• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bị viêm âm đạo khi mang bầu có nguy hiểm không?ai biết mạch dùm với!!!!!!!!!!!!!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 40.4K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đang có bầu được 3 tháng, BS khám nói mình bị viêm âm đạo do Bacterial vaginosis, bệnh có gây nguy hiểm không? Cách phòng tránh thế nào?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

- Viêm âm đạo do Bacterial vaginosis (BV) là một viêm nhiễm do nhiều loại vi khuẩn có sẵn trong âm đạo gây nên. Trong đó Gardrenella vaginosis chiếm khoảng 80% và các loại khác như Peptostreptococcus, Mycoplasma hominis, Streptococcus viridan. Bệnh do một hay nhiều loại vi khuẩn này phối hợp với nhau gây viêm âm đạo.
    - Đặc điểm nổi bật của bệnh là làm bong nhiều niêm mạc âm đạo và tạo ra những enzym phân hủy protein thành những acid amin trong môi trường kiềm sẽ bốc hơi nên có mùi tanh như cá ươn làm cho khí hư có mùi rất hôi.
    - Khi có thai, pH âm đạo thay đổi, axít hơn (pH = 4,5) là điều kiện thuận lợi cho BV phát triển. Nhiều nghiên cứu cho thấy BV gây sảy thai, vỡ ối non, vỡ ối sớm và tỷ lệ đẻ non cao. Như vậy BV là loại gây hậu quả nghiêm trọng cho thai nghén.
    - Muốn phòng tránh những hậu quả nguy hiểm nói trên, bạn cần thực hiện các biện pháp sau: dùng thuốc đầy đủ, đúng liều lượng theo chỉ định của bác sĩ đã khám bệnh cho bạn. Dùng thuốc hết một đợt, bạn nên khám lại để được điều trị khỏi hẳn bệnh. Giữ vệ sinh trong quan hệ tình dục để tránh lây nhiễm tái phát. Khám thai định kỳ và đăng ký đẻ tại cơ sở y tế để bảo đảm cho việc sinh con an toàn. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin trên trang chothuoc24h mục bệnh phụ khoa và phụ nữ mang thai để yên tâm nhé!
    Chúc bạn sức khỏe-hạnh phúc-thành công!
    • 637 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Mình cũng từng bị viêm âm đạo. Khi mang thai cơ thể thay đổi nên các bà bầu dễ bị. Mặc dù mình rất chú ý tới việc vệ sinh vùng đó nhưng cũng ko tránh dc. Đi xét nghiệm nc tiểu mới biết là bị. Mình ko đặt thuốc gì mà mua lá chè xanh về đun nước rửa, sau 1 tuần thì xét nghiệm lại thấy khỏi rồi.
    • 148 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình vừa mới hết xong, theo mình đơn giản mà hiệu quả ( nếu bạn không bị nặng lắm) . Mình đọc trong sách là vệ sinh bằng nước thường hoặc nước muối sinh lý tuyệt đối không dùng xà bông và chất có tính tẩy rửa mạnh, thường xuyên thay quấn lót, không mặc quần quá ôm bó, nên mặc loại thun cotton thoáng, rộng. Khi bị ngứa dùng một ít yaout nguyên chất thoa vào để khoảng 10 phút và rửa sơ lại, mỗi khi vệ sinh đừng rửa quá lâu, quá kỹ, rửa xong nhớ nhẹ nhàng lau khô lại. Mình đã làm và hết trong vòng 5 ngày đó, bạn thử xem. Lúc mình bị thật ngứa ngáy khó chịu hết sức, lúc rửa còn có cảm giác bị nhám nhám ở vùng đó bây giờ láng mịn lại rồi.
    Cầu mong một lời tử tế, một cử chỉ làm yên lòng, một nụ cười nồng ấm sẽ đến với bạn và tôi mỗi ngày....:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 156 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình đi khám ở BV Phụ sản, thấy ra khí hư nhiều và có mùi (không ngứa, không đau rát) nên mới thắc mắc với bs thì họ cho dung dịch vs về rửa nhẹ nhàng, tạm thời thử rửa trong vòng 1 tuần xem thế nào, bên cạnh đó mình cũng tích cực ăn sữa chua và các loại hoa quả có vitamin C nghe nói tốt cho vệ sinh vùng kín. Thế mà hôm trước đi khám lại ở BV Việt Pháp thì BS bảo bị nấm và cho thuốc đặt. Mình sợ quá không biết có nên đặt hay không nữa T__T
    • 825 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lthanh123 Xem bài viết
    Mình đang có bầu được 3 tháng, BS khám nói mình bị viêm âm đạo do Bacterial vaginosis, bệnh có gây nguy hiểm không? Cách phòng tránh thế nào?
    Mình sắp đẻ rồi mà cũng vẫn bị viêm âm đạo đây,từ ngày mới trửa đã bị,có chữa 1,2 lần nhưng nó vẫn k hết,thế là thôi mình chẳng chữa nữa,khi nào mình đẻ rồi,xem có ảnh hưởng j ko rồi mình pm cho :Laughing:
    • 488 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Tớ cũng đang bị viêm đây, hôm vừa rồi đi khám ở PSHN bác sĩ kê đơn cho viên Canesten đặt trong 6 ngày.Mới đặt 1,2 ngày mà thấy đỡ hẳn,ko biết bên trong thế nào chứ mình thấy ko còn bị ẩm ướt và ra khí hư trắng nữa mà cũng đỡ ngứa hơn.Ko biết nếu đẻ thường có bị ảnh hưởng gì đến con ko
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hoasuatb oi, kết quả xet nghiem nuoc tieu nhu the nao thi biet la bị viem ạ?
    • 41 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

