Mang thai - Chuẩn bị sinh

Các thủ tục và chi phí khi đi đẻ ?!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.47K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 125 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

a lô ! mình sinh lần đầu , kinh tế cũng hạn hẹp nên muốn hỏi trước để chuẩn bị .
    Mẹ nào từng có kn hay biết thông tin thì giúp mình nha !!
    trong các trường hợp đẻ thường
    Mổ đẻ ... ? ( ko có bảo hiểm ) ^________^!
    xin cám ơn :Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huongmiss; 10/05/2011 vào lúc 04:55 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 96 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

em đứa đầu đẻ ở hộ sinh A ngô Quyền cách đây 3 năm , đẻ thường chi phí hết có 500k tất cả bao gồm tiền phòng 2 ngày. lót tay bs 1tr nữa.. bây giờ thì ko biết bao nhiêu. nếu kinh tế eo hẹp thì cứ đẻ ở hộ sinh cho rẻ, bs cũng nhẹ nhàng chu đáo ( hơn ở bv- ở bv bs hay gắt lắm) phòng thì sạch sẽ thoải mái, căn bản là cũng vắng nên là ko bị ghép giường, có giường nghỉ cho người nhà ở lại. lúc đau đẻ bs dỗ dành lắm, lúc lên bàn đẻ còn có hộ lý đứng bên cạnh đút sữa cho mẹ để lấy lại sức nữa...nói chung là thái độ nhẹ nhàng, ko bị mắng như mấy mẹ kể đẻ ở bệnh viện.. vd như ca khó bs sẽ chuyển mình lên viện C để mổ theo diện cấp cứu ( từ hộ sinh đến viện C đi mất khoảng 2p)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 215 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

mình cũng đẻ lần đầu nên cũng không có biết nhờ các mẹ chỉ giúp cả mình nữa nhe!
    • 1,060 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Các mẹ mới sinh hay có kinh nghiệm rồi thì cho bọn mình ý kiến với nhé.
    Mình cũng có BH ở BV, nhưng nghe mọi ng kể BV chỗ TP mình toàn là mổ thôi nên hai vc mình đều sợ. Chồng mình đang muốn đưa mình ra nhà hộ sinh, mình đến đó khám 1 lần rồi cũng thấy sạch sẽ và chu đáo lắm.
    Các mẹ cho mình hỏi luôn là giờ sinh ở đâu cũng bị rạch ah? Mình sợ lắm.
    Mong các mẹ cho bọn mình chút kinh nghiệm nhé!
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    BỈM BOBBY, BVS DIANA HÀNG TRẦN GIÁ RẤT RẺ
    http://zaodich.com/forum/f2758/bim-b...ung-a-1344826/
    Xả hàng sơ sinh và Trẻ em giá gốc
    http://zaodich.com/forum/f2758/xa-to.../#post28585374
    • 23 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mẹ tính dự sinh ở BV nào thì trước khi sinh có thể đến đó xem trước phòng ốc,....rồi hỏi y tá về giá cả các dịch vụ.Họ sẽ cho bạn xem.
    • 106 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Chi phí sinh thường : 1 triệu
    Chi phí sinh mổ : 1,5 triệu
    Phòng thường (BHYT) : 60K / ngày
    Phòng dịch vụ : trung bình : 120K - 160K/ phòng quạt, 200K - 500K/ phòng máy lạnh (tùy số người ở)
    Các chi phí vật dụng y tế và chăm sóc gắn liền khác (thuốc, đồ dùng y tế) : khoảng 300K - 500K
    Các loại tiền boa cho bác sĩ, y tá, điều dưỡng giống tiền tip, tùy ý muốn thì cho, không thì thôi.

Tóm lại, nếu kinh tế thật sự hạn hẹp thì bạn hãy cố lo đủ tiền theo tiêu chuẩn như sau:
    - Nếu sinh BHYT đúng tuyến hoàn toàn thì chỉ cần chuẩn bị 1 triệu bỏ túi là được.
    - Nếu sinh BHYT nhưng nằm phòng dịch vụ thì cần chuẩn bị khoảng 2 - 3 triệu.
    - Nếu sinh dịch vụ ở bệnh viện cấp 2 (không có BHYT) thì cần chuẩn bị khoảng 7 triệu.
    - Nếu sinh dịch vụ ở BV như Hùng Vương, Từ Dũ thì cần chuẩn bị khoảng 10 triệu.

