• 5 Lượt chia sẻ
  • 123K Lượt đọc
  • 152 Trả lời

30 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình đã 39 tuần 5 ngày rồi, thế mà giờ này vẫn đang ngồi ở cty nè :Sick: ( làm nốt hôm nay mình sẽ nghỉ) Các mẹ có kinh nghiệm rặn đẻ thế nào để đỡ đau và em bé ra nhanh không giúp mình với. Mấy lần có lớp học tiền sản mình đều không đi được vì không dám xin nghỉ ở cty. Các mẹ giúp mình luôn nhé, mình sắp sinh rồi mà chưa biết tý nào:Sad:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 818 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Mình sanh lúc 40 tuần 1 ngày, cũng sốt ruột và lo lắng lắm. Mình có một vài kinh nghiệm nhỏ thôi:

Lúc đó bạn bình tĩnh, tập trung nghe theo lời dặn của BS, BS bảo gì làm nấy, đau quá cũng cố đừng la khóc vì sẽ mất sức lắm. Mình nhớ khi nở được 10p và BS rạch xong thì bác bảo khi nào muốn rặn thì hít sâu và rặn thật mạnh y như rặn đi cầu ấy. Chú ý tay nắm chặt vào ghế nằm để lấy sức. Khi mình rặn xong hơi đầu tiên thì đầu bé ra. BS kêu thôi thì hít thở liền để lấy sức. Sau đó BS sẽ hô tiếp tục, mình lấy hơi và rặn tiếp, ráng rặn thật mạnh, thật nhanh thì con mau ra mà mình cũng khỏe. Lúc rặn thì thật tập trung, dùng hết sức bình sinh nhé:Laughing: 3 hơi là con mình ra rồi, chắc chỉ 2phút quá, mình cũng không ngờ luôn.
    Tuy nhiên lúc chuyển dạ thì lâu lắm, đau hơi hơi từ 3h sáng, đau nhiều từ 10h (đau kinh lắm hehehe, lúc đó không biết làm cách nào cho bớt, nhưng giờ quên hết rồi). Đến 14h được nở 4p nên được chích sanh không đau, 16h30 bé chui ra, 17h xong xuôi.

Chúc bạn sanh thật nhanh thật dễ, mẹ tròn con vuông nha:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pk847; 04/03/2009 vào lúc 10:41 AM.
    • 189 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Mình gửi cho bạn bài mình cop đuợc của các mẹ trên này thôi nhé, mình cũng đi học hồi sinh bé đầu thấy cũng hiệu quả phết. Bạn cố gắng tập và áp dụng khi sinh bé nhé.
    Bốn kiểu thở khi vượt cạn
    Bài tập 1: Thở ngực chậm
    Khi thấy cổ tử cung mở 2-6 cm, cơn co diễn ra trong khoảng 20-25 giây, tần số thưa, khoảng cách giữa các cơn co dài (khoảng 4-5 phút xuất hiện một cơn), bạn hãy thở ngực chậm để giữ sức và lấy nhiều oxy cho hai mẹ con.
    Cách tiến hành:
    Bắt đầu cơn co, hãy hít thật sâu không khí qua mũi vào tận đáy phổi và thở ra bằng miệng để đẩy hết thán khí ra.
    Nếu thực hiện đúng, bạn sẽ thở khoảng 9-11 lần/phút.
    Bài tập 2: Thở ngực nông
    Khi cổ tử cung mở 6-8 cm, các cơn co lúc này diễn ra mau hơn, mạnh hơn, kéo dài hơn (40- 50 giây/cơn), khoảng cách giữa các cơn khoảng 3 phút/ lần. Lúc này cơn đau tăng, nếu không ngồi được thì bạn có thể đứng.
    Cách tiến hành:
    • Khi bắt đầu cơn đau, hãy hít một hơi thật sâu qua mũi rồi thở ra bằng miệng.
    * Sau đó thở ngắn qua miệng, nhịp thở ngắn dần theo mức tăng của cơn đau.
    • Khi cơn đau đạt đỉnh điểm hơi thở nhanh, gấp, nối tiếp nhau.
    • Khi cơn đau giảm, chuyển thở ngắn giống ban đầu.
    • Hết cơn đau, hít thật sâu rồi thổi ra và cân bằng khí.
    (Cách cân bằng khí: lấy hai tay chụm lại đặt dọc trước mũi miệng thổi dài hơi và hít không khí trong tay mình).
    Khi tập thở kiểu này bạn sẽ cảm thấy hơi mệt, chóng mặt nhưng đây là hiện tượng sinh lí bình thường, không cần lo lắng.
    Bài tập 3: Thở ngắn - nhanh - nông
    Khi cổ tử cung đã mở 8- 10 cm, đầu thai nhi tụt xuống, làm chèn ép vào bàng quang, và trực tràng nên cảm giác đầu tiên của người mẹ là muốn rặn. Cơn đau dồn dập, rất mạnh (2-3 phút/cơn), cơn co kéo dài 50- 55 giây.
    Khi này, bạn càng phải bình tĩnh hơn, thở để tránh rặn non có thể gây phù nề cổ tử cung gây khó khăn cho cuộc đẻ.
    Cách tiến hành:
    Khi cơn co bắt đầu, hãy thở 3 lần bằng hơi thở ngắn, đến hơi thở thứ 4 thì thổi mạnh. Lặp lại 4 lần như vậy, lần thứ 5 thì hít vào, thổi ra từ từ. Sau đó cân bằng khí.
    Lưu ý:
    Khi tập 3 bài tập trên, bạn cần áp dụng tư thế ngồi nghỉ của bà bầu đó là:
    Hai chân khoanh tròn trước mặt, không chân nào đè vào chân nào, đầu, lưng thẳng, hai vai xuôi, hai tay đặt nhẹ lên gối.
    Nên ngồi tập nơi yên tĩnh và thoáng khí.
    Bài tập 4: Thở khi rặn đẻ
    Ngồi trên sàn, hai chân gấp lại thành hình chữ V ngược, hai bàn chân mở rộng, hai bàn tay luồn qua mặt ngoài đùi và ôm lấy đùi.
    Khi bác sĩ thông báo đã đến lúc và yêu cầu rặn, bạn hãy hít một hơn thật dài, nín thở ngậm hơi trong mồm, và nhẩm chậm trong đầu từ 1 đến 7, đồng thời đưa hơi xuống kênh đẻ.
    Chú ý khi rặn đẻ:
    1. Cằm phải tì xuống ngực để dồn ép không khí xuống dưới, giúp đẩy thai nhi ra ngoài dễ dàng hơn.
    2. Không được gào thét kêu la to làm mất sức và thiếu không khí cho cả hai mẹ con. Làm theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ.
    các mẹ có mẹ nào biết cho em hỏi tí, hôm trước e đi học lớp tiền sản của Parentslink có bác sĩ bên đó dạy e cách hít thở và rặn đẻ hiệu quả, còn nói là bây giờ phải thường xuyên tập luyện, em sợ ko biết mình cứ tập hít thở và tập rặn đẻ thì có sợ sinh non hay như nào ko? e thấy tập cái này có lơi lắm, hôm e đi học mẹ nào cũng thích, nhưng cũng có nhiều mẹ thắc mắc giống em, bác sĩ bảo ko hề ảnh hưởng gì cả mỗi ngày bỏ ra 5 - 10 phút là tập thôi.
    Chúc hai mẹ con mạnh khoẻ và vượt cạn thành công.
    Khi mẹ sinh con ra mẹ mới trở thành mẹ, con là điều kỳ diệu mà ông trời đã ban cho mẹ, cảm ơn con đã sinh ra trên đời và ở bên mẹ!
    • 484 Bài viết

• 1,391 Được cảm ơn

Nói chung là lúc đau đẻ ít người nhớ lý thuyết để làm cho chuẩn lắm, bạn cứ nhớ thế này nhé:
    - Thở lúc có cơn đau: Hít bằng mũi, thở bằng miệng. Cố gắng thở đều, không la hét --> hạn chế cơn đau cực tốt đấy. Đến lúc mở được khoảng 3-4 phân thì làm gây tê ngoài màng cứng.
    - Thở lúc rặn đẻ: hít sâu bằng mũi, miệng ngậm kín, rặn mạnh (như kiểu rặn lúc bị táo bón). Chú ý tư thế: cằm tì xuống ngực, chân mở rộng và tay tỳ vào đùi làm điểm tựa. Lúc nào thở, lúc nào rặn, lúc nào ngưng tuyệt đối theo chỉ dẫn của bác sỹ.
    Quan trọng nhất là phải bình tĩnh nhé, cứ nghĩ thế này: đau đẻ ai cũng trải qua, và ai cũng làm được.
    • 1,084 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Tớ sinh đúng ngày dự sinh.
    cách rặn đẻ thì lúc lên bàn đẻ bác sỹ và hộ sinh sẽ hướng dẫn mình, cái chính mình phải phối hợp nhịp nhàng với họ trong quá trình họ đỡ đẻ thì sẽ ok thôi. Trên kia có mẹ nào nói là họ bảo gì làm nấy là đúng đấy. Chứ lúc đấy rồi, lý thuyết đọc thuộc rồi cũng quên ngay thôi.
    Chúc mẹ nó vượn cạn thành công, mẹ tròn con vuông.
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều lắm, em mới 25w nhưng cũng đang lo đến giai đoạn đó rồi đấy.
    • 4,325 Bài viết

• 4,883 Được cảm ơn

Nhớ hồi đi đẻ, lúc đau vừa vừa (lúc đó đã tưởng chắc chỉ đau đến thế thôi) cũng áp dụng các bài thở học được để bớt đau, ko biết có đỡ ko nhưng AQ là cũng bớt đau hơn và còn bày đặt dạy mấy mẹ cùng phòng thở cho bớt đau, trời ơi nhưng đến lúc đau dồn dập đau kinh khủng thì thờ bình thường còn chả thở được, thế là quên hết các bài thở, biết là ko nên kêu vì sẽ mất sức nhưng ko thể nào ko kêu được.
    Cách rặn em bé thì giống như khi mình đi xxx mà, hít thật sau rặn sao cho hơi dồn xuống dưới, không được rặn hơi lên mặt hoặc ra miệng. Mỗi lần rặn là liên tục 3 nhịp, sau 3 nhịp chưa được lại lấy hơi rặn tiếp. Túm lại lúc đó bác sỹ họ sẽ hướng dẫn mình tận tình
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 376 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

các mẹ ơi
    nếu lúc mình rặn như đi wc thì nhỡ nó ra phân thì sao ạ
    • 4,859 Bài viết

• 2,562 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Poupee89 Xem bài viết
    các mẹ ơi
    mẹ nó phải chuẩn bị thuốc thụt trước nhá
    1 là khi thấy dấu hiệu chuyện dạ ở nhà , bạn nằm rồi nhờ chồng bơm thuốc thụt vào hậu mộn , bơm hẳn 2 ống nhé , đợi khoảng 5 phút đi vệ sịnh cho sạch sẽ hãy vào viện
    2 là đến đó bác sĩ người ta sẽ thụt cho và bạn cũng vào nhà vệ sinh ( nhưng mèo làm theo cách 1 vì ở bệnh viện bẩn lắm )
    như thế không bao giờ ra có chuyện vừa đẻ vừa ra phân đâu ( bác sĩ người ta cũng ghét ai như thế nên bạn nên làm trước cho yên tâm và sạch sẽ )
    kinh nghiệm đc truyền lại và sau sản xuật tập 1 , hihi cơ bản lúc rặn thì đúng như rặn ị ý , rặn đẩy hết hơi xuống dưới đừng thở bằng miệng nhá ko , nói chung đến lúc đó bác sĩ bảo sao làm thế là đc
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Meo_Luoi123; 11/10/2010 vào lúc 10:15 PM.
    • 1,558 Bài viết

• 4,603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_Luoi123 Xem bài viết
    1 là khi thấy dấu hiệu chuyện dạ ở nhà , bạn nằm rồi nhờ chồng bơm thuốc thụt vào hậu mộn , bơm hẳn 2 ống nhé , đợi khoảng 5 phút đi vệ sịnh cho sạch sẽ hãy vào viện
    2 là đến đó bác sĩ người ta sẽ thụt cho và bạn cũng vào nhà vệ sinh ( nhưng mèo làm theo cách 1 vì ở bệnh viện bẩn lắm )
    như thế không bao giờ ra có chuyện vừa đẻ vừa ra phân đâu ( bác sĩ người ta cũng ghét ai như thế nên bạn nên làm trước cho yên tâm và sạch sẽ )
    kinh nghiệm đc truyền lại và sau sản xuật tập 1 , hihi cơ bản lúc rặn thì đúng như rặn ị ý , rặn đẩy hết hơi xuống dưới đừng thở bằng miệng nhá ko , nói chung đến lúc đó bác sĩ bảo sao làm thế là đc
    Mẹ Mèo ơi, thế cái thuôc thụt đó nó có an toàn không? Mẹ nó cho mình biết tên nhé.

Tình hình là mình cũng bị táo, nếu vào viện ko tháo được thì có khi lúc đẻ rặn ra ...thật. Bạn mình đi đẻ, có đứa đc thụt, có đứa không. Mình nghe bảo là không phải bv nào cũng thụt nên xem chừng cách của mẹ nó rất hay. Vừa sạch sẽ vừa không lo vào viện tìm chỗ để giải quyết.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,859 Bài viết

• 2,562 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matongnghe Xem bài viết
    Mẹ Mèo ơi, thế cái thuôc thụt đó nó có an toàn không? Mẹ nó cho mình biết tên nhé.

Tình hình là mình cũng bị táo, nếu vào viện ko tháo được thì có khi lúc đẻ rặn ra ...thật. Bạn mình đi đẻ, có đứa đc thụt, có đứa không. Mình nghe bảo là không phải bv nào cũng thụt nên xem chừng cách của mẹ nó rất hay. Vừa sạch sẽ vừa không lo vào viện tìm chỗ để giải quyết.
    an toàn chứ sao không cô y tá mình quen dặn thế mà , thụt trước ở nhà yên tâm mà sạch sẽ , ra hiệu thuốc bảo người ta bán cho 2 ống thụt để sẵn đó đến giờ G là xử luôn , còn táo thì chịu khó ăn chuối , khoai lang , khoai tây , rau lang vào nhé , uống tảo nhật cũng tốt lắm
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,287 Bài viết

• 1,133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matongnghe Xem bài viết

Làm ở nhà là thượng sách. Hồi mình đẻ tập 1, vào viện có ai làm cho đâu, có biết gì đâu nên lúc rặn đẻ nó tranh thủ phi ra luôn.
    Lần này chắc là phải làm ở nhà kẻo đỡ mất vệ sinh.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    • 5,277 Bài viết

• 4,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Poupee89 Xem bài viết
    các mẹ ơi
    Mẹ nó ra hiệu thuốc hỏi thuốc thụt của người lớn nha, tầm 10k gì đấy mua về tự thụt cho sạch sẽ nhé. Ngày xưa tớ cũng đi học tiền sản này nọ mà lên bàn đẻ đau quá quên hết:Laughing:
    • 1,086 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

các mẹ ơi, thế sau khi thụt từ ở nhà thì lúc lên viện có được ăn uống nữa ko? vì từ lúc bắt đầu chuyển dạ đến lúc sinh có khi cả nửa ngày nhỉ. nếu ko ăn gì thì chắc ko có sức. mà ăn vào sợ là thụt mất công
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 203 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Đúng vấn đề em đang băn khoăn. Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ đi, cho chị em học tập với.

• 4,859 Bài viết

• 2,562 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ahappyday Xem bài viết
    các mẹ ơi, thế sau khi thụt từ ở nhà thì lúc lên viện có được ăn uống nữa ko? vì từ lúc bắt đầu chuyển dạ đến lúc sinh có khi cả nửa ngày nhỉ. nếu ko ăn gì thì chắc ko có sức. mà ăn vào sợ là thụt mất công
    bình thường bạn đi cũng có 1 cùng lắm 2 lần 1 ngày thôi mà nên thụt thấy dấu hiệu sinh thì hiếm có bác sĩ người ta để lâu như ngày xưa lắm giờ người ta dùng biện pháp kích đẻ các loại nên ko sợ là thụt rồi vào viện đẻ ra cả phấn cả con đâu , còn vào đó cứ ăn bt chứ
    • 3,165 Bài viết

• 3,502 Được cảm ơn

an toàn chứ sao không cô y tá mình quen dặn thế mà , thụt trước ở nhà yên tâm mà sạch sẽ , ra hiệu thuốc bảo người ta bán cho 2 ống thụt để sẵn đó đến giờ G là xử luôn , còn táo thì chịu khó ăn chuối , khoai lang , khoai tây , rau lang vào nhé , uống tảo nhật cũng tốt lắm
    Nhưng mẹ mèo ơi. Có những người tưởng đến giờ G rồi mà vào viện bác sĩ đuổi về bảo còn lâu mới đẻ (đọc nhật kí sinh nở các mẹ thấy thế). Vậy nếu đến ngày hôm sau hôm sau nữa mới đến giờ G thật thì lại thụt tiếp à?
    • 2,287 Bài viết

• 1,133 Được cảm ơn

Mình chợt nghĩ đến trường hợp: có dấu hiệu sinh (vỡ ối chẳng hạn), lại cuống cuồng vào viện, chả còn nhớ đến thụt nữa. Mà mẹ Mèo này, thụt xong thì mất bao lâu mới đi được nhỉ? Thấy vụ này cũng luống cuống phết.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    • 4,859 Bài viết

• 2,562 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lazi_ladi Xem bài viết
    Nhưng mẹ mèo ơi. Có những người tưởng đến giờ G rồi mà vào viện bác sĩ đuổi về bảo còn lâu mới đẻ (đọc nhật kí sinh nở các mẹ thấy thế). Vậy nếu đến ngày hôm sau hôm sau nữa mới đến giờ G thật thì lại thụt tiếp à?
    sau thụt 5 phút là mắc rồi mà chứ có phải đợi lâu đâu , nhớ nằm ra bảo chồng dốc ống thụt 1 chút rồi nhét vào ngập cái đầu ống dài khoảng 2cm thì bơm vào là xong , làm 2 ống đảm bảo sạch sẽ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa_Biển Xem bài viết
    Mình chợt nghĩ đến trường hợp: có dấu hiệu sinh (vỡ ối chẳng hạn), lại cuống cuồng vào viện, chả còn nhớ đến thụt nữa. Mà mẹ Mèo này, thụt xong thì mất bao lâu mới đi được nhỉ? Thấy vụ này cũng luống cuống phết.
    thụt có ảnh hưởng gì đâu về thì mai trước khi đi lại thụt lại , cái này nó kích thích cho mình mắc thôi chứ chả ảnh hưởng gì cả , cứ bình tĩnh mà làm có gì phải lo , như mèo nè vỡ ối từ nhà mà vẫn thụt rồi tắm rửa gội đầu xong mới vào viện vì có phải đẻ ngay đc đâu mà cuống
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,872 Bài viết

• 708 Được cảm ơn

Chị ơi, cái này mình có tự thụt được không, hay nhất thiết phải nhờ chồng? Em chỉ sợ lúc đó luống cuống lên rồi chả biết phải làm ntn í
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MinhTụê1984; 13/10/2010 vào lúc 05:41 PM.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8