• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Cắt - Khâu tầng sinh môn, lợi bất cập hại

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 34.9K Lượt đọc
  • 139 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac chi oi ,khi sanh lan dau tien em nghe noi ai cung phai cat tang sinh mon het huh (cat o duoi) de cho baby ra de hon ,nhung ma luc cat bac si co chich thuot te hay khong va luc may co chich thuot hay khong ,sao ma em nghe cac chi la dau qua khong chieu noi ,em nghe ma so wa
    www.hivelife.com/swhale
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Khi sinh, phải cắt tầng sinh môn là để nhỡ lúc rặn có bị rách thì cũng rách đúng hướng, đến lúc may dễ hơn, đẹp hơn. Nhiều trường hợp không cắt, hoặc không kịp cắt, khi rách sẽ rách toe, hoặc rách thẳng xuống hậu môn, rất phiền !!!

Không biết mọi người thế nào, chứ mình thì lúc đó đau đẻ quá nên lúc cắt chẳng biết có chích thuốc tê không, nhưng chẳng thấy đau tí nào, chỉ cảm nhận được là BS cầm kéo bấm 1 cái phụp Lúc may cũng vậy, cảm nhận rõ ràng kim xỏ qua, kéo rột, rột..... chẳng thấy đau gì luôn, chắc là có thuốc tê. Mấy tiếng đồng hồ sau thì mới thấy đau. Vikki đừng lo lắng quá, đẻ thì tất nhiên là đau rồi, nhưng chịu đựng được, chỉ vài giờ đồng hồ là xong, sau đó ngắm con là quên hết !!! Kỳ diệu lắm !!!
    MBKB (T/P HCM)
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cac me oi

Em sanh cung bi cat day,nhn ma em sanh thuong va sanh khong dau (hoi bac sy cho tiem epidural)ti se la sanh khong he dau ti nao, ngay ca khi bac sy khau lai cung chang bit dau nua. Sau khi sanh 6 tieng thi em het te 2 chan, va khong thay dau may. Noi chung la me nao sap sanh thi dung lo , cat rkhala khong dau nhu minh nghi dau. Hoi dau minh cung so lam, nghi la dau lam, nhung ma 10 ngay sau khi sanh minh da di choi voi me chong duoc roi. Chuc ban me tron con vuong nhe
    HIEN (Singapore)
    • 1,069 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Vikki ơi, cắt không thấy đau đâu, vì lúc đó tầng sinh môn đã bị kéo căng hết cỡ rồi, khỏi cần thuốc!!! Lúc may lại thì có chút thuốc tê, nhanh thì chưa đau chứ may lâu quá thuốc hết tác dụng thì cũng đau đấy, nhưng mà vẫn chịu được mà!
    Mẹ Rennes ơi, chị bảo cắt để cho khỏi rách xuống hậu môn mà sao em bị cắt xuống tuốt luốt luôn, thế rồi chắc không đủ hay sao ấy mà thấy hộ lý... làm thêm 1 đường ngang nữa huhuhu.
    Saving my energy.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nghe cac chi noi thi em cung do lo phan nao ,nhung tam trang no cu non nao lam sao do ,vua mung lai vuhiiiiiiiiiiiiiiiiii va cung lo la de se dau du doi lam huuuuuuuuuuuu
    www.hivelife.com/swhale
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Huong oi, Thuy me BitBot ne, sao anh xa che...khong dep ha? Phuc thu lan sau di tham my vien nhe.
    thuy
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Vết khâu sinh thường, nếu gặp BS đàng hoàng cẩn thận và được y/c khâu thẩm mỹ thì sẽ được trả lại nguyên mẫu (đôi khi còn đẹp hơn nguyên mẫu nữa ). Còn xui xẻo khâu bị méo, lệch thì sẽ gây đau khi sinh hoạt! Kinh nghiệm lần 2 đi sinh, nên tìm BS khâu đẹp, dặn BS nhớ bấm đúng cái phía lệch ấy, rồi sau đó khâu lại cho đẹp giùm em với, hậu tạ / tiền tạ nhiều nhiều vào thì chắc là sẽ trở thành gái tơ nhoen nhoẽn ngay!!!
    MBKB (T/P HCM)
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Có cái chủ đề "Đàn bà đi biển mồ côi một mình" có bàn đến vấn đề này đấy Hường ơi, (đang vội quá chưa tìm được link), chịu khó tìm xem lại sẽ thấy....tươi như hoa ngay
    • 13,213 Bài viết

