• 0 Lượt chia sẻ
  • 45.8K Lượt đọc
  • 285 Trả lời

• 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình mang thai tuần thứ 33 rồi, tuần trước đi khám bác sĩ bảo cái thai mới được khoảng 1,6kg, cộng trừ 2 lạng. Một số người bảo thai như vậy thì bé quá? Có đáng lo không các mẹ? Mình ăn uống không tốt lắm, lại bị đau dạ dày nữa, không biết làm thế nào đây?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,683 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2bong Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình mang thai tuần thứ 33 rồi, tuần trước đi khám bác sĩ bảo cái thai mới được khoảng 1,6kg, cộng trừ 2 lạng. Một số người bảo thai như vậy thì bé quá? Có đáng lo không các mẹ? Mình ăn uống không tốt lắm, lại bị đau dạ dày nữa, không biết làm thế nào đây?
    Mình cũng cùng thời gian mang thai như bạn , hôm qua đi SA con nặng 2.7kg. Tuy nhiên mình ko nghĩ bé nhà bạn bé quá đâu, mẹ chịu khó ăn uống vào thì còn 1 tháng nữa, em bé có thể lên 1-1.3kg đấy.
    Chúc bạn và bé khỏe nhé.
    • 1,408 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Đúng là em bé hơi nhỏ con 1 tí, nhưng không sao đâu, cứ ráng ăn nhiều vô nhé bạn, ăn nhiều thì em bé phát triển nhanh lắm. Đừng lo quá!
    • 290 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đúng là thai hơi bé bạn ạ, hồi mình mang thai tầm 38 tuần con mới được 2,9kg thế mà đến tuần 39 đẻ con ra được những 3,9kg, bạn cố gắng bồi bổ nhiều vào tháng cuối lên cân nhanh lắm cũng ko cần lo lắng quá đâu bạn ạ ko lại ảnh hưởng đến thai.:Rose: :Rose: :Rose:

Bố mẹ yêu Gia Phong nhất trên đời, yêu con nhiều lắm:Kiss:

• 58 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

chào bạn, mình chia sẻ nỗi lo cùng bạn. Mình cũng đang mang thai ở tuần thứ 32, hôm qua đi khám thì bé được 1,8kg. Cân nặng thế thì cũng tàm tạm, nhưng các chỉ số khác của cu con nhà mình xem ra bị nhỏ hơn tiêu chuẩn. Vòng bụng, chiều dài xương đùi, lưỡng đỉnh... đều nhỏ (đấy là mình tra theo bảng mà các mẹ trong diễn đàn đã post lên). Hic. mình thấy lo lo... Như tụi mình bây giờ cứ hơi bất thường là cũng thấy lo nhỉ. Còn bé con nhà bạn thì sao? các chỉ số có ổn không? Mong sao các bé nhà mình sẽ nhớn nhanh hơn tí nữa!!!
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều vì những lời động viên. Và ngay sáng nay đã làm một hộp xôi ngô ở chỗ Xôi Yến rồi. Hi hi! Nhưng mình thấy lạ là bác sĩ ở BV Phụ sản theo dõi thai cho mình lại không hề tỏ ra lo lắng về cân nặng của bé. Ông ấy chỉ quan tâm duy nhất: Ngôi gì? Rau, ối thế nào. Những thứ ấy bình thường là được. Mình sinh đứa đầu cũng chỉ được có 2,7kg mà mẹ thì tăng những 14 kg. Lần này tăng chưa được 10kg, có khi con còn bé hơn nữa. Thế mới lo.
    Chúc các mẹ và các bé khỏe.:Laughing:
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Gia Phong Xem bài viết
    Đúng là thai hơi bé bạn ạ, hồi mình mang thai tầm 38 tuần con mới được 2,9kg thế mà đến tuần 39 đẻ con ra được những 3,9kg, bạn cố gắng bồi bổ nhiều vào tháng cuối lên cân nhanh lắm cũng ko cần lo lắng quá đâu bạn ạ ko lại ảnh hưởng đến thai.:Rose: :Rose: :Rose:
    Me cac be than men!minh lan dau mang thai,gio thang thu 7 roi,nhung hom qua di tiem phong ho bao thai thuan roi.toi dien thoai cho ong xa ong bao sao thai thuan som the co binh thuong k?minh k hieu nen rat lo.vay co me be nao co kinh nghiem cho minh biet voi nhe.me be cam on nhieu!:Rose:
    • 281 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luu nhung Xem bài viết
    Me cac be than men!minh lan dau mang thai,gio thang thu 7 roi,nhung hom qua di tiem phong ho bao thai thuan roi.toi dien thoai cho ong xa ong bao sao thai thuan som the co binh thuong k?minh k hieu nen rat lo.vay co me be nao co kinh nghiem cho minh biet voi nhe.me be cam on nhieu!:Rose:
    Thai thuận là tốt chứ sao bạn phải lo lắng, thường thì vào khoảng tuần thứ 32 là ngôi thai của em bé sẽ thuận - tức là đầu quay xuống dưới để chuẩn bị đến ngày chào đời. Còn nếu đến khoảng thời gian này mà ngôi chưa thuận thì từ thời điểm này đến khi bé chào đời bác sỹ sẽ phải cho bạn tập các bài thể dục nhẹ để cho em bé quay đầu xuống dưới. Nếu không sẽ phải sinh mổ vì thường ngôi không thuận đẻ thường sẽ khó khăn hơn bạn ạ. Như mình đây, hồi có bầu bé đầu khoảng tháng thứ 5 là ngôi đã thuận rồi và cứ thuận như thế cho đến khi sinh, nhưng giờ mình đang mang bầu bé thứ hai, đến nay là được 36 tuần rồi mà ngôi vẫn ngược, bác sỹ nói sẽ khó mà thuận được, nhưng bé đầu mình mổ nên bé sau mình cũng mổ. Còn bạn nếu ngôi thuận đẻ thường được cũng tốt mà. Chúc hai mẹ con khỏe :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luu nhung Xem bài viết
    Luunhung thân mến! Thai của bạn thuận (ngôi đầu) là yên tâm rồi, bạn có thể sinh thường được. Ông bác sĩ theo dõi cho mình cũng quan tâm nhất đến ngôi gì mà. Nhưng cũng có trường hợp em bé đã xoay rồi, nghĩa là đầu đã chúc xuống rồi nhưng sau đó lại quay ngang quay ngửa. Bạn nên theo dõi thường xuyên từ nay đến khi sinh. Tốt nhất là mỗi tuần khám một lần vì bé là con so mà.
    Chúc hai mẹ con khỏe!
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Vậy là tớ đã sinh được một cách cách nữa rùi. Lúc sinh được có 2,9 kg, giờ đã 2,5 tháng và được 6,5 kg. Xin thông báo để các mẹ chia vui và một lần nữa xin cảm ơn những lời đồng viên lúc tớ mang bầu 8 tháng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 939 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Chúc mừng hai mẹ con nhé. Chúc bé con hay ăn chóng nhớn :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 12,907 Bài viết

• 4,759 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Vậy là tớ đã sinh được một cách cách nữa rùi. Lúc sinh được có 2,9 kg, giờ đã 2,5 tháng và được 6,5 kg. Xin thông báo để các mẹ chia vui và một lần nữa xin cảm ơn những lời đồng viên lúc tớ mang bầu 8 tháng.
    Chúc mừng chị nhé, em rất thích ai mà quay lại diễn đàn báo cáo sau khi đã hoàn thành nhiệm vụ, chứ không phải khi cần thì hỏi, còn khi xong rồi thì bỏ mặc, có như vậy các chị khác mới có niềm tin, hihi.

Chúc mừng chị lần nữa nhé :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

• 653 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pham Hai Anh Xem bài viết
    Mình cũng cùng thời gian mang thai như bạn , hôm qua đi SA con nặng 2.7kg. Tuy nhiên mình ko nghĩ bé nhà bạn bé quá đâu, mẹ chịu khó ăn uống vào thì còn 1 tháng nữa, em bé có thể lên 1-1.3kg đấy.
    Chúc bạn và bé khỏe nhé.
    Trộm vía, Mình thấy bé nhà mẹ này có vẻ bụ bẫm nhỉ. hôm CN mình đi siêu âm 4D, ku Tôm nhà mình đc 33 tuần và được gần 2,1 kg. Bs bảo là bình thường. Nhưng bụng mình nhỏ lắm, không biết siêu âm có chính xác không nữa.
    • 297 Bài viết

• 951 Được cảm ơn

Thế thì bao nhiêu cân mới là chuẩn hả các mẹ. Hôm qua em đi siêu âm, 31 tuần mà bé được 2,1 kg. Kỳ cục nhất là tháng trước em lên 4,5 kg, tháng này chỉ lên có 2 kg thôi nhưng bé tăng tới 1 kg lận. Chẳng biết lúc sinh bé được mấy kg nữa nhưng em nghĩ cứ ăn uống đầy đủ, giữ gìn thì chắc đến lúc chào đời bé nhà em cũng được 3 kg (hy vọng thế, he he, trộm vía con gái mẹ).
    • 5,185 Bài viết

• 3,785 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng tầm 33 tuần, nặng 2kg.bụng mình rất nhỏ. lần nào đi khám, bsi cung bảo bụng nhỏ. hồi mới mang bầu, mình k nghén mỗi tháng lên đc 3-4 kg, bgio mỗi tháng lại lên đc có 2 kg.nhưng mà mình cũng k lo lắng lắm vì mình nghĩ cứ ăn uống điều độ, k ốm đau j thì bé cũng khỏe mạnh. khi sinh khoảng từ 3 kg là đc. mình còn sợ nếu con to quá đẻ khó cơ. các mẹ cứ yên tâm. trong những tháng cuối các con lên cân nhanh lắm. mà nh khi sâ cũng k chính xác lắm đâu.
    • 229 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Đúng rồi, tháng thứ 8, thứ 9 là lúc em bé lên cân nhanh nhất đấy. Trong tháng thứ 8 mỗi tuần bé tăng 2-3 lạng. Người ta còn bảo, nếu bé nào trước đây tăng cân chậm thì đến tuần thứ 36, 37 có thể tăng tới 5 lạng 1 tuần.

Suốt 5 -6 tháng đầu mình cứ đi đếm từng gram 1 nhỉ, nhưng bây gờ thì khỏi lo rồi!
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Then I show you there's a destiny
    The best thing in life
    They are free

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 200 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình hồi 32w em bé được có 1,8 kg. giờ 36w em bé được 2.8kg mà mình vẫn thấy em bé tăng chậm. hic! mà sao đường kính lưỡng đỉnh của bé tăng chậm lắm. từ 32 w là 83mm mà giờ 36w mới la 87mm là sao ạ. có phải em bé bi chậm phát triển ko ạ???
    • 939 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Hồi 32 tuần em bé nhà mình được có 1,6kg thôi. Mình bị co tử cung nên bé hấp thụ cũng kém hơn. Giờ bé nhà mình được 3,2kg rồi ( trộm vía con iu nhỉ :Kiss: :LoveStruc: ) Tháng cuối bé lên cân nhanh lắm, các mẹ đừng lo nhé. Nếu mẹ nào không bị huyết áp cao hoặc tiểu đường thì có thể ăn thêm đồ ngọt, tinh bột con cũng lên cân nhanh mà.

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 778 Bài viết

• 1,351 Được cảm ơn

Em thì đi SÂ ở BV PSHN, 32w (mấy tuần trước em cứ đợi đến tuần thứ 32 để đi SÂ màu, nhưng đúng gần đến hôm định đi SÂ màu thì em bị đau bụng-BS bảo là đau thượng vị-nên em phải đến BVPSHN, híc.) nhưng BS chỉ chi em các chỉ số ĐKLĐ và chiều dài xương đùi thôi, em chẳng biết cân nặng của Kutý nhà em là bao nhiêu cả, híc. Em so các chỉ số trong bảng mà chị Hoale cung cấp thì bé nhà em được 1.8kg (nhưng thực tế ko biết có được như thế ko nữa). Không hiểu sao các BS trong BVPSHN lại ko cung cấp chỉ số về cân nặng cho mình các mẹ nhỉ? KO biết em đi SÂ màu luôn vào cuối tuần này thì có ảnh hưởng gì đến em bé ko...? Từ tuần thứ 32 thì đã phải đi SÂ theo dõi liên tục chưa các mẹ nhỉ?
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

To White Dove
    Lúc mình 32t đi khám ở chỗ bs Hinh, hỏi có cần sa màu ko? Trả lời ko cần, và chỉ cần sa màu duy nhất 1 lần bắt buộc vào tuần 22 thôi. Vậy là bs yêu cầu mình sa thường lúc ý bé nhà mình ngôi thai vẫn chưa thuận, đầu còn thúc vào mạng sườn mẹ nữa.
    Sang tuần sau là tới lịch khám và sa lại ko biết ngôi thai đã thuận hay chưa