Mang thai - Chuẩn bị sinh

Cách làm thủ tục nhận bảo hiểm thai sản sau sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 35.4K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 141 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai biết làm thủ tục nhận tiền bảo hiểm thai sản như thế nào không?
    Các mẹ ai có biểu mẫu C67 gửi cho em với ah. Em cảm ơn nhiều.
    Em đã sinh cháu được 5 tháng và đã đi làm lại. Nhưng kế toán bảo phải tự đi làm bảo hiểm.
    Các mẹ ai đã làm vẽ đường cho em với ah, em cảm ơn nhiều.
    Em ở Hà nội

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 79 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo bong Xem bài viết
    Các mẹ ơi, có ai biết làm thủ tục nhận tiền bảo hiểm thai sản như thế nào không?
    Em đã sinh cháu được 5 tháng và đã đi làm lại. Nhưng kế toán bảo phải tự đi làm bảo hiểm.
    Em ở Hà nội
    Hì!
    Mẹ nó đóng bảo hiểm đã có sổ chưa? Vì nếu có sổ rồi và chưa có sổ thì giấy tờ nó hơi khác một chút.
    Mẹ nó vào trang bảo hiểm thành phố Hà Nội có mẫu C67 http://bhxhhn.com.vn/bieumau.asp?inhc=118. Điền đầy đủ các thông tin và kèm theo giấy khai sinh của con, giấy chứng sinh, ra viện rồi đến nộp ở cơ quan bảo hiểm nơi bạn đóng là ok. Hì, mọi biểu mẫu có hết trên trang http://bhxhhn.com.vn/listbieumau.asp bạn à!

Mọi thủ tục và chế độ thai sản bạn đọc ở link này của bảo hiểm TP Hà Nội nì http://bhxhhn.com.vn/bhxh.asp?inhc=15&intcat=2
    Chúc hai mẹ con mạnh khỏe!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi duca_842003; 06/07/2010 vào lúc 09:01 AM.
    • 117 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Khì khì, thanks mẹ nó nhìu nhé...
    • 277 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Em cũng cám ơn chị duca_...
    • 350 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

tiền bảo hiểm thai sản nếu theo mức lương tối thiểu bây giờ là 980.000đ thì khi được hưởng sẽ là bao nhiêu ạ?
    • 79 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Từ ngày 1/5/2010 mức lương tối thiểu quy định là 730.000 chứ bạn http://bhxhhn.com.vn/vanban.asp?ins=513.
    Còn doanh nghiệp ngoài quốc doanh tối thiểu là 980,000
    Cách tính chế độ thai sản như sau:
    * với lương cơ bản 730,000: Lương trung bình của 6 tháng liền kề trước khi đẻ * 4 tháng (nghỉ sinh) + 2 tháng tã lót (730.000 *2)
    Ví dụ: Hàng tháng bạn đóng bảo hiểm là 2 triệu nhé thì khi thanh toán thai sản bạn sẽ đc như sau:
    Tiền thai sản = 2,000,000 *4 (thời gian nghỉ sinh 4 tháng) + 730,000*2 = 9,460,000
    * Với lương cơ bản 980,000 thì Bạn cứ dựa theo số lương bảo hiểm đóng hàng tháng của bạn rồi tính còn tiền hỗ trợ tã lót thì 980,000 * 2 thui
    P/s: mà nói thật mấy ổng bà trên bảo hiểm nhiêu khê lém, chờ dài cổ mới lấy đc tiền thai sản bạn à. Mà được rồi chuyển khoản về cty cũng lâu í, còn phải đi lại hỏi mấy vòng. hic nhưng mà quyền lợi cứ đi lấy thui. hi hi,
    Chỉnh sửa lần cuối bởi duca_842003; 08/07/2010 vào lúc 11:57 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 637 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi là em có đóng BHXH ở cty nhưng chưa được cấp sổ thì làm ntn ah? Em chỉ mới có thẻ BHYT thôi ah.
    Thanks các mẹ nhiều!

:LoveStruc: Tất cả những gì anh yêu sẽ mất đi một nửa thú vị nếu không có em để cùng chia sẻ -Glara Ortega :LoveStruc:

• 79 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ky_xinh Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi là em có đóng BHXH ở cty nhưng chưa được cấp sổ thì làm ntn ah? Em chỉ mới có thẻ BHYT thôi ah.
    Thanks các mẹ nhiều!
    Hì, thường thì việc cấp sổ lâu lắm bạn à, nhưng bạn yên tâm nếu bạn đóng đủ 6 tháng trước khi sinh vẫn đc nhận chế độ thai sản mà. Còn thẻ BHYT vẫn đi khám bình thường được.
    • 189 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo bong Xem bài viết
    Em ở Hà nội
    Công ty nào mà kỳ lạ vậy, sao lại bắt nhân viên tự đi làm bảo hiểm nhỉ? Thông thường là pải có bộ phận nhân sự có trách nhiệm phải đi làm cho mình chứ? Khổ thân mẹ nó
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình đã đóng bảo hiểm và có sổ từ lâu rồi, nhưng 1 năm nay thì ngắt quãng k đóng. Bgiờ mình đi đóng tiếp mà không đủ 6 tháng liên tục trước khi sinh thì các chế độ bảo hiểm thai sản có còn đwợc nữa k nhỉ? mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với? Thank you:Rose:
    • 353 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