Kinh nghiệm của mình có vậy, các mẹ nào mới sinh thì góp ý thêm để biết giá cả chính xác.
    Mình thì mình chọn phương án 2 và quyết ịnh sinh ở BV Hùng Vương (dùng BHYT trái tuyến để giảm đc phần nào thì giảm)
    Ước mơ nhỏ nhoi của mình :
    1 gái, 2 trai, 3 tầng, 4 bánh
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 106 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienmai192 Xem bài viết
    Các mẹ mới sinh hay có kinh nghiệm rồi thì cho bọn mình ý kiến với nhé.
    Mình cũng có BH ở BV, nhưng nghe mọi ng kể BV chỗ TP mình toàn là mổ thôi nên hai vc mình đều sợ. Chồng mình đang muốn đưa mình ra nhà hộ sinh, mình đến đó khám 1 lần rồi cũng thấy sạch sẽ và chu đáo lắm.
    Các mẹ cho mình hỏi luôn là giờ sinh ở đâu cũng bị rạch ah? Mình sợ lắm.
    Mong các mẹ cho bọn mình chút kinh nghiệm nhé!
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    Không có chuyện BV ở TP toàn sinh mổ đâu? Mình nghĩ Hà Nội hay TPHCM đều không làm vậy nếu không cần thiết. Mình đã có nhiều bạn sinh rồi, và mình cũng từng sinh tập 1 nên biết rõ là bác sĩ đâu phải thích thì rạch tầng sinh môn của mình. Đa phần là nó tự rách để em bé dễ chiu ra thôi, và thường sau khi sinh bác sĩ sẽ may vá lại để cửa không tè le dễ nhiễm trùng và cho mau khít lại thôi.
    Cũng có 1 số trường phải rạch sớm nếu thai lớn, sinh khó, cần hỗ trợ. Nhưng đảm bảo bạn sẽ không thấy đau lúc đẻ, mà lúc đó chỉ thấy đau bụng thôi, chỗ đó không đau đâu (sinh xong khoảng 3 tiếng sau nó mới đau, vết thương mà).
    Sinh ở đâu là do bạn quyết định, đừng sợ bị rạch vì đó là tự nhiên để hỗ trợ con mình ra đời nhanh chóng. Quan trọng là bạn tự tin, bình tĩnh khi bước vào phòng sinh sẽ thấy dễ chịu và can đảm hơn, có ích cho mình và con mình hơn.
    (hihi, mình cũng chuẩn bị tự tin vào phòng sinh, thía mà mình cũng mất 30 phút phát hoảng đấy, nhưng giờ nghĩ lại thấy may mắn là mình can đảm, không thì lấy hơi đâu mà rặn cho nhanh, hehe).
    Đã quyết định sinh ở đâu rồi là phải an tâm sinh ở đó nghen, đừng có lăn tăn quá sẽ ảnh hưởng tinh thần lâm trận dữ lắm, mà lúc đó thì chỉ có 1 mình mình à. Chúc bạn tự tin và cam đảm, dũng cảm tiến lên! :cool::cool:
    Ước mơ nhỏ nhoi của mình :
    1 gái, 2 trai, 3 tầng, 4 bánh
    • 125 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobo pham hoang Xem bài viết
    Chi phí sinh thường : 1 triệu
    Chi phí sinh mổ : 1,5 triệu
    Phòng thường (BHYT) : 60K / ngày
    Phòng dịch vụ : trung bình : 120K - 160K/ phòng quạt, 200K - 500K/ phòng máy lạnh (tùy số người ở)
    Các chi phí vật dụng y tế và chăm sóc gắn liền khác (thuốc, đồ dùng y tế) : khoảng 300K - 500K
    Các loại tiền boa cho bác sĩ, y tá, điều dưỡng giống tiền tip, tùy ý muốn thì cho, không thì thôi.

