Mang thai - Chuẩn bị sinh

các mẹ ơi cho em hỏi về bánh rau dày

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.77K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 200 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em có thai đươc 31 tuần rồi, phát hiện ra từ 22 tuần. 23 tuần em tới bác sĩ Cường siêu âm ông ấy kêu trời. ông ý bảo bánh rau dầy thế này có chết không, rồi bảo nguy hiểm lắm. sau đó hẹn em 2 tuần siêu âm lại. 2 tuần sau em đến siêu âm ông ý bảo bánh rau của em dày lắm, chuyển vào viện khám va theo dõi trong viện. Em về tìm kiếm thông tin và biết bánh rau dày rất nguy hiểm, có thể gây phù rau và thai chết lưu. Em đã vào viện C khám, được hội chẩn 2 lần, và cuối cùng kết luận là bình thường. cũng chính ông Cường siêu âm hội chẩn.Em lúc nào cũng lo lắng ko yên vì biết có những người bị bánh rau dày và ko giữ được thai, ngay cả khi thai da 37 tuan.me nao co thong tin vui long cho em biet voi????Banh rau cua em hien tai 60mm rui. hichic
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,405 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_coi Xem bài viết
    em có thai đươc 31 tuần rồi, phát hiện ra từ 22 tuần. 23 tuần em tới bác sĩ Cường siêu âm ông ấy kêu trời. ông ý bảo bánh rau dầy thế này có chết không, rồi bảo nguy hiểm lắm. sau đó hẹn em 2 tuần siêu âm lại. 2 tuần sau em đến siêu âm ông ý bảo bánh rau của em dày lắm, chuyển vào viện khám va theo dõi trong viện. Em về tìm kiếm thông tin và biết bánh rau dày rất nguy hiểm, có thể gây phù rau và thai chết lưu. Em đã vào viện C khám, được hội chẩn 2 lần, và cuối cùng kết luận là bình thường. cũng chính ông Cường siêu âm hội chẩn.Em lúc nào cũng lo lắng ko yên vì biết có những người bị bánh rau dày và ko giữ được thai, ngay cả khi thai da 37 tuan.me nao co thong tin vui long cho em biet voi????Banh rau cua em hien tai 60mm rui. hichic
    Ôi từ trước cứ tưởng bánh rau dày thì dinh dưỡng nuôi con sẽ nhiều chứ hix hix... Bây giờ mình mới biết là dày quá nguy hiểm đấy. Bánh ra thế nào là ok nhỉ, mình 33w3d sâ bánh rau 3.6cm.

Thời trang bầu Proud: http://www.facebook.com/BaubiProud
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Mình search trên mạng thấy trường hợp này,có thể bạn chưa đọc hoặc đọc rồi,nhưng dù sao mình cũng chỉ biết đến thế này!Bạn tham khảo xem thế nào nhé!

Phù nhau thai

Tôi năm nay 30 tuổi, tôi đã có 1 cháu trai 5 tuổi đẻ thường. Tháng 9/2006 tôi mang thai lần hai, khi thai được 27 tuần, khi siêu âm bác sĩ phát hiện tôi bị phù nhau thai đã đề nghị tôi và gia đình thực hiện đình chỉ thai nghén.

Hiện nay sức khỏe tôi đã ổn định và rất mong có thai, vì vậy tôi muốn Mẹ và Bé tư vấn cho tôi:

1- Nguyên nhân bị phù nhau thai (trong thời gian có thai tôi đã thực hiện khám và siêu âm rất đầy đủ - sao đến tuần thứ 27 mới phát hiện ra?)

2- Lần mang thai tới, thai tôi có bị như thế nữa không?

3- Cách phòng tránh để tôi có thể mang thai và sinh nở 1 cháu bé khoẻ mạnh?

Xin chân thành cảm ơn! (Minh Thủy - Hà Nội)

Trả lời:

Chị Thủy thân mến,

Theo ThS. BS. Đặng Lê Dung Hạnh - BV. Hùng Vương

Phù nhau (rau) thai là một bệnh lý của nhau. Nhau thai bị phù, độ dày có thể gấp đôi bình thường, kèm theo đó có thể có bất thường thai hay nước ối.

Khi mang thai, không có sự lưu thông giữa máu mẹ và máu con. Bánh nhau là nơi trung gian để thực hiện sự trao đổi chất bổ dưỡng từ mẹ sang con và ngược lại các chất cần thải bỏ từ con sang mẹ. Khi bánh nhau bị bệnh, chức năng này không được đảm bảo.

Nguyên nhân phù nhau thai

Thường là do nhiễm trùng, có thể là vi trùng hay siêu vi trùng (virus), cũng có khi do bất thường về nhiễm sắc thể gây ra bất thường nhau và thai.

Như vậy để xác định nguyên nhân của lần trước xảy ra ở chị cần có các xét nghiệm chuyên khoa mới có thể trả lời chị một cách chính xác, từ đó cũng mới trả lời nguyên nhân phát hiện muộn trên!

Nguy cơ cho lần mang thai tới

Nếu chị thực hiện phòng tránh nhiễm trùng tốt thì sẽ tránh được nguy cơ phù nhau thai!

Đối với trường hợp bất thường về nhiễm sắc thể thì cần được bác sĩ khám thêm!

Phòng tránh cho lần mang thai tới

Cách phòng ngừa bệnh là tránh để bị các bệnh nhiễm trùng khi mang thai, đặc biệt trong 3 tháng đầu thai kỳ.

Tại Hà Nội chị có thể liện hệ Khoa phát hiện dị tật sớm - Bệnh viện Phụ Sản trung ương để theo dõi thai kỳ của mình.

Hiện nay, không có cách điều trị một khi đã xảy ra bệnh. Nếu không bỏ thai chủ động khi có bệnh, thai vẫn tiến triển nhưng sẽ tự mất sau một thời gian do nhau không đảm nhiệm được chức năng dinh dưỡng cho thai.

Chúc Chị và Bé mạnh khỏe!
    • 200 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình đã đọc nhiều thông tin rùi. bác sĩ chưa nói là bị phù nhưng vẫn chưa chắc được à sẽ không bị. Mình muốn hỏi xem có mẹ nào đã từng bị bánh rau dày cho mình biết kinh nghiệm.
    • 38 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hic, mình cũng sinh cháu đầu tháng 4/2009, đến tháng 9/2011 vừa rồi thì mình có bầu cháu thứ hai, thai đc hơn 17 tuần thì mình đi siêu âm bs Cường và bị chẩn đoán là bị phù nhau thai, nhau thai lúc đó của mình là gần 60mm cao hơn so với bt nhiều và bs đã yêu cầu mình p đình chỉ thai nghén, mình đã rất buồn. Bây giờ sức khỏe đã ổn hơn nhưng mình rất lo là liệu đứa sau mình có bị nữa ko??? mình đọc thông tin thì ko thấy có ai từng bị bệnh này chia sẻ,
    Mẹ nào đã từng có bầu và bị bệnh này thì chia sẻ cho mình biết đễ đỡ áp lực,
    • 37 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các mẹ! em đã từng bị phù rau thai, trước đó đi khám thai vấn khỏe mạnh bình thường cho đến tuần thứ 26 thì phát hiện là bị phù rau thai. BS Cường siêu âm, vợ chồng mình khó khắn vì đã từng bị sảy thai hai lần nên dù đã hội chẩn 3 lần BS khuyên không nên giữ thai nhưng mình vẫn cố nuôi hy vọng. sau hai tháng giữ thai mình rất mệt mỏi thai ở trong bụng cũng khó chịu nên cứ gồng lên, mình thì cứ suy sụp dần. và điều gì đến cũng phải nến, tháng thứ 8 mình chuyển dạ sinh ra em bé đã bị mất vì quá yếu. Mình như chết lặng khi không nghe thấy ttếng khóc của con gái.đã một năm trôi qua mình lại mới mang thai lại và lại bị sẩy.lần này thì mih sssuy sụp hoan toàn, mình không còn muốn khóc nữa, cũng chẳng còn nướcmắt để mà khóc........
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 371 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Mẹ nào có thông tin hoặc kiến thức về bệnh này chia sẻ thêm đi ah. Mình cũng vừa bị chẩn đoán là bánh nhau dày nên rất quan tâm về vấn đề này. Cám ơn các mẹ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cái này ko thể chữa trị được hay sao hả các chị, mình có bé trai 23 tuần tuổi, mình và gia đình mong bé lắm...giời mẹ bé rất buồn...mình cũng buồn lắm nhưng không biết phải làm sao, có chị nào biết thêm thông tin và cách chữa trị, ở đâu không làm ơn cho mình biết với??? mình đọc trên mạng mà hoang mang và buồn lắm...!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có ai biết gì về cách chữa và nơi chữa không, giúp mình với!!!! 0972977723
    • 235 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mình vừa sinh bé thứ 2 đã đc gần 4 tháng, hôm nay vào chia sẻ với các mẹ về hiện tượng Bánh nhau dày.

Lúc mang bầu bé này, mình đã lang thang các diễn đàn liên quan đến hiện tượng bánh nhau dày và cũng giống như tâm lý của các mẹ ở đây là rất lo lắng.
    Bánh nhau của mình bắt đầu dày lên từ tuần thứ 12 đến lúc sinh bé là 62mm. Kết quả mình sinh 1 bé trai hoàn toàn khỏe mạnh bình thường.
    12 tuần đầu thai kỳ, mình đi siêu âm của 1 bs trên Hàng Cót - Hà Nội, bs theo dõi cho mình nói có khả năng bị phù nhau thai và yêu cầu mình vào bv Phụ sản TW để bs hội chuẩn. Lúc này bánh nhau dày khoảng 34mm. Nhưng buồn 1 nỗi vào đăng ký khám ở bv PSTW thì lắm nhiêu khê, xếp hàng cả sáng đến trưa thì 1 con bé hộ lý đã xem hồ sơ và chỉ đưa 1 tờ giấy hẹn 3 tuần sau khám lại ( nó đánh máy cái tên, địa chỉ và số đt của mình mất đến 10 phút mới xong). Vừa bực, vừa lo lắng ko biết con có bị sao ko vì mình biết nếu bị phù nhau thai thì rất có khả năng bs sẽ hội chuẩn yêu cầu đình chỉ thai nghén. Sau 1 đêm nằm khóc, đi chùa cho tâm tĩnh lại, mình quyết định quay về phòng khám của các bác sĩ bv Việt Nhật ( Bạch Mai ) để khám. Kết quả: Bs siêu âm kiểm tra hình thái thai nhi thì ko có vấn đề gì, bánh nhau có dày lên ( lúc này 17 tuần ) nhưng bs nói cứ theo dõi thôi chứ ko can thiệp gì lúc này vì thai nhi vẫn phát triển bình thường.
    Cứ 2 tuần mình đi đến phòng khám để ktra 1 lần, kết quả bánh nhau cứ dày lên nhưng thai nhi vẫn phát triển bình thường. Lần nào bs siêu âm cũng ktra hình thái lại 1 lần và ko thấy hiện tượng bất thường gì.

Tuần thứ 20, mình nghe các chị bạn nói bs Vân ở phòng khám Bình Minh ( 103 đường Giải Phóng, đây cũng là bs trong bv Bạch Mai) siêu âm giỏi, thế là qua đó siêu âm. Bs Vân siêu âm xong kết luận: bánh nhau vẫn đang dày lên nhưng hóa ra chỉ dày ở 1 chỗ chữ ko phải dày diện rộng. Tức là nhìn vào màn hình siêu âm cứ nghĩ là phù nhau thai nhưng thật ra là dày 1 đoạn bánh nhau. Đoạn này khi đặt máy siêu âm lên để siêu âm thì bs nhìn ko giỏi sẽ nghĩ là bị phù nhau.

Kết quả đó khiến mình yên tâm và vững tin đến ngày sinh con. Trộm vía nhờ sự tận tình của các bs trong bv Việt Nhật mà mình sinh bé trai ngày 2-8-2013, nặng 3,2kg và bánh nhau dày 62mm. Trộm vía cho đến bây giờ con hoàn toàn khỏe mạnh bình thường, phát triển tốt.

Mong sao các mẹ có thể có thêm hi vọng để biết nguyên nhân và mẹ tròn con vuông đến ngày vượt cạn!

Xem thêm: các mẹ ơi cho em hỏi về bánh rau dày
    Nguồn: Webtretho.com
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ bé Tuần Lộc; 25/11/2013 vào lúc 05:01 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 139 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Tuần Lộc Xem bài viết
    Mình vừa sinh bé thứ 2 đã đc gần 4 tháng, hôm nay vào chia sẻ với các mẹ về hiện tượng Bánh nhau dày.

Lúc mang bầu bé này, mình đã lang thang các diễn đàn liên quan đến hiện tượng bánh nhau dày và cũng giống như tâm lý của các mẹ ở đây là rất lo lắng.
    Bánh nhau của mình bắt đầu dày lên từ tuần thứ 12 đến lúc sinh bé là 62mm. Kết quả mình sinh 1 bé trai hoàn toàn khỏe mạnh bình thường.
    12 tuần đầu thai kỳ, mình đi siêu âm của 1 bs trên Hàng Cót - Hà Nội, bs theo dõi cho mình nói có khả năng bị phù nhau thai và yêu cầu mình vào bv Phụ sản TW để bs hội chuẩn. Lúc này bánh nhau dày khoảng 34mm. Nhưng buồn 1 nỗi vào đăng ký khám ở bv PSTW thì lắm nhiêu khê, xếp hàng cả sáng đến trưa thì 1 con bé hộ lý đã xem hồ sơ và chỉ đưa 1 tờ giấy hẹn 3 tuần sau khám lại ( nó đánh máy cái tên, địa chỉ và số đt của mình mất đến 10 phút mới xong). Vừa bực, vừa lo lắng ko biết con có bị sao ko vì mình biết nếu bị phù nhau thai thì rất có khả năng bs sẽ hội chuẩn yêu cầu đình chỉ thai nghén. Sau 1 đêm nằm khóc, đi chùa cho tâm tĩnh lại, mình quyết định quay về phòng khám của các bác sĩ bv Việt Nhật ( Bạch Mai ) để khám. Kết quả: Bs siêu âm kiểm tra hình thái thai nhi thì ko có vấn đề gì, bánh nhau có dày lên ( lúc này 17 tuần ) nhưng bs nói cứ theo dõi thôi chứ ko can thiệp gì lúc này vì thai nhi vẫn phát triển bình thường.
    Cứ 2 tuần mình đi đến phòng khám để ktra 1 lần, kết quả bánh nhau cứ dày lên nhưng thai nhi vẫn phát triển bình thường. Lần nào bs siêu âm cũng ktra hình thái lại 1 lần và ko thấy hiện tượng bất thường gì.

Tuần thứ 20, mình nghe các chị bạn nói bs Vân ở phòng khám Bình Minh ( 103 đường Giải Phóng, đây cũng là bs trong bv Bạch Mai) siêu âm giỏi, thế là qua đó siêu âm. Bs Vân siêu âm xong kết luận: bánh nhau vẫn đang dày lên nhưng hóa ra chỉ dày ở 1 chỗ chữ ko phải dày diện rộng. Tức là nhìn vào màn hình siêu âm cứ nghĩ là phù nhau thai nhưng thật ra là dày 1 đoạn bánh nhau. Đoạn này khi đặt máy siêu âm lên để siêu âm thì bs nhìn ko giỏi sẽ nghĩ là bị phù nhau.

Kết quả đó khiến mình yên tâm và vững tin đến ngày sinh con. Trộm vía nhờ sự tận tình của các bs trong bv Việt Nhật mà mình sinh bé trai ngày 2-8-2013, nặng 3,2kg và bánh nhau dày 62mm. Trộm vía cho đến bây giờ con hoàn toàn khỏe mạnh bình thường, phát triển tốt.

Mong sao các mẹ có thể có thêm hi vọng để biết nguyên nhân và mẹ tròn con vuông đến ngày vượt cạn!

Xem thêm: các mẹ ơi cho em hỏi về bánh rau dày
    Nguồn: Webtretho.com
    Nghe mẹ nó nói em cũng đỡ lo hơn, cảm ơn mẹ nó. Bé con nhà em 31 tuần, nặng 1,5 kg. Hôm qua đi khám bác sĩ nói gày 60mm. Vợ em thức trắng đêm. Khổ quá. Sáng nay lại qua Việt Nhật xét nghiệm.
    "Tomorrow the birds will sing!" and "Be brave! Face life!"
    • 42 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết thêm thông tin hoặc cách chữa trị như thế nào không tư vấn cho em với.
    Em hoang mang quá huhuhu... Em bé nhà em tuần 16, bánh rau dày 40mm, có dịch ổ bụng thai nhi và tăng âm vang ruột non. Em buồn quá các mẹ ơi!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn