 1,15kg là đúng chuẩn rồi (đó là chưa tính mỗi tuần đều tăng 150gr là ko chính xác lắm, vì tuần đầu thì tăng ít hơn tuần cuối mà <nghe trên này đồn thế>). Vòng vo nãy giờ để chứng minh con iu của Lubeo đã vượt chuẩn hẳn hoi, khỏi cần lo coi còi làm mẹ đau lòng nữa nhé.

Còn theo như tờ giấy dán tường tại phòng khám của bác sĩ mà mình đang theo, thai nhi 29w cần nặng 1kg-1,1kg. Lúc mình khám là 29w kém 1 ngày nên 997gr cũng có thể "dối lòng" xem là đúng 29w được 1kg. Xét như thế thì em bé cũng chỉ "đậu vớt" thôi, vì 1,1kg mới đúng chuẩn an toàn mừ, hic hic. Nhưng hổng hiểu sao bác sĩ cứ khuyên đừng uống sữa bầu (đúng ý mình lắm, vì mình đâu có uống được thứ ấy), cứ ăn uống theo liều lượng như thời gian trước, đừng để thai lớn quá sẽ sinh khó, thà sinh xong sẽ "vỗ béo" sau. Nghe thì nghe thế nhưng vẫn lo ngày lo đêm, bởi sợ lỡ may có gì bất trắc, sinh sớm hơn ngày dự sinh thì em bé ko đạt chuẩn 3,2kg như mong muốn thì... có phải hối tiếc cũng đã muộn màng rồi ko :Sick:.

@ zizou260280: Hic, zizou ăn uống bài bản ghê. Nhìn qua thực đơn làm ganh tị chết đi được. Mình vốn từ bé đã... ham ăn sẵn rồi, thứ gì ko vừa miệng thì có ép cỡ nào cũng ko nuốt nổi, thế nên chỉ đành ngậm ngùi dòm dòm cho biết rồi để đó. Lên đây học lóm các mẹ, được biết hột vịt lôn và thịt bò giúp tăng cân cho em bé nên dạo này cũng cố gắng ăn vịt lộn (ngày trước măm 1 trứng đã ngán ngẩm, giờ vì con mà gắng dứt những 2 trứng) với thịt bò (may là cũng khoái thịt bò nên cái khoản măm này có vẻ sung sướng, ko đau khổ tí ti gì), hy vọng con lên cân vù vù cho mẹ đỡ lo lắng thất thần, hic.

Hình như có mẹ đang dò hỏi cách khắc phục tiểu đêm, ko biết có cao nhân nào chỉ giáo dùm ko. Chứ mình cũng rơi vào khổ nạn này, vốn dĩ đã hạn chế uống ít nước lắm rồi nhưng đêm nào cũng "trằn trọc băn khoăn giấc chẳng thành" vì cả đêm phải đi 4-5 lần. Đã thế mỗi lần đi đều phải xuống lầu nữa chứ, say ngủ cỡ nào cũng tỉnh như sáo, thật vô cùng khổ sở.

Ngoài ra, có mẹ nào đã đi siêu âm màu chưa, xin cho biết ý kiến luôn nhé. Hình như từ 35w-36w mới có thể siêu âm màu thì phải? Siêu âm màu có giống siêu âm 4D ko? Có chụp được tấm hình bé bé xinh xinh của con iu như 4D ko nhỉ? Xin các mẹ chỉ giáo cho ạ. :LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bach_Diep; 13/06/2011 vào lúc 10:49 AM.
    Để có thể yêu thương - Cần rất nhiều can đảm. Để từ bỏ yêu thương - Không chỉ phải cực kỳ can đảm, còn cần 1 cái đầu tỉnh táo, 1 trái tim sắt đá và cả sự tàn nhẫn với chính mình...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,021 Bài viết

• 3,397 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bach_Diep Xem bài viết

