• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 37.9K Lượt đọc
  • 128 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 63 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nào có kinh nghiệm hoặc hiểu biết về thuỷ đậu khi mang thai không, tư vấn cho em với. Nghe nói bệnh này nguy hiểm lắm nếu mắc phải lúc mang thai. Nếu nhiễm bệnh vào cuối thai kỳ, tháng thứ 8 thì có gây biến chứng gì không ạ? Và nếu em tiếp xúc với mẹ của một bé trai đang mắc thuỷ đậu, khả năng nhiễm bệnh của em có cao không ạ? Em nghe nói bệnh này ủ 2-3 tuần mới phát. Trong thời gian ủ bệnh, vẫn có thể lây cho người khác. Không biết thế có đúng không ạ? Em xin cảm ơn các mẹ trước.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,991 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Phải rùi hathu81 ạ, bịnh thủy đậu này rất nguy hiểm đối với người đang mang thai. Cũng may là mình bị bịnh này dứt điểm xong 7 tháng sau mình mới 'dính' tập 2. Khi mình mới hết khoảng 1 tháng thì BS dặn nên đợi 2-3 tháng sau tiệt hẳn mầm mống của chúng rùi hãy để có thai, ko thì sợ ảnh hưởng đến em bé. Bịnh này ủ bịnh ghê lắm, tiếp xúc thì ban đầu ko bị lây đâu. Nhưng khi người bịnh đó đã hết hẳn xong thì 1-2 tuần sau người tiếp xúc trực tiếp mới bị. Bịnh này để lại những di chứng như : sẹo lõm (nếu tự ý ngắt nó) vì vậy ai bị thì nên để cho nó tự nhiên, 'ngứa' quá thì trân mình chịu đựng khoảng 1 tuần lễ. Tắm nước rạ. ko đi ra gió, hạn chế tắm.......Bạn nên hỏi BS kỹ lưỡng về vấn đề này bạn nhé. Chúc bạn mau hết.
    À, triệu chứng ban đầu của nó là sốt nóng lạnh, bắt đầu nổi hột nước từng mụt từng mụt tăng dần trên khắp người.......Hạn chế nó thì đừng để 'hột nước' đó bị bể ra và tiếp tục lây lan......

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 240 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Các chị ơi, bẹnh thuỷ đậu hình như còn được gọi là bệnh sởi nữa đúng không ạ? Nhà em cũng có đứa cháu nhỏ đang bị bệnh này. Cả tuần nay em sơ tán vè nhà mẹ đẻ vì cũng đang bầu bí tuần 32. Mẹ em bảo hồi nhỏ em đã bị lên sởi rồi. Vậy em có cần phải tránh hay kiêng cữ nữa không a?
    • 63 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongcon2000
    Phải rùi hathu81 ạ, bịnh thủy đậu này rất nguy hiểm đối với người đang mang thai. Cũng may là mình bị bịnh này dứt điểm xong 7 tháng sau mình mới 'dính' tập 2. Khi mình mới hết khoảng 1 tháng thì BS dặn nên đợi 2-3 tháng sau tiệt hẳn mầm mống của chúng rùi hãy để có thai, ko thì sợ ảnh hưởng đến em bé. Bịnh này ủ bịnh ghê lắm, tiếp xúc thì ban đầu ko bị lây đâu. Nhưng khi người bịnh đó đã hết hẳn xong thì 1-2 tuần sau người tiếp xúc trực tiếp mới bị. Bịnh này để lại những di chứng như : sẹo lõm (nếu tự ý ngắt nó) vì vậy ai bị thì nên để cho nó tự nhiên, 'ngứa' quá thì trân mình chịu đựng khoảng 1 tuần lễ. Tắm nước rạ. ko đi ra gió, hạn chế tắm.......Bạn nên hỏi BS kỹ lưỡng về vấn đề này bạn nhé. Chúc bạn mau hết.
    À, triệu chứng ban đầu của nó là sốt nóng lạnh, bắt đầu nổi hột nước từng mụt từng mụt tăng dần trên khắp người.......Hạn chế nó thì đừng để 'hột nước' đó bị bể ra và tiếp tục lây lan......
    Cảm ơn mẹ rồng con nhé. Em cũng lo trước thế chứ hiện tại thì em chưa có bị và cầu trời là không bị cho đến hết thai kỳ luôn. Cái cô bạn có con trai bị bệnh ấy hồi nhỏ cũng đã bị rồi, không rõ có miễn nhiễm không chị nhỉ. Nếu thế thì em đỡ lo hơn vì cũng nói chuyện với cô ấy suốt, mặt đối mặt nữa chứ.
    • 63 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LittleAngel
    Các chị ơi, bẹnh thuỷ đậu hình như còn được gọi là bệnh sởi nữa đúng không ạ? Nhà em cũng có đứa cháu nhỏ đang bị bệnh này. Cả tuần nay em sơ tán vè nhà mẹ đẻ vì cũng đang bầu bí tuần 32. Mẹ em bảo hồi nhỏ em đã bị lên sởi rồi. Vậy em có cần phải tránh hay kiêng cữ nữa không a?
    Little Angel ơi, hai bệnh khác nhau đấy, không phải là một đâu, giống nhau ở chỗ đều rất nguy hiểm nếu bị mắc trong quá trình mang thai. Nếu bạn đã lên sởi rồi thì chắc không sao đâu.
    • 2,991 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Bệnh thủy đậu còn có tên gọi khác là Bệnh Trái Rạ. Không phải bệnh Sởi đâu LittleAngel ơi. Cần tránh tiếp xúc nhiều vì nó lây ngầm ngầm và thời gian ủ bệnh rất lâu. Bệnh Trái Rạ nếu để lại sẹo là sẹo lõm sâu và lâu khoảng 1 năm mới phai dần các vết sẹo thông thường. Bạn có thể ghé qua Trạm Y tế chích thuốc ngừa thủy đậu (khoảng 300K/mũi, người lớn chích 2 mũi cách nhau 1 tháng để phòng) nhưng nhớ là ko có thai mới chích nhé. BS cũng nói rằng nếu đã chích rồi thì đa phần là phòng chống được bệnh thủy đậu, nhưng cũng có một số ít cơ địa ko thích nghi với loại tiêm phòng này nên vẫn.......bị như thường.

Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    • 79 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hôm trước tết đi khám thai ở PSQT, lúc đó thai được 11.5 tuần, BS cho em xét nghiệm đủ thứ, trong đó có xét nghiệm rubella.Kết quả: Rub IgG II là 218UL/ml : dương tính, IgM là 0,13UL/ml : âm tính.BS thì bảo là như vậy trong quá khứ em đả từng bị rubella nhưng bây giờ thì không bị.Bảo không sao hết.Tháng sau tái khám.Đọc thông tin trên mạng về bệnh rubella em sợ quá, khóc suốt thôi.Không biết con mình đẻ ra có bị sao không nữa.Có mẹ nào từng xét nghiệm hoặc có kinh nghiêm về bệnh này giải thích cho em nghe với. Em sợ lắm các mẹ ơi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me buppy; 04/02/2006 vào lúc 11:12 AM.
    • 959 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Người mẹ nào khi có thai cũng đều lo lắng cho con của mình khi còn nằm trong bụng, bác sĩ đã giải thích cho bạn là trong quá khứ bạn đã bị nhiễm bệnh này nhưng hiện tại bạn không còn bị nhiễm nữa, theo mình hiểu thì người nào đã từng bị nhiễm rubella 1 lần là xem như được miễn nhiễm suốt đời. Thai của bạn như vậy là không có làm sao cả, bạn đừng lo nghĩ vớ vẫn rồi ảnh hưởng đến thai. Chúc bạn vui vẻ nhé.
    • 2,314 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me buppy
    Hôm trước tết đi khám thai ở PSQT, lúc đó thai được 11.5 tuần, BS cho em xét nghiệm đủ thứ, trong đó có xét nghiệm rubella.Kết quả: Rub IgG II là 218UL/ml : dương tính, IgM là 0,13UL/ml : âm tính.BS thì bảo là như vậy trong quá khứ em đả từng bị rubella nhưng bây giờ thì không bị.Bảo không sao hết.Tháng sau tái khám.Đọc thông tin trên mạng về bệnh rubella em sợ quá, khóc suốt thôi.Không biết con mình đẻ ra có bị sao không nữa.Có mẹ nào từng xét nghiệm hoặc có kinh nghiêm về bệnh này giải thích cho em nghe với. Em sợ lắm các mẹ ơi.