• 9,543 Được cảm ơn

Tìm dùm cho hnm và phạm hương luôn.

http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=3219&highlight=m%E1%BB%93+c%C3%B4i
    • 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu được trở lại tình trạng ban đầu thì hay quá, em cũng đã đi khám phụ khoa sau khi sanh mấy lần nhưng Bs chỉ nói bình thường không có gì. Nhưng lần khám gần đây thì Bs hỏi em là sanh ở đâu vậy "sau họ ẩu quá chỉ khâu lớp bên ngoài mà không khâu lớp bên trong" lúc đó em mới giật mình. em hỏi BS nếu như lần 2 thì vết thương củ có khâu lại được không thì BS trả lời vết thương đó chai rồi không khâu đươc. Nếu muốn khâu thì phải cắt bỏ lớp chai kia, em nghe mà rả rời. Lần đó em sanh là khoãng 6:10am là thời điểm ca trực đêm chuẩn bị về. Em có yêu cầu BS đỡ nhưng lúc đó không có BS thế là cô hộ lý sang luôn và khi sanh xong cô ấy vội vã ra về em đợi cả tiếng đồng hồ sau ca trực sáng vào mới khâu lại thật là khủng khiếp. Mọi người bảo tại em không gủi bao thư ngay luc đó, em cứ nghĩ sanh xong rồi gửi bao lì xì sau chứ đâu ngờ họ lại làm như vây. À lần đó là em sanh ở Từ Dũ đấy,hy vọng lần sau sẽ tốt hơn.
    Me be Van (TP.HCM)
    mẹ thương con gái của mẹ nhất trên đời!!!
    • 1,734 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mẹ Tí tồ định post bài này trong chủ đề "Đàn bà đi biển mồ côi... " của mẹ Susu nhưng thấy chủ đề ấy dài quá sợ các mẹ phân tâm mẹ Tí mới lập chủ đề mới để nhờ các mẹ tư vấn giúp đỡ gấp gấp...

Mẹ Tí sinh thường và sinh rất vất vả , những gì trong "cẩm nang chăn sóc bà mẹ và em bé" mẹ Tí đều học thuộc và tập tành khi nằm nhà chờ sinh nhưng đến lúc sinh thì mẹ Tí chẳng áp dụng được 1 tí nào trong sách cả. Kể về việc sinh thì dài lắm vì mẹ Tí đau trước khi sinh Tí đến 3 ngày

Mẹ Tí sinh vào lúc 4h30 am, sau khi Tí chui ra thì cô y tá đem bé đi làm vệ sinh và đưa ra cho người nhà trông chẳng đem cho mẹ xem mặt em bé đâu nhé...sau đó mẹ Tí được lấy nhau và khâu vá khi khâu xong thì bỗng nhiên máu tuôn xối xả và mẹ Tí thấy người nhẹ dần nhẹ dần mỗi khi máu trào ra nhưng vẫn nghe loáng thoáng các BS cấp cứu nói tháo ra khâu lại và đau khủng khiếp. Đến 2h pm thì mẹ Tí tỉnh lại và thấy trên đầu treo lủng lẳng những bịch nước, bịch máu...

6 tuần sau sinh mẹ Tí đi kiểm tra Bác Sĩ bảo vết khâu lành đẹp vậy mà bây giờ khi làm vệ sinh mẹ Tí thấy đụng một cục thịt mềm mềm và vội vàng đi khám thì BS bảo vết khâu cũ bị hở 1 đoạn và...BS tư vấn bảo đợi đến khi ngừng cho bé bú thì khâu lại hoặc đến khi sinh đứa sau, trời ơi biết đến bao giờ không lẽ mẹ Tí cứ phải lôi thôi lếch thếch mãi như vậy ops: ops: ops:

Mẹ nào có kinh ngiệm gì tư vấn và cho mẹ Tí xin một lời khuyên, mẹ Tí có nên đi khâu lại
    ngay bây giờ không ???
    Mẹ Tí cảm ơn các mẹ trước !
    • 358 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ Tí ơi ! Đừng lo lắng quá thế ! Mình có bà chị em bạn dâu sanh xong bác sỹ ở Từ Dũ đúng vào cái ca... ẩm ương nên sau 1 tháng phải đi khâu lại, đau kinh khủng , nên chị ấy bảo là nghĩ đến chuyện sanh đứa thứ 2 chị ấy.... ko dám nghĩ đến nữa. Nhưng đúng là khâu đẹp hay xấu là do bác sỹ ấy. Nếu xác định sau Tí sẽ có một em nữa thì đừng đi khâu lại nhé ! mà đợi sanh xong baby nữa rồi khâu thẩm mỹ và là lại một thể. Lúc đó sẽ đẹp thôi , mẹ Tí yên tâm đi nhé ! . Chứ bây giờ mà đi khâu lại, rồi mai mốt lại khâu khâu vá vá thì làm sao mà chịu thấu.

