Mang thai - Chuẩn bị sinh

Các chỉ số của thai nhi theo tuần (xem trang 2, post #22)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 412K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 56 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn ơi (hi, nếu Mamanh lớn tuổi hơn mình thì là chị nhé :P. Theo mình nghĩ thì chắc chỉ có siêu âm mới biết được bé bao nhiêu kg thui...Còn căn cứ vào vòng bụng thì chắc ko chính xác đâu, vì mình lấy ví dụ như mình nè vòng bụng của mình nhỏ xíu à -hôm thứ 2 đi đo chỉ được có 90cm thui (dù mình đã được gần 37 tuần rồi a') - nhưng Bin nhà mình lai được gần 3kg ... Thế cho nên là nếu o BV ko cho siêu âm nhiều bạn có thể ra dích vụ làm mà, thử xem nhe', mình nghĩ dịch vụ tư chắc ở chổ bạn có chứ hỉ...?
    • 884 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Theo mình thấy, đo chiều cao cổ tử cung cũng có khả năng dự đoán được trọng lượng thai. Hồi mới có bầu, từ 1-6,5 tháng, mình khám ở BV Từ Dũ, chỉ được bs chỉ định siêu âm 1 lần hồi 4 tháng. Sau đó ra HN sinh. Trước khi sinh 1 tháng, tuần nào mình cũng đi khám bs, mà ở viện mình đăng ký đẻ, bs khám chỉ đo chiều cao cổ tử cung, nghe tim thai, đo huyết áp rồi cho về, hẹn tuần sau khám tiếp chứ không siêu âm gì cả, mình thì rất lo nhưng bs thì thấy bthường thôi. Xem lại sổ khám mới biết, mấy tuần trước khi sinh thì chiều cao cổ tử cung của mình là: 31cm, rồi lên 32cm, rồi dừng lại ở 33cm, 3 tuần liền như vậy. Cuối cùng em bé sinh ra là 3,3kg. Kết quả siêu âm thì luôn là 3,2 kg cộng trừ 200gam những tuần cuối.
    Bên bạn bs có dùng thước đo chiều cao cổ tử cung không vậy?
    Đây là suy đoán của mình và cả cô mình đã đẻ 2 đứa nữa, bạn cứ thử tham khảo nhé. Mình không phải là bs sản nên chưa chắc đã đúng hoàn toàn đâu. Bạn cứ yên tâm nhé, rồi mẹ sẽ tròn, con sẽ vuông cả thôi mà.
    • 1,008 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ ơi theo kinh nghiệm từ bản thân em thì đo vòng bụng và siêu âm cũng chỉ đúng được phàn nào thôi , trừ khi đẻ ra thì mới chính xác. Vì hồi em có bầu cũng đi siêu âm và khám định kỳ hàng tháng trước khi sinh một tháng em đi siêu âm tại BV Quân Y 108 BS đoán thai nhi nặng khoảng từ 3,5kg đến 4,0kg , còn bà chị em làm BS ở BV Phụ Sản đo vòng bụng theo kinh nghiệm thì đóan em bé nặng 4,5kg híc vì em chửa em to và tăng cân kinh khủng nên bụng cũng rất to. Em dự kiến sinh ngày 11 tháng 9 vậy mà đến tận ngày 16 vãn không có động tĩnh gì cả , nhà em lo quá bèn đưa em đi.xét nghiệm và xem nước ối có bị suy không vào sáng ngày 16 ( em đi siêu âm ở BV Lão Khoa , siêu âm 3 chiều và siêu âm màu hẳn hoi nhé ) BS siêu âm nói rằng khoảng 1 tuần nữa em mới sinh và dự kiến em bé nặng từ 3,2kg đến 3,5kg. Em rất là ngạc nhiên vì không hiểu lý do gì mà em bé lại bị it kg hơn so với lần siêu âm trước cách đó 1 tháng , và em cũng yên tâm là một tuần nữa mới sinh nên chiều đó em quay lại công ty làm việc như bình thường. Khoảng 6 chiều em thấy đau bụng và bị chảy nước ối nên đi vào BV khám ngay. BS khám xong thì cho em nhập viện để sinh luôn và sau 5h vượt cạn em đã sinh được một bé trai nặng 4,0 kg. Em thấ siêu âm ngay trong ngày mà còn không xác định chính xác được trọng lượng của thai nhi bằng em siêu âm trước đó 1 tháng. Em nghĩ không phải tất cả mọi trường hợp đều bị sai như em, nhưng tất cả dự kiến thì sẽ có cái đúng và có cái sai không thể chính xác 100 % nên mình chỉ nên tham khảo thôi ạ.