Thế thì bạn may quá rồi. Tớ đã hỏi mẹ tớ là tớ đã từng bị Rubella hay chưa. Bà ngoại bảo : làm sao mà tao nhớ được. :1: :1: :1:

thế là tớ lại phải đi tiêm, vì bà nào định chửa cần tiêm mũi này mà;

Nếu đã từng bị Rubella như bạn hồi còn nhỏ thì tớ đỡ tiền được mũi tiêm đấy.
    • 79 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cám ơn hai chị đã động viên em.Nhưng có lẽ mẹ nào có biết tí chút về rubella sẽ thấy cái chỉ số IgG của người trong quá khứ có bị rubella sẽ rất thấp.Chỉ khoảng hai mươi mấy thôi.Còn chỉ số của em tới 218UL/ml lận.Bác sĩ bảo hơi cao nhung không sao.Mà BS bên PSQT có giỏi về việc xét nghiêm không nữa.Không biết em có nên đi sang từ dũ để xét nghiệm lại không?
    • 2,991 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Tìm hiểu về bệnh Rubella

I. Bệnh Rubella là bệnh gì ?
    Rubella là một bệnh truyền nhiễm, do virút Rubella gây nên. Bệnh còn có tên gọi là bệnh sởi Đức.

II. Bệnh có những biểu hiện như thế nào ?
    Bệnh Rubella có những biểu hiện đặc trưng:
    - Sốt
    - Triệu chứng nhiễm trùng nhẹ đường hô hấp trên: ho khan, đau họng, chảy mũi nước.
    - Đau khớp.
    - Mảng hồng ban đỏ lan rộng.

III. Bệnh lây lan như thế nào ?
    - Bệnh lây qua đường hô hấp, virút được thải ra trong các dịch tiết (nước bọt, phân, nước tiểu) của người bệnh. Người lành hít phải không khí bị nhiễm các chất tiết này, sẽ bị nhiễm bệnh.
    - Thời gian ủ bệnh: từ 12 – 23 ngày.

IV. Bệnh diễn tiến như thế nào ?
    Các triệu chứng bệnh kéo dài từ 2-3 ngày, rồi tự hết. Riêng triệu chứng đau khớp có thể tồn tại lâu hơn. Sau khi khỏi bệnh, người bệnh sẽ có miễn dịch suốt đời với bệnh này (nghĩa là sẽ không bị nhiễm trở lại).

V. Đối tượng nào có thể bị mắc bệnh này ?
    Mọi người đều có thể bị mắc bệnh Rubella nhưng đối tượng dễ gặp nguy hiểm nhất là phụ nữ có thai và thai nhi.
    - Nếu một thai phụ bị mắc bệnh Rubella trong 3 tháng đầu của thai kỳ sẽ đưa đến những dị dạng cho thai nhi sau khi sinh bao gồm những khuyết tật về tim, đục thủy tinh thể, điếc bẩm sinh, chậm phát triển trí tuệ.
    - Thai nhi bị nhiễm virút Rubella sau khi được sanh ra sẽ thải virút qua phân cho đến 30 tháng tuổi.

VI. Làm thế nào để phòng tránh bệnh ?
    - Giữ gìn sức khỏe, tăng cường sức miễn dịch cho cơ thể bằng cách ăn uống hợp lý, lao động vừa sức, nghỉ ngơi đầy đủ.
    - Giữ môi trường sạch sẽ.
    - Hạn chế tiếp xúc với người bệnh.
    - Tiêm chủng Vắc xin ngừa Rubella.
    - Riêng phụ nữ đang mang thai mà bị nhiễm virút Rubella hoặc sống trong vùng có dịch Rubella thì không chích ngừa được (vì sẽ gây ảnh hưởng đến thai nhi), mà nên đến Viện Pasteur thành phố xin xét nghiệm tìm kháng thể đặc hiệu của virút để có chẩn đoán xác định, sau đó đến khám tại các phòng khám sản phụ khoa để được điều trị và xử trí thích hợp.