@ zizou260280: Hic, zizou ăn uống bài bản ghê. Nhìn qua thực đơn làm ganh tị chết đi được. Mình vốn từ bé đã... ham ăn sẵn rồi, thứ gì ko vừa miệng thì có ép cỡ nào cũng ko nuốt nổi, thế nên chỉ đành ngậm ngùi dòm dòm cho biết rồi để đó. Lên đây học lóm các mẹ, được biết hột vịt lôn và thịt bò giúp tăng cân cho em bé nên dạo này cũng cố gắng ăn vịt lộn (ngày trước măm 1 trứng đã ngán ngẩm, giờ vì con mà gắng dứt những 2 trứng) với thịt bò (may là cũng khoái thịt bò nên cái khoản măm này có vẻ sung sướng, ko đau khổ tí ti gì), hy vọng con lên cân vù vù cho mẹ đỡ lo lắng thất thần, hic.
    Cái tính mình dễ ăn thế mới khổ cơ chứ. Có bầu mà mình chẳng kiêng gì cả (chỉ bây giờ mới "kiêng"bánh ngọt, và các thực phẩm chứa nhiều đường thôi). Cá sống, hào, bào ngư tươi, cavia, rượu vang, trà.... nói chung mình ăn/uống tất, nhưng với số lượng có hạn nhé và không phải ngày nào cũng ăn. Chồng mình bảo (và được bác sỹ ở Việt Pháp khẳng định) là ăn sống cá cũng được nhưng mà với điều kiện là cá hoặc các loại hải sản khác phải thật tươi rói cơ. Thế nên bao giờ có dịp là mình cứ chén thôi, ko ngần ngại. Mình tránh ăn thịt sống vì nó nguy hiểm hơn các loại các và hải sản sống, nó có thể làm cho mình bị nhiễm Toxoplasmose.

Trước đây mình cũng ăn trứng vịt lộn nhưng bây giờ tự nhiên ko thích nữa, vả lại trong thực đơn của mình cũng có trứng rồi nên mình nghĩ cũng chả sao lắm. Mình cũng thấy thịt bò dễ ăn, chế biến dễ và nhanh nữa vì mình hay xào lăn trộn với salad hay nướng. Dư mà nướng thì mua laọi của Úc thì mềm hơn.

Có vẻ như dạo này mình thiếu Calcium hay sao mà thỉnh thoảng bị chuột rút (mình bị khoảng 3 lần rồi nhưng cũng nhẹ), mình mua thêm loại pho mai tươi vị hoa quả của Pháp về ăn để bổ sung. Nó rất dễ ăn và hơn nữa đóng gói trong hộp bé xíu nên vừa đủ cho một lần ăn.

Trộm vía, từ lúc có bầu đến giờ mình chưa biết nghén, bỏ cơm là thế nào dù chỉ một lần. Nhiều lúc mình lại nghĩ có khi nghén thì mình đỡ lên cân hơn ấy chứ. Mình lên hơn 10kg rồi, sợ quá.

[/QUOTE] @) mẹ Zizou : oạch... 29W mà bé nhà chị đc 1650g cơ à... tị nạnh tị nạnh...[/QUOTE]

Ôi chồng mình suốt ngày hù là con sẽ to, mình sợ lắm. Lần đầu sinh nở mà. Mình chỉ mong cho con khoảng <3,5kg là được rồi mặc dù mình cũng to cao. Thấy nhiều mẹ sinh nở khó lại làm cho mình sợ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bao_An_2011 Xem bài viết
    Nhóc nhà mình cũng vậy,nhiều khi buồn ngủ lắm nhưng vẫn thấy yêu vì những cử động của con,nằm nghiêng về bên nào mà có cảm giác nhói nhói như tì vào tay hay chân con vậy,hii không bít nữa nhưng thấy như con nằm bên cạnh vậy,mấy hôm nay nóng quá,hicc hai mẹ con toàn chơi với nhau cả đêm chẳng ngủ,hư thế chứ,huu
    Ôi cảm nhận được con đạp thấy thích làm sao, nhiều khi mình cứ như kiểu chơi trò trốn tìm ấy. Có khi mình thấy bên phải có cái gì cứng cứng (chẳng biết bộ phận gì), mình lấy tay sờ vào đó thì bé lại đi nơi khác, vui ghê.

Ngoài ra, có mẹ nào đã đi siêu âm màu chưa, xin cho biết ý kiến luôn nhé. Hình như từ 35w-36w mới có thể siêu âm màu thì phải? Siêu âm màu có giống siêu âm 4D ko? Có chụp được tấm hình bé bé xinh xinh của con iu như 4D ko nhỉ? Xin các mẹ chỉ giáo cho ạ. :LoveStruc:
    Ôi còn có siêu âm màu nữa cơ à? Mình cứ tưởng siêu âm 4D là nhất rồi. Hôm nọ mình đi sa 4D thấy hình ảnh cũng rõ nét ghê. Có mẹ nào đã làm chuột bạch sa màu thì lên báo cáo tình hình cho bà con nghía cái.

• 114 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bach_Diep Xem bài viết
    Trời ạ, khổ thân chưa kìa, thế Lubeo đã lau màn hình kỹ càng chưa, kẻo có sự hỏng hóc ở đây lại lôi mình ra bắt đền thì lại có người... chạy làng á. :Battin ey: Rốt cuộc đã tra được link tiêu chuẩn cân nặng của thai nhi rùi nè, gửi cho Lubeo xem để bớt lo con còi nhé. Theo như trang web ấy nói, bé 28w chỉ cần 900gr-1kg, đến 32w là 1,6kg. Tính trung bình khoảng thời gian này, mỗi tuần cần tăng 150gr, vậy bé 29w chỉ cần ở mức 1,05kg đến 1,15kg là đúng chuẩn rồi (đó là chưa tính mỗi tuần đều tăng 150gr là ko chính xác lắm, vì tuần đầu thì tăng ít hơn tuần cuối mà <nghe trên này đồn thế>). Vòng vo nãy giờ để chứng minh con iu của Lubeo đã vượt chuẩn hẳn hoi, khỏi cần lo coi còi làm mẹ đau lòng nữa nhé.

Còn theo như tờ giấy dán tường tại phòng khám của bác sĩ mà mình đang theo, thai nhi 29w cần nặng 1kg-1,1kg. Lúc mình khám là 29w kém 1 ngày nên 997gr cũng có thể "dối lòng" xem là đúng 29w được 1kg. Xét như thế thì em bé cũng chỉ "đậu vớt" thôi, vì 1,1kg mới đúng chuẩn an toàn mừ, hic hic. Nhưng hổng hiểu sao bác sĩ cứ khuyên đừng uống sữa bầu (đúng ý mình lắm, vì mình đâu có uống được thứ ấy), cứ ăn uống theo liều lượng như thời gian trước, đừng để thai lớn quá sẽ sinh khó, thà sinh xong sẽ "vỗ béo" sau. Nghe thì nghe thế nhưng vẫn lo ngày lo đêm, bởi sợ lỡ may có gì bất trắc, sinh sớm hơn ngày dự sinh thì em bé ko đạt chuẩn 3,2kg như mong muốn thì... có phải hối tiếc cũng đã muộn màng rồi ko :Sick:.

Hình như có mẹ đang dò hỏi cách khắc phục tiểu đêm, ko biết có cao nhân nào chỉ giáo dùm ko. Chứ mình cũng rơi vào khổ nạn này, vốn dĩ đã hạn chế uống ít nước lắm rồi nhưng đêm nào cũng "trằn trọc băn khoăn giấc chẳng thành" vì cả đêm phải đi 4-5 lần. Đã thế mỗi lần đi đều phải xuống lầu nữa chứ, say ngủ cỡ nào cũng tỉnh như sáo, thật vô cùng khổ sở.

