• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Cảm nhận cử động của con yêu trong bụng mẹ

Đến trả lời mới nhất
  • 586 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 112 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 916 Bài viết

• 2,614 Được cảm ơn

(Webtretho) Nếu như trong tam cá nguyệt đầu tiên, con lớn lên thật thầm lặng thì từ tháng thứ tư, cô cậu nhỏ nghịch ngợm đã bắt đầu nhoi đạp trong bụng mẹ, đó chính là cách mà bé nói: “Mẹ ơi, con đây, con rất ổn.” Và có hạnh phúc nào như hạnh phúc của người mẹ khi biết rằng con yêu trong bụng đang lớn lên khỏe mạnh từng ngày.

"Con mẹ chắc nghịch lắm đây!" - Ảnh: Inmagine

Thai máy là hiện tượng thai nhi cử động bên trong bụng mẹ tạo nên những tác động mà người mẹ có thể cảm nhận được, đây được xem là một trong những tiêu chí xác định tình trạng phát triển và sức khỏe của thai nhi. Những thông tin dưới đây sẽ giúp các bà mẹ tương lai - đặc biệt là những người lần đầu mang thai hiểu thêm về hiện tượng này và nắm được cách theo dõi tần suất thai máy.

Khi nào tôi có thể cảm nhận được thai máy trong bụng?

Bạn sẽ không cảm thấy bé đạp cho đến khoảng từ 16-22 tuần thai, mặc dù bé đã bắt đầu cử động ở tuần thai thứ 7 hoặc 8 và bạn đã có thể thấy bé xoay trở trong bụng mẹ qua hình ảnh siêu âm.

Các bà mẹ đã từng sinh con thường dễ nhận ra những cú đạp nhẹ đầu tiên của bé hơn là các bà mẹ lần đầu mang thai. Các bà mẹ này cũng dễ dàng phân biệt những cú máy của thai nhi với những triệu chứng khó chịu khác ở bụng như tình trạng đầy hơi.

Vóc dáng của người mẹ cũng ảnh hưởng đôi chút đến việc bạn sẽ cảm nhận được cử động của con có nhạy hay không, những phụ nữ gầy hơn thường cảm nhận cử động của con tốt hơn là các phụ nữ nặng cân hơn.

Cảm giác thai máy như thế nào?

Các bà mẹ mô tả cảm giác con đạp rất khác nhau: như nổ một hạt bỏng ngô, như một con cá vàng đang bơi lội, như một cánh bướm thoáng qua. Với những cú máy đầu tiên, bạn có thể sẽ cảm thấy nó hơi giống cảm giác cồn cào khi đói nhưng khi những cú máy này trở nên thường xuyên hơn, bạn sẽ nhận ra sự khác biệt. Bạn cũng thường nhận ra những cú máy sớm trong tư thế ngồi hoặc nằm yên.

Tần suất thai máy thế nào là chuẩn?

Ở những cú máy đạp đầu tiên, sự ghi nhận của bạn có thể bị gián đoạn. Thực tế là, bạn có thể cảm thấy vài chuyện động trong một ngày và yên ắng trong những ngày tiếp theo. Mặc dù bé vẫn cử động và đạp thường xuyên, đa số những cú quẫy đạp của bé chưa đủ mạnh để bạn có thể nhận thấy. Nhưng từ tam cá nguyệt thứ hai, các cú đạp của bé trở nên mạnh hơn và cũng thường xuyên hơn.

Ảnh: Inmagine

Nếu bạn không thể cưỡng lại được việc so sánh với các bà mẹ mang thai khác, đừng lo lắng nếu trải nghiệm của bạn khác với họ. Mọi em bé đều có cách hoạt động riêng của mình, và không có hình mẫu chuẩn nào cả. Nếu mức độ hoạt động của bé không đột nhiên thay đổi quá nhiều, bé vẫn đang rất khỏe mạnh và mẹ hãy hoàn toàn yên tâm nhé.

Tôi có cần theo dõi tần suất thai máy không?

Một khi bạn cảm thấy những cú đạp xảy ra thường xuyên, hãy chú ý đến chúng và cho bác sĩ phụ sản của bạn biết ngay khi bạn nhận thấy tần suất cử động của bé giảm. Cử động ít hơn có thể là dấu hiệu của một vấn đề nào đó, và bạn cần trải qua những xét nghiệm sinh lý đơn giản để kiểm tra tình trạng của bé.

