• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Các mẹ bầu đặc biệt chú ý khi ăn nhộng nhé!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 9.43K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 171 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Chuyện là hôm qua mẹ chồng mình thấy nhộng ngon nên mua cho mình ăn. Từ trước tới giờ mình ăn nhộng thì không bị sao cả. Hơn nữa nhộng lại có rất nhiều chất bổ nên hôm qua ngon miệng mình ăn hẳn 2 bát cơm với nhộng. Đến tối thì ngứa vùng cổ và đùi. Đêm thì lan ra toàn thân mẩn đỏ, ngứa khắp người, khắp người nổi mẩn k thể chịu được. Mình vào mạng tra thì thấy những người bán nhộng để nhộng tươi ngon thường ngâm natri sunfit, ăn vào ngộ độc nếu mạnh có thể dẫn đến tử vong. Hơn nữa, cũng nhiều người nói, với những người hay bị dị ứng thì dù nhộng tươi ăn cũng dễ bị ngứa. hôm qua mình đã rất lo lắng. may mà mình bị nhẹ, k sao cả. Các mẹ bầu khi chọn món thì nên chú ý tới món nhộng nhé.
    P/S: trường hợp nếu đã bị ngứa người, mẩn đỏ thì k được chạm vào nước mà dùng khăn khô hơ lửa cho nóng rồi chà vào chỗ ngứa sẽ đỡ hơn (các mẹ trên này mách thế)
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 171 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình post cho các mẹ xem thông tin mình xem được ở trên mạng để các mẹ lưu ý
    Nguy hiểm khi ăn nhộng tằm
    Thứ Ba, ngày 25/08/2009, 08:45
    (*******) - Nhộng tằm nhiều dinh dưỡng song cần biết cách chế biến và xử lý để tránh bị dị ứng. Phân tích thành phần hóa học, trong 100g nhộng tằm có 79,7g nước, 13g protit, 6,5g lipit, cung cấp được 114 Kcal. Nhộng tằm cũng là thức ăn có nhiều vitamin (vitamin A, B1, B2, PP, C...) và chất khoáng, nhất là canxi (40mg%) và photpho (109mg%) cần thiết cho cơ thể.

Nhộng tằm bổ nhưng...

Như vậy, so với các loại thịt, cá thường dùng, giá trị dinh dưỡng của nhộng tằm không thua kém. Hàm lượng protit trong bột nhộng tằm cao tới 73,5%, gồm nhiều axit amin quan trọng như leucin, isoleucin, lysin, threonin, cystein, phenylalanin, tyrosin, valin, arginin, alanin, glycin, serin... tương đương với các loại protein động vật khác.

Khi dùng loại thực phẩm này chúng ta cần chú ý đề phòng chứng dị ứng và ngộ độc do nhộng tằm. Những trường hợp ngộ độc nhộng tằm xảy ra không ít. Tại các bệnh viện trong cả nước vẫn tiếp nhận khá nhiều trường hợp bị ngộ độc sau khi ăn nhộng tằm, có những trường hợp nặng, mẩn ngứa toàn thân, đau bụng quằn quại, buồn nôn, người lạnh toát, huyết áp tụt thấp... nếu không được cứu chữa kịp thời có thể tử vong.

... có thể gây dị ứng và ngộ độc.

Ngay tại Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai cũng đã có ngày phải tiếp nhận gần một chục trường hợp cấp cứu do ăn nhộng tằm. Mới đầu là 5 bệnh nhân ở phố Bạch Mai vào viện trong tình trạng khó thở, buồn nôn... do ăn nhộng tằm mua ở Trại Găng. Sau đó tiếp nhận 4 trường hợp khác cũng nhập viện do ăn nhộng tằm mua ở chợ Mai Động.

Theo chẩn đoán của các bác sĩ của Trung tâm Chống độc và kết luận điều tra của Sở Y tế Hà Nội, những người này đã bị dị ứng với chất Natri sunfit mà người bán nhộng dùng để bảo quản thực phẩm. Cũng may, cả 9 bệnh nhân này đều được điều trị kịp thời, khỏi bệnh ra viện.

Để đề phòng ngộ độc nhộng tằm, người tiêu dùng khi mua nhộng tằm về chế biến thức ăn cần chú ý chọn mua loại nhộng còn tươi, có nguồn gốc rõ ràng, không nên mua nhưng mớ nhộng nghi ngờ để lâu, đã ôi hỏng, không có nguồn gốc của những người bán rong. Những người có cơ địa hay bị dị ứng càng cần thận trọng với loại thức ăn này, tốt nhất là không ăn đề phòng dị ứng với nhộng tằm và chất bảo quản Natri sunfit.

link: http://www.*******/chuan-bi-mang-tha...c12a14611.html
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,024 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

hic, mình nghiện món này mới đau
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me ku bol; 16/12/2011 vào lúc 11:56 AM.
    Hãy cố vươn vai mà đứng
    Tô son lên môi lạnh lùng
    Hãy cố yêu người mà sống
    Lâu rồi đời mình cũng qua
    :Rose:

• 67 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Có mấy lần mình cũng chén nhộng rồi, hồi đấy thai còn đang nhỏ nữa chứ. Nghe mẹ này nói mà giật mình. Tại chồng nghiện ăn nên vợ cũng cố chiều mua về ăn cùng. May mà chưa lần nào bị ngứa hay dị ứng cả. Ơn trời, từ giờ đến lúc sinh chắc ko dám ăn nữa .

Mẹ nó đã hết triệu chứng dị ứng hay ngộ độc chưa?

• 808 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

e vẫn chén tì tì, trộm vía vài tuần nữa sinh mà Tôm vẫn béo khoẻ béo đẹp hihi theo e thì tuỳ cơ địa từng người
    Trần Tôm hư đốn . http://www.facebook.com/phamthanhthuy87
    NB : 3,8 kg - Sữa mẹ 100% - 15M : 15,5 kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 42 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Ôi trời, nghe tên topic làm em lo lắng quá, mấy ngày cách đây e cũng xơi nhộng (vì cực kì thích mà) may mà không sao. Thôi từ nay xin cạch.

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ thông tin!

• 351 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Chắc cũng do cơ địa từng người nữa, ở chợ mình, họ còn để sẵn ở kén, lúc nào khách mua mới cắt ra, cũng tươi lắm.
    Một hôm thấy ta là lá cỏ, ngồi hát ca rất tự do

• 171 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Mình bị dị ứng với món này nên lâu lắm rồi chẳng dám ăn. Ở chợ nhà mình thấy có hôm người ta bán nhộng còn đang bò, chắc là các mẹ ăn loại này thì yên tâm.

• 39 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

HIc, nghe topic này thấy ghê quá, mình vừa mua xong 1,5 lạng ở hàng quen ngay nhà, nhộng đang bò lổm ngổm tươi nguyên, đây cũng là món khoái khẩu của mình mới chết chứ, mình lại đang có bầu 22w mới lo chứ bình thường mình chén tì tì chẳng thấy ngứa ngáy hay dị ứng gì cả, k biết có nên ăn k nữa
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    mẹ yêu Su nhất trên đời!!!![/COLOR][/SIZE]

• 1,159 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Mình mới ăn cách đây 3 ngày, trộm vía vẫn bình thường. Hôm nay đi chợ lại định mua nhộng nữa đây ạ.
    --------------------------------------------------
    Gái yêu của mẹ càng lớn càng xinh đấy nhé.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2