Cám ơn mẹ BachDiep an ủi tớ nhé. Đọc đường link thấy an tâm hơn được một tí nhưng mà... nhìn xuống dòng 1650g của mẹ zizou + với chế độ ăn siêu hot siêu ngon, siêu tâm bổ của mẹ zizou mà mình khóc hận... Vì là tớ cũng thích ăn cá sống lắm nhưng ngay từ khi bầu đã bị nghiêm cấm, còn tôm, cua, ghẹ thì chỉ biết mỉm cười duyên dáng thôi vì tớ bị dị ứng đồ biển. Thành ra trong các thực đơn các mẹ đưa ra thì chỉ có thể măm măm trứng vịt lộn 2 quả mỗi ngày, thịt bò, gà, cá, hoa quả giữa các bữa cơm chính.
    Vụ sữa bầu tớ nghĩ thay thế bằng sữa tươi không đường cũng được, bổ sung thêm canxi cần thiết cho con. Trứng vịt lộn công nhận ăn nhiều ngán ngẩm dã man, ngày nào tớ cũng xơi hai quả, 10 ngày rồi mỗi lần ngồi trước cái bát với hai quả trứng tròn xoe trong đấy là phải nhắm mắt nhắm mũi xúc thật nhanh :">, sữa tươi uống thật lực mỗi ngày 1lit, uống như nuốc nước lọc luôn
    Với sự cố gắng nỗ lực hết mình như thế hy vọng thấp thỏm mốc 32W đi siêu âm 4D với bố cháu không bị cả bác sĩ và bố cháu lườm nguýt .
    Tiểu đêm thì chả tránh được đâu mẹ BachDiep ạ, vì tử cung bây giờ có thêm bé bi to oành oành chặn lên bàng quang thì dù uống ít nước vẫn cứ đi tiểu nhiều. Sách chứng minh thế chứ tớ không dám đổ thừa Mẹ cháu cố gắng vậy, uống nhiều nước cho con đủ ối sạch mà hít hít thở thở nữa nhé, dẫu ban đêm "mộng chả thành" thì cũng đành ngậm ngùi cho qua 9m10d. Cố gắng vì con yêu há mẹ Bach Diep
    Vụ siêu âm màu thì lần đầu tiên tớ nghe đấy, vì thấy có siêu âm 4D CT là ngon lành nhất bi giờ thì phải ???
    @mẹ zizou : chị ơi... em rất hâm mộ list thực đơn hàng ngày của chị.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Lubeo; 13/06/2011 vào lúc 08:51 PM.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 114 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zizou260280 Xem bài viết
    Cái tính mình dễ ăn thế mới khổ cơ chứ. Có bầu mà mình chẳng kiêng gì cả (chỉ bây giờ mới "kiêng"bánh ngọt, và các thực phẩm chứa nhiều đường thôi). Cá sống, hào, bào ngư tươi, cavia, rượu vang, trà.... nói chung mình ăn/uống tất, nhưng với số lượng có hạn nhé và không phải ngày nào cũng ăn. Chồng mình bảo (và được bác sỹ ở Việt Pháp khẳng định) là ăn sống cá cũng được nhưng mà với điều kiện là cá hoặc các loại hải sản khác phải thật tươi rói cơ. Thế nên bao giờ có dịp là mình cứ chén thôi, ko ngần ngại. Mình tránh ăn thịt sống vì nó nguy hiểm hơn các loại các và hải sản sống, nó có thể làm cho mình bị nhiễm Toxoplasmose.

Trước đây mình cũng ăn trứng vịt lộn nhưng bây giờ tự nhiên ko thích nữa, vả lại trong thực đơn của mình cũng có trứng rồi nên mình nghĩ cũng chả sao lắm. Mình cũng thấy thịt bò dễ ăn, chế biến dễ và nhanh nữa vì mình hay xào lăn trộn với salad hay nướng. Dư mà nướng thì mua laọi của Úc thì mềm hơn.

Có vẻ như dạo này mình thiếu Calcium hay sao mà thỉnh thoảng bị chuột rút (mình bị khoảng 3 lần rồi nhưng cũng nhẹ), mình mua thêm loại pho mai tươi vị hoa quả của Pháp về ăn để bổ sung. Nó rất dễ ăn và hơn nữa đóng gói trong hộp bé xíu nên vừa đủ cho một lần ăn.

Trộm vía, từ lúc có bầu đến giờ mình chưa biết nghén, bỏ cơm là thế nào dù chỉ một lần. Nhiều lúc mình lại nghĩ có khi nghén thì mình đỡ lên cân hơn ấy chứ. Mình lên hơn 10kg rồi, sợ quá.
    Ôi chồng mình suốt ngày hù là con sẽ to, mình sợ lắm. Lần đầu sinh nở mà. Mình chỉ mong cho con khoảng <3,5kg là được rồi mặc dù mình cũng to cao. Thấy nhiều mẹ sinh nở khó lại làm cho mình sợ.
    Ôi cảm nhận được con đạp thấy thích làm sao, nhiều khi mình cứ như kiểu chơi trò trốn tìm ấy. Có khi mình thấy bên phải có cái gì cứng cứng (chẳng biết bộ phận gì), mình lấy tay sờ vào đó thì bé lại đi nơi khác, vui ghê..
    Em cũng lên hơn 11 kg rồi - 10 ngày vừa rồi ăn uống điên cuồng tăng vù vù luôn ... chả biết con có chịu hít hít vào được tí nào không nữa. Mà em lại lùn nữa nên trông không khác gì voi còi, thôi cũng đành, xấu thì đã xấu rồi :">. Kệ anh xã chị ạ, bé hấp thụ được dinh dưỡng từ mẹ càng tốt, to quá không sinh thường được thì ta động dao kéo, bây giờ công nghệ cao mà chị . AQ để mẹ và con vui vẻ khỏe mạnh là chính. Em cũng từng bị sợ cảm giác sinh khó, không sinh thường được, nhưng mờ bây giờ sau khi bị bạn bè đã đẻ trước đấy truyền lại thì cảm thấy rất thoải mái "Nước đến đâu thuyền dâng đến đó"
    Bây giờ cũng thích thú nhất khoản sờ sờ lên bụng thấy chỗ này chỗ nọ của con, đùa nghịch với bé cảm nhận được con cựa quậy, trườn, bò trong bụng cũng là một niềm hạnh phúc nhỏ nhỏ trong cả thai kỳ khó khăn nhể các mẹ nhể.

• 145 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Nhìn thực đơn hàng ngày của các mẹ trên đây khiến em choáng quá. Sao các mẹ ăn được nhiều và ăn nhiều đồ dinh dưỡng thế? Thế này thì sau khi sinh xong các mẹ khó mà lấy lại được vóc dóc thuở ban đâu lắm đấy.
    Thực đơn của em 3 tháng cuối này cực kỳ dơn giản, mỗi ngày em ăn đúng 3 bữa:sáng thì bún, mỳ hoặc bánh cuốn...; trưa thì cơm với rau và ít thịt or cá or tôm...tối cũng vậy. Ngoài ra mỗi ngày em chén thêm 1 quả xoài or nửa quả bưởi or 1 cốc nước cam or 1 cốc chè or 1 hộp sữa chua và 1 cốc sữa bầu. Thế mà 36 tuần em siêu âm, bé nhà em đã được 3,1kg rồi. Hix, em không mong con to, nên giờ em ăn như người bình thường luôn, có đói cũng quyết không ăn thêm, và 2-3 ngày mới uống 1 cốc sữa bầu.
    Theo em nghĩ, con to hay nhỏ phụ thuộc nhiều vào khả năng hấp thụ của con chứ không phải mẹ cứ ăn càng nhiều thì con sẽ càng to đâu.Em có chị bạn đến khi sinh tăng 30kg mà con khi sinh ra còn chưa được 3 kg. Giờ chị ấy vẫn như cái xe lu di động ý, haizzz lắm.

