Mang thai - Chuẩn bị sinh

Các mẹ giúp mình với, làm thế nào để bé tăng cân nhanh trong 2 tháng cuối???

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 19.4K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 282 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bé nhà mình có khả năng là nhẹ cân rùi các mẹ ạ. Bs bảo phải chú ý. Mẹ nào có kinh nghiệm gi thì share mình với.
    Cách đây 4 tuần đi khám thì lần nào bs cũng bảo bé ptr tốt, lớn hơn so với tuổi thai 1w. Cuối tuần vừa rùi mình đi khám 30w be đc 1340gr, cân nặng k tăng mấy, mẹ thì tăng 8kg rùi mà dạo này ăn ur cũng kém. Làm thế nào để 2 tháng nữa để bé tăng cân nhanh đc các mẹ.
    Các chỉ số sa là:
    Ngôi thai: Đầu
    ĐKLĐ: 77mm
    ĐKTBB: 75mm
    CDXĐ: 56mm
    Rau: Mặt trước
    Ối: bt
    trọng lượng: 1347gr.
    các chỉ số trên có đạt chuẩn k, Ngôi thai đầu là như nào hả các mẹ, m k hiểu lắm?
    :Rose:Mong con iu của mẹ lun lun khỏe mạnh nha con, yêu hai bố con nhìu lém!:Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 544 Bài viết

• 2,198 Được cảm ơn

Cân nặng ở tuần thai này như thế là hơi nhỏ bạn ơi. Trung bình là 1559g. Giới hạn cân nặng là 1294-1824g. Nên mẹ cần ăn uống tốt hơn cho bé mau lớn nhé. Có 1 cách mà mọi người trên diễn đàn hay chỉ để con tăng cân tốt là mỗi ngày, mẹ làm 1 cốc sữa trứng, bảo đảm bé lên cân tốt.

Cách làm:

Món trứng sữa giúp mẹ đẹp, con trong bụng đang còi tăng cân, trắng trẻo, bụ bẫm : 1 hoặc 2 lòng đỏ trứng gà, cho 1 chút lòng trắng, dùng máy đánh trứng hoặc máy tay đánh bông lên, cho sữa đặc có đường lượng vừa phải tùy theo nhu cầu ngọt nhạt vào, chế nước sôi già, quậy lên, có thể cho thêm Milo để dễ uống

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 401 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Mẹ nó chịu khó ăn sữa, trứng gà, trứng vịt lộn, thịt bò nhiều vào. Bạn có thể làm kem caramel nếu sợ ăn trứng sống. Tớ cũng hay ăn như thế từ tuần 20 đến 30 nhưng giờ đi siêu âm bác sĩ bảo phải hạn chế ăn ngọt, ăn thêm nhiều rau vì lo em bé khủng quá. Cố gắng tẩm bổ, 2 tháng cuối bé tăng cân nhanh lắm trung bình 200 - 300 gam/tuần cơ nên mẹ nó vẫn còn thời gian.

Ngôi thai đầu là em bé quay đầu xuống rồi, mẹ nó đừng lo nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loangiang@ Xem bài viết
    Bé nhà mình có khả năng là nhẹ cân rùi các mẹ ạ. Bs bảo phải chú ý. Mẹ nào có kinh nghiệm gi thì share mình với.
    Cách đây 4 tuần đi khám thì lần nào bs cũng bảo bé ptr tốt, lớn hơn so với tuổi thai 1w. Cuối tuần vừa rùi mình đi khám 30w be đc 1340gr, cân nặng k tăng mấy, mẹ thì tăng 8kg rùi mà dạo này ăn ur cũng kém. Làm thế nào để 2 tháng nữa để bé tăng cân nhanh đc các mẹ.
    Các chỉ số sa là:
    các chỉ số trên có đạt chuẩn k, Ngôi thai đầu là như nào hả các mẹ, m k hiểu lắm?
    Em bé nhà em hồi 29w, đi siêu âm bs lại bảo 30w, các chỉ số cũng gần gần như mẹ này nè, cân nặng thì nhỉnh hơn, có 1450g thui, Bs bảo e bé hơi còi mới chán chứ, mà e tăng 11kg rùi mẹ nó ah.
    Thế là e lại phải ăn uống nhiều hơn, thui mẹ tăng nhìu 1 chút cũng đc để cho con khỏe.
    chắc chị em mình cũng phải làm theo lời khuyên của các mẹ ấy thui. Thấy các mẹ hơn 30 w mà con đã được hơn 2kg mà ngưỡng mộ quá
    Mong con iu khỏe mạnh, đủ ngày, đủ tháng. Bố mẹ yêu con nhất trên đời. :Kiss::LoveStruc:
    • 30 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Me no nen an ngao y..dot truoc ban em cung con bi nho duoc bac si bao la an nhieu ngao vao..
    • 1,381 Bài viết

• 409 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynguyen87 Xem bài viết
    Me no nen an ngao y..dot truoc ban em cung con bi nho duoc bac si bao la an nhieu ngao vao..
    ngao là nghêu đó hả? con mình 36 weeks mà chỉ nặng 2kg4 thui nè, trong khi mẹ tăng 17kg rùi
    h đang cố ăn hột vịt lộn, thịt bò và uống sữa bầu
    • 45 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

chào các me
    mình đây cũng đang chán lắm cơ hôm qua tròn 27 tuần đi siêu âm được có 1170g thôi bác sỹ cứ kêi ;à bé coi dặn về pải ăn nhiều vào cho con nó to ui trời mẹ thì tămg tận 18kg rồi ăncs như thuồng luồng ý không biết ăn như lời bác sỹ nói thì chác là đi pải bò mất thôi.công nhận là tơ rất nản mẹ thì béo mà con thì coi chán quá các mẹ ạ

Trích dẫn Nguyên văn bởi funny_moon Xem bài viết
    ngao là nghêu đó hả? con mình 36 weeks mà chỉ nặng 2kg4 thui nè, trong khi mẹ tăng 17kg rùi
    h đang cố ăn hột vịt lộn, thịt bò và uống sữa bầu
    • 134 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

EM 29W SIÊU ÂM BÉ CŨNG MỚI ĐƯO85C 1.1KG THUI...ME LÊN 12 KG ÙI.
    CÒN MÓM NÀO BỔ CÁC MẸ CHỈ EM VỚI NHÉ.THANKS...:Rose:
    01228772879
    • 90 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mọi người nói con nhỏ thì có thể uống nước mía, ăn chuối hoặc ăn xôi, mấy cái đó vào con nhiều lắm. hihi
    • 125 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

tăng tận 18kg là nhìu quá rùi đó mẹ nó ah.. thế dễ bị tiểu đường mà sau này sinh con xong sẽ mất thời gian và công sức để lấy lại vóc dáng ban đầu hic !
    mình cũng làm theo chỉ dẫn trên diễn đàn . mỗi ngày uống một cốc sữa trứng , có khi là 2-3 hôm . và nấu cánh ngao ăn thui .!
    mình hay ăn chè , sáng lại sữa trứng ...thấy ở giấy vs trong thùng vs có kiến !! nên tạm thời mình đang dừng uống sữa trứng và chè đi
    • 636 Bài viết

• 2,534 Được cảm ơn

Vì con, mẹ nó cố gắng ăn uống chút nhé.
    Mình bt cũng k nghén ngẩm gì thế mà tự dưng có 1 tuần vừa rồi ko muốn ăn gì cả. Cơm cứ ăn được 1 bát là đã thấy k muốn ăn nữa rồi nhưng nghĩ đến con nên lại cố ăn thêm nửa bát nữa, ngồi nhai phải mất nửa tiếng mới hết bát cơm đó
    Nhưng từ cuối tuần vừa rồi lại thấy ngon miệng rồi hihi

Nếu cảm thấy khó ăn thì mẹ cố gắng thay đổi món đi nhé, làm các món dễ ăn như canh cua ấy (kể cả mẹ có ko muốn ăn nhưng vẫn nhắm mắt và được 2-3 bát rooling
    Ăn mía nhiều, uống sữa bầu cũng giúp con tăng cân nhanh nữa, mẹ thử xem nhé.
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hix, em đi SA tuần trước bé được 30w1d, được 1486gr mà không thấy bác sĩ nói gì, bảo thai phát triển bình thường, đúng chuẩn .Em xin tư vấn của bác sĩ Sơn trên 4rum thì bác sĩ cũng bảo phát triển tốt. H vào đọc bài của các chị thấy có chị bảo em bé 30w mà đã > 2kg làm em lo quá. Từ khi mang bầu đến h em tăng hơn 14kg rồi, hồi cưới chồng em chỉ có 46kg, đến khi có bầu được 50kg, h đã là 64kg rồi. Nhưng mà vốn dĩ em cao >1m7 nên cân nặng tăng nhưng không lộ lắm, tay chân vẫn bình thường, chỉ có mặt là béo quay thôi. Nhà chồng em sẵn trứng gà và trứng vịt lộn nữa nhưng em lại ko ăn được mấy. Sữa bầu em cũng uống ít nhưng mỗi bữa cơm h em ăn từ 3,4 bát đến 4 bát mà được 3,4 tiếng sau lại đói Hoa quả cũng ăn nhiều mà sao bé nhà em lại còi vậy . Hay tại vì thời con gái em đã nóng trong, khó béo rồi nên h ăn nhiều mà con em cũng k hấp thu được là bao? Còn 2 tháng nữa là bé nhà em ra đời mà từ h đến lúc đó không tăng thêm được 2kg nữa thì em lo lắm
    • 82 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Theo mình, những tuần cuối mẹ chịu khó uống sữa bầu, ăn nhiều hải sản là con tăng cân rất nhanh. Kinh nghiệm từ mình mà ra. Nhưng bác sĩ cũng nói với mình là con tăng cân quá nhiều, to quá cũng ko tốt đâu.
    • 14 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các chỉ số sa là:
    Ngôi thai đầu là em bé đã quay đầu xuống, là ngôi thai thuận đó bạn.
    CÒn về việc tăng cân cho con thì bạn thử cách của mình xem: mỗi ngày 2 cốc sữa bầu (hồi đó mình uống friso vì vị của nó dễ uống), 1 cốc nước mía, còn các thứ khác thì cứ thèm gì thì ăn nấy. Hồi mình có bầu Sâu, mới 27 tuần rau đã trưởng thành độ 3 rồi ( tức là thai nhi rất khó hấp thụ đựoc dưỡng chất từ mẹ truyền sang) mà em bé mỗi tuần vẫn lên được 200gr. Bác sĩ nào cũng ngạc nhiên và khen ăn giỏi đấy. Bạn thử xem thế nào nhé ^^. Mình không dám ăn nhiều sữa trừng vì trứng sống rất nhiều vi khuẩn và không tốt cho tim mạch, dễ tiểu đường nữa.
    Chúc bé nhà bạn lên cân tốt.
    http://img.webtretho.com/forum/signaturepics/sigpic582740_1.gifbố mẹ yêu Sâu nhất trên đời
    • 243 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Các chỉ số sa là:
    Thai của mẹ nó là bình thường, đủ chuẩn chứ không phải bé đâu mẹ nó nhé. Ngôi thai đầu tức là em bé trong bụng đã quay đầu xuống rồi, là thuận thai rồi đó mẹ nó. Em thì cái khoản ăn uống không rành lắm nhưng áp dụng kinh nghiệm truyền đạt lại là ăn trứng vịt lộn hằng ngày, con tăng cân vù vù nên đang áp dụng. Vụ sữa bầu, nếu mẹ nó uống đc thì hãy uống nhé. Sữa Similac mom là sữa giúp tăng cân nhanh nhất và hiệu quả nhất nên mẹ nó thử uống xem thế nào. Chúc mẹ nó và em bé khỏe mạnh nhé
    Bo Thối của mẹ. Mẹ không cần con mũm mĩm như những bé khác bởi mẹ và con đã vất vả cùng nhau vượt qua chuỗi ngày khó khăn mới được như ngày hôm nay.
    Nhưng con yêu à, điều duy nhất trên đời mẹ cần ở con là mọi bệnh tật đừng có tìm đến con nữa. Khổ thân bé còi còi của mẹ...:Sad::Sad:
    • 177 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

mẹ nó chịu khó ăn thôi, mình 6 tuần cuối mà em bé lên 1.1kg đấy, ,mẹ nó còn tận 8-9 tuần nữa cơ mà, chịu khó nhé, ngôi thai đầu tức là ngôi thuận, đầu em bé quay xuống dưới để sẵn sàng chui ra rồi đấy mẹ nó ah!

Hải Đăng: New-Born: 4kg -> 1m: 5kg, 65cm ->2m:6kg, 70cm -> 3m:7.2kg, 74cm-> 4m:8kg, 75cm-> 5m: 9kg, 76cm->6m: 9.5kg, 78cm -> 7m: 10kg, 80cm, -> 8m: 10.5kg, 80cm, -> 9m: 11kg,81cm -> 10m: 11kg, 82cm -> 11m: 11.8kg, 82cm, BIRTHDAY 1ST: 12kg, 83cm ( bạn ý ngọ nguậy lắm, không đo chính xác được)
    • 754 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Hồi đó con mình trong bụng cũng nhẹ cân do mình không ăn uống gì được, nhưng mình ăn được thịt gà, thịt bò, uống được sữa trong mấy tháng cuối, nên bé mình sinh ra cũng được 2,8kg. Mình cứ sợ bé dưới 2,5kg. Mẹ nó cố gắng ăn vô nha, vì con mà.

• 1,863 Bài viết

• 1,231 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr_Sau Xem bài viết
    Ngôi thai đầu là em bé đã quay đầu xuống, là ngôi thai thuận đó bạn.
    CÒn về việc tăng cân cho con thì bạn thử cách của mình xem: mỗi ngày 2 cốc sữa bầu (hồi đó mình uống friso vì vị của nó dễ uống), 1 cốc nước mía, còn các thứ khác thì cứ thèm gì thì ăn nấy. Hồi mình có bầu Sâu, mới 27 tuần rau đã trưởng thành độ 3 rồi ( tức là thai nhi rất khó hấp thụ đựoc dưỡng chất từ mẹ truyền sang) mà em bé mỗi tuần vẫn lên được 200gr. Bác sĩ nào cũng ngạc nhiên và khen ăn giỏi đấy. Bạn thử xem thế nào nhé ^^. Mình không dám ăn nhiều sữa trừng vì trứng sống rất nhiều vi khuẩn và không tốt cho tim mạch, dễ tiểu đường nữa.
    Chúc bé nhà bạn lên cân tốt.
    Mẹ nó ơi, cho em hỏi "rau trưởng thành" là ntn ạ? hqua em đi siêu âm cũng thấy đề "rau trưởng thành độ 0" mà quên ko hỏi bác sĩ, mẹ nó giải thích giùm em với ạ

NB: 3,4kg :Smug: 1m: 4,2kg - 55cm :Nottalkin: 1,5m: 4,5kg :Crying: 2m: 4,9kg - 58cm :Worried: 3m: 5.2kg - 58cm:Crying:
    • 2,369 Bài viết

• 878 Được cảm ơn

@huongmiss :hồi mình có bầu Kat cũng thấy giấy Vs có kiến bú,xã thấy lo mình bị tiểu đường thai kỳ,nhg mình gọi dt hỏi cô NHs thì cô nói đó là protein,ko có sao,ko cần lo lắng,nếu bạn ko có ăn quá ngọt thì đừng lo nhé.
    @ all:Mình mang bầu Kat lên 25kg,chế độ ăn uống rất bình thường.Lúc 32w siêu âm Kat được 1,8kg thấy lo lo,nhưng cũng chẳng ăn uống được bao nhiêu....chế độ ăn lúc đó của mình là sáng & tối sữa tươi kô đường (vì mình kô uống sữa bầu ngay từ đầu,chỉ đến 2 tháng cuối mới bổ sung sữa)1w uống 2 hủ yến khánh hòa không đường(cái này mình duy trì từ lúc mới bầu rùi)ăn thịt bò,cá,hải sản,hột vịt lộn(mình cũng chẳng ăn nhiều lắm,thỉnh thoảng thôi)mỗi ngày 1 ly nước mía,lúc gần sanh thì mình hay ăn trứng gà đánh với mật ong,má mình nói ăn để dễ đẻ đó mà,nhg mình ăn vì thích và ăn để đẹp da...........cuối cùng mình phải ăn dao vì thai to.Cũng tùy cơ địa từng người,có người ăn vào con người thì không,nhưng 2 tháng cuối con sẽ tăng cân nhanh lắm.Các mẹ đừng lo quá
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu có điều kiện nên ăn thêm ba ba ( chọn mua con còn sống về làm). Cháu họ nhà mình khi 30 tuần siêu âm bs noi em bé suy dinh dưỡng trầm trọng ( 800gr thui) thế là mỗi ngày nó ăn 1 con ba ba, uống 1 lít sữa tươi không đường....hiện tại 38 tuần rồi, em bé cũng đã được 2.4kg.
    Ngày trước khi có thai, mình ăn mỗi ngày 2 tô cháo cá chép hoặc cá lóc ( cá quả), 1 lít sữa tươi không đường và uống nước mía.... kết quả mình lên 24 kg, em bé nhà mình tuy sinh non ( 35 tuần) nhưng cu cậu cũng nặng 3,2kg ( bsĩ bảo thằng cu này mà đủ tháng chắc là phải trên 4 kg) ......
    Tom tep cua bo me:Rose:rooling:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3