Bị viêm âm đạo do tạp trùng và nấm khi mang thai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 27.4K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 85 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em bị nhiễm tạp trùng và nấm Cadican từ trước khi mang thai. Trước đó cũng đã điều trị mãi mà không khỏi rồi. Bây giờ có thai còn bị nặng hơn hay sao ý. Mấy hôm trước em đẫ đi khám và đặt 6 viên susung, chỉ đỡ được 2 hôm thôi, giờ vẫn thế. em bé nhà em được gần 16 tuần rồi.

Bây giờ phải làm thế nào hả các mẹ, có mẹ nào bị như em ko? giúp em với. Em lo bị ảnh hưởng đến bé yêu lắm. huhu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,167 Bài viết

• 976 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trangbaonam Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em bị nhiễm tạp trùng và nấm Cadican từ trước khi mang thai. Trước đó cũng đã điều trị mãi mà không khỏi rồi. Bây giờ có thai còn bị nặng hơn hay sao ý. Mấy hôm trước em đẫ đi khám và đặt 6 viên susung, chỉ đỡ được 2 hôm thôi, giờ vẫn thế. em bé nhà em được gần 16 tuần rồi.

Bây giờ phải làm thế nào hả các mẹ, có mẹ nào bị như em ko? giúp em với. Em lo bị ảnh hưởng đến bé yêu lắm. huhu
    Chia sẻ với mẹ này. Nhưng em có hỏi bác sỹ thì bác sỹ bảo không ảnh hưởng lắm đâu.
    Lúc chưa có bầu em bị viêm lộ tuyến, đặt thuốc 10 viên mà không khỏi. Em cũng không nhớ là thuốc gì (khám ở BV Tràng An). Lúc đó em buồn lắm vì mới lấy chồng. muốn có bầu luôn. Nhưng may mắn là không ảnh hưởng gì, em "một phát dính luôn".
    Mấy tuần đầu bị viêm thấy khó chịu. Đi khám thai ở Thái Thịnh tiện thể khám phụ khoa luôn thì bác sỹ bảo là bị VLT và Viêm Âm đạo. Bác sỹ còn bảo sao lại để nặng thế này, không đi chữa từ trước đi, giờ thai nhỏ thế này thì làm gì được. Em cũng nghe các mẹ trên diễn đàn mua lá trầu không về rửa, hết ngứa nhưng dịch ra nhiều, lợn cợn trắng như đầu phụ nữa chứ. Khi được 21 tuần, em đi khám ở Hòe Nhai và soi tươi--> bị viêm do nấm. Bác sỹ cho đặt 12 viên zipda.--> Em đặt được 3 viên thì trộm vía không thấy dịch ra nhiều và không còn lợn cợn trắng kia nữa (nhưng em sẽ vẫn cố đặt hết. Em chia sẻ phương pháp của mình như sau:
    * Nếu thai dưới 12 tuần: lúc này quan trọng là phải vệ sinh sạch sẽ chứ không nên dùng thuốc. Sợ ảnh hưởng đến em bé.
    - Tuyệt đối không dùng băng vệ sinh hàng ngày (kinh nghiệm xương máu của em. Đầu tiên do dịch ra nhiều nên em dùng băng wc--> càng nặng thêm, lại còn bị hăm và ngữa nữa.).
    - Thay quần lót 2-3 lần/ ngày. Buổi tối không mặc quần lót đi ngủ. Nếu chị nào đi làm thì mang theo 1 quần lót. Tầm đầu giờ chiều thì thay ra.
    - Giặt riêng quần lót và phải ngâm nước sôi 5-10 phút trước khi phơi. Trước khi mặc thì phải là hoặc sấy khô.
    - Rửa nước trầu không 3 lần/ ngày. Sáng khi chuẩn bị đi làm, đầu giờ chiều hoặc trưa khi thay quần lót và buổi tối trước khi đi ngủ. (05 lá trầu không rửa sạch, vò nát và đun với 2l nước trong 10-15 phút. Tuyệt đối không có muối các chị nhé. Cho muối làm tình hình còn tồi tệ hơn. Em chỉ rửa ngoài và dùng xác lá chà nhẹ vào "em bé", không ngâm nghiếc gì nhé).
    --> Em làm như vậy thì không còn ngứa nữa nhưng do bầu bí nên thỉnh thoảng dịch vẫn ra.
    *Khi thai từ 12 tuần trở lên:: Lúc này các mẹ nên đi khám. Em cũng định chỉ học và làm theo kinh nghiệm trên diễn đàn nhưng thực sự là không nên. Cần đi khám để biết mức độ và chữa trị kịp thời.
    - Vệ sinh vẫn như thai lúc dưới 12 tuần nhé. (Có thể bỏ việc rửa bằng lá trầu không).
    - Mua thuốc muối NaBICA (lưu ý nó là thuốc muối nhé, Khác hẳn với nước muối đấy ạ) về rửa. 1 thìa cả phê pha với 1 lít nước để rửa. Cái thuốc muối NABICA này để chữa đau dạ dầy đấy ạ. các mẹ cứ ra quầy thuốc hỏi là người ta đưa ra. Mua cả gói to hoặc mua hộp đã được đóng thành từng gói nhỏ tương ứng mỗi lần rửa đều được (loại này đắt hơn do tiền bao bì).
    - Đặt thuốc nếu Bác sỹ có kê đơn. Kinh nghiệm của em là các chị tự đặt thuốc. Không nên nhờ bác sỹ đặt. Cái này có thể các chị thấy ngược với 1 vài chia sẻ trên này. Nhưng với bản thân em thì thực sự là nên tự mình đặt mới thấy hiệu quả. Vì em cũng có nói rồi đấy, trước lúc có bầu em cũng đặt 10 viên (đến bệnh viện đặt) nhưng không có chuyển biến gì cả. Nguyên nhân? Vì đặt thuốc xong mình phải nằm xuống nghỉ ngơi thì thuốc mới tan và mới đạt hiệu quả diệt nấm...Nếu như đặt thuốc mà lại làm việc hoặc ngồi thì thuốc chảy ra hết, không có tí tác dụng gì đâu ạ. Vì vậy, các chị mang thuốc về nhà tự đặt vào buổi tối trước khi đi ngủ, mua bao cao su rồi dùng ngón trỏ đẩy thuốc vào trong là nhanh nhất. Bao cu su có tác dụng bôi trơn và ngăn ngừa móng tay làm xước em bé. Đặt thuốc xong là phải nằm xuống ngủ luôn (buổi tối mặc dù đặt thuốc nhưng em vẫn không mặc quần lót nhé). Em đặt có 3 viên mà trộm vía đã hết những cái lợn cợn như bã đậu rồi.

Một vài chia sẻ với chị.
    J23bp7
    • 85 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mẹ beautyfulgirl ơi, cảm ơn mẹ vì chia sẻ hữu ích. Em cũng bị viêm LTCTC, từ trước mang thai + viêm tạp khuẩn + nấm => nói chung là nhiều bệnh lắm. Nấm thì + +, bạch cầu +. Vì em ở tỉnh lẻ nên đi khám lần nào bác sỹ cũng chỉ cho một hoặc 2 loại thuốc đó thôi, chẳng khỏi gì cả. Bây giờ em phải dùng loại thuốc gì với bệnh như thế???????????. Dịch thì ra nhiều lắm, cứ như sữa chua đặc ý nhưng nó màu xanh lờ nhờ nữa cơ. (chỉ hơi hơi ngứa thôi)
    • 523 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Con gái mình đến khổ nhỉ. Mình thấy cách của bạn beautifulgirl khá là khoa học đấy chứ. Mình thì trước cũng bị viêm, nhưng mình chọn cách đơn giản hơn (chắc mình nhẹ), cứ đi vệ sinh xong là mình rửa luôn, sau đó ở nhà thì dùng vải lau khô, còn ở cơ quan thì dùng giấy vs (nhưng cơ quan mình dùng An An nên chắc chất lượng cũng còn chấp nhận được). Cũng ko còn bị viêm nữa các bạn ạ. Trong tủ ở cơ quan thì lúc nào cũng có bvs hàng ngày, cứ dịch ra hơi nhiều là mình thay bvs liền. Nhìn chung kinh nghiệm của mình là phải giữ cho khô, thoáng, không có dịch lưu trữ trong đó, cứ ẩm ướt là viêm nhiễm sẽ quay lại ngay.
    • 85 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VovaBenten Xem bài viết
    Con gái mình đến khổ nhỉ. Mình thấy cách của bạn beautifulgirl khá là khoa học đấy chứ. Mình thì trước cũng bị viêm, nhưng mình chọn cách đơn giản hơn (chắc mình nhẹ), cứ đi vệ sinh xong là mình rửa luôn, sau đó ở nhà thì dùng vải lau khô, còn ở cơ quan thì dùng giấy vs (nhưng cơ quan mình dùng An An nên chắc chất lượng cũng còn chấp nhận được). Cũng ko còn bị viêm nữa các bạn ạ. Trong tủ ở cơ quan thì lúc nào cũng có bvs hàng ngày, cứ dịch ra hơi nhiều là mình thay bvs liền. Nhìn chung kinh nghiệm của mình là phải giữ cho khô, thoáng, không có dịch lưu trữ trong đó, cứ ẩm ướt là viêm nhiễm sẽ quay lại ngay.

Mình thì bị nặng lắm, ra dịch liên tục nhưng kiểm soát được, khi nào cảm thấy nó chảy ra thì lấy tăm bông lau sạch bên trong, 1 ngày khoảng 3-4 lần ý. Liên tục lau khô thế mà không hết được, chỉ sợ nhiễm vào em bé thôi!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi mình trước kia cũng bị hơi hơi viêm âm đạo thôi , không vấn đề gì nhưng có bầu dc 7 tuần rồi , lại thấy như mẹ kia nói kìa , lợn cợn như bã đậu ấy , giờ cũng hoang mang nhưng không dám làm gì hết , cuối tuần đi siêu âm , khám xem sao
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ beautyfulgirl ơi, cảm ơn mẹ vì chia sẻ hữu ích. Em cũng bị viêm LTCTC, từ trước mang thai + viêm tạp khuẩn + nấm => nói chung là nhiều bệnh lắm. Nấm thì + +, bạch cầu +. Vì em ở tỉnh lẻ nên đi khám lần nào bác sỹ cũng chỉ cho một hoặc 2 loại thuốc đó thôi, chẳng khỏi gì cả. Bây giờ em phải dùng loại thuốc gì với bệnh như thế???????????. Dịch thì ra nhiều lắm, cứ như sữa chua đặc ý nhưng nó màu xanh lờ nhờ nữa cơ. (chỉ hơi hơi ngứa thôi)
    mẹ nó ơi em có 1 cách này mà em áp dụng thấy nó hết đó. e cũng bị ngứa và ra dịch nhiều lắm.em bị lang ben dạng nấm đầy người ông em đã lấy 1 loại cây có rất nhiều ngoài đồng về để em tắm song sát lên người và khỏi. năm ngoái em cũng bị nó lên lại và em lại đi tìm cây đó về sát và thật trùng hợp là cái viêm ngứa của em nó cũng hết ( e vò lấy nước còn cái bã em xát qua cho nó trầy lớp da trước khi tắm lá đó). mỗi năm e bị nấm da lên 1 lần. và lần sau bị ngứa viêm e lại thử đi lấy về vò ra rồi rửa và hết đó. e khỏi được hơn 1 năm nay rồi. nếu cứ thấy ra nhiều dịch là em lại rửa vài lần là khỏi. để em hỏi ông e xem tên nó là gì hoặc là em đi tìm e chụp ảnh lên cho mọi người xem nhé
    • 85 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

mẹ nuthan_sieuquay tìm xem là cây gì và chụp ảnh lên nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 145 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

đợi ảnh mẹ nuthan_sieuquay ,sao mãi ko thấy mẹ nó up cho chị em làm thử
    • 263 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Híc. Mình đc 9w rồi. Thỉnh thoảng cũng bị ra dịch trắng đục ý. Nhưng k ngứa và k có mùi. Mình nghĩ thế là bt nên k đi khám. Theo dõi nếu ra nhiều fai đi khám. Nếu ra ít chắc k phải đi đâu đúng k các mẹ
    • 43 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Subin.future Xem bài viết
    Híc. Mình đc 9w rồi. Thỉnh thoảng cũng bị ra dịch trắng đục ý. Nhưng k ngứa và k có mùi. Mình nghĩ thế là bt nên k đi khám. Theo dõi nếu ra nhiều fai đi khám. Nếu ra ít chắc k phải đi đâu đúng k các mẹ
    Mẹ này chủ quan thế, dịch trắng đục lỏng hay lợn cợn như bã đậu? Mẹ nó đi khám phụ khoa xem có bị viêm hay nấm không để còn trị dứt điểm đi không ảnh hưởng đến em bé đấy. Bệnh phụ khoa của mẹ có thể làm em bé bị nấm mắt
    Bố mẹ yêu Na nhiều lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chào các mẹ!
    Mình cũng là nạn nhân của huyết trắng mấy năm nay. Mình rầu căn bệnh này lắm vì nó thật sự khó trị và dai dẳng. Tháng tám vừa rồi mình bị máu trong âm đão nhưng không phải là kinh nguyệt , hoảng quá đi khám bệnh ,bác sĩ bảo mình bị viêm lộ tuyến tử cung đã nặng, sau đó cho mình đặt thuốc, uống thuốc và đốt lạnh . Đợt trị bễnh này kéo dài 1 tháng, sau đó mình có kinh, bác sĩ bảo mình giữ âm đạo cho tốt, không dùng kháng sinh trong tháng này dể tháng sau tầm soát ung thư. Mình cũng cố gắng giữ cho tốt nhưng có dấu hiệu bị bệnh trở lại. 1 chị bạn ở cần thơ khuyên mình nên dùng dầu mè vì chị ấy đã sử dụng mấy năm nay.Mình mua 1 chai dầu mè ở thực dưỡng ( 45 ngàn đồng 1 xị) thì thầy đúng là hiệu quả. Sau đó mình đi làm mep, kết quả là tốt. Từ đó về sau mình sử dụng dầu mè luôn. Từ tháng chín đến nay là 4 tháng ,mình rất yên tâm chứ không hồi hợp như mấy năm nay( tháng nào cũng phải đặt thuốc trị huyết trắng 1 đợt , đặt thuốc nhiều quá mình lại sợ lờn thuốc). Tối qua mình mới đi khám trở lại xem tình hình thế nào , kết quả là good , có tạp trùng nhẹ , uống thuốc khỏi đặt . Nhưng bác sĩ có nói rằng hầu như ai cũng bị tạp trùng vì đó không phải là môi trường vô trùng. Mình để thuốc đấy chứ chưa uống và tiếp tục dùng dầu mẻ. Mình tiếp tục làm chuột bạch với giải pháp dầu mè vì dù sau từ ngày có dầu mè mình đã giảm đi 90% lo lắng về huyết trắng. Mẹ nào cần lần sau mình sẽ chỉ kinh nghiệm cho các mẹ dùng dầu mè nhé ( Mình là giáo viên chứ không phải nhân viên bán dầu mè các mẹ cứ yên tâm)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

huhu. các chị ơi,e mang thai đc hơn 33 tuần rồi và cũng bị viêm âm đạo do nấm candida e chỉ bị ngứa,ra huyết trắng như sữa chua,ra nhiều khí hư nhưng khí hư k có mùi hôi. ban đầu e nghĩ bầu bí ra nhiều khí hư là chn bt nên k đi khám... e chỉ rửa nước muối thôi,nhưng e tham cho nhiều muối nên bị xót nên càng ngứa hơn lúc này e mới đi khám và soi tươi thì bác sỹ kết luận e bị viêm âm đạo do nấm candida bác sỹ cho e thuốc rửa,thuốc bôi và thuốc đặt. thuốc đặt là ginotex,e đi mua thì hiệu thuốc k có nên ngta đưa cho e thuốc polidom thay thế. e hỏi có dùng đc cho phụ nữ mang thai k thì ngta bảo đc,về nhà e đọc hướng dẫn thì k thấy nói đến tác dụng phụ nhưng e vẫn sợ ảnh hưởng đến con nên đến hôm nay e chỉ mới rửa và bôi thuốc chứ k dám đặt thuốc... các chị có ai mang thai bị viêm âm đạo mà đặt thuốc polidom k? cho e hỏi có sao k ạ? e lo quá suốt từ hôm đi khám về. tại mình chủ quan mà ảnh hưởng đến con thì ân hận lắm
    • 130 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

các mẹ ơi tránh xa quần lót giấy dùng 1 lần nữa nhé tuần trước mình phải nằm viện mấy ngày, không có điều kiện thay giặt 2-3 quần/ngày nên thử dùng quần lót giấy. Dùng được đúng 2 cái thì thấy ngứa ngáy luôn, sợ quá ngừng ngay lại. Đến giờ mình bị ra nhiều dịch trắng đục, mùi khó chịu. Sốt ruột quá định đi khám phụ khoa luôn các mẹ ạ, chỉ sợ ảnh hưởng đến con. Hôm trước ngồi search trên mạng thấy là cái quần lót giấy đấy của trung quốc sản xuất, bao bì nó làm khá đẹp nhưng chất lượng hàng trung quốc thế nào các mẹ biết rồi đấy. Các mẹ đừng ai thiếu hiểu biết như mình nhé. hichic
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chị ơi, chị có nói là dùng dầu mè, nhưng em chưa hiểu là dùng dầu mè nấu ăn hay ngậm hay làm j hả chị
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho e hỏi ạ e đi khám có kết quả như này ạ
    Bạch cầu +++
    Tạp khuẩn ++++
    Nấm gv +
    Nang Naboth 3mm
    Có dịch trắng thấy bsy gọi là bã đậu
    Kết luận viêm âm hộ âm đạo
    Tử cung buồng trứng bình thường
    được bsy khuyên thì e đã đốt nấm và loại nang Naboth ( mất tr2) và thêm liệu trình rửa+ hồng ngoại+khí dung+ đặt thuốc + phí trị viêm vùng chậu ( 730k ) bsy bảo e chỉ cần làm 3 liệu trình như vậy là sạch
    Em đang hoang mang quá nhờ các mẹ cho ý kiến vì e đã kết hôn và muóin có baby ạ 😭
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đang mang thai mà bị viêm âm đạo thì cũng đáng lo đấy ạ, mẹ nên đi khám và nghe tư vấn của bác sĩ cho chắc chắn nhé !
    • 641 Bài viết

• 18 Được cảm ơn