Tóm lại, nếu kinh tế thật sự hạn hẹp thì bạn hãy cố lo đủ tiền theo tiêu chuẩn như sau:
    - Nếu sinh BHYT đúng tuyến hoàn toàn thì chỉ cần chuẩn bị 1 triệu bỏ túi là được.
    - Nếu sinh BHYT nhưng nằm phòng dịch vụ thì cần chuẩn bị khoảng 2 - 3 triệu.
    - Nếu sinh dịch vụ ở bệnh viện cấp 2 (không có BHYT) thì cần chuẩn bị khoảng 7 triệu.
    - Nếu sinh dịch vụ ở BV như Hùng Vương, Từ Dũ thì cần chuẩn bị khoảng 10 triệu.

Kinh nghiệm của mình có vậy, các mẹ nào mới sinh thì góp ý thêm để biết giá cả chính xác.
    Mình thì mình chọn phương án 2 và quyết ịnh sinh ở BV Hùng Vương (dùng BHYT trái tuyến để giảm đc phần nào thì giảm)
    ko có bảo hiểm y tế tốn kém ghê ..các mẹ nhỉ !!
    • 61 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cho e hỏi nhờ các mẹ một chút nhé! E có bảo hiểm ở Thanh Nhàn nhưng muốn sinh ở viện C thì lúc làm hồ sơ sinh thì e làm luôn ở viện C hay cứ làm ở Thanh Nhàn rồi đến lúc đẻ thì cứ vào thẳng viện C có được không ạ?
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình có ý kiến tí nha các mẹ. Mình sinh bé đầu 8/2009 tại Từ Dũ TP.HCM, mình đăng ký sinh dịch vụ 500k (mình sinh thường), bác sĩ theo yêu cầu 500K (vì mình theo bác sĩ từ khi có thai, và mình tin tưởng bác sĩ này) mình nằm phòng dịch vụ )máy lạnh, truyền hình cáp, nước máy nóng lạnh..)1,5 ngày tốn 450k (một ngày làm 300k, phòng 2 giường), và ngày nằm ngoài hành lang hết 30k (do chưa có phòng ngày đầu). Lúc xuất viện, viện phí của mình cần phải trả là gần 1,8tr bao gồm tất cả chi phí sinh dịch vụ chọn bác sĩ, nằm phòng dịch vụ, và thuốc men trong quá trình chờ sinh và sau sinh (chỉ viện phí thôi nha, chưa tính ăn uống và đi lại) và bảo hiểm đã trả hơn 500k (tức tổng cộng viện phí là hơn 2,3tr). Mà mình sinh trái tuyến BHYT đó.
    Mà bạn đừng sợ, chỉ trường hợp nào cần mổ bác sĩ mới chỉ định mổ, chứ bác sĩ luôn khuyến khích sinh thường. Còn việc rạch tầng sinh môn bình thường thôi bạn ah. rạch để em bé dễ ra, và chổ đó được may đẹp hơn theo chủ ý bác sĩ.
    Chúc bạn có thêm nhiều thông tin để quyết định.
    • 338 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mình mới sinh hôm 17/4 tại BV phụ sản HN
    sinh dịch vụ từ sinh thường chuyển sang sinh mổ,chọn bác sỹ, chi phí cả tiền phòng 250k/ngày trong 3 ngày nữa
    thuốc thang tất cả hết 7tr
    cảm ơn bs 1tr
    tổng 8tr

• 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

có mẹ nào sinh ở Việt Nhật rồi không ạ? Cho em xin ít kinh nghiệm với. E vẫn đang theo khám chỗ bs Phúc, nhưng chưa biết mô tê gì.
    • 922 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi berangnanh Xem bài viết
    Mình mới sinh hôm 17/4 tại BV phụ sản HN
    sinh dịch vụ từ sinh thường chuyển sang sinh mổ,chọn bác sỹ, chi phí cả tiền phòng 250k/ngày trong 3 ngày nữa
    thuốc thang tất cả hết 7tr
    cảm ơn bs 1tr
    tổng 8tr
    Chúc mừng mẹ nó mẹ tròn con vuông nhe.Thế bạn mổ bác sỹ Đính à?sinh DV có oke không mình định thứ 2 tới lên thớt rùi.

:Rose:Tình yêu đầu trôi xa dư âm để lại
    Và nếu thuộc về nhau em sẽ trở lại
    Và anh được thấy hoa rơi như cơn mưa
    Tươi thắm những con đường
    :Rose: