Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bị thai lưu 2 lần, mong tìm hiểu nguyên nhân và cách trị

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.77K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ
    Em có thai lần đầu cách đây 6 tháng, kích thước thai nhỏ hơn tuổi thai, phát triển đến 6 tuần thì ngưng, siêu âm bác sĩ nói là ko có mầm và tim thai, ko có túi noản hoàng, chỉ định cho bỏ, em vào bệnh viện Việt Pháp họ cho ngậm thuốc để thai ra.
    Em kiêng cử 4 tháng sau, trong thời gian đó em uống Tardyfenon B9, thì mới phát hiện có thai 1 tháng nay, nhưng vẫn như lần trước, trễ kinh 4 tuần mà siêu âm kích thước thai chỉ tương đương 5 tuần (15mm), ko có túi noãn hoàng, mầm và tim thai. 2 tuần vừa rồi bác sĩ kê cho tiêm thuốc Pregnyl 1500, cách 1 ngày tiêm 1 ống. Cộng thêm thuốc Duphaston và Nospa ngày uống 4 viên. Nhưng em theo liều trình này 2 tuần rồi mà thai ko phát triển thêm là bao nhiêu. Bác sĩ bảo về tiêm tiếp nếu tuần sau khám ko tốt thì đành bỏ đi
    Em hoang mang quá, ko biết lý do tại sao lại bị như thế này 2 lần, em rất dễ có thai, vừa thả ra là có thai luôn, nhưng có xong thì thai lại ko phát triển, bác sĩ khuyên lần này nên làm các xét nghiệm để tìm ra nguyên nhân.
    Em cảm thấy ko tin tưởng bác sĩ này lắm nên định chuyển sang bác sĩ Dũng ở Kim Ngưu để khám và tìm cách điều trị cho những lần sau. Có mẹ nào trường hợp như em mà điều trị bác sĩ Dũng ko ạ.
    Em cám ơn rất nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 613 Bài viết

• 2,158 Được cảm ơn

Chia sẻ với loanle83 nha, mình cũng có chị đang điều trị như bạn, quá trình điều trị cũng 2 năm rồi mà chưa có bé, mình biết như thế là rất buồn, sao bạn không đến trực tiếp khoa hiếm muộn trong bệnh viện để điều trị? Trong quá trình đó bạn sẽ biết bác sĩ nào giỏi rồi theo họ luôn!
    • 58 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

chia buồn với bạn , theo mình bạn nên vào BV phụ sản để làm xét nghiệm nội tiết xem có vấn đề gì không, vì nhiều khi nội tiết của mẹ yếu thì cũng ko nuôi dưỡng được thai.
    Các bác sỹ ở HN thì mình cũng ko biết nhiều nhưng theo mình nên vào những trung tâm y tế lớn, chuyên ngàng để khám và điều trị hiệu quả.
    Sau đó bạn nên tiêm phòng trước khi mang thai để đảm bảo cơ thể có những kháng thể cần thiết để giúp bé ko mắc p các chứng bệnh nguy hiển khi mang thai. Điều này cũng rất quan trọng bạn nhé
    Chúc bạn sớm khỏe lại và mau có bé yêu bạn nhé
    • 362 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Chia sẻ cùng bạn. Tớ cũng thai lưu 2 lần sau khi sinh bé 1. Sau khi lưu 2 lần chu kì kinh nguyệt của tớ đều nên k đi khám nội tiết, 6 tháng sau tớ lại có tiếp va nguy cơ cũng giống 2 lần trước. Mới được 6 tuần tớ ra máu nên vào khám cấp cứu ở c thì bà bác sĩ trực tối hôm đó khuyên tớ nên bỏ vì chỉ có 10% là cứu được. Tớ đã khóc nhiều nhưng rồi nghe lời mẹ, dì cố giữ và theo khám bác sĩ nguyệt ở pshn và đến giờ bé nhà tớ đã được 34 tuần rồi. Bạn cố gắng lên nhé.
    À, ru hời, ơi hời ru... Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng. Mấy nắng sớm chiều mưa ròng. Chín tháng so chín năm, gian khó tính khôn cùng. À, ru hời, ơi hời ru...:Battin ey:
    • 80 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cố gắng lên. Mình cũng bị lúc 7 tuần như thế. Bjo đang chuẩn bị thả để có lại, cũng đag tìm hiểu xem nguyên nhân làm sao mà lại bị như thế. Các mẹ cố gắng lên nhé. Có j thì thông tin cho nhau.
    • 21 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

chào bạn, mình cũng đã từng bị thai lưu như bạn. bạn ah là con mình thì ai cũng xót cả nhưng nghĩ 3 tháng đầu ảnh hưởng rất nhiều đến thai nhi còn cả một cuộc đời phía trươc cơ ma khi mới cươi là cũng có thai luôn nhưng lại bị lưu cả hai vợ chồng mình đều sốc và khóc rất nhiều và đã đưa đến quyét định cuối cùng , mình vào BVPS hà nội để bỏ và điều trị. Sau khi ổn được 1thangs thì mình được mách hiện tương như vây là do nội tiết của mẹ.mình cũng đi xet nghiệm máu, và sau đó đi điều trị bằng thuốc bắc cho cả vợ và chồng(khoảng 10 thang thuốc trong vòng 20 ngày mỗi ngừoi ) 5 tháng sau mình siêu âm và xet nghiệm máu lại lần nữa và có em bé ,mình không bị dùng bất cứ loại thuốc nào thêm em bé phat triển rất tốt khỏe mạnh và khi sinh ra nặng những 4,2 kg.Chúc bạn mau khỏe và sớm có tin vui báo cho các mẹ nhé.
    • 124 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mình trao đổi TH của mình nhé, mong các mẹ yên tâm,

Mình rất hiểu lỗi lo của các mẹ vì mình cũng từng bị như các mẹ, mình thì đợt mới cưới ngố ơi là ngố chẳng tìm hiểu về vấn đề sinh sản lắm đâu, khi có thai cứ nghĩ sinh đẻ là chuyện thường tình, nó đương nhiên của quy luật sinh tồn thôi, vậy nên khi có thai mình cũng chủ quan chảng thèm thăm khám BS cứ đi chơi vi vu suốt thỏa mái lắm, ăn khỏe không có lo lắng bất cứ điều gì và theo lời khuyên của các bậc tiền bối đúng 7 tuần đi khám xem đã có tim thai chưa, vừa khám BS hỏi chậm kinh mấy tuần rồi bé lắm chỉ tương đương 4 tuần thôi chả là 7 tuần mà túi ối chỉ dài 10mm chưa phôi và tim thai, BS bảo nhiều khả năng phải bỏ tuy nhiên vẫn cho uống thuốc và hẹn 1 tuần sau khám lại. 1w đó là mình sống trong sợ hãi đi đi khám thêm 1 vài nơi nữa KQ vẫn thế, mình đã khóc lo lắng chẳng làm ăn được gì ....1w sau túi ối méo sẹo ....> hỏng rồi giáp tết vào viện hút thai ra. thật sự hút thai khi thai nhỏ không đau lắm về mặt thể xác nhưng tinh thần thì khủng hỏng vô cùng khổ vì cứ có ý ngĩ rằng mình khó có khả năng sinh ra 1 em bé khỏe mạnh vì nội tiết yếu.... sợ bị nhiễm trùng khó mang thai lần tiếp theo.. vì mình còn bị viêm lộ tuyến,

Mình đã tìm hiểu nhiều sách báo trang mạng để hoịc hỏi kinh nghiệm, mình kế hoặch 2 tháng sau đó bọn mình bắt đầu thả tháng đầu tiên không có lại lo, tháng thứ 2 kô nghĩ là có thì lại có luôn vui mừng khôn tả nhưng lại bước vào giai đoạn lo lắng, lần này có thai mình đến BS kiểm tra xem bé đã vào tử cung chưa, kể tiền sử bệnh cho BS biết rồi uống thuốc dưỡng thai theo đơn của BS, Được 5 tuần mình bắt đầu ra dịch có mầu vàng đục lắm có lúc hơi nâu nhưng mình cũng không đi khám đến 3 ngày sau thì ra máu đỏ tươi mà nhiều phết đấy mình lại suy sụp tinh thần xác định hỏng rồi 12h trưa lên hản 56 HBT theo lời khuyên của người bạn lúc đó được 6w đang nghĩ là kết quả xấu lắm đây mà BS siêu âm cho biết chúc mừng em thai 6w có tim thai rồi chiều dài đầu mông là 3mm, các mẹ biết không mình khóc nức nở trong phòng siêu âm BS cũng không hiểu vì saobaos tin vui lại khóc hiiiii! nhưng mình lại bị dich dưới màng nuôi phải nằm bất động 10 ngày vì dù đã uống thuốc mà dịch nâu vẫn ra mất 1w đấy

Trong suốt thời gian đó mình phải đi siêu âm liên tục vì bị dịch nâu như vậy nhưng rất may là em bé luôn khỏe. giờ bé nhà mình đã được 12w rồi. mình cũng đã khỏe hơn.

Vậy mong các mẹ lưu ý khi có thai lại các mẹ nên đi khám ngay nhé để BS giữ cho nhé.
    Mình gt cho các mẹ BS Lan ở 193G Bà Triệu rất tốt và mát tay nhé.
    Có thể nhà các mẹ xa nhưng hãy cố gắng đi khám nhé cho yên tâm, qua được 3 tháng đầu là gân như an toàn đó các mẹ,
    Chúc các mẹ có được hạnh phúc như mình nha!
    Thân mến!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các chị em trong diễn đàn,
    Em là thành viên mới, mang thai lần đầu,cũng vừa mới bị thai lưu và phải uống thuốc ra thai cách đây 3 ngày. Nếu tính theo ngày kinh cuối, thai của em đã được 08 tuần but khi đi siêu âm thì chỉ tương đương với hơn 5 tuần ( 1,7cm), k thấy tim thai và mầm thai,bsi kết luận thai kém phát triển và k phát triển, chỉ định bỏ. E dã cẩn thận khám tại BVPS và mấy nơi khác nhưng đều có kết luận giống nhau nên đành fai đi đến quyết định cuối cùng là.... E rất buồn và đã khóc rất nhiều, mặc dù được mọi người an ủi, chồng cg an ủi, mẹ chồng thì bảo thôi coi như là cái số con k ở được với mình, but nếu giả sử mình có giữ được thì về sau sk của con dặt dẹo thì cg khổ lắm. Nhưng em đến giờ em cũng k thể tin và k thể hiểu sao mình lại bị vậy. Nhà em các chị và mẹ đều sinh con rất thuận lợi, bản thân em kinh đều, k có bệnh gì. Gìơ em thực sự hoang mang, không hiểu mình bị bệnh gì, or nội tiết kém? Em đã đọc rất nhiều bài trên diễn đàn mình để mong tìm được sự chia sẻ và kinh nghiệm của các chị đi trước but em cũng k rõ rồi đây sau khi khoẻ lại thì làm tn để tránh được cho lần 2 được an toàn. Em cũng muốn đi khám để tìm nguyên nhân, mẹ nào biết nên khám gì và khám ở đâu tốt k ah? Chỉ giùm em với. Chúc các mẹ và các bé yêu luôn mạnh khoẻ!
    • 113 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

theo bs thì trong mấy tuần đầu tiên con phát triển nhờ vào nội tiết của mẹ, nên dưới 12w mà sẩy thai hoặc thai ko phát triển chủ yếu do 2 nguyên nhân: thai bị lỗi hoặc nội tiết của mẹ yếu.

Bản thân mình khi mang bé này cũng bị nội tiết yếu, ra dịch nâu phải nằm bất động( đến tận 9w mới có tim thai).Khả năng giữ đc thai chỉ có khoảng 10% thui. Bs cho uống nhiều thuốc lắm, mà cách 2-3 ngày phải siêu âm 1 lần để bs chỉnh liều lượng thuốc. Đến 12w thì ổn, sau đó khám thai như những mẹ bình thường khác. Cũng vất vả lắm. Bây giờ thì bé đạp thùm thụp rồi, trộm vía.

Các mẹ yếu nội tiết thì đi khám bs chuyên về nội tiết sản khoa thì tốt hơn, mình theo bs Dũng- trưởng khoa nội tiết của C
    Con là tình yêu của papa và mama
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hix..mình cũng đã bị như mẹ nó nên hiểu tâm trạng và nỗi lo..lần đầu mình lưu thai lúc 9w (ko có tim thai cũng như mầm thai) . rồi có thai lại phát triển bt đến 22w thì bị đẻ non em bé nhỏ wa ko sống đc (mặc dù ko phải làm gì cả) hixhix....bây giờ thì mình đang bầu đc 26w rồi cũng đang có rất nhiều lo lắng nhưng trộm vía mẹ khỏe con khỏe. cầu mong ko có vấn đề gì....Chúc tất cả có hoàn cảnh đều vượt wa va sinh em bé khỏe mạnh :Smiling:
    À mình theo BS Hùng o Kim mã ( là trường phòng ở bv C khoa giữ thai nhé) hihiihi bác ý tốt tính và rất nhiệt tình nhé...có mẹ nao muốn theo pm tớ cho địa chỉ và sdt nhé
    Yêu con zai Cảm ơn Nghé Ọ đã đến bên mẹ Yêu nắm cơ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng là có đc 1 đứa con khỏe mạnh thật gian nan vất vả.mình đã 3 lần thai lưu lúc 8 tuần.có tim thai và phát triển bình thường nhưng cứ đến 6 tuần là ra máu và 8 tuần là lưu.mình đã đi khám nhưng ko tìm ra nguyên nhân.buồn và sợ vô cùng.