• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Canxi hoá nhau thai - Độ dày bánh nhau

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 184K Lượt đọc
  • 342 Trả lời

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi,
    Sao lúc em siêu âm màu vào tuân thứ 38 ,kết quả ối họ ghi AFI= 11 chứ không ghi đơn vị là mm như các chị. Vậy chỉ số của em là thế nao các chị nhỉ?
    • 98 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovechildren
    Các chị trên diễn đàn ơi,

Em bé của em hiện tại chuẩn bị bước sang tuần thứ 34 rồi. Hôm qua em đi siêu âm 2D ở Phan Chu Trinh thì có 2 thông số trên kết quả siêu âm mà em không biết "đọc" nó ra thế nào. Một là độ dày bánh rau: kết quả siêu âm cho độ dày bánh rau của em là 31mm. Như thế nào là độ dày bánh rau bình thường? Hai là chỉ số ối. Chỉ số ối của em là 114mm; như vậy có bình thường không?

Chị nào biết thì giải đáp cho em nhé. Em cảm ơn nhiều.
    Mình thai 26 tuần đi siêu âm, chỉ số ối là 10,5cm, bác sỹ nói bị ít ối, doạ phải vào viện tiếp ối . Mình đi khám một số nơi khác và tham khảo thêm thông tin, trong thời kỳ mang thai, chỉ số ối từ 5-25cm là bình thường, dưới hoặc trên con số này thì là bệnh lý thiếu ối hoặc đa ối. Lượng nước ối sẽ đạt mức cao nhất vào thời gian từ 28-32 tuần. Đa số trường hợp bị thiếu ối vào cuối thai kỳ. Bạn có chỉ số ối 11,4 ở tuần 34 mình nghĩ là bình thường. Hơn nữa, bác sỹ không có ý kiến gì thì yên tâm đi :1:. Với những người hơi ít ối như mình thì phải theo dõi thường xuyên hơn, để còn xử lý kịp thời nếu có hiện tượng tụt ối. Tuy nhiên bạn nhớ chú ý duy trì uống nước nhiều nhé.

Chúc khoẻ mạnh, mẹ tròn con vuông.
    • 1,493 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hiện nay em bắt đầu sang tuần thứ 38. Hôm qua đi khám bác sỹ thì được thông báo là rau thai đang bi canxi hoá độ 1 nhưng bác sỹ bảo yên tâm vì đây là dấu hiệu trưởng thành của thai nhi và hẹn 10 ngày nữa đi khám lại. Em chẳng biết rau thai canxi hoá độ mấy thì sẽ sinh. Có mẹ nào biết thì giải thích giúp em với. Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 1,165 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Vào tuần thứ 23 em đi khám ở Việt - Pháp, BS siêu âm hình thể của em bé, nói rằng mọi thứ đều ổn cả. Em có đi siêu âm 4 chiều ở bên ngoài, BS nói nhau thai canxi hoá độ 1, cần phải theo dõi tình trạng trong lần khám tới. Vậy lần tiếp theo đi khám ở Việt - Pháp, em có nên hỏi BS về vấn đề đó ko, vì ở VP khám thì không thấy BS nói gì về canxi hoá nhau thai cả.
    Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với!
    Em cám ơn!
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    • 268 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em vừa đi khám hôm qua ở viện C, em bé của em được 37 tuần 3 ngày, các chỉ số siêu âm như sau :
    - Đường kính lưỡng đỉnh : 88mm
    - Đường kính bụng : 101mm
    - Chiều dài xương đùi : 68mm
    - Tình trạng rau : canxi hoá độ 3, bám dày
    ...
    híc, em đang lo quá vì như thế là em bé của em mới được khoảng 3kg mà đã bị canxi hoá nhiều như vậy. Liệu em bé có lớn được nữa không hả các mẹ???
    Các mẹ thông thái nhiều kinh nghiệm trả lời giúp em với nhé.
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

BS khám cho bạn nói thế nào? Nếu như tình trạng Canxi hóa độ 3 thì BS khám thai định kỳ của bạn sẽ quyết định chứ, có thể bạn sẽ phải sinh mổ nhưng có thật sự là bánh nhau đã thoái hóa ko vì bạn đang bước vào tuần 38 là tuần sẽ sinh em bé. Mình thì sinh rồng con vào lúc 37 tuần 4 ngày (tức ngày thứ 4 của tuần 38) đó. Bạn chuẩn bị tinh thần là vừa, và tham gia tư vấn ý kiến của BS khám cho bạn, bạn nhé. Chúc sinh nở mẹ tròn con vuông.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 121 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongcon2000
    BS khám cho bạn nói thế nào? Nếu như tình trạng Canxi hóa độ 3 thì BS khám thai định kỳ của bạn sẽ quyết định chứ, có thể bạn sẽ phải sinh mổ nhưng có thật sự là bánh nhau đã thoái hóa ko vì bạn đang bước vào tuần 38 là tuần sẽ sinh em bé. Mình thì sinh rồng con vào lúc 37 tuần 4 ngày (tức ngày thứ 4 của tuần 38) đó. Bạn chuẩn bị tinh thần là vừa, và tham gia tư vấn ý kiến của BS khám cho bạn, bạn nhé. Chúc sinh nở mẹ tròn con vuông.
    Các me oi ! e dang o tuân thu 35..di kham bsi noi thai chi can nang (2300g-không biết o nham o????) rau thai can xi hoa do 1..co sao o các me??
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng bị canxi hoá độ 2 ở tuần 37 đây khám ở 125 Thái Thịnh, bánh rau dày 40mm, thấy bs bảo bình thường, em bé được 2.900g. Vậy mà khám ở BV Buu điện thì nhau mới bị canxi hoá độ 1 thôi, nhưng em bé chỉ được 2.700g. Siêu âm chỉ tương đối thôi, hay chị thủ đi khám nơi khác xem sao
    • 268 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongcon2000
    Chị ơi bác sỹ khám cho em thì bảo là không vấn đề gì, cần ăn thêm rau, không được uống sữa bà bầu nữa và phải giảm lượng muối, đường trong thức ăn, hoa quả ngọt quá cũng không nên ăn. Nhưng mà em đọc trên WTT (không nhớ là bài nào nữa) thì thấy các chị bảo là nếu canxi hoá độ 3 rồi thì em bé sẽ không hấp thu được chất dinh dưỡng từ mẹ nữa, em sợ từ giờ đến khi đẻ em bé của em bị còi đi lắm (các chị ở cơ quan em doạ em thế). Như thế có đúng không hả chị? Bác sĩ theo dõi của em bảo khả năng là em sẽ đẻ thường được vì trộm vía em cũng cao to. Em chỉ lo là em bé của em bị bé quá thôi, híc híc
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai biết vôi hoá rau thai độ mấy là nguy hiểm không? Mình mới SA, thai 37 tuần, vôi hoá độ 1, nước ối 99mm
    • 541 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi các mẹ rằng, nếu đã bị canxi hoá bánh rau thì mình có cần phải giảm số lượng canxi trong cơ thể không?

Mình 32 tuần đi siêu âm cũng bị kết quả canxi hoá độ 1, khi hỏi bác sỹ sản thì được trả lời là không sao, vẫn tiếp tục uống canxi như cũ??? và chú ý đi khám và siêu âm đều đặn thôi???
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hỏi các mẹ một chút kinh nghiệm nhé mình mang thai đc 21 tuần thai phát triển bình thương nhưng mình thấy đau lưng nhiều lắm. có mẹ nào bị như mình không.
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MatNaiNgo
    Chị ơi bác sỹ khám cho em thì bảo là không vấn đề gì, cần ăn thêm rau, không được uống sữa bà bầu nữa và phải giảm lượng muối, đường trong thức ăn, hoa quả ngọt quá cũng không nên ăn. Nhưng mà em đọc trên WTT (không nhớ là bài nào nữa) thì thấy các chị bảo là nếu canxi hoá độ 3 rồi thì em bé sẽ không hấp thu được chất dinh dưỡng từ mẹ nữa, em sợ từ giờ đến khi đẻ em bé của em bị còi đi lắm (các chị ở cơ quan em doạ em thế). Như thế có đúng không hả chị? Bác sĩ theo dõi của em bảo khả năng là em sẽ đẻ thường được vì trộm vía em cũng cao to. Em chỉ lo là em bé của em bị bé quá thôi, híc híc
    Như chị KT nói thì canxi hoá độ 3 là sắp sinh con rồi.
    Chế độ dinh dưỡng như bsy bạn bảo chính là chế độ cho người sắp sinh con. Mình có viết ở phần phát triển của thai nhi. Trong vài tuần cuối phải tăng lượng carbonhydrate (cơm gạo nguyên cám càng tốt, rau quả), ko uống nhiều sữa nữa, giảm muối, đường.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaTrieu
    Bạn ơi, mình cũng bị canxi hoá nhau thai khoảng tuần 35. Theo kinh nghiệm của mình thì phải theo dõi thật sát, để lúc thai nhi bắt đầu tụt cân là mổ ngay, nếu không bé sẽ tụt cân nhiều đấy.
    Khi phát hiện nhau thai canxi hoá, bác sỹ siêu âm bảo mình là bình thường, đấy là giai đoạn phát triển, vôi hoá dần để sinh. Bác sỹ khám thai cũng bảo để chờ sinh bình thường. Đến khi bé giảm mất 3 lạng, và có chị khuyên là chị cũng bị thế, để chờ sinh bình thường nên con chị rất bé, nuôi vất vả lắm, thì mình hoảng lên và phải xin mổ ngay đấy.
    Thường thì bác sỹ hay khuyên để sinh tự nhiên, nhưng ở trường hợp mình thì mình thấy mổ ngay là đúng, mình còn thấy hối hận vì đã không nghe chị để xin mổ sớm hơn.
    Chị ơi, em cũng vừa đi khám hôm thứ 7 em được 36 tuần nặng 2.8kg nhung nhau thai bị canxi hoá độ 3 rồi, tình trạng nước ối bình thường. Đọc bài của mấy chị em thấy lo quá. Theo như chị nói thì phải theo dõi thai thường xuyên, vậy thường xuyên là mấy ngày một lần ạh chị. Chị trả lời giúp em với. Em cám ơn chị nhiều.
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tan Le
    Chị ơi, em cũng vừa đi khám hôm thứ 7 em được 36 tuần nặng 2.8kg nhung nhau thai bị canxi hoá độ 3 rồi, tình trạng nước ối bình thường. Đọc bài của mấy chị em thấy lo quá. Theo như chị nói thì phải theo dõi thai thường xuyên, vậy thường xuyên là mấy ngày một lần ạh chị. Chị trả lời giúp em với. Em cám ơn chị nhiều.
    Mẹ Tan Le được 36 tuần rùi, nhau thai canxi độ 3 là cao, nên đi khám lại ngay, vào viện xin bác sỹ giỏi tư vấn, nếu cần mổ cũng phải mổ. Vì khi nhau canxi độ 3 thì khả năng cung cấp dinh dưỡng cho em bé xuống rất thấp, em bé sẽ có thể bị giảm cân, như vậy rất rất rất... ko tốt. Khám ngay nhé, cẩn tắc vô áy náy!!!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my duy
    Mẹ Tan Le được 36 tuần rùi, nhau thai canxi độ 3 là cao, nên đi khám lại ngay, vào viện xin bác sỹ giỏi tư vấn, nếu cần mổ cũng phải mổ. Vì khi nhau canxi độ 3 thì khả năng cung cấp dinh dưỡng cho em bé xuống rất thấp, em bé sẽ có thể bị giảm cân, như vậy rất rất rất... ko tốt. Khám ngay nhé, cẩn tắc vô áy náy!!!
    Em cám ơn Me My Duy, mấy hôm nay em cũng lo lắng vô cùng, cứ sợ em bé bị giảm cân thì chít. Em định thứ 7 tuấn này đi khám lại nếu em bé không tăng cân hoặc có dấu hiệu giảm cân thì em sẽ quyết định mổ luôn. Hôm đi khám em cũng có hỏi cô khám cho em, cô bảo nước ối vẫn bình thường nên giờ phải theo dõi thường xuyên thôi. Em nghĩ chắc em đang bị canxi hoá độ 3 ở giai đoạn đầu nên hy vọng trong mấy tuần trước khi rau thai bị hỏng hẳn em cố gắng ăn thật nhiều để em bé được lên cân thật nhanh không biết có đúng không chị? Chứ quyết định mổ bây giờ mà em bé vẫn còn nhẹ cân quá thì thương lắm.
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tan Le
    Em cám ơn Me My Duy, mấy hôm nay em cũng lo lắng vô cùng, cứ sợ em bé bị giảm cân thì chít. Em định thứ 7 tuấn này đi khám lại nếu em bé không tăng cân hoặc có dấu hiệu giảm cân thì em sẽ quyết định mổ luôn. Hôm đi khám em cũng có hỏi cô khám cho em, cô bảo nước ối vẫn bình thường nên giờ phải theo dõi thường xuyên thôi. Em nghĩ chắc em đang bị canxi hoá độ 3 ở giai đoạn đầu nên hy vọng trong mấy tuần trước khi rau thai bị hỏng hẳn em cố gắng ăn thật nhiều để em bé được lên cân thật nhanh không biết có đúng không chị? Chứ quyết định mổ bây giờ mà em bé vẫn còn nhẹ cân quá thì thương lắm.
    2,8kg ko quá bé đâu mẹ Tan Le. Mình có cô bạn sinh con chỉ 2,2kg nhưng giờ bé phát triển rất tốt - quan trọng là lúc nuôi bé bạn ạ. Mình ko doạ bạn, nhưng canxi hoá độ 3 tương đối ko tốt cho bé rồi, giờ bạn ăn nhiều cũng ko vào được bé vì khả năng chuyển chất dinh dưỡng từ mẹ sang con của nhau thai xuống thấp rồi (chính là sự canxi hoá đấy).

Theo kinh nghiệm của mình & các chị cùng CQ đã sinh em bé, bạn nên theo dõi sát sao, vì đã có TH nước ối buổi sáng còn trong & lượng bt, nhưng buổi chiều đã đục, nếu ko can thiệp kịp thời em bé có thể bị nhiễm khuẩn vì nước ối bẩn. Đây chỉ là TH rất xấu thôi, đừng lo lắng quá nhé, vì bạn sắp sinh, việc chuẩn bị tinh thần rất quan trọng.

Nên đi khám ngay, nếu bạn có bác sỹ theo dõi đến lúc đẻ ( nếu là bác sỹ đỡ cho mình thì tốt nhất), hãy hỏi ý kiến của họ xem sao, vì các bác sỹ siêu âm đôi khi rất giỏi trong việc đọc siêu âm, nhưng để xử lý tình huống cụ thể thì có lẽ ko nhiều kinh nghiệm như các bác sỹ trong viện. Chúc 2 mẹ con khoẻ mạnh nhé, để còn "chiến đấu" lâu dài với nhau đấy :1:
    • 76 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Minh hien dang co thai mot be gai tuan thu 35 nhung di sieu am em be nha minh chi nang co 2,4 kg ma bac si bao la rau thai da truong thành do 2 roi va thai be nua. Minh khong biet rau thai truong thanh do may la toi da, co ban nao hieu ve van de nay thi giup minh voi nhe.
    Xin cam on.
    • 409 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cheesy
    Chào các bạn,
    Minh hien dang co thai mot be gai tuan thu 35 nhung di sieu am em be nha minh chi nang co 2,4 kg ma bac si bao la rau thai da truong thành do 2 roi va thai be nua. Minh khong biet rau thai truong thanh do may la toi da, co ban nao hieu ve van de nay thi giup minh voi nhe.
    Xin cam on.
    Cheesy tham khảo nhé
    Cái này mình cũng tìm hiểu vì hôm tuần 22 đi khám bs ghi là rau trưởng thành độ 0, cũng ko hiểu nghĩa là gì nên có tra cứu tí.

Tuổi thai càng lớn thì độ trưởng thành của rau thai càng cao, nhưng không ai giống ai, có khi rau trưởng thành sớm hoặc muộn hơn 1 chút so với tuổi thai nhưng thường như sau:
    Độ 0: thường tuổi thai trong khoảng từ 20-28 tuần
    Độ 1: thường tuổi thai trong khoảng từ 29-32 tuần
    Độ 2: thường tuổi thai trong khoảng từ 30-36 tuần
    Độ 3: thường tuổi thai trong khoảng từ 33-40 tuần
    Rau trưởng thành độ 3 tương ứng với phổi thai nhi đã trưởng thành và thai nhi hoàn toàn có khả năng sống được khi ra ngoài tử cung
    Như vậy bạn ở tuần 35 mà rau thưởng thành độ 2 là bình thường, có người 40 tuần mà rau mới trưởng thành độ 2 thì mới đáng lo.
    Mà em bé nhà bạn 2,4 kg thì so với số đo của baby center cũng ko bé đâu, cứ yên tâm đi, nếu cần thì bồi bổ và nghỉ ngơi thêm vậy nhé. Chúc 2 mẹ con vui khoẻ :1:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em mang thai ở tuần 38 rồi ạ. Hôm trước em đi siêu âm trong viện thì được ghi là rau canxi hoá độ 2, em không hiểu như thế có bình thường không? Các mẹ cho em biết với không em cứ thấy lo lo thế nào ấy.
    Cảm ơn các mẹ nhiều :1: