• 1 Lượt chia sẻ
  • 55K Lượt đọc
  • 198 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi melnguyen212 Xem bài viết
    Đây đây e cập nhật tình hình cho các mẹ đây, e vừa đi siêu âm mốc 18 tuần bs Danh Cường về, e đến siêu âm bác chỉ chốt lại câu "xong" mà em nhẹ cả người. Kết hợp với phiếu xét nghiệm triple test bé nhà em được kết luận là bình thường các mẹ ạ, mỗi tội con hơi còi hic. Theo KKC của em thì h bé là 20 tuần rồi mà trong phiếu siêu âm của em có 17 tuần thôi các mẹ ạ. Vậy nên mẹ nào cùng hoàn cảnh bị thủy đậu với nhà em cứ vững tin nhé. Công chúa nhà e được nửa chặng đường rồi đó :X
    Bạn ơi, bạn sinh em bé chưa? em bé có vấn đề gì không? Mình cũng bị thủy đậu lúc 8W. Mình lo lắng suốt thôi. Đêm ngủ cũng nằm mơ ác mộng
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT TRÊN WEBTRETHO

• 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hiện tại mình được 38 tuần rồi, chuẩn bị sinh, e bé bác sĩ bảo phát triển rất tốt, hì, được hơn 3,2 kg rồi, mình sinh xong sẽ báo bạn nhé, mà ko sao đâu, bạn yên tâm nhé! có khi thủy đậu ko ảnh hưởng ưm bé mà bạn lo lắng làm ảnh hưởng đến bé đó.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lethihoa5 Xem bài viết
    Bạn ơi, bạn sinh em bé chưa? em bé có vấn đề gì không? Mình cũng bị thủy đậu lúc 8W. Mình lo lắng suốt thôi. Đêm ngủ cũng nằm mơ ác mộng
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metit3333 Xem bài viết
    Hiện tại mình được 38 tuần rồi, chuẩn bị sinh, e bé bác sĩ bảo phát triển rất tốt, hì, được hơn 3,2 kg rồi, mình sinh xong sẽ báo bạn nhé, mà ko sao đâu, bạn yên tâm nhé! có khi thủy đậu ko ảnh hưởng ưm bé mà bạn lo lắng làm ảnh hưởng đến bé đó.
    Cảm ơn bạn. Khi nào bạn sinh xong nhớ thông báo tình hình cho mình và mọi người với nhé.
    • 244 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Bạn ơi! Làm ơn cho mình hỏi chút. Hồi bạn bị thuỷ đậu bạn bôi thuốc gì ngoài da vậy? Mình đang bị thuỷ đậu ở tuần 34 hôm nay là ngày thư4 rồi, mình ko bị sốt chỉ ngứa ko ngủ nổi như phát điên ý. Mình mới rửa bằng lá chè và nươc muối sinh lý chưa bôi thuôca gì cả.
    comment by WTT mobile view
    • 244 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn. Khi nào bạn sinh xong nhớ thông báo tình hình cho mình và mọi người với nhé.
    Bạn ơi! Bạn đã khỏi chưa? Mình đang ngày thứ 4 ngứa quá ko thể nào ngủ đc. Bạn bôi thuốc gì ngoài da vậy? Mấy ngày thì bạn khỏi?
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn metit3333 ơi, bạn sinh em bé chưa vậy? tình hình thế nào bạn thông báo cho cả nhà mừng với.
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

metit333 sinh bé rồi, bé khỏe mạnh bình thường và rất ngoan các mẹ ạ, bé được 3,6kg, nhanh nhẹn,nên các mẹ yên tâm nhé. ko sao đâu, các mẹ chỉ cần dưỡng sức đón con yêu chào đời thôi
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mình bôi thuốc acrylic gì đó bạn ah, ko nhớ rỏ, mà bạn bị thủy đậu ở tuần 34 thì nên đi khám bs cho yên tâm bạn ah, đừng bôi hay uống thuốc vớ vẫn .chúc mẹ con bạn vui khỏe.
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mình bôi thuốc acrylic gì đó bạn ah, ko nhớ rỏ, mà bạn bị thủy đậu ở tuần 34 thì nên đi khám bs cho yên tâm bạn ah, đừng bôi hay uống thuốc vớ vẫn .chúc mẹ con bạn vui khỏe.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trangnang Xem bài viết
    Bạn ơi! Làm ơn cho mình hỏi chút. Hồi bạn bị thuỷ đậu bạn bôi thuốc gì ngoài da vậy? Mình đang bị thuỷ đậu ở tuần 34 hôm nay là ngày thư4 rồi, mình ko bị sốt chỉ ngứa ko ngủ nổi như phát điên ý. Mình mới rửa bằng lá chè và nươc muối sinh lý chưa bôi thuôca gì cả.
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

metit333 sinh bé rồi, bé khỏe mạnh bình thường và rất ngoan các mẹ ạ, bé được 3,6kg, nhanh nhẹn,nên các mẹ yên tâm nhé. ko sao đâu, các mẹ chỉ cần dưỡng sức đón con yêu chào đời thôi
    Bạn metit3333 ơi, bạn sinh em bé chưa vậy? tình hình thế nào bạn thông báo cho cả nhà mừng với.
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

đây đây, tớ đây, tớ giống cậu nè, nhưng giờ tớ sinh rồi, e bé khỏe nhé, 3,6kg, nhanh nhẹn, ko bị gì cả, xét nghiệm máu ok, vậy nên mẹ nó yên tâm dưỡng thai chờ đón con yêu nhé, lạc quan vui vẻ lên nè, chúc mẹ con nhà cậu khỏe mạnh nhé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thieulam245 Xem bài viết
    Các mẹ ơi em cũng bị thủy đậu khi mới mang thai, vừa khỏi xong thì phát hiện có thai, lúc bị chắc thai 2w rồi. Thấy mọi người bảo rủi ro không cao lắm nhưng vẫn lo.

Có mẹ nào đã đi hết chặng đường rồi chưa ạ? Nhà e chủ quan quá nên chưa tiêm phòng j, mọi ng có kinh nghiệm thì giúp nhà em với ạ. Lo quá ((
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đây đây, tớ đây, tớ giống cậu nè, nhưng giờ tớ sinh rồi, e bé khỏe nhé, 3,6kg, nhanh nhẹn, ko bị gì cả, xét nghiệm máu ok, vậy nên mẹ nó yên tâm dưỡng thai chờ đón con yêu nhé, lạc quan vui vẻ lên nè, chúc mẹ con nhà cậu khỏe mạnh nhé.
    Bạn sinh bé ở viện nào vậy bạn? sinh xong bạn làm xét nghiệm máu cho bé ở viện luôn à? bạn làm các xét nghiệm gì cho bé vậy?
    • 100 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình vào báo cáo nè.
    Mình bị thủy đậu lúc 36w, sang đến 38w thì ko nổi mẩn nữa, 39w sinh bé khỏe mạnh bt. Vài ngày sau sinh thì bé có các bọng nước nhỏ, bs cho thuốc bôi vào là khỏi. Đến nay bé đc 8m rồi, ko thấy biểu hiện gì của thủy đậu hay di chứng cả, lanh lẹ hoạt bát. Cm bị thủy đậu cuối thai kì như mình yên tâm nhé.
    Mình ko dùng thuốc tây, vì cũng sợ ảnh hưởng đến con. Mình dùng thuốc xắt, nhưng chỉ đc vài lần do khó uống quá, bôi thuốc thì chẳng bôi. Sau sinh 1 tháng hơn mới bong vảy và để lại vết thâm, nhưng đến nay thì ko thấy thâm nữa.
    Céline
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongcon2000 Xem bài viết
    Bệnh thủy đậu còn có tên gọi khác là Bệnh Trái Rạ. Không phải bệnh Sởi đâu LittleAngel ơi. Cần tránh tiếp xúc nhiều vì nó lây ngầm ngầm và thời gian ủ bệnh rất lâu. Bệnh Trái Rạ nếu để lại sẹo là sẹo lõm sâu và lâu khoảng 1 năm mới phai dần các vết sẹo thông thường. Bạn có thể ghé qua Trạm Y tế chích thuốc ngừa thủy đậu (khoảng 300K/mũi, người lớn chích 2 mũi cách nhau 1 tháng để phòng) nhưng nhớ là ko có thai mới chích nhé. BS cũng nói rằng nếu đã chích rồi thì đa phần là phòng chống được bệnh thủy đậu, nhưng cũng có một số ít cơ địa ko thích nghi với loại tiêm phòng này nên vẫn.......bị như thường.
    Các mẹ ơi, cho e hỏi.trước khi mang thai e đã bị thủy đậu lúc nhỏ, gần 1tuần nay njaf có đứa em bị thủy đậu.mình lỡ tiếp xúc mấy ngày vì chủ quan đã bị trước rồi.nhưng ông xã lo lắng sẽ ảnh hưởng đến thai nhi.vì sợ mầm bệnh lây lan qua nhau thai, làm mình cũng lo lắng qúa.mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với, mình lo lắng mấy hôm nay rồi.
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mình ở sài gòn, sinh ở bẹnh viện đại học y dược cơ sở 2, khi sinh bé xong bs và hộ sinh sẽ vệ sinh bé, thăm khám sức khỏe bé và cho bé nằm sưởi điện đến 2h sau đó mới cho mẹ và bé về phòng hậu sản( mình sinh thường), hôm sau bé được tiêm 2 mũi vacxin. trước khi xuất viện bs sẽ thăm khám bé nếu có nghi ngờ gì sẽ cho xét nghiệm, hoặc nếu người nhà yêu cầu bs sẽ cho làm xét nghiệm, bé nhà mình xét nghiệm máu để xác định nhóm máu và xem bị vàng da sinh lý hay bệnh lý, thật may là chỉ vàng da sinh lý phơi nắng là hết
    Bạn sinh bé ở viện nào vậy bạn? sinh xong bạn làm xét nghiệm máu cho bé ở viện luôn à? bạn làm các xét nghiệm gì cho bé vậy?
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

bệnh chỉ lây từ mẹ sang con qua nhau thai khi nào mẹ bị bệnh thôi bạn ah, còn nếu bạn đã bị bệnh đó rồi thì sẽ miễn dịch ko dính lại bệnh đó nữa, vậy nghĩa là mẹ ko bị bệnh thì ko truyền qua nhau thai cho con được, tuy nhiên đã có thai thì bạn ko nên tiếp xúc nhiều với người bị bệnh dù bất kì bệnh gì. chúc mẹ con ban khỏe, yên tâm ko sao đâu, đừng lo lắng lại ảnh hưởng đến con.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mysonqh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho e hỏi.trước khi mang thai e đã bị thủy đậu lúc nhỏ, gần 1tuần nay njaf có đứa em bị thủy đậu.mình lỡ tiếp xúc mấy ngày vì chủ quan đã bị trước rồi.nhưng ông xã lo lắng sẽ ảnh hưởng đến thai nhi.vì sợ mầm bệnh lây lan qua nhau thai, làm mình cũng lo lắng qúa.mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với, mình lo lắng mấy hôm nay rồi.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mọi người đừng quá lo lắng, thủy đậu ko vấn đề gì đâu. thằng cu nhà mình được 4 tháng. trộm vía cháu khỏe mạnh hay ăn chóng nhớn. ko vấn đề gì cả. mẹ cháu bị thủy đậu lúc 6 tuần.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trvimsat Xem bài viết
    mọi người đừng quá lo lắng, thủy đậu ko vấn đề gì đâu. thằng cu nhà mình được 4 tháng. trộm vía cháu khỏe mạnh hay ăn chóng nhớn. ko vấn đề gì cả. mẹ cháu bị thủy đậu lúc 6 tuần.
    Bạn ơi, lúc sinh bé ra bạn có làm các xét nghiệm gì không?
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

phải làm từ trước khi sinh chứ , sinh ra mới làm thì có tác dụng gì. nhà mình theo siêu âm ở bác sĩ thực bv lão khoa trung ương ông này giỏi lắm. sau đó lại đến khoa theo yêu cầu của bv phụ sản tw. làm tất cả các loại test dị tật nhưng trộm vía cháu đều không có vấn đề gì cả. tiếp đến lại làm trip test ở bv đại học y để ktra kết quả đều bình thường. lúc mới bị nhà mình vào bv da liễu kiểm tra thì bsi bảo không sao đâu nếu ảnh hưởng thì tự sẽ bị xảy thai, nếu không xảy thì không vấn đề gì cả.
    cũng tâm sự với bạn là: trong thời gian đó gia đình mình ăn ngủ không yên, vợ mình mang thai mà không tăng đc cân nào vì lo lắng, mình đi ctac cũng chả làm đc việc gì vì lo lắng quyết định để lại con mình là sai lầm. Tuy nhiên ơn giời cháu nhà mình đẻ ra rất kháu khỉnh (trộm vía) các phản xạ chân tay, đầu tóc, mắc mũi, tai đều tốt cả. mình thấy quyết định của mình "để lại cháu" là đúng đắn không hối hận. Nếu như lúc đó mình bỏ đi như vợ và mọi người khuyên thì bây giờ mình đã phải hối hận.
    một lần nữa khẳng định với bạn là thủy đậu không ảnh hưởng gì cả. bạn phải tin tưởng rằng con số 0.04% bị dị tật là quá nhỏ. 1 đứa trẻ thông thường khi mang thai mẹ ko mắc bệnh gì còn nguy cơ dị tật 0.2% tức là cao gấp 5 lần thủy đậu. mình đã tham khảo hết các bác sĩ từ đầu ngành đến cuối ngành, từ bệnh viện cho người giàu đến bv trung ương, từ bác sĩ nổi tiếng đến bác sĩ bình thường họ đều là những người hiểu biết và họ bảo ko sao là ko sao. đừng nghe những người thân, và người xung quanh, họ không biết gì cả mà chỉ biết sợ thôi. đừng bỏ con nhé. mình yêu con mình