Mang thai - Chuẩn bị sinh

Cách dưỡng thai khi mang thai có u xơ tử cung

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 62.8K Lượt đọc
  • 200 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 389 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Hi các mẹ, các mẹ thông thái vào đây chia sẻ cách dưỡng thai và dấu hiệu bất thường khi mang thai có u xơ tử cung nhé!
    Mình mang thai được 26w, có u xơ gần 5cm, ở mặt trước bên phải tử cung, bs bảo nguy hiểm, phải cẩn thận và theo doi, mình lo lắm, vẫn đi làm bình thường, mình làm trên tầng 3 nên cũng phải leo cầu thang nhiều nữa. Mà bụng mình rất hay đau, đặc biệt chỗ u xơ, nằm xuống nó nổi một ụ lên như quả cam.
    Chỉ biết cầu trời phật, ông bà, mẹ phù hộ cho mẹ con được bình yên!

Lạy Trời lạy Phật, ông bà tổ tiên, mẹ phù hộ độ trì cho mẹ con con được khỏe mạnh, bình an, vượt qua 9 tháng 10 ngày tốt đẹp!!!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình được 22 tuần, có một nhân xơ TC 21mm ở thành trước. Bác sĩ không cho thuốc. Chỉ nói là nhỏ không sao, có thể sau khi sinh nó tự mất nếu không thì sau khi sinh sẽ bóc nhân xơ TC.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mình cũng có u xơ giờ được 34 tuần rồi, lúc mới có bé mình cũng lo lắng lắm vì có tận 3 cái u xơ liền, trong tháng đầu có bé mình đi khám, tư vấn và siêu âm suốt và mọi chuyện cũng đều tốt đẹp cả. Thời gian 3 tháng đầu rất hay bị đau bụng và ra dịch màu nâu, bs nói đó là do có u xơ nên như vậy, k phải lo lắng nhiều, nếu đau bụng thì phải nghỉ ngơi và uống Spasmavenrine. Như vị trí u của mình do k nằm cùng phía với vị trí nhau bám nên cái u k phát triển và thậm chí còn nhỏ đi. Với nhg trường hợp có u xơ như chúng mình, nên cẩn thận hơn các mẹ khác vì nó dễ gây sinh non và đau bụng, nên trữ sẵn thuốc khi bị đau. Hi vọng là đợt tới mình sinh bé được suôn sẻ.
    • 389 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Chúc 2 mẹ con bạn 9m10 bình an, mẹ tròn con vuông.
    Mẹ nó đã khi nào dùng thuốc chưa? Khi nào khám thì bs cho thuốc mẹ nó nhi? Mình đợt tới 28w đi khám mới đc bs cho thuốc nè.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vancute Xem bài viết
    mình cũng có u xơ giờ được 34 tuần rồi, lúc mới có bé mình cũng lo lắng lắm vì có tận 3 cái u xơ liền, trong tháng đầu có bé mình đi khám, tư vấn và siêu âm suốt và mọi chuyện cũng đều tốt đẹp cả. Thời gian 3 tháng đầu rất hay bị đau bụng và ra dịch màu nâu, bs nói đó là do có u xơ nên như vậy, k phải lo lắng nhiều, nếu đau bụng thì phải nghỉ ngơi và uống Spasmavenrine. Như vị trí u của mình do k nằm cùng phía với vị trí nhau bám nên cái u k phát triển và thậm chí còn nhỏ đi. Với nhg trường hợp có u xơ như chúng mình, nên cẩn thận hơn các mẹ khác vì nó dễ gây sinh non và đau bụng, nên trữ sẵn thuốc khi bị đau. Hi vọng là đợt tới mình sinh bé được suôn sẻ.

Lạy Trời lạy Phật, ông bà tổ tiên, mẹ phù hộ độ trì cho mẹ con con được khỏe mạnh, bình an, vượt qua 9 tháng 10 ngày tốt đẹp!!!
    • 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi denmen Xem bài viết
    Chúc 2 mẹ con bạn 9m10 bình an, mẹ tròn con vuông.
    Mẹ nó đã khi nào dùng thuốc chưa? Khi nào khám thì bs cho thuốc mẹ nó nhi? Mình đợt tới 28w đi khám mới đc bs cho thuốc nè.
    trùi từ lúc có bé đến giờ dùng chắc là hết mấy hộp Spasmavenrine rồi, đó chỉ là thuốc giảm co bóp tử cung thôi chứ k phải giảm đau đâu. Hôm được 34 tuần cũng bị đau bụng 1 trận, em bé cuộn cứng suốt mấy ngày, mình phải nằm 1 chỗ và uống thuốc. BS nói phải hạn chế vận động, nếu có hiện tượng cứng bụng và hơi khó chịu thì nên nằm 1 chỗ. ở vị trí của bạn và tớ giống nhau nên đến lúc sinh bs sẽ chỉ định mổ hay sinh thường sau, vì còn phụ thuộc vào kích thước, trọng lượng của em bé.
    • 362 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Mình cũng có uxo- 2 u liền cơ- 1 cái to là 70x60mm còn cái nhỏ hơn 20mm j đó. Nhưng chả hiểu sao mình chủ quan quá- chả thấy lo lắng j đâu. Chỉ lo lần đầu đi khám- chưa hiểu biết j về u xơ tử cung nên nghe nói đã thót tim rồi. Nhưng về tìm hiểu mạng và nghe BS nói thì mình thấy k sao cả, mọi ng vẫn bình an 9thansg 10 ngày mẹ tròn con vuông. Mình giờ đc 23w, u cũng k to hơn so với hồi 18w (2 lần đi khám BS Vỹ ghi kích thước u xơ bằng nhau, BS bảo u k to lên). Nhưng u của mình cũng thuộc dạng to lắm rồi, mình bắt đầu lo lắng k biết nên sinh ở đâu- vì dù sao có u thì nên sinh viện tốt 1 chút, nhưng sợ lên C và PSHN đông quá, sinh viện khác thì k yên tâm. Và 1 nỗi băn khoăn nữa là mình rt mong đc sinh thường, nhưng u to thế có khi phải mổ....Mình sợ sinh mổ lắm và rất mong có thể sinh thưởng. BS Vỹ thì bảo nếu sinh thường dc thì vẫn sinh thôi- k sao cả. Chắc phải gần sinh BS sẽ kiểm tra và chỉ định sinh thường hay sinh mổ các mẹ nhỉ????

Mình vẫn k muốn sinh ở PSHN tí nào....các mẹ hãy cho mình lời khuyên với. Có cần phải lên mấy viện chuyên khoa để sinh k nhỉ? Hay sinh viện bình thường cũng đc. Ah mình tập 1 sinh thường và cũng k khó lắm. Mọi ng bảo tập 2 còn dễ hơn nên mình vẫn hi vọng sinh thường đc.
    Yêu bố nó và SR nhất trên đời:Kiss::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Các mẹ đã qua rồi cho mình kinh nghiệm nhé. Mình được 14 tuần, bsỹ SA nói có nhều nhân xơ nhỏ, kích thước lớn nhất hồi 6 tuần là 18x21mm, hôm 12t SA là 21x26mm. Mình khá lo lắng về sự phát triển của u xơ, bsỹ nói u xơ của mình chỉ đến mức này thôi, ko lớn thêm nữa, các mẹ có bị u xơ to thêm ko? Và có tăng kích thước nhiều ko?
    • 135 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Minh di kham thai duoc 25 tuan, u xo thanh sau to len 7cm. Hoi bac si nao cung bao phai theo doi sat sao vi nguy hiem, de dong thai. Lo lang vo cung. Minh luon luon du phong thuoc Spasmaverine theo nguoi, di lam hay o nha. Cu dau bung la uong thoi. Noi chung nen nghi ngoi nhieu, it di lai, van dong.
    • 389 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

U xơ của mình lúc mới có thai là 3cm, nhưng đến nay 22w đã 45mm rồi đó bạn ah, lớn nhanh thật, mình lo lắm, mình sờ thấy mà, nằm xuống thấy nổi lên nữa kia, chỉ sợ ko đủ chất dinh dưỡng cho con.

Trích dẫn Nguyên văn bởi TườngLinh Xem bài viết
    Các mẹ đã qua rồi cho mình kinh nghiệm nhé. Mình được 14 tuần, bsỹ SA nói có nhều nhân xơ nhỏ, kích thước lớn nhất hồi 6 tuần là 18x21mm, hôm 12t SA là 21x26mm. Mình khá lo lắng về sự phát triển của u xơ, bsỹ nói u xơ của mình chỉ đến mức này thôi, ko lớn thêm nữa, các mẹ có bị u xơ to thêm ko? Và có tăng kích thước nhiều ko?

• 209 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Mình cũng u xơ đây, 25 tuần kích thước 60*70mm, đoạn eo tử cung. Bác sỹ bảo chăc chắn phải mổ vì chặn đường ra của e bé, hơn nữa là nên mổ để bóc tách u xơ luôn, mà còn bị đa nhân sơ nữa cơ, các kích thước kia chỉ là cái to nhất. Đi siêu âm những chỗ khác thì bác sỹ khác nói cũng bình thường thôi ko có gì phải lo lắng cả, nhưng mốc quan trọng mình SA ở Bác Cường (viện C), ông ý dọa cho sợ xanh mắt. Bác sỹ khám định kỳ cũng nói là 27 tuần đi tiêm thuốc trưởng thành phổi đề phòng e bé sinh thiếu tháng. Mình thi thoảng cũng bị đau bụng nhưng vẫn chịu đựng được nên trộm vía chưa phải uống viên thuốc Spasma nào cả, cũng mua đề phòng mang theo bên mình luôn. Các mẹ bị nhân xơ cùng vào đây chia sẻ kinh nghiệm nhé
    • 389 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, bs Cường dọa gì vậy bạn, bs C có yêu cầu kiểm tra gì ko? Mà phải tiêm thuốc trưởng thành phổi ah, sao sợ thế, ko biết ảnh hưởng đến con nhiều ko mẹ nó? Mình tuần sao đi khám 28w nè, lo quá, thành ra hay nghĩ lung tung!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metom2022009 Xem bài viết
    Mình cũng u xơ đây, 25 tuần kích thước 60*70mm, đoạn eo tử cung. Bác sỹ bảo chăc chắn phải mổ vì chặn đường ra của e bé, hơn nữa là nên mổ để bóc tách u xơ luôn, mà còn bị đa nhân sơ nữa cơ, các kích thước kia chỉ là cái to nhất. Đi siêu âm những chỗ khác thì bác sỹ khác nói cũng bình thường thôi ko có gì phải lo lắng cả, nhưng mốc quan trọng mình SA ở Bác Cường (viện C), ông ý dọa cho sợ xanh mắt. Bác sỹ khám định kỳ cũng nói là 27 tuần đi tiêm thuốc trưởng thành phổi đề phòng e bé sinh thiếu tháng. Mình thi thoảng cũng bị đau bụng nhưng vẫn chịu đựng được nên trộm vía chưa phải uống viên thuốc Spasma nào cả, cũng mua đề phòng mang theo bên mình luôn. Các mẹ bị nhân xơ cùng vào đây chia sẻ kinh nghiệm nhé

• 389 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, bs Cường dọa gì vậy bạn, bs C có yêu cầu kiểm tra gì ko? Mà phải tiêm thuốc trưởng thành phổi ah, sao sợ thế, ko biết ảnh hưởng đến con nhiều ko mẹ nó? Mình tuần sao đi khám 28w nè, lo quá, thành ra hay nghĩ lung tung!

<br>

• 209 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Bác Cường nói, cực kỳ nguy hiểm tới tính mạng , rồi tại sao ko xử lý u xơ đi rồi hãy có con ...v...v. Thuốc trưởng thành phổi bác sỹ nói ko ảnh hưởng gì cả, vì để nhỡ có sinh thiếu tháng thì e bé khỏe mạnh thôi
    • 135 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

U xo cua ban cung to bang cua minh nhi. Khong biet bung cua ban co to khong. Bung cua minh thi to khung khiep, bay gio chua duoc 7 thang ma nhin nhu chua 9 thang. Chac tai vua mang bau vua co u xo nen bung minh to vay.
    Minh di kham bac si cung khuyen la 28 tuan di tiem thuoc truong thanh phoi de phong e be sinh thieu thang. Ban kham dinh ky o dau, bac si nao. Bay gio thai duoc bao nhieu tuan roi. Sieu am o bac si Cuong thi so lam, vi ong ay doa kinh khung lam.
    Ban co so dien thoai lien he khong. Vi minh cung o HN nen minh muon lien he voi ban trao doi hoc hoi va tu van cho nhau de dang. hoac lien he voi minh qua dien thoai: 0904 294 584
    • 135 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bác Cường nói, cực kỳ nguy hiểm tới tính mạng , rồi tại sao ko xử lý u xơ đi rồi hãy có con ...v...v. Thuốc trưởng thành phổi bác sỹ nói ko ảnh hưởng gì cả, vì để nhỡ có sinh thiếu tháng thì e bé khỏe mạnh thôi
    Minh khong hieu sao Bac si Cuong lai noi nhu vay, hoan toan doi lap voi loi khuyen tu van cua giao su Hinh. Truoc khi mang bau, minh duoc bac si Hinh (bay gio hinh nhu la giam doc benh vien Y HN) kham va tu van tai 56 HBT. Bac ay khuyen nen tha mang bau tu nhien, k nen mo dong dao keo gi ma. Bac ay con noi vi nhieu truong hop mo xong k co con. K nen lo lang nhieu, cu cham soc suc khoe la me khoe con khoe thoi. Mot khi thai khoe thi cha phai lo say thai hay sinh non ....
    • 389 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mẹ nó thăm khám ở đâu vậy, mẹ nó dự định sinh bv nào? Mình đang theo bs Vân (già) ở 87 Nguyễn Du, ko biết bs Vân có mổ đẻ có u xơ ko?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuan Mit Xem bài viết
    Minh khong hieu sao Bac si Cuong lai noi nhu vay, hoan toan doi lap voi loi khuyen tu van cua giao su Hinh. Truoc khi mang bau, minh duoc bac si Hinh (bay gio hinh nhu la giam doc benh vien Y HN) kham va tu van tai 56 HBT. Bac ay khuyen nen tha mang bau tu nhien, k nen mo dong dao keo gi ma. Bac ay con noi vi nhieu truong hop mo xong k co con. K nen lo lang nhieu, cu cham soc suc khoe la me khoe con khoe thoi. Mot khi thai khoe thi cha phai lo say thai hay sinh non ....

