• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Các chỉ số của thai nhi theo tuần (xem trang 2, post #22)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 414K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cac me oi,
    Me Kity thang nay vua di sieu am. Ket qua sieu la baby dai 14.5cm, nang 310gram (hom do Baby duoc 19 tuan 4 ngay). Bac sy bao Baby co trong luong va chieu dai phat trien kha! Nhung me Kity xem tren babycenter thi thay hinh nhu Kity bi lun mat roi (le ra phai la 16.4cm (so lieu cho Baby o tuan thu 20). Ma thang nao di sieu am chieu dai cua Baby cung ngan hon so lieu trong babycenter khoang 1cm!
    Ma may thang thi sieu am biet duoc la con trai hay con gai ha cac me? Lan vua roi di kham, me Kity cu hy hung la se biet duoc minh se co con trai hay con gai vay ma bac sy cua me Kity bao thang sau moi xet nghiem gioi tinh vi bay gio Baby con nho qua! 3 thang dau me Kity bi nghen, giam gan 4kg. Thang truoc tang 1 kg con thang nay lam bac sy tron mat ngac nhien vi tang 3 kg! Nhu thu co gi dang lo ko cac me nhi?
    To me Yoonsera: minh muon mang may hop sua XO tu ben nay ve, de yen tam ve chat luong ay ma! Minh thay mot hop kha lon, ko biet Baby co dung het 1hop/thang ko me Yoonsera nhi? Luc nay be Sera lai bam me hay sao ma it thay me Yoonsera len dien dan vay?
    Cam on cac me nhieu va chuc cac me, cac be mot ngay vui ve!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chỉ số của thai nhi theo tuần

Chào các chị! E có 1 thắc mắc sau, mong các chị chia sẻ. Theo như dự kiến sinh và kết quả SA của những lần trước thì đên bây giờ thai của em phải được 32 tuần. Nhưng kq SA của 2 lần gần đây ( 10/04) và (24/04) kq SA lại thụt đi 1 tuần. nghĩa là 31 tuần. Các chỉ số như sau: DKLĐ: 80mm Chiều dài...

• Lịch siêu âm thai định kỳ mẹ bầu cần nhớ

Theo quy định của Bộ Y Tế, mẹ bầu phải được khám thai ít nhất 3 lần vào 3 tháng đầu, 3 tháng giữa...

• Xin tư vấn về các chỉ số của thai nhi. !

Các chị ơi, e là mem mới, lại mang thai lần đầu nên còn bỡ ngỡ wa. Hôm nay đi siêu âm đông quá nên lúc hỏi bác sỹ cũng chỉ bảo là thai nhi hoàn toàn bthuong. Nhưng e cũng muốn tham khảo thêm ý kiến của các chị trên này để yên tâm hơn : Bé nhà e được 13 tuần 3 ngày theo siêu âm. - Đường kính...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• Những điều bạn cần biết về tật bàn chân bẹt ở trẻ

Bàn chân phẳng và bẹt không “sướng” như nhiều người vẫn quan niệm, thậm chí còn có thể khiến bé nhà...

• 261 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mẹ Kity ơi, để mình kể cho bạn nghe về quá trình mang thai của mình nhen, bạn sẽ bớt lo lăng hơn đo.