Khi bạn ở vào tam cá nguyệt thứ ba, bác sĩ sẽ khuyên bạn dành thời gian mỗi ngày để đếm tần suất thai máy của bé. Có nhiều cách khác nhau để đếm số lần đạp của bé, vì vậy bạn hãy yêu cầu bác sĩ hướng dẫn cụ thể.

Đây là một trong các cách phổ biến: Chọn một thời gian trong ngày khi mà em bé của bạn có xu hướng hoạt động nhiều nhất (tốt nhất nên tiến hành đếm thai máy của bé vào một thời gian gần giống nhau mỗi ngày). Ngồi yên hoặc nằm nghiêng để tránh bị phân tâm. Mất bao lâu để bạn nhận thấy được 10 cử động rõ ràng của bé – những cú đạp, giật và xoay trở cả mình? Nếu bạn không đếm được 10 cử động trong 2 giờ đồng hồ, hãy ngừng đếm và gọi bác sỹ hoặc nữ hộ sinh.

Webtretho (lược dịch) / Theo Babycenter.
    Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 102 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình nhớ hồi mang bầu bé đầu tiên, mình nằm xem truyền hình và để điều khiển Tivi trên bụng, thì thấy remode nhảy tưng tưng vui lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em có thai đc 19tuần 3 ngày rồi. Bé máy từ 2 tuần nay, mấy ngày gần đây bé máy rất nhiều, nhưng từ tối qua và hôm nay em không cảm nhận thấy gì cả. Cơ thể en ko có biểu hiện bất thường gì, sáng nay em hơi đầu tý thôi.
    Em lo quá, không biết có nên đi khám không hay để theo dõi thêm?
    • 1,493 Bài viết

• 1,398 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng nghịch lắm. Giờ là 23 tuần rồi, ngày nào cũng "quậy". Mấy tuần trước chỉ những lúc mẹ nằm ngửa mới thấy bé máy chút. Giờ thì ngồi yên 1 chỗ thôi cũng cảm nhận được rõ. Nhiều lúc bé trườn, cuộn thành 1 cục lệch 1 bên bụng mẹ, nhìn theo cử động đó mà yêu lắm.
    • 23 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình được 19t nhưng chưa cảm nhận máy gì hết hay do mình mập nhỉ, bình thường lúc chưa mang bầu thành bụng cũng dày
    • 92 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun_ngoc123 Xem bài viết
    Em có thai đc 19tuần 3 ngày rồi. Bé máy từ 2 tuần nay, mấy ngày gần đây bé máy rất nhiều, nhưng từ tối qua và hôm nay em không cảm nhận thấy gì cả. Cơ thể en ko có biểu hiện bất thường gì, sáng nay em hơi đầu tý thôi.
    Em lo quá, không biết có nên đi khám không hay để theo dõi thêm?
    Bạn ơi, nên sắp xếp đi khám luôn đi, cẩn tắc vô ưu mà. Mình thấy bảo bé đang máy đều mà tự nhiên bớt máy hoặc không thấy gì là bất thường đấy, bạn nên đi khám ngay nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 184 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Có những người nhau thai bám mặt trước thì ít khi cảm nhận được em bé đạp lắm vì bé đạp vào nhau thai. Em bé nhà mình thì theo lịch khá đều đặn, 1-2 ngày là ngọ nguậy nhiều, rồi 1-2 ngày sau là im thin thít chỉ thỉnh thoảng cựa nhẹ một cái nếu bị mẹ chọc. Ko phải ngày nào bé cũng máy đâu. Nếu bạn lo lắng thì nên đi siêu âm để xem bé có sao ko, thường là ko sao nhưng cẩn thận vẫn hơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 490 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Thời gian đạp của bé nhà mình thay đổi theo tuần ấy .. Có lúc tầm 10g bé bắt đầu đạp rồi im đến tầm 3g lai tiêp tục đạp mẹ ..tối về 1 chút rồi tối ngủ ngon.. Rồi 1 tg cậu ấy chuyển qua gọi mẹ dậy từ 6g30 .. đap dến 7g cậu ngủ .. Rồi trưa ăn cơm cậu đạp chiều cậu ngủ..tối cậu chơi thất thường có lúc 11g cậu lụp bụp 1 chút rồi ngủ tít tới sáng .có tg mình thích quá tối toàn gọi bé dậy chơi với mình thôi sau bị ng lớn nói bảo làm thế k dc. Các mẹ để ý xem thời gian bé đạp thế nào nhé..hii tránh đánh thức con dậy vào buổi tối muộn kẻo sau này bé ra ngoài bé quen giấc thức đêm thì khổ mẹ
    Em đã tìm thấy đôi tay sẵn sàng che chở em lúc em yếu đuối nhất.
    Đôi mắt sẵn sàng nhìn ngắm em khi em xấu xí nhất
    Đôi môi có thể hôn em trong cả 2 trường hợp trên
    Và 1 trái tim yêu em trong lúc tồi tệ nhất
    Và em yêu anh!!!!
    • 7,299 Bài viết