mamanh đừng nên lo lắng quá bạn cứ cố gắng ăn uống là em bé của bạn sẽ khỏe mạnh và bụ bẫm thôi mà.
    • 132 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamanh
    Các chị ơi, o bên em trong cả quá trình mang thai, nếu không có gì bất thường, người ta chỉ cho siêu âm có mỗi một lần ( ở tuần thứ 19). Em thấy ở nhà mình các chị biết được cân nặng của baby qua siêu âm làm em nóng ruột quá, chẳng biết baby của mình được bao nhiêu kg rồi. Các chị co ai biết ước lượng cân nặng của baby qua phương pháp đo vòng bụng, hay la bất kỳ cách nào khác ngoài siêu âm không a, cho em biết với.
    Cảm ơn các chị trước nhé!
    Chào bạn
    Mình không biết cách tính thai nhi qua pp đo vòng bụng, nhưng mình đọc trên Internet nào đó mình quên mất rồi, cách tính cũng khá chính xác.
    Bạn chú ý trên phiếu siêu âm có ghi ĐKLĐ (Đường kính lưỡng đỉnh) nghen

Cách tính như sau: (ĐKLĐ - 60) X 100 =.... gr

Lúc trước khi sanh 2 ngày trên phiếu siêu âm của mình
    ĐKLĐ : 90. Thế là mình tính Baby của mình được 3 kg. Sau 2 ngày mình sanh thì bé được 3,1kg. Bạn thử tính theo cách này xem sao, mình thấy rất dễ tính

Chúc mẹ tròn con vuông
    • 692 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chắc lúc nào thai lớn mới tính được, chị phomai à, DKLD của gà con nhà em mới được 54 nên chưa áp dụng công thức này của chị, .

• 688 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

[QUOTE=Forgetmenot]Chắc lúc nào thai lớn mới tính được, chị phomai à, DKLD của gà con nhà em mới được 54 nên chưa áp dụng công thức này của chị, .[/Q

Mình cũng thế, hôm qua về hí hoáy tính mãi mà không được . CHắc phải đến trên 30 tuần mới áp dụng công thức của mẹ phomai được.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phomai
    Chào bạn
    Mình không biết cách tính thai nhi qua pp đo vòng bụng, nhưng mình đọc trên Internet nào đó mình quên mất rồi, cách tính cũng khá chính xác.
    Bạn chú ý trên phiếu siêu âm có ghi ĐKLĐ (Đường kính lưỡng đỉnh) nghen

Cách tính như sau: (ĐKLĐ - 60) X 100 =.... gr

Lúc trước khi sanh 2 ngày trên phiếu siêu âm của mình
    ĐKLĐ : 90. Thế là mình tính Baby của mình được 3 kg. Sau 2 ngày mình sanh thì bé được 3,1kg. Bạn thử tính theo cách này xem sao, mình thấy rất dễ tính

Chúc mẹ tròn con vuông
    Mình mới đi siêu âm cách đây mấy hôm, thai nhi được 34 tuần tuổi , ĐKLĐ = 93; ĐKB=90, CDXĐ=65 , Bác sĩ bảo thai nhi khoảng 2,6kg. Nếu tính theo cách trên thì bé nhà mình hơn 3kg. Không biết thai nhi nhà mình có thuộc dạng to quá không; mình chỉ tăng có gần 10kg so với lúc trước khi mang bầu, khi khám và siêu âm từ các lần trước BS vẫn luôn kêu thằng bé nhà mình đầu hơi to; Nếu thế mình chỉ sợ khó sinh TN.
    • 230 Bài viết

• 1,454 Được cảm ơn

Em cũng thấy SA hình như không được chính xác lắm, hôm baby nhà em 26 tuần em đi SA ở viện C, lúc đầu họ đo ĐKLĐ là 76mm; họ hỏi em ngày đầu của kỳ cuối cùng, em nói xong họ bảo có nhớ nhầm không vì theo số đo là của baby 30 tuần, sau đó họ đo lại và kết quả là ĐKLĐ 71 --> baby nhà em được 1100g trong khi lần đo thứ nhất thì baby nah em được 1600g. Em cũng chẳng hiểu kiểu gì nữa, chắc tùy từng BS và lúc họ đo có cẩn thận hay không thôi. Em chỉ thấy em khám ở 49C Bát Đàn và ở viện Bưu điện lần nào SA kết quả cũng khớp với KQ lần siêu âm trước về tuổi thai và ngày dự sinh mặc dù BS không hỏi em ngày đầu kỳ cuối hay kết quả SA lần trước nên chắc em vẫn vừa kết hợp khám trong viện và khám ngoai thôi.
    • 170 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em vừa đi siêu âm về thấy bảo em bé được có 1,716g, bác sĩ thì bảo bình thường, nhưng mọi người thì lại bảo hơi bé, híc híc, chẳng biết thế nào. Các mẹ có kinh nghiệm gì không?
    Love :Kiss:
    • 871 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Vân
    Em vừa đi siêu âm về thấy bảo em bé được có 1,716g, bác sĩ thì bảo bình thường, nhưng mọi người thì lại bảo hơi bé, híc híc, chẳng biết thế nào. Các mẹ có kinh nghiệm gì không?
    Theo mình tham khảo thì em bé 33 tuần nặng khoảng 2,0 -2.1kg thì vừa. Bạn có nhớ các kích thước khác như ĐKLĐ, CDXĐ.... của em bé không. Vì khi tính số cân của em bé thì có nhiều công thức tính khác nhau. Nếu bạn có các kích thước đó thì tự mình có thể tính lại đấy. Vả lại số kg của em bé qua siêu âm chỉ tương đối thôi. Trong các tuần cuối cùng em bé sẽ tăng cân nhiều hơn. Nói chung là bạn đừng lo gì cả. Nếu mà em bé to quá thì có khi bạn lại phải sinh mổ đấy.

Em bé của mình hiện tại cũng được hơn 33 tuần rồi. Khi em bé được 30 tuần mình đi siêu âm 4D, nếu tính theo ĐKLĐ thì được 1,7kg, còn tính theo CDXĐ thì được hơn 1,5kg thôi.
    Chúc mẹ con bạn khỏe nhé.
    megaucon
    • 323 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Hà Vân ơi, yên tâm đi. Hồi trước tớ có thai đã được bác sỹ tư vấn là 4 tuần cuối cùng thì cân nặng của bé sẽ tăng gấp đôi cơ, nêú thế thì con bạn cũng phải khoảng 3.5kg. Thế là quá okie rồi í. Bây giờ mẹ chỉ cần ăn tot,ngủ khoẻ chờ ngày bé ra đời thôi, đừng lo lắng quá nhé :4:
    P/S: cám ơn vì nhường tớ con mèo béo nhé
    • 170 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, thế là mình yên tâm rồi, cám ơn các mẹ nhiều nhé. Mẹ gấu con ơi, làm sao để tự tính được cân nặng và chiều dài của em bé nhỉ?
    @bin zin: hihihi, hoá ra chị là PhamHD à? thế chị đã lấy được mèo béo chưa? lại bị dẫn dắt vào con đường nghiện ngập rồi. :4:
    Love :Kiss:
    • 2,819 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Vân
    Hì hì hì... Bây giờ AI là bác sỹ sản? "Mọi người" hay "Bác Sỹ" nào? Giở sổ cũ ra, khi được 33 tuần, Thư được có 1.5kg thôi nhé. Thế là bé con của cậu vẫn hơn Thư 2 lạng rồi Lo gì!
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao các me. Hom qua minh vua di siêu am 4D, minh da dước khoang 29 tuân. Bsi noi em be khoang 7 thang , can nang khoang 1,1 kg la co nho không các me?
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi em mới đi siêu âm hôm qua. Em bé 22 tuần nặng khoảng 400gr. Bác sĩ thì bảo so với tiêu chuẩn VN là to nhưng em đọc trên diễn đàn thấy có chị 23 tuần em bé đã được 485gr roi. Babycenter họ gửi newsletter cho em thì lại nói cân nặng của bé 22 tuần phải là 450gr cơ. Có chị nào có chỉ tiêu theo dõi cân nặng của em bé các thời kỳ không gửi cho em theo dõi với. Liệu em bé của em có bé quá không, em lo lắm!!!
    • 74 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm mình đi siêu âm lúc 22 tuần thì bác sĩ bảo la em bé của mình được 545gr thế la bình thường vì mình đọc sách tiêu chuẩn của em bé lúc 24 tuần phải là 570gr. Thế không hiểu em be nhà bạn có nhỏ không. Nhưng đừng quá lo vì em be còn phát triển nhanh trong thời gian tới, cứ ăn uống đầy đủ chất thì không đáng lo đâu
    • 261 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Chào bạn, trên DD có post trọng lương chuẩn của thai nhi theo tuần tuổi đây, nhưng rất tiếc là mình không biết cách post lên, ai biết thì post dùm đi.
    Theo mình kiểm tra thì 22 tuần ~ 430gram là chuẩn, nhưng điều này cũng tuỳ thuộc vào mỗi bé, có bé pt nhanh vào thời kỳ này nhưng lại chậm vào thời kỳ khác. Mà theo mình thì cách tính cân nặng khi thai còn nhỏ và theo SA thì không chuẩn xác đâu. Bạn đừng lo lắng nhiều quá nhé.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ.
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cám ơn các chị nhiều! Chắc tại em ăn không được nhiều nên em bé mới nhỏ thế. Em tăng được 5kg mà sao em bé chẳng tăng được mấy, híc! Chị Saphia ơi chị làm thế nào mà giỏi thế. Chị cho em biết về chế độ ăn uống của chị được không a?

Các chị ơi em phải áp dụng chế độ ăn uống như thế nào để em bé tăng cân nhanh bây giờ?!!
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

gui Khi con 1911
    Mình cũng chỉ copy được ở trên mạng nhưng theo mình đây cũng không phải tiêu chuẩn chung.
    Gestational age Length (US) Weight (US) Length (cm) Mass (g)
    (crown to rump) (crown to rump)
    8 weeks 0.63 inch 0.04 ounce 1.6 cm 1 gram
    9 weeks 0.90 inch 0.07 ounce 2.3 cm 2 grams
    10 weeks 1.22 inch 0.14 ounce 3.1 cm 4 grams
    11 weeks 1.61 inch 0.25 ounce 4.1 cm 7 grams
    12 weeks 2.13 inches 0.49 ounce 5.4 cm 14 grams
    13 weeks 2.91 inches 0.81 ounce 7.4 cm 23 grams
    14 weeks 3.42 inches 1.52 ounce 8.7 cm 43 grams
    15 weeks 3.98 inches 2.47 ounces 10.1 cm 70 grams
    16 weeks 4.57 inches 3.53 ounces 11.6 cm 100 grams
    17 weeks 5.12 inches 4.94 ounces 13 cm 140 grams
    18 weeks 5.59 inches 6.70 ounces 14.2 cm 190 grams
    19 weeks 6.02 inches 8.47 ounces 15.3 cm 240 grams
    20 weeks 6.46 inches 10.58 ounces 16.4 cm 300 grams
    (crown to heel) (crown to heel)
    20 weeks 10.08 inches 10.58 ounces 25.6 cm 300 grams
    21 weeks 10.51 inches 12.70 ounces 26.7 cm 360 grams
    22 weeks 10.94 inches 15.17 ounces 27.8 cm 430 grams
    23 weeks 11.38 inches 1.10 pound 28.9 cm 501 grams
    24 weeks 11.81 inches 1.32 pound 30 cm 600 grams
    25 weeks 13.62 inches 1.46 pound 34.6 cm 660 grams
    26 weeks 14.02 inches 1.68 pound 35.6 cm 760 grams
    27 weeks 14.41 inches 1.93 pound 36.6 cm 875 grams
    28 weeks 14.80 inches 2.22 pounds 37.6 cm 1005 grams
    29 weeks 15.2 inches 2.54 pounds 38.6 cm 1153 grams
    30 weeks 15.71 inches 2.91 pounds 39.9 cm 1319 grams
    31 weeks 16.18 inches 3.31 pounds 41.1 cm 1502 grams
    32 weeks 16.69 inches 3.75 pounds 42.4 cm 1702 grams
    33 weeks 17.20 inches 4.23 pounds 43.7 cm 1918 grams
    34 weeks 17.72 inches 4.73 pounds 45 cm 2146 grams
    35 weeks 18.19 inches 5.25 pounds 46.2 cm 2383 grams
    36 weeks 18.66 inches 5.78 pounds 47.4 cm 2622 grams
    37 weeks 19.13 inches 6.30 pounds 48.6 cm 2859 grams
    38 weeks 19.61 inches 6.80 pounds 49.8 cm 3083 grams
    39 weeks 19.96 inches 7.25 pounds 50.7 cm 3288 grams
    40 weeks 20.16 inches 7.63 pounds 51.2 cm 3462 grams
    41 weeks 20.35 inches 7.93 pounds 51.7 cm 3597 grams
    42 weeks 20.28 inches 8.12 pounds 51.5 cm 3685 grams
    43 weeks 20.20 inches 8.19 pounds 51.3 cm 3717 grams
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Lợi ích sinh mổ khiến mẹ bầu mê mẩn hơn sinh thường

Nếu chọn đẻ thường mẹ bầu sẽ phải chờ đợi những cơn đau đẻ từ 2-3 tuần trước ngày dự sinh, chuẩn bị...

• Chỉ số của thai nhi theo tuần

Chào các chị! E có 1 thắc mắc sau, mong các chị chia sẻ. Theo như dự kiến sinh và kết quả SA của những lần trước thì đên bây giờ thai của em phải được 32 tuần. Nhưng kq SA của 2 lần gần đây ( 10/04) và (24/04) kq SA lại thụt đi 1 tuần. nghĩa là 31 tuần. Các chỉ số như sau: DKLĐ: 80mm Chiều dài...

• Xin tư vấn về các chỉ số của thai nhi. !

Các chị ơi, e là mem mới, lại mang thai lần đầu nên còn bỡ ngỡ wa. Hôm nay đi siêu âm đông quá nên lúc hỏi bác sỹ cũng chỉ bảo là thai nhi hoàn toàn bthuong. Nhưng e cũng muốn tham khảo thêm ý kiến của các chị trên này để yên tâm hơn : Bé nhà e được 13 tuần 3 ngày theo siêu âm. - Đường kính...

• Da dẻ trắng đẹp sau khi sinh nhờ nước dứa

Có Mẹ nào sanh xong mún da dẻ trắng đẹp thì nhào zo đây nhé..có bí kíp nè.. Được làm mẹ là thiên...

• Chăm Sóc Gia Đình Với Sữa Tươi Sạch Th True Milk

Từ xa xưa sữa đã được biết đến như một thức ăn bổ dưỡng, trãi qua hằng thế kỷ, xã hội nhiều biến...

• 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi em 24 tuần siêu âm bác sỹ nói là 600 g. Và kết luận bình thường. Các chị đừng lo vì mỗi bé phát triển từng thời kỳ không giống nhau. Chị đừng lo nhà