có bầu tập 1 mình cũng bị viên âm đạo, dù vệ sinh khá cẩn thận.
    Nhưng đó là do thay đổi sinh lý (quan hệ vợ chồng chưa quen, hooc môn khi mang bầu).
    Mình có đi khám và bác sĩ kê cho thuốc đặt vào chỗ đó, k nhớ thuốc gì nữa nhưng hộp màu hồng nhạt, vỉ có 6 viên, viên màu trằng đục và to.
    kết hợp với vệ sinh = nước chè xanh, mặc quần rộng rãi, luôn giữ cho chỗ đó khô thoáng.
    chỉ vài ngày sau là mình khỏi.
    Rùi lại bị lần nữa trong đợt thai kỳ đó, cơ bản theo mình bít là do quan hệ với anh xã khiến mình khô rát và lại bị sưng lên.. (hic, xấu hổ quá)
    Mình lại chữa như trên và khỏi tịt luôn.

Em bé nhà mình sinh ra trộm vía kháu khỉnh, xinh tươi lắm, trộm vía không bị ảnh hưởng gì từ vu đó.

Mình đang có bầu tập 2 trong tháng thứ 6 rùi nhưng cũng không bị viêm lại.
    Mình đoán có lẽ chỉ bị viêm lần mang thai đầu thui, các mẹ đừng quá lo lắng.
    • 825 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

uh đúng rồi đấy,mình cụng bị viêm từ trc lúc mang thai cơ,cứ bị đi bị lại,về sau chẳng chữa nữa,có lần đi khám tư ông bac sỹ kêu viêm nặng quá có thể phải đẻ mổ vì sợ vào mắt mũi con nọ kia,làm mình cũng lo lắng.Nhưng den luc mình vẫn đẻ bình thuòng,đầu con mình cũng sạch sẽ lắm ^^.mình sợ đầu trúc xuóng mạ bị viêm ảnh huỏng dén da dàu bé,nhưng trộm vía bé ko có gi khac thuong cả ^^ nên mẹ nó đừng lo nhé
    • 53 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

đọc được thông tin của chị Cubin mà em giải tỏa đc nỗi lo trong người bao tháng qua, em cũng bị từ khi chưa có bầu chưa kịp chữa thì đã có bầu rồi:Battin ey: , em có đặt thuốc mấy lần trong quá trình mang thai do bác sĩ đưa cho, nhưng hộp của em có 3 viên thôi, đặt sạch sẽ đc mấy hôm thì lại bị lại nên giờ ko đặt nữa, tháng thứ8 rồi, em lo lắng ko biết con có ảnh hưởng gì không và sinh con có ảnh hưởng gì ko, đi siêu âm lần nào bác sĩ cũng bảo tốt, phát triển bình thường,
    mà ở trên em thây có chị nói là đi xét nghiệm nc tiểu phát hiện ra bị viêm, mà em cũng đi xét nghiệm mấy lần rồi mà bác sĩ toàn bảo nc tiểu sạch, chả biết thế nào:Silly: ,nhưng mà đọc thông tin của chị Cubin, em thấy an tâm rồi.thanks
    • 123 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nheonheo Xem bài viết
    đọc được thông tin của chị Cubin mà em giải tỏa đc nỗi lo trong người bao tháng qua, em cũng bị từ khi chưa có bầu chưa kịp chữa thì đã có bầu rồi:Battin ey: , em có đặt thuốc mấy lần trong quá trình mang thai do bác sĩ đưa cho, nhưng hộp của em có 3 viên thôi, đặt sạch sẽ đc mấy hôm thì lại bị lại nên giờ ko đặt nữa, tháng thứ8 rồi, em lo lắng ko biết con có ảnh hưởng gì không và sinh con có ảnh hưởng gì ko, đi siêu âm lần nào bác sĩ cũng bảo tốt, phát triển bình thường,
    mà ở trên em thây có chị nói là đi xét nghiệm nc tiểu phát hiện ra bị viêm, mà em cũng đi xét nghiệm mấy lần rồi mà bác sĩ toàn bảo nc tiểu sạch, chả biết thế nào:Silly: ,nhưng mà đọc thông tin của chị Cubin, em thấy an tâm rồi.thanks
    Mẹ nó đừng chủ quan thế....
    Viêm âm đạo thì lúc chửa chưa làm sao, đến lúc đẻ thì nguy cơ bị viêm nước ối hoặc nhiễm độc thi nghén rất cao...Nguy hiểm đến cả 2 mẹ con...
    Theo tớ, mẹ nó cứ mua nước vệ sinh phụ nữ về rửa thường xuyên ( ngày 3 lần), rùi dùng thêm nước trà xanh rửa nhẹ, đừng cọ sát kỹ quá..
    Mẹ nó chịu khó tý, bé sinh ra cũng sạch sẽ hơn mà....
    • 825 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi susi's mom Xem bài viết
    Mẹ nó đừng chủ quan thế....
    Viêm âm đạo thì lúc chửa chưa làm sao, đến lúc đẻ thì nguy cơ bị viêm nước ối hoặc nhiễm độc thi nghén rất cao...Nguy hiểm đến cả 2 mẹ con...
    Theo tớ, mẹ nó cứ mua nước vệ sinh phụ nữ về rửa thường xuyên ( ngày 3 lần), rùi dùng thêm nước trà xanh rửa nhẹ, đừng cọ sát kỹ quá..
    Mẹ nó chịu khó tý, bé sinh ra cũng sạch sẽ hơn mà....
    Mình nghĩ là ko nên dùng nc rửa vệ sinh,vì nếu rửa ko kĩ dc vào trong thì nó sẽ viêm nặng hơn đấy,Với cả như mình cũng bị rồi,nặng là đằng khác,nên có kinh nghiệm cho mẹ kia đỡ lo thôi,chứ cũng tùy mỗi ng,vì ngày trc' khi mình chưa đẻ cũng lo lắm,chỉ sợ con bị làm sao thôi,mà lại còn đọc đc bài báo mẹ bị viêm nhiễm âm đao con bị viêm màng não mủ cơ,ghê ơi là ghê
    • 825 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nheonheo Xem bài viết
    Hì,ko biết mẹ nó thế nào,chứ mình thì ko bị làm sao,mà cu nhà mình cũng k bị ảnh huỏng j cả..Cứt trâu và những cái bẩn cũng ko có trên đầu cơ ( trộm vía ) mà bây h mình thấy chẳng ai có cứt trâu mấy nhỉ.Mẹ nó cố uống nhiều nc dừa vào,vì thấy bảo uống nc dừa sạch nc ối,vì mình bị viêm sợ ảnh hửong nc ối,ngày trc mỗi ngày mình làm 1 cốc nc dừa..hee
    • 53 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

thế thì em phai tích cực uống nc dừa thôi, hé hé,bên này nc dừa lại ngon cực, ma lạ cai la bên này ng` ta lại kiêng tuyệt đối ko uống nc dừa nc mía mới lạ chứ, ko ăn dưa hấu.em la nguoi VN nên cứ kệ, vẫn ăn uống BT:Laughing:
    cám ơn thông tin của các mẹ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nếu ai bị viêm nhiễm đường âm đạo thì nên chữa dứt điểm nhé nếu không sẽ tái phát nhiều lần. nếu nặng còn phải dùng thuốc cho cả bố bé nữa đấy. Đặc biệt là các mẹ mang thai mà không chữa sẽ ảnh hưởng đến em bé sau này như sảy thai, đẻ non hoặc gây bệnh mắt cho em bé sau này...
    • 74 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Nếu ai bị nấm âm đạo ( bị ngứa rát) thì đặt thuốc gynofort ấy, 1 liều duy nhất, hiệu quả lắm. Hồi mình có bầu 30 tuần cũng bị ngứa, cố chịu 1 tuần chỉ rửa thôi mà không khỏi, mình đi khám bác sỹ. Bác sỹ kê cho canesten đặt 6 ngày xong lại tư vấn thêm là có loại gynofort chỉ cần bơm 1 liều vào âm đạo là khỏi lại an toàn cho bà bầu nhưng đang hết thuốc. Nếu em mua được thì lại đây chị bơm cho. Hee, thuốc này mình cũng nghe bác sỹ Tân Sinh nói khi học lớp tiền sản nên mình đi lùng mua (hình như 180K). Kết quả đúng là mỹ mãn, khỏi tịt luôn. Mình khuyên chân thành là nếu ai có bầu mà bị nấm âm đạo thì nên chữa ngay an toàn cho con mà mẹ cũng dễ chịu ( Ngứa chỗ ấy điên lắm )
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi insolide Xem bài viết
    Nếu ai bị nấm âm đạo ( bị ngứa rát) thì đặt thuốc gynofort ấy, 1 liều duy nhất, hiệu quả lắm. Hồi mình có bầu 30 tuần cũng bị ngứa, cố chịu 1 tuần chỉ rửa thôi mà không khỏi, mình đi khám bác sỹ. Bác sỹ kê cho canesten đặt 6 ngày xong lại tư vấn thêm là có loại gynofort chỉ cần bơm 1 liều vào âm đạo là khỏi lại an toàn cho bà bầu nhưng đang hết thuốc. Nếu em mua được thì lại đây chị bơm cho. Hee, thuốc này mình cũng nghe bác sỹ Tân Sinh nói khi học lớp tiền sản nên mình đi lùng mua (hình như 180K). Kết quả đúng là mỹ mãn, khỏi tịt luôn. Mình khuyên chân thành là nếu ai có bầu mà bị nấm âm đạo thì nên chữa ngay an toàn cho con mà mẹ cũng dễ chịu ( Ngứa chỗ ấy điên lắm )
    mình mang bầu dc 39 tuần rưỡi rồi có sử dụng dc ko? mình cũng đặt canesten nhưng chẳng thấy hiệu quà gi cả:Sad:
    • 4,886 Bài viết

• 4,395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi insolide Xem bài viết
    em xét nghiệm nước tiểu cũng ở bs Tân Sinh thì ko bị sao, nhưng mấy hôm có thấy ngứa và ra nhiều khí hư, đến khám lại thi bác cũng cho 1 liều duy nhất Gynofort, về mấy hôm thấy đỡ nhưng 1 tuần nay lại bị lại...hik, chắc do cũng ko hợp thuốc lắm, mà bị lại còn ngứa hơn cơ. E và chồng từ ngày có bầu quan hệ toàn dùng BCS, nên chắc nguyên nhân ko phải do xxx rùi, lại rất vs sạch sẽ, ngày thay quần chip 2 - 3 lần cơ, vậy mà xét nghiệm phết dịch âm đạo ở VietSing thì bị nhiễm nấm Cadida gì đó...bs nói cũng ko nguy hiểm cho thai nhi nhưng để lâu ko tốt nên phải chữa. bs cũng cho em 1 liều 12v Canesten đặt trong 6 ngày và thuốc bôi ngoài da nữa. Em mới đặt được 2 hôm, thấy hết ngứa, nhưng dịch vẫn ra nhiều, thậm chí sáng ngủ dậy còn ra nhiều như bị đi tiểu cơ, em phải thấm bvs hàng ngày, em nghĩ là ra bã thuốc thôi, vì em thấy nhiều bã trắng...nhưng mình đang có bầu thì cũng ko đặt sâu vào bên trong được nên ko biết có hiệu quả gì ko. Thử đặt hết thuốc, nếu vẫn bị thì ko biết làm thế nào nữa, chắc kệ thôi
    U're my Sunshine
    • 532 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Mình thì có cách thế này nhé.
    Hồi trước mình cũng có 1 lần bị nấm, bsy cho thuốc đặt và dặn vệ sinh bằng muối Na Bicacbonat pha loãng. Hiệu quả thực sự các mẹ ạ. Từ đó tới giờ gần 2 năm mình ko bị lại lần nào. Các mẹ ra hiệu thuốc có thể mua gói muối, mỗi lần pha lấy 1 thìa cafe nhỏ khoảng 5g, pha với 500ml nước ấm để vệ sinh. Có hàng thuốc bán loại gói chia thành từng gói giấy nhỏ 5g sẵn thì tiện hơn. Cứ dùng lâu dài, tuần rửa khoảng 3 lần bằng dung dịch pha này thôi, còn lại rửa nước sạch thường.
    Mình vẫn sử dụng cách này cho tới giờ chứ ko dùng bất cứ loại nước hay dung dịch vệ sinh nào và ko hề bị lại đâu.
    Mọi người thử áp dụng xem sao.., hì hì:Rose:
    Vì chắc chắn cách này an toàn tuyệt đối với bà bầu, trẻ em và cũng ko tốn kém.

Mong con khôn lớn từng ngày:Rose:

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3