• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Chảy máu chân răng - Viêm lợi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 28.3K Lượt đọc
  • 83 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 112 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hôm qua mình khi khám thai, em bé 23 tuần của nhà mình thì khỏe mạnh bình thường còn mình thì bị viêm lợi nặng quá.

Bác sĩ cho mình uống những 30 viên kháng sinh Sevamox loại 500g và 2 lọ Enervon C loại 6 viên/lọ. Mình lo quá, cứ thấy nói đến phải uống kháng sinh là mình lại sợ.

Có mẹ nào bị viêm lợi lúc khi mang bầu không? Các mẹ có cách chữa nào mà không phải uống kháng sinh không cho mình biết với.

Mình chờ tin của các mẹ đấy.

Me_An
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 720 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

To Me_An. Theo em thì không nên uống thuốc kháng sinh đâu( vì thuốc kháng sinh ảnh hưởng đến bé). Lúc mang bầu thường hay bị viêm lợi mà. Chị cứ chịu khó súc miệng nước muối hoặc nước súc miệng đều đặn sáng và tối là sẽ đỡ thôi mà.
    Hồi đầu em cũng bị viêm lợi đấy, cứ đánh răng là chảy máu, có lúc chẳng động chạm gì đến cũng bị chảy máu. Sau đó em dùng nước muối súc miệng một thời gian thì đỡ. Giờ đánh răng thoải mái rồi. ( Em thấy nước muối mình pha còn hiệu nghiệm hơn cả nước súc miệng bán trên thị trường đấy)
    Chúc chị mau khỏi và bé luôn khoẻ mạnh.
    • 112 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

uh, mình cũng nghĩ như bạn đấy, nhưng thấy bác sĩ nói không điều trị ngay sau này sẽ bị rụng răng :4: ; nghe sợ quá nên thấy hơi lo.

Minh cũng đang súc miệng bằng nước T-B của Traphaco, mong sao nhanh qua khỏi cai thời gian cứ động vào lợi là chảy máu.

Cảm ơn mẹ hadungtdh3 nhiều. Mình sẽ cất bịch thuốc mua hôm qua vào xó tủ vậy.

Me_An
    • 98 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ôi bị viêm lọi thì đau lắm, hồi mình mang bầu 8 tuần cũng bị viêm lợi, đau khủng khiếp chẳng ăn được gì thế là bị sụt mất 2kg. Hồi đó đau quá mình cũng phải uống kháng sinh đấy, nếu không uống thì chẳng biết đến bao giờ mới khỏi được.
    Theo mình thì bạn nên uống thuốc theo đơn thuốc của bác sỹ, vì cái bệnh viêm răng viêm lợi mà không có kháng sinh thí nó không thể khỏi được đâu. Bạn có tưởng tương là mình bị đau mất 5 tuần không :4: :4:. Mình ân hận vì không uống thuốc sớm để cho tình trạng viêm lợi kéo dài như thế và cũng chẳng ăn uống được gì cho em bé lớn cả.
    Nếu bạn ở Hà nội thì có thể đến Số 5 Hàng Mành để khám và vệ sinh lợi hàng ngày để cho nhanh khỏi.
    Chúc bạn nhanh chóng "thoát ra" khỏi tình trạng hiện nay, vì với mình không có gì tề bằng viêm răng lợi.
    • 8,184 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Mình thì không viêm lợi nhưng hồi có bầu Tũn được 3 tháng bị viêm họng nặng, ho sù sụ cả đêm cả ngày. Lúc đầu cũng sợ không dám uống KS mà chỉ dùgn siro, súc họng bằng nước muối, quất hấp mật ong,... chẳng ăn thua. Đến khám BS mắng cho 1 trận và kê KS bắt uống thì khỏi ngay. Thế nên quan trọng là phải khám BS chuyên về sản khoa để được tư vấn uống đúng loại KS để không ảnh hưởng đến em bé.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,612 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Đúng như chị Dương nói đấy ạ. Có loại kháng sinh dành riêng cho người mang thai và cho con bú. Nếu BS sản khoa mà đã kê thì cứ yên tâm mà uống để trị bệnh cho triệt để.
    • 62 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng bị viêm lợi, đi khám bác sĩ bảo thế nhưng bs cho thuốc mình không dám uống. Đôi khi ngủ dậy có cảm giác như hàm răng mình sắp dụng hết. Không hiêu tại sao mình rất hay bị chảy máu khi đánh răng và răng rất yếu. Mình nghe nói có người sinh xong hay bị rụng răng không biết mình có thế không nhỉ.
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi paduong
    Mình thì không viêm lợi nhưng hồi có bầu Tũn được 3 tháng bị viêm họng nặng, ho sù sụ cả đêm cả ngày. Lúc đầu cũng sợ không dám uống KS mà chỉ dùgn siro, súc họng bằng nước muối, quất hấp mật ong,... chẳng ăn thua. Đến khám BS mắng cho 1 trận và kê KS bắt uống thì khỏi ngay. Thế nên quan trọng là phải khám BS chuyên về sản khoa để được tư vấn uống đúng loại KS để không ảnh hưởng đến em bé.
    To chị Paduong: Thấy mọi người nói là khi chửa mới được 3 hay 4 tháng mà ho thì đó là chuyện thường không có gì phải lo lắng. Họ bảo như thế là "ho con mọc tóc", chẳng biết có đúng không nữa nhưng em cũng tin ra phết. Em cũng ho sù sụ khoảng 2 tuần, sau đó thì khỏi hẳn đến nay không thấy ốm đau gì hết.
    • 116 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_An
    Các mẹ ơi, hôm qua mình khi khám thai, em bé 23 tuần của nhà mình thì khỏe mạnh bình thường còn mình thì bị viêm lợi nặng quá.

Bác sĩ cho mình uống những 30 viên kháng sinh Sevamox loại 500g và 2 lọ Enervon C loại 6 viên/lọ. Mình lo quá, cứ thấy nói đến phải uống kháng sinh là mình lại sợ.

Có mẹ nào bị viêm lợi lúc khi mang bầu không? Các mẹ có cách chữa nào mà không phải uống kháng sinh không cho mình biết với.

Mình chờ tin của các mẹ đấy.

Me_An

Em bị viêm nướu do thai nghén thì không có rụng răng như bác sĩ doa đâu. Đi nha sĩ clean răng rồi vệ sinh răng miệng thật sạch mỗi ngày. Nều cần thì súc miệng với chlorexidine, ở Việt nam tên thương mại la Eludril.
    • 112 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, từ hôm bác sĩ cho thuốc tới giờ mình cũng không dám uống vì sợ ảnh hưởng đến em bé. Hơn nữa MC cũng động viên bảo sau khi sinh sẽ hết, nếu chưa hết uống thuốc cũng chưa muộn (chắc lúc đó răng cũng chưa rụng )

Trong ngày mình liên tục súc miệng bằng nước muối loãng và nước súc miệng của Traphaco, cũng không đỡ nhiều, nhưng vì hạn chế dùng tăm nên cũng đỡ chảy máu.

Cũng may là mình không bị đau lợi như một số người nên vẫn chịu đước. Thôi thì đành hy sinh đời mẹ vậy.

Chúc các mẹ luôn vui tươi.

Me An
    • 650 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ An ơi, hai ba hôm trước mình cũng bị viêm lợi đấy, đau lắm. Mẹ mình mua thuốc chấm răng dellot (mình ko nhớ kỹ, sẽ check sau :4: ) mình chấm vào bông và ngậm vào chỗ lợi đau 5 phút sau đó súc miệng. Bây giờ thấy lợi hết đau rồi đấy. Bạn thử ra hàng thuốc hỏi họ xem. Thành phần của thuốc đó theo mình nhơ toàn tinh dầu lá lốt và bạc hà, hương nhu gì đấy, lành lắm. Chúc bạn mau khoẻ, chứ đau răng lợi thế khó chịu trong người lắm. Mình toàn cáu ngậu ông xã lên thôi :1:

PAPA, HE LOVES MAMA!
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Híc híc,

Các mẹ ơi, chẳng hiểu sao từ đúng hôm em phát hiện có bầu thì cái răng khôn của em lại tiếp tục mọc các mẹ ạ. Cái răng này cứ thỉnh thoảng mọc, rồi lại nghỉ một thời gian, rồi lại mọc. Nhưng những lần trước không bị đau và sưng to như lần này và thường chỉ đau vài ngày là giảm. Lần này thì đau quá, mặt em bây giờ xưng vù một bên trông như là bị quai bị ý, mà nhức quá. Mà em đã bị đến 3 ngày rồi mà vẫn thấy lợi chỗ ấy tiếp tục xưng lên, chẳng thấy giảm gì cả, chẳng ăn được cái gì cả. Chẳng hiểu có phải tại vì em có bầu mà làm cho cái răng tồi tệ hơn không các mẹ nhỉ. Đến thứ 2 này em mới đi khám được bác sĩ, rồi bác sĩ này mới chỉ định đến bác sĩ khác để khám răng cơ. Các mẹ có bao giờ bị thế này không ạ?
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với. Em hiện đang mang thai tuần thứ 30. Cách đây khoảng 2 tháng em thấy mình bị chảy máu khi đánh răng nhưng nghĩ là do thiếu canxi nên em tích cực ăn nhiều thức ăn giầu canxi. Nhưng bây giờ thì tình hình trầm trọng. Không những bị chảy máu mà còn có biểu hiện lợi bị tróc, cảm giác như là răng bị yếu, lung lay. Bây giờ đang mùa cam nên em ăn tương đối nhiều cam. Hay tại do ăn cam nhiều nên bệnh trầm trọng. Em đang uống canxi theo chỉ định của Bác sỹ sản khoa. Chị nào có cách nào hay giúp em với. Em lo lắm vì tự nhiên thấy răng miệng yếu. KHông những thế mắt còn kém nữa vì ngồi máy tính một chút là mắt mờ hẳn. Email của em là nachandai@yahoo.com
    • 1,635 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhna
    Các mẹ ơi giúp em với. Em hiện đang mang thai tuần thứ 30. Cách đây khoảng 2 tháng em thấy mình bị chảy máu khi đánh răng nhưng nghĩ là do thiếu canxi nên em tích cực ăn nhiều thức ăn giầu canxi. Nhưng bây giờ thì tình hình trầm trọng. Không những bị chảy máu mà còn có biểu hiện lợi bị tróc, cảm giác như là răng bị yếu, lung lay. Bây giờ đang mùa cam nên em ăn tương đối nhiều cam. Hay tại do ăn cam nhiều nên bệnh trầm trọng. Em đang uống canxi theo chỉ định của Bác sỹ sản khoa. Chị nào có cách nào hay giúp em với. Em lo lắm vì tự nhiên thấy răng miệng yếu. KHông những thế mắt còn kém nữa vì ngồi máy tính một chút là mắt mờ hẳn. Email của em là nachandai@yahoo.com
    có khi bạn bị viêm nha chu rồi, cần phải chữa thôi, mắt mờ thì uống dầu cá xem sao. và bạn thử uống C kết hợp với đánh răng bằng kem đánh răng chiết xuất từ gel lô hội xem. Còn nếu là bệnh viêm nha chu thì phải chữa cơ, mà bạn đang có bầu thì không thể dùng kháng sinh được.
    “ Ta có Bạn và Kẻ Thù. Những ai làm lợi cho ta thì gọi là bạn. Những ai làm hại ta thì gọi là Kẻ Thù. Gọi và đánh giá như vậy có cái hại là ta cứ bị vướng mắc vào người mà ta gọi là bạn. Họ thế nào ta vẫn cứ thương - Còn kẻ mà ta gọi là kẻ Thù thì làm tốt mấy cũng bị ta ghét - Đó chính là do ta bị cái chấp ngã ở ngay trong tâm ta chi phối ta .. “
    • 5,755 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Khanhna ơi, bạn như vậy là bị viêm lợi rồi, phải đi khám để nha sĩ cho thuốc uống hoặc bôi chứ. Bình thường thì viêm lợi có thể uống thêm b2 nhưng ko hiểu bà bầu thì có uống được ko nữa. TỐt nhất là nên đi khám.
    .................
    • 2,576 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Mình cũng là nạn nhân của bệnh viêm lợi đây. Có thời kỳ nặng, có thời kỳ nhẹ, cũng đã khám BS nha khoa đợt có bầu 4 tháng nhưng không dám uống kháng sinh, chỉ làm sạch răng, chấm thuốc viêm lợi mà chẳng khả quan hơn là mấy. Đôi khi lợi còn sưng lên, dài ra, ăn đau mất cả ngon, đánh răng thì bị chảy máu. Theo mình thì bạn chỉ nên đến BS nha khoa lấy cao răng, chấm thuốc, ngậm nước muối sau khi dùng chỉ nha khoa vệ sinh & đánh răng sạch sẽ, nặng hơn thì xúc miệng Listerine. ăn xong nên đánh răng ngay, ngày 3 lần. Đấy là những gì BS khuyên mình đấy. Bạn đi khám BS chắc cũng chỉ thế được khuyên thế thôi mà tốn xiền lắm. Mình chẳng thuốc thang gì mà cũng mất 300K. Nhưng nặng quá thì vẫn có những loại kháng sinh dùng cho bà bầu. Dù sao cũng nên đi khám cho yên tâm, thời gian mang bầu nhiều người bị viêm lợi, viêm chân răng lắm, do cơ địa thay đổi mà.
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị nhiều. Em đọc sách cũng thấy là trong thời kỳ mang thai rất hay chảy máu khi đánh răng nhưng em không nghĩ lại bị trầm trọng đến thế. Đi khám bác sỹ mà cho uống kháng sinh thì sợ cho em bé lắm. Em thấy phân vân quá nhưng chắc là phải khám thôi. Cảm ơn các chị nhiều
    • 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Gửi Khanhna:

Tình trạng của em giống hệt chị, chị đang ở tuần thứ 34, cách đây 1-2 tuần, chị bị nhức răng đến mức cảm thấy từng thớ thịt trong răng nó dựt dựt, tới mức đêm sốt không ngủ được. Lợi cũng bị tróc ra, chị qđịnh đến khám tại Viện Răng Hàm mặt (vì đi khám răng ở ngoài đều do các y tá đảm nhiệm, không có BS đâu). Đến đây các BS bảo là bị viêm lợi nặng, nhưng họ không dám cho mình uống thuốc gì cả, cả hai BS khám cho chị đều bảo là về nhà vệ sinh răng miệng và xúc miệng nước muối thường xuyên, đợi đến khi nào sinh xong thì đến khám lại để họ còn cho uống thuốc.

Chị có hỏi đang trong thời gian cho con bú, uống thuốc có ảnh hưởng đến sữa không, họ nói chắc chắn có, nhưng trong một giới hạn cho phép.

Có lẽ chuyện đau răng thì không thế hỏi BS sản là mình nên uống gì. Chị thấy các BS răng ở Viện RHM rất trách nhiệm trong việc điều trị này.

Chị đánh răng sau mỗi bữa ăn, nhưng dùng ít thuốc thôi, và xúc miệng nước muối, bây giờ cũng đỡ hơn, nhưng vẫn bị sưng, fải chuyển sang ăn các đồ mềm và chờ đến khi nào sinh xong mới đi chữa tiếp.

Trường hợp của chị có thể em tham khảo được. Chúc khoẻ.
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Thế thì bạn nên ngậm nước muối sáng sớm và chiều tối, nước ấm pha với muối loãng, ngậm khoảng 10 phút mỗi lần. Sẽ giúp bạn chắc răng và bớt chảy máu răng đó. Cố lên nhé.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị nhiều. Hiện tại em cũng đang ngậm nước muối loãng. Buối tối ngậm thuốc có rượu mạnh ngâm với rễ cây gì đó của mẹ chồng em. Bà bị yếu răng từ năm 17 và toàn ngậm thứ này mà giờ vẫn giữ được răng. Em đang thử nhưng cũng chưa thấy chuyển biến gì nhiều
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5