Để đánh giá cân nặng của Baby thì bác sĩ sẽ dựa vào vòng đầu và chiều dài xương đùi, nhưng cũng không chính xác lắm đâu.
    Thông thường, để thấy được con trai hay gái thì khoảng 3 tháng là biết rồi (nếu là bsĩ dày kinh nghiệm) và cũng phụ thuộc vào vị trí của ngôi thai nưa. Lúc mình mang thai được 12 tuần, chị mình là bác sĩ khoa sản nên chỉ siêu âm và thấy là con trai, có một số em bé quay lưng nên không nhìn thấy được.
    Khi mình mang thai được 32 tuần, bác sĩ Tuấn khám cho mình (là bạn chị mình vì chị của mình làm ở Bình Dương) nói là thai to, yêu cầu mình đến Nguyễn Trãi để siêu âm 3 chiều, thì người ta chẩn đoán là 3,2kg nhưng Bs Tuấn nói là hơn. Đến tuần thứ 34, do nước ối ít quá nên Bs chỉ định mổ, lúc sinh thì con mình là 3.6kg dài 54cm.
    Vì vậy bạn đừng có lo lắng lắm, vì đó chỉ là dự đoán thôi.
    Từ lúc cấn thai, mỗi ngày mình uống 2l sữa tươi đó, nhưng sao chỉ thấy mẹ mập không hà, mình tăng đến những 22kg (72kg) bây giờ sinh xong thì còn 60kg (dư những 10kg hic hic hic).
    Nói chung phải ăn uống đầy đủ để cho em bé phát triển tốt, nhất là uống sữa để bổ sung canxi, ăn đủ chất, ăn nhiều trái cây (đỡ táo bón Mẹ ăn hôm nay con khoẻ ngày mai đó. Bạn đừng lo là lên cân dữ quá, vì sau khi sinh, mỡ được tích trữ trong người mình được sử dụng để sản xuất sữa nũa đo. Mình cho con bú nhiều thì cũng sẽ ốm bớt thôi. Thôi thì vì tương lai con em.
    • 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Me Kity ơi, babycenter là trang web nào chỉ cho em với, em cũng muốn tham khảo để biết bé của mình có đủ "tiêu chuẩn" không. :rolleyes:
    • 1,162 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

BeBiBi oi: babycenter là trong trang web www.babycenter.com hay là http://www.verybestbaby.com/. Check it out.
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cam on Anh Thu nhe! Lan dau tien mang thai nen thay cai gi cung lo lang ca! Minh thi ko so map dau vi tu be den gio luon them duoc beo ma! May thang dau giam can minh lo lam, vi chi so Baby sau nay bi suy dinh duong thoi. Thang nay thay yen tam hon nhieu vi tang duoc 3kg do Anh Tho a. Nhung chi ko muon Baby sau nay lai lun nhu bo me thoi, vay ma co ve se nhu the that roi . Thang vua roi an ngon mieng mot chut, minh lai luoi uong sua roi! Se theo loi khuyen cua ban, co gang nhoi nhet vi tuong lai con em chung ta!
    To bebibi: Dung nhu Me Be Bi noi, do chinh la trang www. babycenter.com. Ban co the vao do doc nhung thong tin huu ich can cho ban va Baby (nhung noi that minh van thich doc va lam theo nhung kinh nghiem thuc tien cua cac me trong dien dan WTT hon ). Minh ghi cho ban cai link toi muc tra cuu ve kich thuoc va trong luong cua Baby trong tung thang nhe : http://www.babycenter.com/pregnancy/fetaldevelopment/index
    Chuc hai me con khoe manh!
    • 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình nghĩ Kity cũng đừng lo lắng quá, chiều cao của bé một phần do di truyền nhưng cũng ảnh hưởng bởi chế độ dinh dưỡng và tập luyện nữa. bây giờ bạn ăn uống đủ chất, sau này bé ra đời cũng cho bé ăn uống nhiều canxi, tập thể thao đúng cách thì con bạn cũng sẽ cao thôi. Như ba mẹ mình cũng thuộc loại khiêm tốn chiều cao, mẹ mình khoảng hơn 1,5m thôi, nhưng mình cũng được 1,62 m, thằng em mình 1,74m đấy. Mặc dù thời đó ăn uống cũng không đầy đủ lắm, mình cũng chẳng chơi thể thao bao nhiêu nhưng có lẽ hồi xưa đi học mê mấy trò nhảy dây, lò cò hay sao mà chân cẳng cũng hơi dài một tí. Mình thấy thế hệ trẻ bây giờ chiều cao cải thiện dữ lắm đó, chắc là do dinh dưỡng đầy đủ và chơi thể thao đấy. Mình đã có dịp xem những hình ảnh vua chúa thời Bảo Đại đấy, thấy vua quan lính gì mà lùn tịt, đen thui ốm nhom hà, thấy suy dinh dưỡng lắm.
    Bạn nên uống sữa tươi ít béo sẽ có nhiều canxi và lại dễ uống hơn, không làm mình bị đầy hơi khi ăn cơm, và uống cách xa bữa ăn đó. Hồi trước khi có bầu mình uống toàn sữa nguyên béo, yaourt cũng vậy, kết quả là lên ký vùng vụt, chưa được một năm mà lên gần 10kg , sau đó mình dùng thử loại rút bớt chất béo, < 1% béo đó, thì từ đó đến giờ không bị mập lên nữa. Dĩ nhiên trong thai kỳ cũng cần lên ký mới tốt, nhưng mình nghĩ lên trong mức độ kiểm soát được thì vẫn tốt hơn, những chất béo mỡ động vật thì không cần hấp thụ nhiều nhỉ.
    Mình cũng vào check trong babycenter rồi, nói chung kích thước bé của mình cũng khá giống với tiêu chuẩn 11 tuần. :P Cám ơn mẹ Bé Bí và Kity nhé.
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Me Kity a, dao nay anh xa hay di cong tac,co 1 minh trong be met qua troi nen me Sera it vao duoc DD. Truoc day minh van dua anh xa la o day phat trien hon VN ma viec sinh de lai khong "chuyen nghiep" bang VN, vi luc minh di sieu am 16 tuan ma van chua biet gioi tinh be, trong khi o VN moi nguoi noi la co the biet duoc roi do.
    Be Sera uong 1 thang mot hop day, nhung bay gio be chuan bi an dam nen chac hai thang moi het mot hop. Me Kity chu y o hop sua ho co ghi la tu luc so sinh den khi 100 ngay thi dung so 1 day, trong thoi gian nay be sera nha minh 1 thang an het 1 hop cong voi bu me nua. Theo minh nghi me Kity nen mua so 1 thoi, vi tu 100 ngay tro di be an dam la it dung sua ngoai neu me kity co sua cho be bu them. Va lai luc do con tuy theo tinh trang an uong cua be o VN nua do.

A me sera luc ve VN duong thai 1 thang tang 5 kg do, tong cong den khi sinh be tang 12 kg ma me sera con muon tang nua day, me Kity dung lo, cu de "phat trien tu nhien di"
    Chuc me Kity an ngon mieng hon nua va tang can nhe, chuc em be khoe
    Me sera
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Me Kity oi, neu ma me dinh cho be bu me thi giam can nhanh day, vi co the dung cac chat du tru de tao sua cho be, chu khong nhu luc mang thai "me an gi con an do". Nen me Kity dung lo len can nhieu qua, di nhien la khong nen len can nhieu qua. Minh len 16 ki nhung vi truoc khi co bau hoi bi gay nen lo lang tam bo, 12 ki la ly tuong nhat. Sau khi sinh cho em be bu (roi cham soc be met pho nua) nen la may cai extra kilo do cung mat dan di. Chuc me Kity va em be luon manh khoe nhe.
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cho mai moi thay mat cua be Sera! Minh ma la Yoonsera, minh phai khoe anh con tu lau roi! Trong be Sera va be An thich qua co, chi muon can cho moi be mot cai vao ma thoi (trom via)! Mong sao be cua minh sau nay cung duoc nhu be cua cac me!
    Me Sera tang 5kg/thang luc co bau ha? Phu huynh ban mat tay cham con gai qua! Phu huynh minh o nha cung sot ruot cho den ngay duoc vo beo con chau lam roi! Cac cu giuc ve som di de cac cu tranh thu vo beo cho 1-2 thang cuoi, cho chau cac cu do suy dinh duong . Minh se mua sua theo chi dan cua ban, Yoonsera a!
    AX thay minh an uong, tang can deu deu cung co ve hai long lam! Chang bu may thang truoc lao ay cu nhan nho xot xa vi thay vo gay the tham qua! Cung chi can sao cho Baby khoe manh, cac me nhi? Minh se co gang noi guong cac me!
    Thanksssss cac me! Chuc cac me va cac be mot tuan vui ve, khoe manh!
    • 6,920 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

Chào các bạn, mình đang mang thai được 31 tuần. Hôm qua mình có đi siêu âm. Bác sỹ nói đường kính lưỡng đỉnh của con mình là 76mm. Vậy cho mình hỏi đường kính lưỡng đỉnh thì có liên quan gì đến sự phát triển và cân nặng của bé không? Bé nhà mình là bé trai, bác sỹ nói số đo như vậy là hơi nhỏ (giống số đo của bé gái hơn). Mình cảm thấy hơi lo. Cân nặng của con mình bây giờ là 1.8kg. Như vậy có bình thường không? Nhờ các bạn giúp mình với
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Theo mình biết đường kính lưỡng đỉnh là chiều dài từ phía trên thái dương (ngay phía trên tai một tẹo) của tai này đến tai kia. BS thường đo DKLD trước khi sanh để xem to hay nhỏ, nếu to quá thì có thể sẽ phải can thiệp bằng phẫu thuật khi sinh nhằm tránh nguy hiểm cho người mẹ. Có bé đầu to, có bé lại nhỏ, tuy nhiên nếu vẫn nằm trong phạm vi cho phép thì ko sao, bạn đừng lo lắng nhiều. Mình có cô bạn lúc sinh cái đầu em bé nhỏ xíu, dài thòng nhưng vài tháng sau là to, tròn , bẹt cá trê ngay
    31 tuần BS dự 1.8kg thì có vẻ nhỏ, nhưng từ tháng thứ 7 trở đi (mấy tuần trước khi sinh) em bé phát triển nhanh lắm. Bạn cố gắng uống nhiều sữa, ăn đồ bổ để cung cấp chất dinh dưỡng cho bé lớn nhanh
    Còn 8-9 tuần nữa cơ mà. Lo gì
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 6,920 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

Mình cảm ơn mẹ Carrot nhiều nhiệu Mình cũng đã search trên Internet về sự phát triển của đường kính lưỡng đỉnh của bé nhưng không thấy có để so sánh. Còn về cân nặng thì khi siêu âm bác sỹ bảo là bình thường nhưng khi mình so sánh với bảng cân nặng của Babycenter thì lại thấy lớn hơn mức bình thuờng Mình cũng chẳng biết là so sánh ở chỗ nào là đúng nữa.
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ Kity ơi, chị tra chỉ số Chiều dài xương đùi và đường kính lưỡng đỉnh ở đâu thế, em chỉ tra được chiều dài và cân nặng trên trang babycenter theo đường link của các mẹ khác cho thôi. Chị chỉ cho em với, em cũng muốn xem nhóc của em cao hay thấp, hihihi...
    Cả nhà "iu" nhau !
    Ảnh của Bim nè các mẹ ui
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hi Lan Anh,
    Trong babycenter cũng chỉ có số liệu về chiều dài (từ đầu đến mông với tuổi thai nhỏ hơn 20 tuần và từ đầu đến chân với tuổi thai lớn hơn 20 tuần) và số liệu về cân nặng (chắc cũng giống đường link các mẹ gửi cho bạn thôi). Mình cũng ko tìm thấy trang nào có số liệu về chiều dài xương đùi và đường kính lương đỉnh. Nhưng từ số liệu chiều dài từ đầu đến mông trong babycenter, bạn có thể tính chiều dài từ đầu đến chân tương ứng (Tất nhiên chỉ để tham khảo thôi vì mức độ chính xác ko cao và mỗi baby có một đường đặc tuyến phát triển khác nhau). Bọn mình cứ cố gắng ăn uống, hy vong Baby sẽ phát triển tốt!
    Chúc vui khoẻ cho bạn và Baby!
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Kity nhiều nhé, mình cũng tìm trên trang web đó và chỉ thấy các chỉ số như bạn nói, trộm vía, thằng cu nhà mình cũng phát triển tốt. Chúng mình cứ chịu khó ăn uống vào, thể nào cũng thấm vào nó mà, hihihi...
    Bao giờ mẹ Kity nhảy ổ thế, Lan Anh tháng 8 này sinh rồi. Chúc mẹ Kity mẹ tròn con vuông !
    Cả nhà "iu" nhau !
    Ảnh của Bim nè các mẹ ui
    • 1,154 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

ơ, sao các mẹ cứ lấy chỉ số trên babycenter để nói rằng con mình lùn hay còi nhỉ?
    Hồi có bầu Tít đen mình cũng đăng ký tại trăng web này, hàng tuần họ gửi mail thông báo xem giờ bé thế nào là phát triển bình thường, bây giờ vẫn gửi. Nhưng đó chỉ là một chỉ số để tham khảo thôi chứ , trên trang web đó cũng khuyến cáo là mỗi trẻ có sự phát triển khác nhau mà !
    Nhất là trang web đó của "Tây", ta có bé hơn một tí cũng là bình thường chứ?
    Khi mang bầu cần nhất là tinh thần thoải mái, vui vẻ, các mẹ đừng lo lắng nhiều quá nhé!
    Chúc các mẹ mẹ tròn con vuông, khi ấy có nhiều chuyện để 8888 dài dài
    • 5,176 Bài viết

• 1,182 Được cảm ơn

Mẹ Tít đen nói đúng thế. Chúng ta cứ ăn uống thật lực vào thì con chúng ta cũng sẽ khoẻ mạnh thôi. Gấu mẹ có bầu lên hẳn 25kg cơ đấy. ops: Nhưng bây giờ minhon rồi, giảm 23kg.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,439 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Cái đọan ăn uống thật lực thì mình can.
    Anh BS mình quen bảo là : tại sao để đẻ hai đứa con mà làm hỏng hết cả người mình? Lên cân quá nhiều làm tất cả các CQ phải làm việc quá tái sau sẽ rệu rã hết, mà lên 12 Kg con 3 Kg; lên 25 Kg con??? Kg
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ Lan Anh à, công chúa của mình đến giữa tháng 10 mới chào đời cơ! Sẽ phải hỏi kinh nghiệm chăm con từ Lan Anh đó!
    Mẹ gấu à, lúc chị có bầu lên được 25kg sao? Thật phục chị quá! Ko hiểu sao dạ dày em nhỏ thế, chỉ ăn 2 bát cơm là ko thể nhét thêm được nữa, chắc là có nhồi hết sức thì cũng chỉ mong lên được 9-10kg cho đến lúc sinh em bé thôi. Tuy mấy tháng này em lên cân khá đều (đã tăng được 7 kg) nhưng vẫn ko biết có đủ cho baby ko?!!!
    Cám ơn mẹ Tit đen hay cười nhé, em ở đây chẳng có ai để hỏi kinh nghiệm cả. Thế nên hoặc là lên diễn đàn hỏi các mẹ nhặng hết cả lên, hoặc là tự search trên internet. Suốt ngày em chỉ lo baby hoặc là bị suy dinh dưỡng, hoặc là bị lùn (giống em), thế là chỉ chuốc lo vào mình! Thôi, bây giờ thì em sẽ nghe các chị , cứ cố gắng ăn đủ chất và chờ đến ngày bể bầu thôi! Hy vọng baby sẽ khoẻ mạnh, xinh xắn.
    Chúc các mẹ và các bé một buổi tối vui vẻ!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

undefined
    Chào các chị,
    Em muốn hỏi chị nào có bảng tiêu chuẩn về kích thước thai nhi theo tuần thì gởi lên mạng cho em xem với.
    Em lo vì người em ốm, tăng cân không mấy, người không khỏe lắm.
    Cảm ơn các chị.