• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Canxi hoá nhau thai - Độ dày bánh nhau

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 174K Lượt đọc
  • 341 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình cũng bị canxi hoá nhau thai khoảng tuần 35. Theo kinh nghiệm của mình thì phải theo dõi thật sát, để lúc thai nhi bắt đầu tụt cân là mổ ngay, nếu không bé sẽ tụt cân nhiều đấy.
    Khi phát hiện nhau thai canxi hoá, bác sỹ siêu âm bảo mình là bình thường, đấy là giai đoạn phát triển, vôi hoá dần để sinh. Bác sỹ khám thai cũng bảo để chờ sinh bình thường. Đến khi bé giảm mất 3 lạng, và có chị khuyên là chị cũng bị thế, để chờ sinh bình thường nên con chị rất bé, nuôi vất vả lắm, thì mình hoảng lên và phải xin mổ ngay đấy.
    Thường thì bác sỹ hay khuyên để sinh tự nhiên, nhưng ở trường hợp mình thì mình thấy mổ ngay là đúng, mình còn thấy hối hận vì đã không nghe chị để xin mổ sớm hơn.

• 170 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaTrieu
    Bạn ơi, mình cũng bị canxi hoá nhau thai khoảng tuần 35. Theo kinh nghiệm của mình thì phải theo dõi thật sát, để lúc thai nhi bắt đầu tụt cân là mổ ngay, nếu không bé sẽ tụt cân nhiều đấy.
    Khi phát hiện nhau thai canxi hoá, bác sỹ siêu âm bảo mình là bình thường, đấy là giai đoạn phát triển, vôi hoá dần để sinh. Bác sỹ khám thai cũng bảo để chờ sinh bình thường. Đến khi bé giảm mất 3 lạng, và có chị khuyên là chị cũng bị thế, để chờ sinh bình thường nên con chị rất bé, nuôi vất vả lắm, thì mình hoảng lên và phải xin mổ ngay đấy.
    Thường thì bác sỹ hay khuyên để sinh tự nhiên, nhưng ở trường hợp mình thì mình thấy mổ ngay là đúng, mình còn thấy hối hận vì đã không nghe chị để xin mổ sớm hơn.
    Cho mình hỏi thêm với BaTrieu oi là từ khi biết bị canxi hoá nhau thai tuần 35 thì đến tuần bao nhiêu thì bạn mổ? Có lẽ mình cũng sẽ phải làm vậy thôi! Baby được bao nhiêu kg?

• 303 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Nói là Canxi hoá nhưng phải xem nó là độ mấy. Canxi hoá độ 3 là hết cỡ rồi, lúc đó lại phải xem rau thai có dầy hay ko và lượng nước ối thế nào? Nói chung là nhiều vấn đề lắm, vấn đề này chỉ có BS biết là rõ nhất thôi. Các mẹ mà bị thông báo là bị canxi hoá thì cứ bình tĩnh, cần thăm khám thường xuyên hơn và nên hỏi ý kiến BS nhé.

• 260 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xinhxinh
    Các mẹ ơi, mình đang mang bầu bầu tuần 34 nhưng hôm qua đi siêu âm thấy bảo bị canxi hoá nhau thai độ 1 và tuổi thai theo siêu âm là 36 tuần, baby được khoảng 2,4kg, mình lo quá không hiểu thế nào? Đi khám luôn thì bác sĩ bảo như thế là canxi hoá hơi sớm và bảo theo dõi thêm 10 ngày nữa thì đi khám và siêu âm lại. Mình lo không ngủ được cả đêm qua. Như thế có phải mổ để baby ra sớm không? Baby bị ra sớm như vậy sẽ bị nhỏ quá? Phải làm gì bây giờ? Hay là dấu hiệu gì????? Các mẹ nào biết tí thông tin gì thì cho mình biết với!!!!!!!
    Xinhxinh ơi, mình cũng bị vôi hoá nhau thai. Hồi đó đi khám BS Tuấn (Ngõ Huyện) bác ấy khuyên rằng nếu người ta đè em ra mổ thì ko đồng ý nhé. Tình trạng của em bình thường thôi.
    Vì vậy, nếu bạn ở HN, bạn thử đến khám BS Tuấn xem, mình thấy anh này kinh nghiệm lắm đấy.

• 1,886 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Mình cũng bị Canxi hoá độ 3 lúc tuần 36--37 đây. Bs bảo mổ thì còn cố mấy ngày để đi bảo vệ đề cương cao học. Kết quả con mình bị tụt mất 2 lạng nhưng mình vẫn phải mổ sớm ở 37 tuần vì bị tiền sản giật. Thế nên nếu bị thì theo dõi để mổ thôi bạn ạ, bé một tý không sao. Mình thấy Bs bảo được 36 tuần là phát triển trọn vẹn các cơ quan rồi, bé một tý thì tẩm cho nó sau vậy

• 1,193 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Các chị trên diễn đàn ơi,

Em bé của em hiện tại chuẩn bị bước sang tuần thứ 34 rồi. Hôm qua em đi siêu âm 2D ở Phan Chu Trinh thì có 2 thông số trên kết quả siêu âm mà em không biết "đọc" nó ra thế nào. Một là độ dày bánh rau: kết quả siêu âm cho độ dày bánh rau của em là 31mm. Như thế nào là độ dày bánh rau bình thường? Hai là chỉ số ối. Chỉ số ối của em là 114mm; như vậy có bình thường không?

Chị nào biết thì giải đáp cho em nhé. Em cảm ơn nhiều.

• 1,193 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Ôi, sao chẳng chị nào trả lời em thế? Help me

• 98 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

theo mình thì ko sao đâu, nếu có vấn đề gì thì bác sỹ siêu âm sẽ thông báo và khuyên bạn đi khám kỹ hơn. Cứ yên tâm đi.

• 396 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovechildren
    Các chị trên diễn đàn ơi,

Em bé của em hiện tại chuẩn bị bước sang tuần thứ 34 rồi. Hôm qua em đi siêu âm 2D ở Phan Chu Trinh thì có 2 thông số trên kết quả siêu âm mà em không biết "đọc" nó ra thế nào. Một là độ dày bánh rau: kết quả siêu âm cho độ dày bánh rau của em là 31mm. Như thế nào là độ dày bánh rau bình thường? Hai là chỉ số ối. Chỉ số ối của em là 114mm; như vậy có bình thường không?

Chị nào biết thì giải đáp cho em nhé. Em cảm ơn nhiều.
    Hôm nay mình đi siêu âm thấy bảo chỉ số nước ối là 9,6 cm hơi thấp. Có mẹ nào biết chỉ số ối thế nào là tốt không?

• 3,802 Bài viết

• 6,335 Được cảm ơn

Mình nghĩ những băn khoăn đó sao bạn không hỏi chính BS siêu âm hoặc BS sản khoa của bạn. Mình thấy mọi người có cả topic trao đổi các thông số của thai nhi trên diễn đàn. Với mình, như thế là không nên. Không phải ai trong số chúng mình cũng đủ hiểu biết những thông số đó. Mỗi em bé và bà mẹ lại là một cá thể rất riêng biệt. Thông số bình thường đối với người này có thể là bất thường với người kia. Ngay cả những vẫn đề như thiểu ối hay đa ối thì cùng với một chỉ số các bác sỹ thuộc những trường phái y học khác nhau cũng có những kết luận khác nhau.

Nếu BS nói với bạn là mọi chuyện vẫn ổn thì hãy tin BS. Trường hợp chưa yên tâm thì hãy tham khảo ý kiến của một nhà chuyên môn khác chứ không phải bà bạn đang mang bầu cùng tuần.

Mong bạn mạnh khoẻ chờ ngày khai hoa nở nhuỵ nhé!!
    Success is a journey, not a destination.

http://my.opera.com/sue-kiki/blog/