• 114 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yingtao Xem bài viết
    Nhìn thực đơn hàng ngày của các mẹ trên đây khiến em choáng quá. Sao các mẹ ăn được nhiều và ăn nhiều đồ dinh dưỡng thế? Thế này thì sau khi sinh xong các mẹ khó mà lấy lại được vóc dóc thuở ban đâu lắm đấy.
    Thực đơn của em 3 tháng cuối này cực kỳ dơn giản, mỗi ngày em ăn đúng 3 bữa:sáng thì bún, mỳ hoặc bánh cuốn...; trưa thì cơm với rau và ít thịt or cá or tôm...tối cũng vậy. Ngoài ra mỗi ngày em chén thêm 1 quả xoài or nửa quả bưởi or 1 cốc nước cam or 1 cốc chè or 1 hộp sữa chua và 1 cốc sữa bầu. Thế mà 36 tuần em siêu âm, bé nhà em đã được 3,1kg rồi. Hix, em không mong con to, nên giờ em ăn như người bình thường luôn, có đói cũng quyết không ăn thêm, và 2-3 ngày mới uống 1 cốc sữa bầu.
    Theo em nghĩ, con to hay nhỏ phụ thuộc nhiều vào khả năng hấp thụ của con chứ không phải mẹ cứ ăn càng nhiều thì con sẽ càng to đâu.Em có chị bạn đến khi sinh tăng 30kg mà con khi sinh ra còn chưa được 3 kg. Giờ chị ấy vẫn như cái xe lu di động ý, haizzz lắm.
    Đọc bài này của mẹ yingtao mình hoàn toàn đồng ý. Không phải ăn nhiều đã là tốt. Điều này rất nhiều bài báo cũng như các mẹ đi trước đã nói rồi. Vấn đề là mọi người đang đưa ra những kinh nghiệm về cách ăn uống sao cho bé lên cân đủ, vẫn biết là tùy cơ địa, và khả năng hấp thụ của con, nhưng người mẹ nào đã và đang mang thai khi biết con mình còi cọc cũng cảm thấy xot nên mới phải cố gắng ăn uống đủ chất hơn, tất cả cũng vì bé yêu. Chứ ai cũng biết rằng ăn nhiều quá béo mẹ thì sau khi sinh sẽ khó về lại vóc dáng cũ, nhưng nếu mẹ yingtao thử đặt giả sử đi khám thấy bé còi, cân không đủ tiêu chuẩn thì cảm giác sẽ thế nào ?! (đây là mẹ yingtao con khỏe rồi thì có thể không cần phải quá mức lo lắng) sẽ vì con mà tìm hiểu các phương cách giúp con tăng cân đủ, để con đủ khả năng ra đời khỏe mạnh và không bệnh tật hay là vì vóc dáng mà kiêng kem ?!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Lubeo; 13/06/2011 vào lúc 09:38 PM.

• 145 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Đọc bài này của mẹ yingtao mình hoàn toàn đồng ý. Không phải ăn nhiều đã là tốt. Điều này rất nhiều bài báo cũng như các mẹ đi trước đã nói rồi. Vấn đề là mọi người đang đưa ra những kinh nghiệm về cách ăn uống sao cho bé lên cân đủ, vẫn biết là tùy cơ địa, và khả năng hấp thụ của con, nhưng người mẹ nào đã và đang mang thai khi biết con mình còi cọc cũng cảm thấy xot nên mới phải cố gắng ăn uống đủ chất hơn, tất cả cũng vì bé yêu. Chứ ai cũng biết rằng ăn nhiều quá béo mẹ thì sau khi sinh sẽ khó về lại vóc dáng cũ, nhưng nếu mẹ yingtao thử đặt giả sử đi khám thấy bé còi, cân không đủ tiêu chuẩn thì cảm giác sẽ thế nào ?! (đây là mẹ yingtao con khỏe rồi thì có thể không cần phải quá mức lo lắng) sẽ vì con mà tìm hiểu các phương cách giúp con tăng cân đủ, để con đủ khả năng ra đời khỏe mạnh và không bệnh tật hay là vì vóc dáng mà kiêng kem ?!
    Đúng là trộm vía con em hấp thụ tốt nên em cũng không lo lắng lắm cái khoản ăn uống, thậm chí nhiều khi cảm thấy đói mà cũng lưới chả buồn ăn.Nhưng các mẹ yên tâm đi, bé nhà các mẹ mới có 29,30 tuần cũng chưa nên lo lắng con còi làm gì cả ( mà bé nhà các mẹ em thấy có phải còi so với tiêu chuẩn đâu). Như đứa cùng làm cơ quan em, SA 32 tuần con nó mới được 1,7 kg, bác sỹ phán hơi còi so với tiêu chuẩn nên hàng ngày nó ăn thêm ít cơm & hoa quả, cốc chè...mỗi thứ 1 tý ( không uống giọt sữa bầu nào), thế mà SA 37 tuần, bé nhà nó cũng được 3kg rùi.
    Thế nên em nghĩ, các mẹ nên ăn đa dạng các món, mỗi ngày ăn 1 ít, khả năng hấp thụ của con sẽ tăng lên, và con sẽ hấp thụ đwowcj đây đủ dưỡng chất hơn, chứ không cần ngày nào cũng ăn 1 thứ và ăn quá nhiều trong 1 thời gian ngắn, sẽ tạo cảm giác ngán ăn, không muốn ăn mà vẫn phải cố ăn=> khả năng tiêu hóa của mẹ và khả năng hấp thụ của con sẽ giảm đi=> tăng khả năng trữ mỡ=>mẹ béo mà con cũng chưa chắc đã hấp thụ được mấy.
    Em thấy mọi người nói ăn đồ nếp( xôi, bánh chưng), cơm trắng, thịt bò, trứng, đậu đỗ, hoa quả, uống nước mía, nước dừa...con sẽ nhanh to, nhưng mỗi ngày ăn 1,2 thứ trong các số đó thôi, và ăn tùy khả năng của mẹ, miễn là mẹ thấy ngon miệng là được,chứ không phải ăn 1 lúc nhiều thứ và ăn triền miên tất cả các thư đó ngày này qua ngày khác đâu các mẹ nhé.
    Em gửi các mẹ bảng chỉ số chuẩn của thai nhi để các mẹ tham khảo ( em chưa đọc các bài trước nên không biết có post trùng với mẹ nào không nhưng e cứ post lên nhé). Nếu theo bảng này thì bé nhà các mẹ đâu có bị còi so với chuẩn đâu.
    Tập tin đính kèm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,895 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