hic hic....em mang thai đã được hơn 9 tuần rui mà công ty vẫn chưa đóng cho em. Họ bảo thang 9 này mới đóng vi bận đổi tên. Hic...chán quá...các công ty lam ăn chán thật
    • TNG
    • 5 năm
    • 317 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi niemtincuoicung Xem bài viết
    Mình đã đóng bảo hiểm và có sổ từ lâu rồi, nhưng 1 năm nay thì ngắt quãng k đóng. Bgiờ mình đi đóng tiếp mà không đủ 6 tháng liên tục trước khi sinh thì các chế độ bảo hiểm thai sản có còn đwợc nữa k nhỉ? mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với? Thank you:Rose:
    Luật BHXH quy định thế này:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c ở trên phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. "
    Như vậy là mẹ nó không được hưởng chế độ thai sản khi sinh con rồi.
    • 193 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi mình bị hở cổ tử cung phải nằm nhà nếu có giấy của bệnh viện thì mình sẽ được hưởng bao nhiêu phần trăm lương?

:Rose::Rose::Kiss::Kiss:Mong con yêu luôn an toàn khỏe mạnh :Kiss: :Kiss: :Rose: :Rose:
    • 680 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Mình làm ở công ty 5 năm, đóng BHXH đầy đủ! 6/8 công ty thay đổi cơ cấu cho mình nghi việc, đầu tháng 11 mình sinh, công ty nói sau sinh mình sẽ tự đi làm thủ tục nhận tiền thai sản BHXH!
    Mà nghe các mẹ trên đây nói thấy cũng lo lo, không biết trường hợp mình có nhận được hay không ah?
    • 680 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Đọc được cái nì an tâm roài!!!

Tôi làm việc tại một công ty tư nhân 4 năm nhưng công ty bắt đầu ký HĐLĐ và đóng BHXH cho tôi được 2 năm và ký hợp đồng 1 năm một. Nay tôi đã mang thai được 6 tháng (tháng 8/2010 tôi sinh) nhưng đến hết tháng 5/2010, HĐLĐ của tôi hết hạn. Công ty muốn không ký tiếp. Vậy tôi xin hỏi công ty tôi làm như vậy có được không? Vì tôi đang mang thai nên tôi có được hưởng chế độ thai sản khi hợp đồng lao động không được ký tiếp không? (Câu hỏi của bạn Nguyễn Bích, Thanh Xuân Trung, Hà Nội, huongnb780321@...).

Vấn đề này xin trao đổi với bạn như sau:

Khoản 1 Điều 36 Bộ luật Lao động quy định hợp đồng lao động chấm dứt trong trường hợp hết hạn hợp đồng.

Khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lao động quy định người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

Như vậy đối chiếu với các quy định nêu trên, việc chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ vì lý do hợp đồng lao động hết hạn là không trái với quy định.

Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy, điều kiện hưởng trợ cấp thai sản là phải có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước thời điểm sinh. Việc tháng 5/2010 bạn chấm dứt hợp đồng lao động nhưng tháng 8/2010 bạn mới sinh thì bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản bình thường. Sau khi sinh, bạn nộp sổ bảo hiểm xã hội, quyết định nghỉ việc, giấy khai sinh của con, đơn xin hưởng trợ cấp thai sản tại cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi cư trú để nhận trợ cấp thai sản.
    • 613 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangchieuanh Xem bài viết
    Mình làm ở công ty 5 năm, đóng BHXH đầy đủ! 6/8 công ty thay đổi cơ cấu cho mình nghi việc, đầu tháng 11 mình sinh, công ty nói sau sinh mình sẽ tự đi làm thủ tục nhận tiền thai sản BHXH!
    Mà nghe các mẹ trên đây nói thấy cũng lo lo, không biết trường hợp mình có nhận được hay không ah?

Khoản 2, điều 28, Mục 2 Luật BHXH quy định “. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”

Trước tiên bạn phải đáp ưng đủ dk này đã. Ví dụ bạn dự sinh tháng 12 thì ít nhất bạn phải tham gia đủ BHXH trong vòng 6 tháng từ tháng 1 đến tháng 6.

Ngoài ra, trong văn bản hướng dẫn tập huấn của BHXH TP Hà Nội có ghi rõ “Người lao động đã thôi việc trước khi sinh con có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú tại HN muốn thanh toán chế độ thai sản thì xuất trình quyết định thôi việc, sổ BHXH, bản sao khai sinh của con, hộ khẩu và thanh toán trực tiếp với cơ quan BHXH”.