• 7,852 Được cảm ơn

con mình đạp nhiều nhất vào lúc sáng khi mình vừa ăn sáng xong, nhưng lúc đi đo tim thai mà máy đo kêu ồ ồ là 2 bé cứ nhoi nhoi tưng tưng cả cái bụng, yêu lắm. Nhớ lại lúc có bầu vui ghê
    • 1,757 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

Lúc mang bầu bé đạp thấy bụng mình nhô lên mình hay sờ để cảm nhận tay hay chân của bé thì mình vỗ nhẹ nhẹ bé đạp sang chỗ khác.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuyetmai081; 03/08/2012 vào lúc 11:46 AM.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 152 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

bé của em máy từ lúc 16-17w rồi, nhưng lúc đó bé máy ít lắm, giờ thì máy cả ngày ấy, đi em đi lại nhiều thì chả thấy gì chứ e mà ngồi 1 chỗ là lâu lâu lại đạp mẹ 1 cái, yêu ơi là yêu, bé em thì chỉ quậy mẹ lúc tối chuẩn bị ngủ và buổi trưa là nhiều thôi, nhiều lúc quậy 2-3 ngày thì 2-3 ngày sau lại im thin thít, làm em tưởng bé bị gì không ah, nhưng sao thì hết...chắc bé thích đổi liên túc nhỉ???
    • 111 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Lúc 4 tháng đầu đang nghén ngẩm thì sao mà thấy bầu bí chán thế chứ, nhưng từ tuần thứ 19 thì con yêu đã biết ngọ ngoạy trong bụng mẹ, thì thấy yêu con quá cơ. Cảm giác như giao tiếp đc với con vậy. Giờ nắm được lịch của con, nắm được lúc nào là con khỏe, lúc nào con ko thích..thì càng mê con hơn. Nhóc nhà mình là ko thích mẹ đi ngủ muộn, nếu mình mải ngồi máy tính đến tầm 10.30 mà chưa đi ngủ là thế nào cũng đá cho mẹ đến khi nào mẹ thả máy tính ra leo lên giường ngủ theo tư thế em thích thì em sẽ hết đạp. Nói chung là giờ thì càng ngày càng mê con hơn.
    • 183 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhnk412 Xem bài viết
    Thời gian đạp của bé nhà mình thay đổi theo tuần ấy .. Có lúc tầm 10g bé bắt đầu đạp rồi im đến tầm 3g lai tiêp tục đạp mẹ ..tối về 1 chút rồi tối ngủ ngon.. Rồi 1 tg cậu ấy chuyển qua gọi mẹ dậy từ 6g30 .. đap dến 7g cậu ngủ .. Rồi trưa ăn cơm cậu đạp chiều cậu ngủ..tối cậu chơi thất thường có lúc 11g cậu lụp bụp 1 chút rồi ngủ tít tới sáng .có tg mình thích quá tối toàn gọi bé dậy chơi với mình thôi sau bị ng lớn nói bảo làm thế k dc. Các mẹ để ý xem thời gian bé đạp thế nào nhé..hii tránh đánh thức con dậy vào buổi tối muộn kẻo sau này bé ra ngoài bé quen giấc thức đêm thì khổ mẹ
    hi hi, bé nhà em cũng tưong tự giống bé nhà chị ý, thời gian biểu thay đổi liên tục.
    • 3,272 Bài viết

• 2,020 Được cảm ơn

Ngày mình bầu được 19w thấy thi thoảng con mới máy nhẹ một cái nên cũng lo lắng lắm.

Giờ con 28w thì đạp mẹ suốt ngày à, nhất là lúc mẹ đi ngủ ý.... iu lắm là iu ý.
    • 23 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi echopbull Xem bài viết
    Ngày mình bầu được 19w thấy thi thoảng con mới máy nhẹ một cái nên cũng lo lắng lắm.

Giờ con 28w thì đạp mẹ suốt ngày à, nhất là lúc mẹ đi ngủ ý.... iu lắm là iu ý.
    Em 19t 4 ngày mà chỉ thấy máy sơ sơ nhẹ lắm gần như k để ý là k cảm nhận đc luôn. Em nhau bám mặt trước. Bình thường lúc chưa mang bầu em cũng hơi mập k biết có phải tại vì vậy mà em khó cảm nhận đc hay k nữa em lo quá chị ơi
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi navo Xem bài viết
    Em 19t 4 ngày mà chỉ thấy máy sơ sơ nhẹ lắm gần như k để ý là k cảm nhận đc luôn. Em nhau bám mặt trước. Bình thường lúc chưa mang bầu em cũng hơi mập k biết có phải tại vì vậy mà em khó cảm nhận đc hay k nữa em lo quá chị ơi
    Bạn đừng lo, ở tuần này con cử động nhẹ mình phải năm yên nên phải tập trung theo dõi mới cảm nhận được. Mình được hơn 18 tuần về khi nằm ngủ thật để ý mới thấy con cử động, giờ được 25 tuần cu cậu đạp tung cả bàn phím máy tính ( mẹ cháu thường để gần bụng mà), đêm dậy đi VS cũng thấy cậu dậy đi VS cùng hay sao ý. Đểu thế chứ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,129 Bài viết

• 4,418 Được cảm ơn

Mình nhớ hoài cảm giác bé vặn mình hay vươn vai ở "trỏng", thích ơi là thích ý!^^
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nghe các mẹ kể chuyện hạnh phúc quá. Em mang thai lần đầu, hồi 16 tuần e cũng đã cảm nhận thấy con máy, nhưng ít lắm. Hôm đang nằm nghỉ đọc tin trên đt thì thấy trong bụng "bụp, bụp, bụp" mấy tiếng như ngô nổ rất nhẹ, ko đau gì cả. biết là con máy vui quá gọi khoe anh xã luôn Từ hum đó tối nào anh xã cũng ghé tai lên bụng e nghe con đạp, e thì ghen tị vì chả đc nghe thấy gì. Đến bi giờ gần 18 tuần e cảm nhận rõ lắm, như con cá trườn í. hiiiii. có hum e ngồi xem ti vi, tay để lên bụng thì cu cậu đạp phụp vào tay 1 cái. cảm giác hạnh phúc các mẹ nhỉ. Iu con lắm lắm í
    Bố mẹ đang chuẩn bị mọi thứ tốt nhất để đón con yêu về
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình mang bầu được 23 tuần rồi, mình bắt đầu cảm nhận được bé đạp hơn 2 tuần nay, mình cảm nhận là bé đạp theo giờ nhất định trong ngày, như là sáng tầm 7-8h bé đạp vài cái, trưa khoảng 12-13h, chiều tầm 5-6 giờ, và 10h tối trước khi đi ngủ.
    Bố bé cũng hào hứng lắm, mẹ nói bé đang đạp là bố để tay lên bụng và áp tai nghe ngóng, bố để tay phía nào bé đạp đúng chỗ ấy
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình sắp được 25w rồi, nên việc cảm nhận thấy bé đạp là rất rõ, mỗi ngày đều cảm nhận được con đang lớn, biết con mình vẫn khoẻ mạnh nên mình thấy hạnh phúc lắm, Bé nhà mình đạp bất kể lúc nào, có lúc cảm giác chắc bé dùng cả 2 tay 2 chân đạp tung bụng mình ấy, đặt tay lên chỗ con đạp, những thay đổi trên thành bụng, nhô lên lại trùng xuống, hết bên phải lại bên trái, hết ở trên lại ở dưới, thấy thật hạnh phúc, một sinh linh bé bỏng đang nằm trong bụng mình, đang từng ngày lớn lên. Chắc ai đang mang thai cũng có cảm xúc giống như mình.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6