dạo này m chán ăn lắm cả nhà ui, chẳng thấy cái gì ngon cả, giờ ăn cho hết nghĩa vụ thui, huhu

Soc iu: 0m: 3,5kg; 1m: 4,7kg; 2m10d: 6,5kg; 3m3w: 7,7kg; 4m5d:8,2kg; 5m:8,5kg; 6m: 8,9kg; 8m: 9,1kg; 9,5m: 9,4kg: 10m: 9,6kg; 10,5m: 10kg; 11m: 10,5kg; 12m:10,8kg; 13m: 10,5kg

5,5m con yeu moc 2 rang, 6,5m tập đứng; 7m tập đứng thả tay; 8m lần bàn tập đi; 8,5m mọc thêm 2 cái răng trên; 9m: moc thêm 1 răng trên, 10m: tự đi đc 5 bước; 10,5m: tự đi 2m; 11m; tự đi đc ~10m; 12m con đi thành thạo,chạy tốt.
    http://www.webtretho.com/forum/f119/...oc-hay-441440/

• 22 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zizou260280
    Cái tính mình dễ ăn thế mới khổ cơ chứ. Có bầu mà mình chẳng kiêng gì cả (chỉ bây giờ mới "kiêng"bánh ngọt, và các thực phẩm chứa nhiều đường thôi). Cá sống, hào, bào ngư tươi, cavia, rượu vang, trà.... nói chung mình ăn/uống tất, nhưng với số lượng có hạn nhé và không phải ngày nào cũng ăn.
    Éc éc, liếc qua cái list thực đơn của zizou mà mình tủi thân đến phát khóc. Hu hu, càng ngày mình càng trở nên... xấu bụng hay sao á, cứ ganh tị với người này người khác hoài hoài. Đặc biệt là dạo gần đây lang thang trên này nhìn các mẹ tâm sự mà mình ganh tị đủ thứ kiểu luôn.

Cũng y chang mình nà. Lâu lâu cũng bị chuột rút (cũng khoảng 3-4 lần, kéo dài chừng 5 phút nên cũng đỡ vã), may hên toàn là lúc đang nằm trên giường ko hà nên đau quá có lỡ chảy nước mắt cũng ko ai biết, đỡ xấu hổ, hì hì. Cũng kỳ heng, đã uống bổ sung viên canxi mỗi ngày rùi mà vẫn còn thiếu sao ta? Zizou chắc cũng uống viên canxi đầy đủ chứ?

Ôi còn có siêu âm màu nữa cơ à? Mình cứ tưởng siêu âm 4D là nhất rồi. Hôm nọ mình đi sa 4D thấy hình ảnh cũng rõ nét ghê. Có mẹ nào đã làm chuột bạch sa màu thì lên báo cáo tình hình cho bà con nghía cái.

Vụ siêu âm màu thì lần đầu tiên tớ nghe đấy, vì thấy có siêu âm 4D CT là ngon lành nhất bi giờ thì phải ???
    Mình đi khám ở bệnh viện Đại học Y dược, khi siêu âm được phát cái tờ hướng dẫn chi chi đó, trong đấy đề rõ các loại hình siêu âm gồm 2D, 3D, 4D và siêu âm màu tăng dần theo chu kỳ của tuần thai (siêu âm màu được chỉ định ở tuần 35-36). Dù giờ đã rời SG, về quê dưỡng thai thì cũng thấy mấy phòng khám ở quê có biển hiệu ghi rõ siêu âm màu hẳn hoi. Thế nên đang nôn nóng và thắc mắc ko rõ siêu âm màu thì có tiếp tục được chụp tấm hình bé bé xinh xinh của con iu như 4D ko nữa. :Battin ey:

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lubeo
    Cám ơn mẹ BachDiep an ủi tớ nhé. Đọc đường link thấy an tâm hơn được một tí nhưng mà... nhìn xuống dòng 1650g của mẹ zizou + với chế độ ăn siêu hot siêu ngon, siêu tâm bổ của mẹ zizou mà mình khóc hận... Vì là tớ cũng thích ăn cá sống lắm nhưng ngay từ khi bầu đã bị nghiêm cấm, còn tôm, cua, ghẹ thì chỉ biết mỉm cười duyên dáng thôi vì tớ bị dị ứng đồ biển. Thành ra trong các thực đơn các mẹ đưa ra thì chỉ có thể măm măm trứng vịt lộn 2 quả mỗi ngày, thịt bò, gà, cá, hoa quả giữa các bữa cơm chính.
    Ặc ặc, tự dưng đi so với người đang lo con to rồi khóc hận vì sợ con mình còi là thế nào? Sao ko đi so với em bé của mình để còn... cười mỉm. :Worried: Thôi nào thôi nào, người đáng lẽ ra phải lo là mình chứ ko phải Lubeo đâu. Con của Lubeo vượt chuẩn rồi, đừng có lo chiện ko đâu kẻo làm hao mòn thân thể, càng lo càng giảm cân thì lúc đó khóc hận toàn tập vẫn chưa đủ á.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lubeo
    Tiểu đêm thì chả tránh được đâu mẹ BachDiep ạ, vì tử cung bây giờ có thêm bé bi to oành oành chặn lên bàng quang thì dù uống ít nước vẫn cứ đi tiểu nhiều. Sách chứng minh thế chứ tớ không dám đổ thừa Mẹ cháu cố gắng vậy, uống nhiều nước cho con đủ ối sạch mà hít hít thở thở nữa nhé, dẫu ban đêm "mộng chả thành" thì cũng đành ngậm ngùi cho qua 9m10d. Cố gắng vì con yêu há mẹ Bach Diep
    Cũng biết vì con iu thì phải cắn răng chịu đựng nhưng thấy các chị em trên này có nhiều kế hay lắm, nên cũng tò mò tọc mạch ko biết trong muôn vàn kế đó có kế nào giúp hạn chế được cái khoản đau lòng vì "mất ngủ" kia ko. :Sick:
    Để có thể yêu thương - Cần rất nhiều can đảm. Để từ bỏ yêu thương - Không chỉ phải cực kỳ can đảm, còn cần 1 cái đầu tỉnh táo, 1 trái tim sắt đá và cả sự tàn nhẫn với chính mình...

• 1,243 Bài viết

• 2,110 Được cảm ơn

Các mẹ đã uống bổ xung canxi đầy đủ rồi mà vẫn bị chuột rút mua chuối về ăn nhé,mình thấy các mẹ khác bảo thế,và như mình đã từng bị chuột rút 2 lần gần đây đều thấy đúng là ăn chuối hết thật.Gần sáng mình bị chuột rút sáng mua vội nải chuối về trong ngày hôm ý chén luôn 2 quả là hết bị ngay.2 lần mình bị chuột rút toàn là do có đến cả 2 tuần không ăn quả chuối nào mặc dù đã ăn cam,quýt và các loại hoa quả khác nhưng vẫn bị.Các mẹ thử xem sao nhé.
    [IMG][/IMG][IMG][/IMG]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)