• 209 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuan Mit Xem bài viết
    U xo cua ban cung to bang cua minh nhi. Khong biet bung cua ban co to khong. Bung cua minh thi to khung khiep, bay gio chua duoc 7 thang ma nhin nhu chua 9 thang. Chac tai vua mang bau vua co u xo nen bung minh to vay.
    Minh di kham bac si cung khuyen la 28 tuan di tiem thuoc truong thanh phoi de phong e be sinh thieu thang. Ban kham dinh ky o dau, bac si nao. Bay gio thai duoc bao nhieu tuan roi. Sieu am o bac si Cuong thi so lam, vi ong ay doa kinh khung lam.
    Ban co so dien thoai lien he khong. Vi minh cung o HN nen minh muon lien he voi ban trao doi hoc hoi va tu van cho nhau de dang. hoac lien he voi minh qua dien thoai: 0904 294 584
    Bụng của minh thì bình thường như những người khác vì mình tăng cân cũng ít, 25 tuần rồi mới tăng được có 6kg. Đây là tập 2 của mình, mình cũng ko bồi bổ nhiều, sữa hầu như ko uống vì nghe nói bồi bổ nhiều thì con to đồng thời cái u nó cũng to chèn vào thai nguy hiểm. Mình khám định kỳ chỗ bác sỹ Đính, mình cũng ở Hà nội, đt của mình 0987, không, chín hai,996. Cũng rất mong được học hỏi kinh nghiệm của các mẹ trên WTT
    Chỉnh sửa lần cuối bởi metom2022009; 11/07/2012 vào lúc 08:57 AM.
    • 135 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mẹ nó thăm khám ở đâu vậy, mẹ nó dự định sinh bv nào? Mình đang theo bs Vân (già) ở 87 Nguyễn Du, ko biết bs Vân có mổ đẻ có u xơ ko?
    Hien nay, minh kham o bac si Quyet (pho giam doc benh vien C) o phong kham 56 HBT thoi. Minh cung biet nhieu nguoi kham o 87 Nguyen Du. Kham o bac si Quyet o 56 HBT thi dong khung khiep, thu thach do kien nhan cua cac me bau. Nen nhieu luc kham o bac ay minh thay cung nan vi dong duc, ngot ngat. Nhung chang biet con bac si nao gioi nua khong.
    • 389 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Bs Quyết có phải gọi điện đặt trước ko mẹ nó ơi, mà thường trước bao lâu nhi?
    Ah, các mẹ chỉ giúp, sao hôm nay mình đau bụng lắm, ngay chỗ u xơ ấy, sợ quá! Các mẹ có ai bị vậy ko?

• 135 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bs Quyết có phải gọi điện đặt trước ko mẹ nó ơi, mà thường trước bao lâu nhi?
    Ah, các mẹ chỉ giúp, sao hôm nay mình đau bụng lắm, ngay chỗ u xơ ấy, sợ quá! Các mẹ có ai bị vậy ko?
    Thong thuong ban cu goi den 56 HBT, xin dat kham o BS Quyet (kham chieu T4 & T6). Nhung cho doi thi lau ma kham thi nhanh lam, vi bac ay qua tai benh nhan, du loai benh.
    Neu ban dau bung thi thu uong thuoc giam co tu cung di Sparmaverine ay, mot lan 2 vien, ngay toi da 4 vien. Neu k do thi di kham luon bac si, sieu am xem co con co tu cung k.
    Co gang nhe. U xo cua ban o dau, u xo cua minh o thanh sau tu cung gan 7cm roi.