Bs Chinh - Trích từ mạng thông tin y tế TPHCM

• 3,631 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Cám ơn hai chị đã động viên em.Nhưng có lẽ mẹ nào có biết tí chút về rubella sẽ thấy cái chỉ số IgG của người trong quá khứ có bị rubella sẽ rất thấp.Chỉ khoảng hai mươi mấy thôi.Còn chỉ số của em tới 218UL/ml lận.Bác sĩ bảo hơi cao nhung không sao.Mà BS bên PSQT có giỏi về việc xét nghiêm không nữa.Không biết em có nên đi sang từ dũ để xét nghiệm lại không?
    Mẹ buppy à , lúc mang thai được 12 tuần nhocmilk cũng đã từng kinh hồn hoảng vía vì cái rubella IgG dương tính đó , kq xét nghiệm của mình là
    rubella IgG POS 72.10
    rubella IgM NEG INDEX:0.45
    vậy đó , cứ thấy dương tính là cuống cả lên , hai vợ chồng mình lúc đó khủng hoảng như nhau mặc dù bác sĩ nói là ko sao .Mình đem kq xét nghiệm đó ( xét nghiệm ở Từ Dũ đó) đi hỏi đủ thứ người , kể cả mấy bác sĩ là bạn của ba mình , rùi hỏi tư vấn BS của 1088 .....đủ thứ hết ,& mọi người đều nói là ko sao giống nhau .Mình hỏi mamy mình thì má mình nói lúc mình 4 tuổi có bị sốt nhẹ & nổi ban , nhưng lạ hơn người khác là chỉ bị cả ngày hôm đó , rùi đến sáng hôm sau là lặn mất rùi chứ không bị trong thời gian dài mấy ngày như người ta , nghe xong mình cảm thấy yên tâm hơn .Rubella IgG xuất hiện trong người thì chắc rằng trước đó tụi mình đã bị.. ..dính rùi mà ko biết đó , nhưng đó là kháng thể của cơ thể , nó bảo vệ mình khỏi bệnh rubella suốt đời . Chừng nào xét nghiệm mà ghi là Rub IgM dương tính thì mới khinh khủng , vì khi cơ thể đang bị nhiễm bệnh , hoặc là cơ thể mới khỏi bệnh chưa quá 3 tháng thì mình sẽ thấy xuất hiện IGM , mẹ buppy RuB IgM âm tính thì ko sao đâu , đừng có lo .Kháng thể RuB IgG xuất hiện sau kháng thể IgM ít nhất là 3 tháng lận mà . Nói túm lại BS nói ko sao thì mình tin đi , lo làm chi ủ rũ hoài tội nghiệp baby trong bụng , bây giờ nhocmilk đang mang thai tháng thứ 7 rùi nè , em bé đạp bùm bùm đều đặn.Ở PSQT xét nghiệm thì ok rùi , mẹ buppy khỏi nghi ngờ . Về cái chuyện thai phụ nhiễm rubella gian đoạn đầu của thai kỳ & nguy cơ dị tật thai nhi là đề tài mà tiến sĩ bác sĩ Lê Diễm Hương của bệnh viện PSQT nghiên cứu đó , nếu có nguy cơ gì thì họ đã...bắt mình xử lý rùi , bs nói ko sao thì bạn cứ tin là ko sao đi ,vậy ha ! chúc vui !!
    Sau cơn mưa trời lại sáng thôi mà!
    • 79 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cám ơn nhóc milk nhé.Nhóc mà chẳng nhóc chút nào đâu.Bạn đã làm mình giải toa căng thẳng mấy hôm nay đấy.Vậy mới biết tinh thần nó quan trọng biết nhường nào các mẹ nhỉ.
    • 3,631 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Cám ơn nhóc milk nhé.Nhóc mà chẳng nhóc chút nào đâu.Bạn đã làm mình giải toa căng thẳng mấy hôm nay đấy.Vậy mới biết tinh thần nó quan trọng biết nhường nào các mẹ nhỉ.
    Chị Dung ơi chị đang theo khám Bs nào ở PSQT vậy? em định sẽ vào sinh ở PSQT đó nhưng chưa quen BS nào ở đó.
    • 1,685 Bài viết

• 3,131 Được cảm ơn

Mình mới bị Rubella cách giờ mấy tháng ( khoảng tháng 8 - 9/2005), nếu bây giờ mà có bầu thì có ảnh hưởng gì ko nhỉ?
    • 3,631 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mehuungo
    Mình mới bị Rubella cách giờ mấy tháng ( khoảng tháng 8 - 9/2005), nếu bây giờ mà có bầu thì có ảnh hưởng gì ko nhỉ?
    Theo mình biết thì sau khi khỏi bệnh rubella ít nhất 3 tháng thì mí có bầu lại được .Nhưng trước khi quyết định có bầu bạn đi check lại cho chắc ăn .
    • 79 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nhoc milk ơi , Dung có quen BS nào ở PSQT đâu.Cứ nộp sổ là khám thôi.Nhưng có dự định sinh thi chẳng sanh ở PSQT đâu, vì ở đó chi phí cao quá.Mà nghe bảo là những ca khó thì họ cũng chuyển qua Từ Dũ ah
    • 3,631 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Nhoc milk ơi , Dung có quen BS nào ở PSQT đâu.Cứ nộp sổ là khám thôi.Nhưng có dự định sinh thi chẳng sanh ở PSQT đâu, vì ở đó chi phí cao quá.Mà nghe bảo là những ca khó thì họ cũng chuyển qua Từ Dũ ah
    Nếu từ đây đến ngày sinh mà mọi việc vẫn ok thì em sẽ sinh ở PSQT , Bs đang khám cho em làm việc ở Từ Dũ ,em nói với bác ấy rồi , bác ấy nói là sẽ vào PSQT đỡ đẻ cho em . Tuy chi phí mắc nhưng được cái sạch sẽ & y tá , hộ lý , BS ...ở đó tính tình dễ thương , mình ko bị quát nạt như bên Từ Dũ , em sợ ...bị la oan lắm , mắc công lúc đó tức mà....lên máu thì khổ a' hehe....
    • 2,991 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Hoàn toàn chính xác D. à ! BV Phụ sản quốc tế Sài gòn có những ca sinh quá khó vẫn chuyển về Từ Dũ. Có 1 thời BV này bị vụ scandal dẫn đến em bé bị chết oan mạng và bên nguyên đơn yêu cầu bồi thường. Vụ này rất nổi tiếng đăng báo tùm lum.

1 người bà con của mình đã từng ở tình trạng như vậy, kiện cáo lôi thôi rùi cuối cùng vụ này cũng bị tiền làm cho 'chìm xuồng'. Dù cho Từ dũ có hơi quá tải 1 chút nhưng 1 lần sinh là 1 lần khó cho cả mẹ lẫn con. Các mẹ nên chọn lựa kỹ càng. Nếu ai có yêu cầu quá cao về dịch vụ thì chạy qua Phụ Sản QT nhưng lúc sinh mà có biến cố gì thì cũng sẽ được chuyển qua Từ dũ mà thôi.

• 1,259 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongcon2000
    Hoàn toàn chính xác D. à ! BV Phụ sản quốc tế Sài gòn có những ca sinh quá khó vẫn chuyển về Từ Dũ. Có 1 thời BV này bị vụ scandal dẫn đến em bé bị chết oan mạng và bên nguyên đơn yêu cầu bồi thường. Vụ này rất nổi tiếng đăng báo tùm lum.

1 người bà con của mình đã từng ở tình trạng như vậy, kiện cáo lôi thôi rùi cuối cùng vụ này cũng bị tiền làm cho 'chìm xuồng'. Dù cho Từ dũ có hơi quá tải 1 chút nhưng 1 lần sinh là 1 lần khó cho cả mẹ lẫn con. Các mẹ nên chọn lựa kỹ càng. Nếu ai có yêu cầu quá cao về dịch vụ thì chạy qua Phụ Sản QT nhưng lúc sinh mà có biến cố gì thì cũng sẽ được chuyển qua Từ dũ mà thôi.
    Em đang khám ở ĐHYD Hoàng Văn Thụ. Các mẹ có kinh nghiệm cho em biết xem ở đó được không. Em lo quá. Thấy PSQT như vậy và còn scandal thì không biết bên này ra sao.
    Các mẹ cho em ý kiến nhé. Cám ơn các mẹ

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7