• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bụng gò cứng ở những tuần cuối

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 115K Lượt đọc
  • 149 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có mẹ nào đang ở tuần 36 như mình không? Mình đang có chút băn khoăn không hiểu sao mấy hôm nay những lúc bé đạp mình thấy bụng mình gồ lên rất cao và lại rắn nữa ở phía bụng trên rốn, có mẹ nào bị giống mình không? không hiểu có vấn đề gì không nhỉ? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babou
    Em thì đang ở tuần 33 thôi, nhũng cũng có hiện tượng giống hệt chị đấy. Em ko biết phân biệt cơn gò và do em bé đạp, ko biết có phải do em bé ko nhỉ? Nhưng mà chị có bị đau ko? Em ko thấy đau nên ko sợ. Các mẹ ơi giải thích giúp với
    Mẹ Minh Quân không thấy đau nhưng bụng gồ lên rất cứng, thỉnh thoảng những lúc gò ấy lại thấy buốt ở cửa mình.Mình cũng đâu có biết phân biệt cơn gò và do em bé đạp như thế nào đâu? mẹ nào biết chỉ giùm với.

• 1,030 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laiminhquan
    Mẹ Minh Quân không thấy đau nhưng bụng gồ lên rất cứng, thỉnh thoảng những lúc gò ấy lại thấy buốt ở cửa mình.Mình cũng đâu có biết phân biệt cơn gò và do em bé đạp như thế nào đâu? mẹ nào biết chỉ giùm với.
    Gò thì em bé giữ nguyên 1 lúc, khg chịu suy chuyển gì cả, bụng cứng lên, còn đạp hoặc trườn thì em bé chuyển động thấy rõ. Hồi 30 tuần, tớ cũng bị gò nhiều, em bé ít đạp hẳn đi, bỗng thấy mệt, khó thở, khác thường lắm, phải đi khám, bs bảo doạ sinh non, phải nghỉ mất 1 tuần, n uống thuốc chống co bóp tử cung. Bi h, lúc tớ mệt or di chuyển nhiều, em bé vẫn bị gò, nhưng ít hơn, nằm nghỉ là hết ngày. Mẹ khoẻ, con khoẻ thì em bé đạp, trườn rối rít, yêu lắm. Nói chung, nên theo dõi 1-2 ngày, nếu thấy bất thường nên tới bs ngay, không nên chủ quan.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng đang 36 tuần nè. Hiện tượng mà Mẹ Minh Quân nói, đó là gò boxton. Nếu là bé máy và đạp, thì chỉ một góc bụng chổ nhô lên là cứng, và nhổm lên nhổm xuống có chuyển động. Còn nếu gò boxton là bụng bạn sẽ gò căng cứng và rắn. Khi xuất hiện những cơn gò này, chính là dấu hiệu tử cung đang "tập thể dục" để chuẩn bị cho lần sanh thật sự, nên người ta thường gọi là gò sanh giả... Có một số Mẹ khi gò đau bụng tưởng sanh nhưng nhập viện chỉ mới là đau giả. Khi tần suất cơn gò gần hơn, sát hơn thì giờ G đã điểm rồi đấy. Bác sĩ thường nói các cơn gò này tập cho tử cung mềm hơn, dễ sinh hơn, và thường những cơn gò này xuất hiện 3 tuần trước khi sanh. Yên tâm bạn nhé. Nếu gò sớm quá bác sĩ sẽ bảo là doạ sinh non nên thường khuyên bạn nằm yên nghỉ ngơi mỗi khi có cơn gò xuất hiện. Còn bây giờ thì là rất tự nhiên, hihihi. Chúc bạn mẹ tròn con vuông
    Mọi chuyện rồi sẽ có cách giải quyết
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Green's rose
    Mình cũng đang 36 tuần nè. Hiện tượng mà Mẹ Minh Quân nói, đó là gò boxton. Nếu là bé máy và đạp, thì chỉ một góc bụng chổ nhô lên là cứng, và nhổm lên nhổm xuống có chuyển động. Còn nếu gò boxton là bụng bạn sẽ gò căng cứng và rắn. Khi xuất hiện những cơn gò này, chính là dấu hiệu tử cung đang "tập thể dục" để chuẩn bị cho lần sanh thật sự, nên người ta thường gọi là gò sanh giả... Có một số Mẹ khi gò đau bụng tưởng sanh nhưng nhập viện chỉ mới là đau giả. Khi tần suất cơn gò gần hơn, sát hơn thì giờ G đã điểm rồi đấy. Bác sĩ thường nói các cơn gò này tập cho tử cung mềm hơn, dễ sinh hơn, và thường những cơn gò này xuất hiện 3 tuần trước khi sanh. Yên tâm bạn nhé. Nếu gò sớm quá bác sĩ sẽ bảo là doạ sinh non nên thường khuyên bạn nằm yên nghỉ ngơi mỗi khi có cơn gò xuất hiện. Còn bây giờ thì là rất tự nhiên, hihihi. Chúc bạn mẹ tròn con vuông
    Cám ơn mẹ nó. Nghe mẹ nó nói vậy mình yên tâm rồi, đang định mai ông xã đi công tác về sẽ vào viện khám xem có vấn đề gì không đấy, có em bé lần đầu nên cái gì cũng bỡ ngỡ.

• 529 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Nhưng Green's rose ơi mình gò cả bụng , có khi cừng cả buổi luôn mà không đau gì hết.Vậy là sao hả?Hôm qua đi khám sao rùi, không thấy báo cáo gì hết vậy?
    • 1,192 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Các chị ơi,

Chỉ còn một thời gian ngắn nữa là đến ngày dự sinh của em. Nhưng lần khám cách đây 5 ngày bác sỹ nói là em sẽ sinh sớm và hẹn chiều nay khám lại. Hiện tại em vẫn đang đi làm và dự tính là làm nốt ngày mai rồi nghỉ. Từ tối qua tới giờ, bụng em gò liên tục, cứng lắm, cả trong lúc ngủ nữa. Mấy bữa trước thì chỉ thỉng thoảng mới bị cứng bụng thôi. Không biết đấy có phải là dấu hiệu chuẩn bị sinh rồi không? Chân em xuống máu nhiều lắm rồi, đỏ hết cả nửa bắp chân ấy. Các chị có kinh nghiệm sinh tập 1 rồi chia sẻ cho em với!!!
    • 1,192 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovechildren
    Các chị ơi,

Chỉ còn một thời gian ngắn nữa là đến ngày dự sinh của em. Nhưng lần khám cách đây 5 ngày bác sỹ nói là em sẽ sinh sớm và hẹn chiều nay khám lại. Hiện tại em vẫn đang đi làm và dự tính là làm nốt ngày mai rồi nghỉ. Từ tối qua tới giờ, bụng em gò liên tục, cứng lắm, cả trong lúc ngủ nữa. Mấy bữa trước thì chỉ thỉng thoảng mới bị cứng bụng thôi. Không biết đấy có phải là dấu hiệu chuẩn bị sinh rồi không? Chân em xuống máu nhiều lắm rồi, đỏ hết cả nửa bắp chân ấy. Các chị có kinh nghiệm sinh tập 1 rồi chia sẻ cho em với!!!

Sao chẳng thấy chị nào trả lời em thế? Từ sáng tới giờ check WTT mấy lần mà không thấy có bài gửi trả lời nào hết. Chán quá!!! Help me
    • 541 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bạn gọi điện hỏi bác sỹ đi. Mình cũng giống bạn, chưa sinh lần nào nên không dám chắc. Nhưng đọc sách thấy bảo nếu gò bung (chính là các cơn co dạ con, dấu hiệu báo chuẩn bị sinh đấy, nếu nó co thắt liên tục 5 - 10 phút 1 lần thì bạn đang chuyển dạ rồi).

Xuống máu nhiều cũng phải cẩn thận, thường trước khi đẻ các mẹ cũng hay xuống máu, nhưng nếu xuống nặng quá thì đó có thể là dấu hiệu của tiền sản giật.

Tốt nhất bạn nên gọi điện cho bác sỹ hoặc bệnh viện (Tiếc là mình không có số điện thoại ở đây, bạn hỏi 1080 nhé)

Chúc mẹ tròn con vuông!
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Minh ko biet nhieu lam chuyen bu.ng go`.
    Nhugn doc sach thay bao la: trong vai tuan truoc khi sinh, nen giam an sodium (thanh phan co nhieu trong muo^i', nuoc mam), vi an cai nay se ti'ch nuoc va` lam cho min`h bi phu` chan nhieu hon. Ngac nhien la trong ma*ng ta^y va lobster (tom hum) cung co nhieu chat nay.
    • 1,192 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Chút nữa em đi khám bác sỹ đây. Để xem bác sỹ phán thế nào. Cũng thấy hồi hộp quá, vì tập 1 mà các chị.
    • 448 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovechildren
    Chút nữa em đi khám bác sỹ đây. Để xem bác sỹ phán thế nào. Cũng thấy hồi hộp quá, vì tập 1 mà các chị.
    Ơ bạn này cùng ngày sinh với mình nè.Hôm thứ ba mình đi khám bác sỹ thấy có hiện tượng co thắt tử cung nên bảo mình phải đến bệnh viện ngay có thể sinh em bé trong ngày. Lúc khám ở bác sỹ mình cũng thấy đau bụng nhưng nghĩ là tại mình ăn uống gì đó nên đau bụng thôi chứ ko nghĩ đó là do co thắt tử cung. Hai vợ chồng vừa mừng vừa lo. Mình chưa thấy có hiện tượng gì nên bảo ông xã cho về nhà gội đầu và...awn chè vừng. Ông xã cũng tranh thủ gọi điện cho hai bên nội ngoại thông báo tùm lum. Hai vợ chồng đến làm thủ tục nhập viện sau đó họ cho vào khám, xét nghiệm...họ kết luận là chỉ là co dạ con dọa sinh thôi chứ cổ tử cung chưa mở, chưa sinh em bé được và cho về, họ nói bao giờ có cơn đau khoảng 15 phút / 1 lần thì nhập viện. Từ hôm đó đến nay lúc nào mình cũng lo lắng nghe ngóng mà vẫn chưa có tình hình gì cả..Bụng mình cũng bị cứng như bạn tả vậy đó nhưng hôm thứ ba vừa rồi khám thì BS bảo tất cả đều ổn. BS nói khi nào thấy có dấu hiệu, đau bụng từng cơn, ra máu cá thì là chuẩn bị sinh rồi còn nếu vỡ ối thì nên nằm và gọi cắp cứu luôn. Bạn đi khám có gì online trao đổi nhé! Chúc ban mọi điều tốt lành.
    Bi còi

• 66 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có mẹ nào đang ở tuần 36 như mình không? Mình đang có chút băn khoăn không hiểu sao mấy hôm nay những lúc bé đạp mình thấy bụng mình gồ lên rất cao và lại rắn nữa ở phía bụng trên rốn, có mẹ nào bị giống mình không? không hiểu có vấn đề gì không nhỉ? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé.

Mình cũng o tuần thứ 36, dự tính sinh la 24/04. Những lúc bụng bị gồ như vậy thì bạn nên nằm nghỉ ( đó là lời khuyên của bác sỹ ). Nói chung là tới thời điểm này thì cũng nên phải nằm nghỉ rồi. Mình cũng hay bị như vậy lắm.
    Mình cũng khâm phục mấy bà bầu bên VN, đi làm tới ngày cuối mà không thấy mệt mỏi. Giỏi quá.
    Hơn nữa, di chuyển càng ngày càng khó khăn nhất là lúc ngồi dậy va đặc biệt la đi vệ sinh nhiều. Thôi cố gắng đợi thêm 2 tuần nữa rồi baby muốn ra ngoài lúc nào thì ra. Chúc khỏe.
    • 1,057 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Em bé nhà mình cũng hay gò lên thế lắm, bụng lúc nào cũng căng như quả bóng,đi khám thì bác sỹ nói không sao hết.
    • 1,493 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shimizu
    Em bé nhà mình cũng hay gò lên thế lắm, bụng lúc nào cũng căng như quả bóng,đi khám thì bác sỹ nói không sao hết.
    Em thì không bị gò bụng như các mẹ nhưng em thỉnh thoảng đau quặn bụng và đau lưng lắm, chân thì bị phù to, xuống máu lần 3 rồi. Không biết đấy có phải dấu hiệu sắp sinh không? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với. Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 80 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cuboong
    Em thì không bị gò bụng như các mẹ nhưng em thỉnh thoảng đau quặn bụng và đau lưng lắm, chân thì bị phù to, xuống máu lần 3 rồi. Không biết đấy có phải dấu hiệu sắp sinh không? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với. Cám ơn các mẹ nhiều.
    Người ta nói, xuống máu 3 lần là sanh. Cuboong nên để ý kỹ các dấu hiệu của cơ thể mình. Thường thì dấu hiệu dễ nhận biết nhất là "tuột nút hồng", đó cơ thể sẽ tiết ra chất dịch màu hồng, hoặc một ít máu, hơi nhớt, đó là nút tử cung đã được tháo chuẩn bị để sinh. Nếu có dấu hiệu đó nên báo ngay với bsỉ vì từ đó đến lúc sinh k còn bao lâu, có người nhanh thì trong ngày, có người thì 2 - 3 ngày.
    Sau đó là bể nước ối, nước ối chứ k phải nước.. đâu nhé, hihihi. Mà bể nước ối là phải vào viện là cái chắc rồi, nếu tử cung mở bình thường thì sẽ sanh, nếu k bsĩ sẽ tùy theo lượng nước ối và tình trạng của mẹ và bé mà quyết định có can thiệp hay không.
    Ngoài ra, nếu thấy đau lưng, đau bụng lan tỏa xuống tận 2 đùi, các cơn gò khít lại 5p/lần thì cũng nên đến bịnh viện.
    Đó là một trong 3 dấu hiệu dễ quan sát và dễ nhận biết nhất, bạn tham khảo xem sao nhé...Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    Mọi chuyện rồi sẽ có cách giải quyết
    • 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hôm nay sang tuần thứ 37 đây, từ hôm qua tới giờ mẹ Minh Quân thấy bụng cứ nhâm nhẩm đau, cảm giác này rất khó phân biệt vì nó không đau dữ dội mà cứ râm ran bụng kiểu gì ý khó tả quá, đi lại thì cảm thấy mệt mỏi kinh khủng mặc dù mình có bầu bụng rất nhỏ và gọn. Có mẹ nào bị giống mình không, hiện tượng như vậy là sao các mẹ nhỉ? ai có kinh nghiệm truyền lại giúp nhé

• 1,493 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Người ta nói, xuống máu 3 lần là sanh. Cuboong nên để ý kỹ các dấu hiệu của cơ thể mình. Thường thì dấu hiệu dễ nhận biết nhất là "tuột nút hồng", đó cơ thể sẽ tiết ra chất dịch màu hồng, hoặc một ít máu, hơi nhớt, đó là nút tử cung đã được tháo chuẩn bị để sinh. Nếu có dấu hiệu đó nên báo ngay với bsỉ vì từ đó đến lúc sinh k còn bao lâu, có người nhanh thì trong ngày, có người thì 2 - 3 ngày.
    Sau đó là bể nước ối, nước ối chứ k phải nước.. đâu nhé, hihihi. Mà bể nước ối là phải vào viện là cái chắc rồi, nếu tử cung mở bình thường thì sẽ sanh, nếu k bsĩ sẽ tùy theo lượng nước ối và tình trạng của mẹ và bé mà quyết định có can thiệp hay không.
    Ngoài ra, nếu thấy đau lưng, đau bụng lan tỏa xuống tận 2 đùi, các cơn gò khít lại 5p/lần thì cũng nên đến bịnh viện.
    Đó là một trong 3 dấu hiệu dễ quan sát và dễ nhận biết nhất, bạn tham khảo xem sao nhé...Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    Cám ơn chị nhiều, chắc từ bây giờ em sẽ phải để ý nhiều hơn. Dạo này em cứ ngồi lâu là đau lưng và đau bụng kinh khủng. Chắc là em bé sắp đòi ra rồi.
    • 2,108 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hôm nay sang tuần thứ 37 đây, từ hôm qua tới giờ mẹ Minh Quân thấy bụng cứ nhâm nhẩm đau, cảm giác này rất khó phân biệt vì nó không đau dữ dội mà cứ râm ran bụng kiểu gì ý khó tả quá, đi lại thì cảm thấy mệt mỏi kinh khủng mặc dù mình có bầu bụng rất nhỏ và gọn. Có mẹ nào bị giống mình không, hiện tượng như vậy là sao các mẹ nhỉ? ai có kinh nghiệm truyền lại giúp nhé
    mẹ Minhquan cẩn thận nhé. Hôm trước mình cũng đau bụng kiểu như vậy, bác sỹ nói là nếu cơn đau dồn dập thì phải vào bệnh viện vì có thể sinh sớm (lúc đó mình mới có 35 tuần). Nhưng sau đó, nghỉ ngơi thì lại đỡ. Nhưng cũgn phải cẩn thận.
    • 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Búp
    mẹ Minhquan cẩn thận nhé. Hôm trước mình cũng đau bụng kiểu như vậy, bác sỹ nói là nếu cơn đau dồn dập thì phải vào bệnh viện vì có thể sinh sớm (lúc đó mình mới có 35 tuần). Nhưng sau đó, nghỉ ngơi thì lại đỡ. Nhưng cũgn phải cẩn thận.
    Cảm ơn mẹ Búp! Mẹ Minh Quân đi khám khi 35 tuần chị Bs cũng dặn mẹ Minh Quân đi lại ít thôi mà nghỉ ngơi nhiều.Mẹ Minh Quân cũng sợ sinh sớm lắm nhưng cũng may bà chị gái mình có bé lần đầu cũng sinh ở tuần 37 nhưng em bé vẫn được 3600gam và khỏe mạnh nên mẹ Minh Quân cũng đỡ lo hơn.

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8