Vấn đề này mình chắc chắn 100% vì bản thân mình đã lên hỏi trực tiếp BHXH TP Hà Nội, BHXH Hoàn Kiếm và được bác phó giám đốc xác nhận.

Tuy nhiên, trong văn bản lại ghi là “chốt sổ ở đâu thì lên làm việc với BHXH của quận, huyện đó” Nhưng mình lại được hướng dẫn là về làm thủ tục ở BHXH của quận, huyện nơi mình có hộ khẩu.

Mình có đủ văn bản, giấy tờ của vấn đề này, nếu cần bạn đưa email mình sẽ chia sẻ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 680 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me.be Xem bài viết
    Khoản 2, điều 28, Mục 2 Luật BHXH quy định “. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”

Trước tiên bạn phải đáp ưng đủ dk này đã. Ví dụ bạn dự sinh tháng 12 thì ít nhất bạn phải tham gia đủ BHXH trong vòng 6 tháng từ tháng 1 đến tháng 6.

Ngoài ra, trong văn bản hướng dẫn tập huấn của BHXH TP Hà Nội có ghi rõ “Người lao động đã thôi việc trước khi sinh con có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú tại HN muốn thanh toán chế độ thai sản thì xuất trình quyết định thôi việc, sổ BHXH, bản sao khai sinh của con, hộ khẩu và thanh toán trực tiếp với cơ quan BHXH”.

Vấn đề này mình chắc chắn 100% vì bản thân mình đã lên hỏi trực tiếp BHXH TP Hà Nội, BHXH Hoàn Kiếm và được bác phó giám đốc xác nhận.

Tuy nhiên, trong văn bản lại ghi là “chốt sổ ở đâu thì lên làm việc với BHXH của quận, huyện đó” Nhưng mình lại được hướng dẫn là về làm thủ tục ở BHXH của quận, huyện nơi mình có hộ khẩu.

Mình có đủ văn bản, giấy tờ của vấn đề này, nếu cần bạn đưa email mình sẽ chia sẻ.
    Vậy mình có đóng BH từ tháng 1-8, tháng 11 mình sinh, chắc là ok rồi! Mình sống ở TP.HCM, không biết thủ tục có giống ở Hn không nhỉ? mail mình là bamboo851984@yahoo.com. Cảm ơn mẹ nhiệt tình giải đáp ^^
    • 104 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

các mẹ thông thái em muốn hỏi về bảo hiểm trợ cấp thất nghiệp, mẹ nào nắm được thì trả lời hộ em cái
    hiện em đang làm việc cho một công ty tư vấn thiết kế, do công ty không đủ 9 người nên không được đóng bảo hiểm trợ cấp thất nghiệp. Kết thúc hợp đồng 1 năm e xin nghỉ hẳn. Trước khi làm việc ở công ty này em làm việc ở công ty khác và được công ty cũ đóng bảo hiểm liên tục cho 21 tháng cho đến khi em nghỉ ở công ty cũ ( nghỉ ở công ty cũ xong em làm ở công ty mới luôn, không bi gián đoạn thời gian làm việc). Vậy xin hỏi trường hợp của em, bây giờ em xin nghỉ o công ty hiện tại sau khi chấm dứt hợp đồng làm việc 1 năm thì em có được nhân bảo hiểm trợ cấp thất nghiệp cho thời gian đóng bảo hiểm trợ cấp thất nghiệp ở công ty cũ không?
    • 99 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi? Em làm việc cho Cty từ năm 2010 đến tháng 10/2012 là em xin nghỉ thai sản ờ nhà sinh bé vào tháng 11/2012. Khi em nghỉ thì Công ty cũng thông báo tạm ngưng hoạt động vào tháng 11/2012 luôn. Giờ em sinh bé rồi mà ko biết làm thủ tục thai sản như thế nào? Hôm trước em gọi lên bảo hiểm Quận 1 hỏi thì họ nói em phải về Cty làm và có đóng dấu của cty. HicHic.. Bây giờ kế toán nghỉ rồi còn đâu. Em gọi hỏi chỗ kế toán thì kế toán nói đã báo giảm nghỉ việc cho em (Ko phải là báo giảm thai sản) Và giờ kế toán trả lại sổ bảo hiểm cho em.. Em đơ người luôn! Tự bơi nhưng phải biết điền cho chính xác thông tin mới dám qua hẹn gặp ông tổng Giám Đốc nhờ ổng ký dùm.
    Có chị nào biết chỉ dùm em với. Trường hợp của em báo giảm nghỉ việc có đúng ko bây giờ có làm thủ tục báo giảm thai sản ko?
    Em tham gia bảo hiểm quận 1, HCM. Chị nào biết chỉ giúp em nhé. Cảm ơn các chị
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

giấy yêu cầu trả tiền bảo hiểm
    hóa đơn hồ sơ nằm viện mà bệnh viện cung cấp chứng từ đầy đủ
    giấy nhập viện xuất viện thế là ok rồi bạn
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2