Hãy cứ như thế nhé ![/b]
    • 342 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Hồi mình sinh bé đầu cũng phải mổ, dù có người nhà làm trong Bv gửi gắm nhưng không biết họ làm ăn thế nào mà khi sinh xong thì bị nhiễm trùng đường tiểu, một tháng sau ngồi nhìn vết mổ sao lai thấy nó trong bóng như có nước ấy.Đi khám Bs bảo là do chỉ không tiêu ! Đề nghị mổ lấy chỉ sót ra.
    Mình đang có sữa cho con bú đã mừng lắm rôi (vì khi sinh bị nhiễm trùng nên chích kháng sinh khá nhiều).BS đề nghị "mổ sống" vì lo rằng chích thuốc tê sẽ làm mất sữa...Thế là phải chịu trận cái cảnh BS rạch một chỗ trên vết mỗ cũ sau đo rà cái pen mò trong đó tìm chỉ..Đau kinh khủng luôn, Ông xã nhìn chịu không nổi phải bỏ ra ngoài.... Vậy mà vài tuần sau lai bị chỗ khác, lai mổ!!... Tất cả 3 lần... Sợ quá trời luôn.Hỏi thì BS trả lời chừng nào hết thì thôi, lâu lâu cũng cò người bị như vậy vì cơ thể dị ứng không tiêu được chỉ... Nghe muốn xỉu....
    Sợ đến nỗi 7 năm sau mới sinh lần thứ hai, may mắn vô cùng là không bị lần nữa. :P
    Bây giờ cái bụng mình xấu lắm, vêt mổ thì lùi xùi, (hồi đó chưa có mổ thẫm mỹ), chỗ lồi, chỗ lõm , các con mình nó bảo :"bụng Mẹ như trái bí đỏ!"
    "...Vấn vương mấy sợi tơ trời
    Tình riêng bỏ chợ... tình người đa đoan..."
    • 1,734 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Hoa Cúc vàng và mẹ bé Đan Khanh nhé, em cũng có đi vài bác sĩ để tư vấn thì đa số các BS tư vấn là nên để sinh đứa sau rồi hãy khâu vá luôn thể. Hiện em đang điều trị tại một bác sĩ, BS này nói sẽ đốt cho phần thịt dư ấy rơi ra, em sợ lắm không biết đốt thì có làm sao không nhỉ? có mẹ nào đốt lần nào chưa ? Vì em thấy trong điều trị viêm cổ tử cung các BS cũng hay đốt lắm...
    Các mẹ ơi giúp em với nhé...
    • 6,350 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Chị đây cũng đẻ thường giống em. Lần 1 cũng gửi gắm rồi mà họ chỉ đỡ đẻ rồi mặc kệ mình cho thằng cha nào nó khâu cho chị , bực hết chỗ nói. Gọi thằng cha vì em có biết không , hêt thuốc tê rồi nó vẫn chưa khâu xong mình sốt ruột hỏi , hắn bảo còn lâu , 100 mũi nữa , đau quá là đau. Rồi cuối cùng chị cũng vẫn sờ thấy hơi u u lên. Kệ thôi đến đứa thứ hai cô khâu cho chị chê của chị xấu...đành chịu. Bây giờ bé 2 đã đuọc gần 2 tuổi , bác sĩ hay khám phụ khoa cho chị bảo rằng nếu để hơi rộng thế này dễ viêm nhiễm nên chị chắc đợi sang mùa đông sẽ đi khâu lại. Nếu không lo vụ dễ viêm nhiễm chắc chị cũng ko khâu đâu đau và khó chịu lắm. Theo chị thì tốt nhất em để đẻ xong 2 đứa hẵng đi làm gì thì làm. Một chút ý kiên riêng chị tuỳ em quyết định.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 383 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chị Loan ơi, chị biết bác sỹ nào khâu may đẹp thì mách em với. Lần sau làm tập 2 em tranh thủ sữa chữa luôn. Vừa rồi em rách te tua, bác sỹ phải lấy chỉ 3 lần khâu mới hết. May mà còn được tiêm thuốc tê thoải mái (3 mũi đấy :evil: ). Tội nghiệp ông chồng em, bây giờ cứ đang tăng ga, thấy vợ nhăn nhó là lại phải giảm tốc
    Đang yên lành thế này mà lại mất 3 tuàn nằm cũng khổ, ngồi cũng khổ thì ghê quá chị nhỉ
    NQM (HN)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Hoa Cúc Vàng ơi,
    Em cũng sinh mỗ hồi tháng 2 đây nhưng nghe chị kể thấy kinh khủng quá ! Thật ra là em được chỉ định sinh mỗ vì lý do khung chậu hẹp. Lúc đầu em năn nỉ bác sĩ cho sanh thường nhưng bác sĩ nói nếu sanh thường thì dễ có nguy cơ cho baby lắm nên em đành chịu lên... "lò mỗ". Chị sinh ở bệnh viện nào vậy, có phải ở Tp. HCM không? Em sinh ở Từ Dũ do bác sĩ Hà Thị Ngọc Cầm khoa dịch vụ. Em đã từng nghe một số người quen nói chọn bác sĩ nhưng cuối cùng, bác sĩ không vào đúng lúc cần thiết (có thể là bận, cũng có khi là ban đêm nên họ ngại vào) và nhờ bác sĩ trực đỡ đẽ giùm. Chuyện này không lạ chút nào ! Nhưng bác sĩ Ngọc Cầm thì rất nhiệt tình và rất có trách nhiệm với sản phụ. Cả nhà em đều nhờ bác Cầm đỡ đẽ không à. Ban đêm ban hôm cũng vào (chị kế em sinh lúc gần 3 giờ sáng mà cũng vào đó). Còn em gái em khi sinh mỗ xong, ra khỏi phòng hồi sức là đích thân bác Cầm dẫn xuống phòng luôn. Trong khi nằm ở phòng dịch vụ, bác Cầm cũng tới thăm và kiểm tra vết mỗ nữa. Bác Cầm là Trưởng khu Dịch vụ (khu B) mà. Ái chà chà ! Quảng cáo dữ quá ! Có gì không đây ! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
    Đến giờ (hơn 7,5 tháng) mà lâu lâu em cũng thấy hơi ê ở vết mỗ nhưng...... không giống như trường hợp của chị đâu ! Kinh khủng quá !
    Vài dòng tâm sự cùng các mẹ vậy thôi nhe. Chúc các mẹ & các bé thật khoẻ và vui tươi.
    Mẹ cu Bo
    • 118 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

