Mang thai - Chuẩn bị sinh

Buồn quá các mẹ ơi, 32 tuần con chỉ được 1.7kg :(

Đến trả lời mới nhất
  • 14 Lượt chia sẻ
  • 56.4K Lượt đọc
  • 82 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 663 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Hôm nay mình đi siêu âm mốc 32w tại VP, em bé nhà mình được có 1717 gram thui, bác sĩ bảo nhỏ so với tuổi thai, hic buồn quá. Tuần thứ 30 mình đi siêu âm ở Thái Thịnh đã được hơn 1.6kg rùi, những tuần trước mình đi siêu âm đều đặn 2 tuần/lần thì thấy em bé tăng cân tốt, đều to so với tuổi thai, ko hiểu sao mấy tuần nay lại chững lại, mình thì vẫn tăng cân rất nhanh, mỗi tuần tăng hơn 1kg, ăn uống tốt, mỗi ngày 1 quả trứng vịt lộn, 2 cốc sữa bầu anmum, mà con chẳng tăng cân nhiều. Mình tra trên mạng thấy chuẩn của 32w là từ 2-2.2kg cơ, con mình bị còi rồi, huhu , bác sĩ bảo với tầm cân nặng này thì sinh ra chỉ khoảng 2.8-2.9kg mà thôi .
    Các mẹ có ai sinh con to không, tư vấn cho mình phải ăn uống thế nào để vào mẹ ít mà vào con thì nhiều với ? Mà mình đã tăng 13kg rùi, bác sĩ bảo nên hạn chế ăn, thậm chí còn phải ăn kiêng nữa vì thế đã là tăng quá nhìu rồi, hic, ko ăn thì con mình càng còi, bít làm sao bây giờ :Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meohh; 31/12/2010 vào lúc 07:11 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 435 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meohh Xem bài viết
    Hôm nay mình đi siêu âm mốc 32w tại VP, em bé nhà mình được có 1717 gram thui, bác sĩ bảo nhỏ so với tuổi thai, hic buồn quá. Tuần thứ 30 mình đi siêu âm ở Thái Thịnh đã được hơn 1.6kg rùi, những tuần trước mình đi siêu âm đều đặn 2 tuần/lần thì thấy em bé tăng cân tốt, đều to so với tuổi thai, ko hiểu sao mấy tuần nay lại chững lại, mình thì vẫn tăng cân rất nhanh, mỗi tuần tăng hơn 1kg, ăn uống tốt, mỗi ngày 1 quả trứng vịt lộn, 2 cốc sữa bầu anmum, mà con chẳng tăng cân nhiều. Mình tra trên mạng thấy chuẩn của 32w là từ 2-2.2kg cơ, con mình bị còi rồi, huhu , bác sĩ bảo với tầm cân nặng này thì sinh ra chỉ khoảng 2.8-2.9kg mà thôi .
    Các mẹ có ai sinh con to không, tư vấn cho mình phải ăn uống thế nào để vào mẹ ít mà vào con thì nhiều với ? Mà mình đã tăng 13kg rùi, bác sĩ bảo nên hạn chế ăn, thậm chí còn phải ăn kiêng nữa vì thế đã là tăng quá nhìu rồi, hic, ko ăn thì con mình càng còi, bít làm sao bây giờ :Crying:
    Mẹ nó đừng lo quá. Chị dâu em 32w con 1.9kg, bác sĩ bảo còi, thế mà 34w: 2.8kg, 36w: 3.4 kg; 38w: 3.6kg, đến lúc đẻ: con 4.2kg. Mẹ nó ăn nhiều thịt bò vào, tăng 2 quả trứng vịt lộn và thử đổi sữa bầu xem sao. Mẹ cứ cố duy trì 3 cốc sữa một ngày nhé. Có khi mấy tuần nữa bác sĩ lại kêu con to quá ấy chứ.
    NB:3,2kg- 1M: 4kg, 54cm :Thinking:- - 2M: 4.8kg, 57cm :Crying:- 3M: 5.7kg, 60cm:Smiling:-4M: 6.4kg, 64cm :Smiling: 5M: 6.9kg, 66cm-6M :7.2kg, 68cm- 7M: 7,8kg, 70cm- 8M: 8.3kg,71cm, 12M 9.6KG, 74cm; 18M 10.7kg. 80cm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 435 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Mà mẹ nó tăng 13kg có gì nhiều lắm đâu. Bà chị dâu mình ở trên ấy,lúc đẻ tăng 22kg. Trộm vía đẻ xong mẹ khỏe con khỏe. Mình mới 21w mà cũng tăng 6kg rồi, có sao đâu.
    NB:3,2kg- 1M: 4kg, 54cm :Thinking:- - 2M: 4.8kg, 57cm :Crying:- 3M: 5.7kg, 60cm:Smiling:-4M: 6.4kg, 64cm :Smiling: 5M: 6.9kg, 66cm-6M :7.2kg, 68cm- 7M: 7,8kg, 70cm- 8M: 8.3kg,71cm, 12M 9.6KG, 74cm; 18M 10.7kg. 80cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,853 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

mẹ ơi!sanh con 2kg8-2kg9 ko có gì đáng lo lắng đâu mà.2kg5 trở xuống mới nhẹ thui.như mình nè mẹ nó,lúc mẹ mình sanh mình,mình dc có 2kg8 thui.mà giờ vẫn khỏe như trâu.quan trọng là sanh con ra chăm con tốt thui.mẹ nó đừng lo quá nha.
    1y:10600g-76cm,1y1m0d:11800g-78cm,1y1m5d:nhú 2 răng cửa trên(tổng cộng 6 e răng xinh).
    • 2,419 Bài viết

• 1,688 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi. đừng lo quá nhé. Khi mình đi SA ở tuần 32, bé nhà mình cũng được có gần 1,9kg thôi, nhưng mà Mẹ thì đã tăng 19kg rồi
    Không biết ấy hay ăn gì, nhưng mà tớ đc bác sĩ khuyên là nên ăn xôi, bánh chưng buổi sáng ( ăn đồ nếp), và ăn mỗi ngày 200gram thịt bò cho con mau lên cân
    Thông tin KM của các hãng HK- Tư vấn và đặt vé máy bay giá tốt nhất DU LỊCH
    VIETNAMAIRLINES siêu KM: HAN.PHUQUOC bay thẳng chỉ 1 309k/chiều

Yahoo : thuchienhr
    Phone : 0933151513
    • 624 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Hix, các mẹ thích thật ha, siêu âm đều đặn để biết được tình hình của con. Mình cũng ghiền lắm, nhưng ox thì tuyệt nhiên không cho sâ tùm lum, chỉ theo chỉ định của bs thì, mà bs của mình cũng ít cho đi sâ lắm. Mình 30w mà, mà chưa được sâ từ tuần 21w đó. Hôm trước tuần 27w ghiền quá, năn nỉ mãi ox mới cho đi sâ. Mà đến giờ vẫn còn thấy nôn nao muốn đi ngắm bé yêu quá. Không biết giờ bé được nhiêu kg rồi nữa, mẹ thì tăng 13kh rồi. :Worried:
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn a, mọi người nói với bạn đúng đấy, bạn đừng quá lo lắng nhé. Mình cũng vừa sinh em bé gần được 6 tháng, đẻ ra cũng được có 2,7kí thôi, mà minh tăng gần 20 kí đấy.Hiện tại con mình cũng cứ lên cân đêu đều thôi, thú thật tháng đầu mình thấy lo lắng lắm vì trông nó bé quá. MÌnh cũng không hiểu nổi tại sao bác sỹ lại nói với bạn là ăn ít thôi, hiiiiiiii hay bác sỹ bận siêu âm cho nhiều người quá nên nói vội.... hi hi.

Đợt thai mình được 32 tuần, đi khám cũng chỉ được 1.8 kg. Mình thật sự lo lắng nên mình uống nhiều sữa lắm.Trung bình tổng cộng 1 lit sữa ( hai cốc sữa công thức, 2 cốc sữa dê Bavi) . Mình đi khám bác sỹ nói là nên uống sữa tươi dê khi khát nước, còn sữa công thức thì uống ở các bữa phụ, bác sỹ còn dặn thêm là không nên uống nhiều sữa quá khi trước khi đi ngủ vì như thế mẹ sẽ dễ bị béo.

Sau một thời gian mình thấy lời bác sỹ nói nghiệm ra rất đúng. sau đó khoảng 36 tuần mình đi khám lại thì thai tăng thêm được 8 lạng, lúc đấy yên tâm được phần nào. Chắc là bổ sung thêm sữa dê vào khẩu phần ăn và con dễ hấp thụ. Đến bây giờ khi con sinh ra được hơn 4 tháng mình bắt đầu uống sữa tươi dê để cho nhiều sữa và mình cũng cho con uống sữa dê công thức của Nanny hãng của Nga, 2 tháng nay thấy con tăng cân đều đều và không bị táo bón nữa.

Bạn thử tham khảo cách bác sỹ hướng dẫn mình xem nhé!
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị ơi cho e hỏi sữa dê công thức có đắt lắm k hả chị?e cũng đang định cho bé nhà e uống sữa ngoài, bé được gần 4 tháng rồi nhưng cũng không được to lắm, với lại bé bị táo bón suốt mặc dù e đã thử đủ mọi cách mọi người bày rồi.Sữa dê công thức ấy có tốt ko chị?
    • 254 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Chị meobh ơi, em có 3 ý kiến thế này:
    1. Theo bảng dự tính cân nặng thai nhi, tuần 31 em bé khoảng 1700g-1800g, tuần 32 là khoảng 1900g-2000g.
    Em bé chị có thể kém 1 tuần về cân nặng nhưng cũng chưa kể tới sai số siêu âm. Công thức tính cân nặng của bé phụ thuộc nhiều vào nhiều yếu tố đo đạc nên sai lệch một chút là hoàn toàn có thể.
    2. Còn 8 tuần nữa mới dự sinh, trong 2 tháng cuối con tăng cân nặng sẽ vượt trội hẳn. Từ tuần 19 có thể con tăng 1 tuần 1 lạng nhưng tới tam cá nguyệt cuối có em bé có thể tăng tới 200g - 250g / tuần. Đó là lý do vì sao cuối thai kì mẹ càng đói ăn càng ăn càng thèm vì lúc này cũng là lúc chính cơ thể mẹ đòi hỏi nhiều hơn. Nên ăn nhiều thịt trứng sữa và tinh bột ở lượng vừa phải thôi nếu không muốn vào mẹ quá nhiều. Không ăn khi không đói hoặc đã quá no, ép ăn vì cách ăn uống thế không lành mạnh, kể cả với phụ nữ mang thai. Đói thì ăn cho đã, no thì dừng, không cố ăn.
    Theo tính toán trong 8 tuần em bé tăng được thêm chuẩn là 200 x 8 = 1kg6, với 1kg7 sẵn có thì được khoảng 3kg3. Nếu không tăng được theo chuẩn thì bét nhất là 150 x 8 = 1kg2, khi sinh được 2kg9. Hoàn toàn ổn.
    3. Nếu em bé sinh ra hơi thiếu cân, 2kg6 2kg7, điều này cũng không đáng lo ngại vì còn do thể chất, di truyền, ví dụ bố mẹ nhỏ người thì con cũng nhỏ hơn một chút. Người ta còn nói sữa trong sữa ngoài, nhỡ đâu đẻ ra em bé con hấp thụ và tăng trưởng nhanh hơn nhiều em bé khác?

Vì thế chị không cần phải lo lắng và cứ ăn uống dinh dưỡng như chị liệt kê là em thấy quá ổn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mongbengoan; 31/12/2010 vào lúc 08:55 PM.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 157 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình cũng thấy giống như bạn mongbengoan. Mình có mấy ý thế này.
    Thứ nhất, cân nặng lúc sinh ra không quá quan trọng bằng khả năng phát triển và tăng trưởng của con sau này đâu. Như bé nhà mình lúc sinh cũng được có 2kg8 thôi à, vậy mà sau đấy tăng cân đều (trộm vía con), giờ 1 tuổi là 12kg, biết nhảy hip-hop theo nhạc rôi đấy. Mình thấy có nhiều trường hợp bé sinh ra trên 4kg mà sau lại ko lớn nhanh bằng các bé khác đâu. Con nhỏ có cái lợi nữa là đẻ dễ lắm, hihi, mình ko biết có đúng ko, như trường hợp của mình thì dễ thật. Từ lúc nhập viện đến lúc đẻ chưa đến 1 tiếng, bố cháu nó còn chưa kịp hồi hộp :Laughing:
    Thứ hai, kể cả sau này con có ko tăng cân bằng các bạn thì các mẹ cũng đừng lo lắng quá, tùy thể trạng từng người thôi, quan trọng là khỏe mạnh, phát triển tốt. Nếu có nền tảng vững chắc, sau này bé sẽ lớn hết.
    Thứ ba, siêu âm còn có sai số nữa cơ. Chồng mình có anh bạn cùng cơ quan, vợ đi siêu âm ở đâu cũng bảo là to, 3kg8 đến lúc sinh ko hiểu sao được có 2kg8 thôi ah.
    Thứ tư, bác sĩ khuyên bạn ăn hạn chế vì thấy tăng cân nhiều rồi là có lý đấy, mẹ tăng cân nhiều có nhiều rủi ro mà, mọi người đều biết rồi đấy.

Mình nghĩ bạn cứ thoải mái tinh thần, ăn uống đủ với nhu cầu (thấy đói thì ăn), đừng sốt ruột. Phải đến lúc đẻ ra mới biết thế nào.
    • 663 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ, từ lúc đi siêu âm về mình cứ buồn mãi, bác sĩ thấy mặt mình buồn thiu cũng phải an ủi là con hơi bé thôi chứ ko bé lắm đâu. Mình tăng cân nhiều nhưng người vẫn ko béo, chỉ có cái bụng là to ra nhiều nên cứ đinh ninh là vào con nhiều, hôm nay đi siêu âm về cũng thấy thất vọng . Giờ mình nghe lời các mẹ uống sữa tươi, ăn thịt bò, ăn thêm trứng vịt lộn nữa xem thế nào, cũng mong vào con được càng nhiều càng tốt, nếu không thì như các mẹ nói khoảng 2.8 - 2.9 kg cũng ko sao mà, mình bị trĩ nặng nên xác định sẽ đẻ mổ rùi !
    • 663 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Mình cũng thấy lạ là bạn mình khám ở các chỗ khác họ đều khuyến khích mẹ ăn nhiều vào mà ở Việt Pháp bác sĩ lại bảo ăn ít đi, thậm chí phải ăn kiêng nữa, vì tăng 12kg là bằng người ta tăng cả thai kỳ rồi. Bản thân mình ăn cũng ko phải là nhiều, như hồi chưa mang bầu thôi, chỉ thêm 1 quả trứng vịt lộn và 2 cốc sữa bầu mà vẫn tăng cân vùn vụt, hix, và mình lại rất hay thấy đói nữa, ko ăn thì chịu sao nổi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meohh; 31/12/2010 vào lúc 09:38 PM.
    • 101 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

troi oi, mình cũng đang lo đây. mình siêu âm tuần thứ 32, con có 1,7kg. Mình siêu âm ở viện C. Bác sỹ nói con ko to ko nhỏ. Mình tra ở sách cẩm nang bà mẹ và em bé thấy đạt chuẩn nhưng hỏi ai cũng nói tầm 32 tuần phải được trên 2kg.Mình không ham con to nhưng thấy lo lắm, chỉ sợ con còi thôi. Mình tăng 10 kg nhưng không béo lên mấy. Hy vọng vào con vậy mà.... Mình thấy nói là uống sữa và ăn mía nhiều. Nhưng bây giờ mình sợ uống sữa lắm rùi, lo quá
    • 338 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

@ Meohh: Mình đã học xong 6 năm ở trường Đại học Y HÀ Nội, có mấy ý kiến thế này:
    - Bạn Mongbengoan rất có kiến thức về Y học, bạn cứ yên tâm tin tưởng vào những gì bạn ấy nói. Vì bạn ấy nói rất chính xác.
    - BS nào nói bạn nên kiêng ăn là không chính xác, bạn cứ ăn thoải mái những loại thức ăn bổ dưỡng vừa tốt cho mẹ vừa tốt cho bé.
    - Ở một số nơi, BS thường bảo thai phụ là thai nhỏ nên uống thêm sữa bột và chỉ dẫn cho bạn loại sữa nên uống, mặc dù không nhất thiết bạn phải uống sữa bột mới có đủ chất dinh dưỡng (Tất nhiên nếu bạn có điều kiện uống thêm sữa loại dùng cho bà bầu là tốt, điều đó mình không phủ nhận). NGuyên nhân là BS đã được chăm sóc bới nhân viên của các hãng sữa. Không biết trường hợp này có đúng với bạn không.
    - Mình khuyên bạn nên ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng, không cần và không được kiêng khem. Cứ yên tâm, không cần lo lắng vì lo lắng sẽ làm ảnh hưởng tới sự phát triển của em bé ở trong bụng.
    Chúc hai mẹ con bạn khỏe.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 207 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Chào e, c tạm xưng như vậy vì đã có 2 cháu rùi. Hồi trước c cũng ở tình trạng như e bi giờ đó, con luôn nhỏ hơn so với tiêu chuẩn. C lo lắng, hoang mang nhg vẫn đi làm, sinh hoạt bình thường. Bác sĩ khuyên thay sữa bà bầu bằng ensure. Cuối cùng gần 36 tuần c cũng sinh - con 2,4kg - cũng có buồn nhg bác sĩ nói nuôi ngoài mới quan trọng. Và đúng là như vậy nhé, tháng thứ nhất cháu tăng 1,5kg; tháng thứ 2 tăng 1,4kg; tháng thứ 3 tăng 1,55kg..... trộm vía con, ai cũng khen mẹ mát tay đấy e. Đừng lo lắng quá, nếu có điều kiện năng nghỉ ngơi thư giãn thoải mái và ăn uống đầy đủ e nhé. Chúc e mẹ khoẻ con khoẻ.
    • 663 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhmi Xem bài viết
    troi oi, mình cũng đang lo đây. mình siêu âm tuần thứ 32, con có 1,7kg. Mình siêu âm ở viện C. Bác sỹ nói con ko to ko nhỏ. Mình tra ở sách cẩm nang bà mẹ và em bé thấy đạt chuẩn nhưng hỏi ai cũng nói tầm 32 tuần phải được trên 2kg.Mình không ham con to nhưng thấy lo lắm, chỉ sợ con còi thôi. Mình tăng 10 kg nhưng không béo lên mấy. Hy vọng vào con vậy mà.... Mình thấy nói là uống sữa và ăn mía nhiều. Nhưng bây giờ mình sợ uống sữa lắm rùi, lo quá
    Mẹ này giống mình nhưng ko tăng cân nhiều như mình, mình cũng ko ham con to đâu, chỉ mong được khoảng 3kg thôi. Thôi tụi mình cố gắng bồi bổ thêm vì con yêu vậy !
    • 663 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyentuantu Xem bài viết
    @ Meohh: Mình đã học xong 6 năm ở trường Đại học Y HÀ Nội, có mấy ý kiến thế này:
    - Bạn Mongbengoan rất có kiến thức về Y học, bạn cứ yên tâm tin tưởng vào những gì bạn ấy nói. Vì bạn ấy nói rất chính xác.
    - BS nào nói bạn nên kiêng ăn là không chính xác, bạn cứ ăn thoải mái những loại thức ăn bổ dưỡng vừa tốt cho mẹ vừa tốt cho bé.
    - Ở một số nơi, BS thường bảo thai phụ là thai nhỏ nên uống thêm sữa bột và chỉ dẫn cho bạn loại sữa nên uống, mặc dù không nhất thiết bạn phải uống sữa bột mới có đủ chất dinh dưỡng (Tất nhiên nếu bạn có điều kiện uống thêm sữa loại dùng cho bà bầu là tốt, điều đó mình không phủ nhận). NGuyên nhân là BS đã được chăm sóc bới nhân viên của các hãng sữa. Không biết trường hợp này có đúng với bạn không.
    - Mình khuyên bạn nên ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng, không cần và không được kiêng khem. Cứ yên tâm, không cần lo lắng vì lo lắng sẽ làm ảnh hưởng tới sự phát triển của em bé ở trong bụng.
    Chúc hai mẹ con bạn khỏe.
    Cảm ơn bạn, mình cũng nghĩ như bạn và bạn mongbengoan đấy, mình cũng hỏi bác sĩ là ăn ít thì con làm sao to được, bác sĩ bảo con to hay nhỏ ko phải do mẹ ăn ít hay ăn nhiều!??? nói chung là cũng khó hiểu, nhưng mình sẽ nghe theo lời khuyên của bạn, cứ phải ăn đủ chất đã, mình thấy nhiều mẹ tăng đến 20kg có sao đâu?. Bác sĩ cũng ko khuyên mình uống thêm sữa bầu gì cả đâu, bình thường mình đã uống 2 ly/ngày rồi (ko biết có nên tăng cường nữa hay ko?)
    • 13 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì sinh con cứ phải trên 3kg mới trộm vía dễ nuôi, trẻ sơ sinh hơn nhau 1, 2 lạng nhìn khác nhau lắm. Lúc mình mang bầu 3r nhà mình, mình lên được 14 kg, lúc w32 bé được 2045 gr đến lúc sinh là 3,4 kg đấy. Trộm vía ăn ngoan ngủ ngoan lắm, từ khi sinh ra đến nay gần 4 tháng rồi chưa bao giờ khóc đêm, chơi đêm mặc dù 2 tiếng vẫn tu ti 1 lần, ti xong ngủ ngay (đây là điều các mẹ ao ước nhất ở con mình . Chế độ ăn trong thai kỳ mình vẫn ăn cơm bình thường, chỉ ăn thêm 2 hộp váng sữa, 2 hộp sữa chua và đặc biệt 2 cốc similac mom 1 ngày. Công ty mình hầu hết các mẹ đều uống sữa này, trộm vía tăng cân con rất nhanh. Meohh thử đổi sữa này xem tình hình sao, cứ yên tâm ăn uống con tăng cân nhanh trong nhg tuần cuối đấy. Mà ăn tuần 2 quả trứng thôi ko thừa cholesterol ko tốt cho tim mạch cả con lẫn mẹ. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!
    • 179 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Bác sĩ nào dzớ dzẩn thật.
    Mình bầu tăng 30kg. khẹc khẹc.. Con đẻ 3,8kg. Mẹ khỏe con khỏe. Mẹ nó yên tâm đi. Đôi khi Khoa Học cũng chỉ là xác suất.
    Chúc Mẹ nó vượt cạn ngon ơ!
    *Kha'nh Anh*

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Em vừa đi SA 30w2d mà thông số như này:
    Đường kính lưỡng đỉnh BPD: 75mm
    Chu vi vòng đầu HC: 277mm
    Chu vi vòng bụng AC: 260mm
    Chiều dài xương đùi: 58mm
    Cân nặng: 1533gram
    Can xi hóa độ 1
    các mẹ tư vấn giúp em xem con em phát triển vậy có chuẩn ko?
    Thanhks các mẹ nhìu!
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5