To BePiu: Mình hồi sinh CB ở Viện C có nhờ một chị Hộ sinh tên Hà và bác sĩ Nam đỡ. Vết khâu của mình hơi bị đẹp và phẳng phiu cho dù lúc sau sinh mới được khoảng 5 tiếng, khi chuyển giường không được đỡ nên mình bị ngất và rơi bụp cái mông nơi có vết rạch xuống đất. Lúc tỉnh dậy đau thấu xương. Vì bị như vậy nên vết thương bị sang chấn đau maĩ đến 1 tháng sau mới hết đau nhưng trộm vía vết rạch không bị sao cả. Lần sau nếu có thể mẹ Piu thử nhờ chị HÀ đó xem chị ấy chỉ là hộ sinh thôi không phải BS nhưng đỡ, rạch và khâu cho mình thấy ổn lắm. À mình còn bôi kem nghệ thái dương vào nữa đấy, không biết có phái vì thế mà "đẹp" hơn không. ops:
    Me Chich Bong
    • 383 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn HMH. kem nghệ Thái dương có thể dùng để bôi trực tiếp vào "đấy" ư? Mình cũng ăn nghệ - mật ong đấy, thế mà vẫn tệ quá :evil:
    NQM (HN)
    • 3,438 Bài viết

• 22,578 Được cảm ơn

"Đến tận đầu những năm 1990, thủ thuật này vẫn được áp dụng cho hầu hết sản phụ lúc lâm bồn. Ngày nay, các bác sĩ thực hiện thủ thuật này một cách thận trọng và có chọn lọc hơn. Các nghiên cứu y học mới nhất tại Mỹ và Pháp đều cho thấy, với đa số trường hợp, cắt tầng sinh môn là một thủ thuật không cần thiết và gây đau đớn lâu dài cho sản phụ.

Thủ thuật cắt tầng sinh môn gây mất máu và đau đớn lâu dài cho sản phụ.
    Cắt tầng sinh môn là một thủ thuật thai sản được thực hành từ cách đây 250 năm. Để thực hiện thủ thuật này, người đỡ đẻ cho sản phụ sẽ rạch một đường ở vùng đáy chậu, khoảng giữa âm đạo và hậu môn để mở rộng lỗ ra cho đứa bé. Người ta cũng cho rằng, việc chủ động rạch sẽ tránh được các vết rách lớn nơi âm hộ, giúp cho sản phụ khỏi gắng sức kéo dài và tránh sa dạ con sau này.

Vào những năm 70-80, việc cắt tầng sinh môn được tiến hành với 90-95% sản phụ sinh lần đầu tại Mỹ. Ở Pháp, tỷ lệ này là 80%.

Cắt tầng sinh môn, nên hay không?

Theo những kết luận của công trình nghiên cứu lớn đầu tiên về cắt tầng sinh môn tại Anh, được công bố trên tờ British Medical Journal năm 1984, việc lạm dụng thủ thuật này không mang lại lợi ích nào cho cả em bé lẫn sản phụ. Những thông tin khoa học này khiến Tổ chức Y tế Thế giới phải đưa ra lời cảnh báo vào đầu những năm 90. Theo đó số ca phải cắt tầng sinh môn không được vượt quá 20% các cuộc sinh đẻ. Ngày nay, các nghiên cứu về những tác động lâu dài của việc cắt tầng sinh môn còn chứng minh rằng, thủ thuật này không những không giúp thai phụ khỏi rách âm hộ mà cũng chẳng giúp họ tránh được sa tử cung hay tiểu tiện không tự chủ sau này.

Vì vậy, việc cắt tầng sinh môn nói chung chỉ nên áp dụng trong các trường hợp sau:

- Đầu bé quá to so với lỗ âm đạo.
    - Thai ở vị trí ngôi mông.
    - Sản phụ được giúp sinh bằng kẹp forceps hay giác hút.
    - Đáy chậu của mẹ thấp.
    - Sản phụ không thể điều khiển sức rặn của mình.

Những tác hại có thật của việc cắt tầng sinh môn

Cho tới năm 2000, thủ thuật cắt tầng sinh môn chỉ được áp dụng cho 20% ca đẻ ở Mỹ và 35% ở Pháp. Sau khi nghiên cứu trên 2000 sản phụ ở Mỹ, các nhà khoa học đã kết luận về tác hại của việc thực hiện thiếu cân nhắc và chọn lọc thủ thuật này như sau:

- Cắt tầng sinh môn gây mất máu tương đương, thậm chí nhiều hơn so với một ca mổ chỉ định.
    - Vết cắt tầng sinh môn đau lâu và khó lành hơn so với vết rách tự nhiên.
    - Sự toàn vẹn của cơ đáy chậu bị ảnh hưởng do các cơ không được xếp lại đúng chỗ.
    - Gây rò âm đạo - hậu môn, dẫn đến đại tiểu tiện không tự chủ.
    - Sản phụ đã qua cắt tầng sinh môn sẽ bị đau đớn, khó khăn khi giao hợp cho tới ít nhất 3 tháng sau sinh.
    - Đau đớn kéo dài còn ảnh hưởng đến tâm lý người mẹ và việc cho con bú sau này.

Tránh cắt tầng sinh môn thế nào?

- Trước hết, bạn phải nói rõ với bác sĩ hoặc nữ hộ sinh nguyện vọng của bạn rằng bạn muốn tránh cắt tầng sinh môn nếu có thể.

- Sinh con ở tư thế thẳng đứng, tránh nằm ngửa. Các tư thế như ngồi xổm, quỳ, hay nửa nằm nửa ngồi (có người đỡ) sẽ giúp cho đứa trẻ xổ ra dễ dàng hơn.

- Học cách thả lỏng cơ đáy chậu, cách phình lớp mô âm đạo và đáy chậu, cách hít thở khi có các cơn gò tử cung. Những bài tập này rất đơn giản và bạn có thể tự tập tại nhà nhưng tốt nhất bạn nên đăng ký theo học một lớp tiền sản một vài tháng trước khi sinh."

Theo http://www.vnn.vn/suckhoe/bacsitaigia/2003/11/35808/

Đúng thế thật. Đứa đầu đẻ thường bị cắt tầng sinh môn đau mất mấy tháng không dậy được . Đứa thứ hai đẻ mổ sau 1 tuần đi lại binh thường, bây giờ còn online bình thường
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7