Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bị sôi bụng, tiêu chảy khi đang mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 231K Lượt đọc
  • 296 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 814 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Khi có mang, bạn uống thuốc nên có toa của bác sĩ, đừng liều lĩnh thấy gì cũng uống
    biết rằng có đôi khi mình uống đúng thuốc, nhưng như thế rất nguy hiểm
    Nên đến BS hỏi BS thì hơn
    • 774 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBo
    Các mẹ có k/n gì vụ này không chỉ giúp mình nhé. Uống Smecta được không nhỉ?
    Mình là nạn nhân của vụ đó đây, mà khủng khiếp luôn. Suốt từ khi có baby, may mà đến khoảng tháng thứ 7 gì đó thì hết. Mỗi ngày đi 3,4 hoặc thậm chí là 5 lần, ngày nào chỉ bị đi 2 lần là mừng lắm rồi. BS cũng kê cho mình Smecta, antibio, becberin. Nhưng uống mãi cũng chẳng ăn thua. Mà ngoài tiêu chảy ra mình còn bị đi phân sống nữa cơ, mà hiện tượng phân sống đến giờ vẫn chưa hết. Híc, mình nghĩ bệnh này chắc do có baby mà ra thôi. Híc, chẳng biết làm thế nào.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 2,314 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh
    Mình là nạn nhân của vụ đó đây, mà khủng khiếp luôn. Suốt từ khi có baby, may mà đến khoảng tháng thứ 7 gì đó thì hết. Mỗi ngày đi 3,4 hoặc thậm chí là 5 lần, ngày nào chỉ bị đi 2 lần là mừng lắm rồi. BS cũng kê cho mình Smecta, antibio, becberin. Nhưng uống mãi cũng chẳng ăn thua. Mà ngoài tiêu chảy ra mình còn bị đi phân sống nữa cơ, mà hiện tượng phân sống đến giờ vẫn chưa hết. Híc, mình nghĩ bệnh này chắc do có baby mà ra thôi. Híc, chẳng biết làm thế nào.
    bạn xem nguyên nhân tiêu chảy ở đâu thì điều trị nguyên nhân. Đừng điều trị triệu chứng.
    Bạn thienthanxanh la tiêu chảy mãn tính. Có thể bạn tiêu chảy do uống sữa bà bầu không hợp với đường lactose trong sữa. Pha sữa bà bầu đó theo đúng định lượng cho 5 thìa cà fê sữa chua vào để làm. Bạn sẽ dần hợp với sữa đó
    • 177 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Tiêu chảy mãn tính ăn nhiều sữa chua có hết không nhỉ?
    • 2,314 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamtam
    Tiêu chảy mãn tính ăn nhiều sữa chua có hết không nhỉ?
    Nếu tiêu chảy mãn do không hấp thu đường lactose trong sữa thì dùng sữa chua được.

Nhưng tiêu chảy mãn có nhiều nguyên nhân lắm: bị kích thích ruột, bị giun sán, protein trong ngũ cốc như gluten... không dùng sữa chua được đâu
    • 774 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Híc, mình cũng ko biết có phải bị mãn tính ko nữa, nhưng mà mình cũng ăn sữa chua nhưng cũng ko đỡ mấy. Có thời gian hàng tháng mình ko uống sữa vì cứ hay bị tiêu chảy nên chẳng muốn ăn uống gì cả. Nhưng rồi tự dưng bây giờ cũng đỡ khoản tiêu chảy nhưng mà vẫn bị phân sống và hầu như ngày nào cũng phải "đi" khoảng 2 lần trở lên nhưng ko phải bị tiêu chảy, hihi xấu hổ quá.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 2,314 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh
    Híc, mình cũng ko biết có phải bị mãn tính ko nữa, nhưng mà mình cũng ăn sữa chua nhưng cũng ko đỡ mấy. Có thời gian hàng tháng mình ko uống sữa vì cứ hay bị tiêu chảy nên chẳng muốn ăn uống gì cả. Nhưng rồi tự dưng bây giờ cũng đỡ khoản tiêu chảy nhưng mà vẫn bị phân sống và hầu như ngày nào cũng phải "đi" khoảng 2 lần trở lên nhưng ko phải bị tiêu chảy, hihi xấu hổ quá.
    Nghe triệu chứng có vẻ bạn bị viêm đại tràng mãn tính. Mà viêm đại tràng cũng nhiều nguyên nhân.
    bạn xem tham khảo ở đây vậy
    http://www.ykhoa.net/SKDS/NOIKHOA/73-07.html
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi mang thai được 2 tháng mình cũng bị tiêu chảy cả tuần liền, sụt hết 1kg. Đi khám BS cũng cho Smecta, sau đó vẫn bị lại. Và mình đổi sữa Frisomum, uống Enfamama thì ko bị nữa. Đến giờ mình chỉ uống Enfamama thôi. À lúc bị tiêu chảy, OX có hái đọt cây trứng cá, đâm nhuyễn, vắt ra cho ít muối, uống thấy cầm liền đó.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hồi 3 tháng đầu thì mình chỉ hay bị táo bón thôi, nhưng sang đến 3 tháng sau nhất là thời gian này( mình đã có bầu được 28 tuần rồi) thì thỉnh thoảng cũng bị tiêu chảy nhưng mình chẳng uống thuốc gì cả mà chỉ uống mật ong pha với nước nóng trước khi ăn là khỏi thôi.Cách pha là cho 2 thìa cà phê mật ong đặc pha với khoảng 200 ml nước sôi,sau đó để nguội đến khi âm ấm thì uống.Mật ong có tác dụng làm ấm bụng và sát trung ruột và dạ dày rất tốt. Ngoài ra quan trọng hơn là mật ong sẽ không gây ảnh hưởng gì cho em bé cả.Đây là cách mẹ mình chỉ cho mình. Mẹ mình tuy là dược sĩ nhưng biết nhiều kiến thức y học lắm.
    • 2,574 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Mình từ khi có thai đến giờ đã được 4 tháng mà liên tục trong tình trạng rối loạn tiêu hoá. Hồi đầu thì hay bị táo bón có thể do mình uống sữa bà bầu, uống viên sắt Obimin và bị nôn nghén nhiều, mất nước, không ăn được mấy, cũng không ăn được rau quả nhưng khoảng 1 tháng nay mình không uống sữa, vẫn uống thuốc, ăn nhiều rau quả lại bị ỉa chảy. Túm lại là cứ ngủ dậy là thấy đau bụng, đi ỉa phân xanh đen vừa giống kiểu bị ỉa chảy lại vừa giống kiểu táo bón. Cứ đi xong là hết đau bụng, cả ngày cũng không đi nữa.

Các mẹ thấy tình hình của mình có nguy kịch không, đã phải đến bác sĩ uống thuốc chưa hay là cứ thử ăn trứng lá mơ, uống nước mơ nguyên chất. Mình chủ quan quá, sáng nay thấy em bé trong bụng cũng đau nhói lên nên mới thấy lo lo .
    • 859 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

hi, mình cũng bị giống như bạn sáng đau bụng là phải đi và cả ngày thì chả sao cả.
    Nhưng mình nghĩ phân đen là do mình uống viên sắt thôi thường uốgn viên sắt hay bị táo nhưng do mình ăn nhiều rau quả và "đi hàng ngày" nên nó không bị táo và như thế là bình thường.
    Nếu mà không uống viên sắt thì lại đi vệ sinh bình thường thôi, nếu uống viên sắt mà lười ăn hoa quả thì lại bị táo.
    • 512 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cattien
    Các mamy ơi,
    Em vừa mới có thai được 4 tuần mà sao em bị đau bụng tiêu chảy hoài, gần 10 ngày nay rồi, em đi khám bác sĩ thì bác sĩ cho uống AntiBio, bây giờ em hết bị tiêu chảy nhưng cư khoảng tối trước khi đi ngủ là em bị đau lâm râm ở vùng bụng dưới (không bị ra máu nên em nghĩ là em không bị doạ sẩy thai), em lo quá nhưng em chưa đi khám lại vì em nghĩ chắc không có gì nguy hiểm, các mamy nào đã trải qua kinh nghiệm thì giải đáp giúp em với.
    Cát Tiên
    Không có gì đáng sợ đâu Cattien à, hồi Anna được 4 tuần,mình cũng bị đau lâm râm ở bụng dưới 3 ngày liền. Đi khám thì họ bảo em bé ko sao, có thể do nội tiết thay đổi làm cho tiêu hóa của mình có vấn đề. Về nhà mình có ăn trứng gà ngải cứu, nhưng chỉ được mấy miếng thôi thì cạch luôn mùi ngải cứu trứng gà đến tận bây giờ (vì lúc đó nghén, rất sợ các mùi). Cattien yên tâm nhé!
    • 512 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Ơ, các mẹ uống thuốc sắt mà ko đọc kỹ HDSD trước khi dùng à? Họ chẳng ghi rõ là: phờ-ân sẽ bị sậm màu (xanh đen) còn gì?
    • 208 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Uống nước mơ tốt cho tiêu hoá ah các mẹ ơi?? Em đang táo bón quá,

Uống men tiêu hoá có được không?? Các mẹ chỉ giúp. Mối lần vào WC ra mà mặt mũi em tái mét, tóc tai dựng ngược. Em đang thiếu máu và canxi nên bắt buoocj phải sống chung với lũ. : <
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì rất là "xấu bụng", thường xuyên bị đi ngoài hoặc táo bón, mẹ mình có bài thuốc chữa rất đơn giản và sử dụng cho mình từ hồi còn bé. Nếu bạn bị đi ngoài nhiều hay bị đau bụng kiết lỵ thì tạm thời lúc đấy không ăn uống gì thêm nữa hãy chờ cho đi ngoài gần hết có thể lúc đấy sẽ cảm thấy hơi đói bạn nấu một ít bột sắn dây nhớ là cho một ít muối tinh vào đừng cho đường, nấu chín thật kỹ và ăn lúc còn nóng. Khi nào bạn thầy bụng mình êm êm thì hãy ăn cơm với thịt nạc rang cho lành.
    Còn nếu bạn bị táo bón thì lấy một ít đỗ xanh đun nhừ lên sau đấy lấy bộ xắn day nấu lên nhớ vừa đun vừa khuấy để không bị vón cục khi bột gần chín bạn cho đậu xanh đã nấu nhừ kia vào rồi đun tiếp cho đén khi chín hẳn cái này bạn có thể cho đường cũng được nhưng đừng ngọt quá.
    Mỗi lần bị đau bụng mình toàn làm theo các cách này, chỉ nửa ngày là khỏi và không cần dùng thuốc.
    • 120 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Hồi em có bầu mấy tuần đầu cũng bị như vậy, bác sỹ bảo có bầu rất khó, tốt nhất không nên uống gì, bác ý bảo cách tốt nhất là tìm mua ổi xanh, ăn vào sẽ dứt ngay. Mà em thấy ổi xanh cũng tốt, đặc biệt trong ổi có nhiều sắt, cũng rất tốt cho thai. Các chị thử xem, nhưng đừng ăn nhiều quá kẻo lại bị táo bón đấy
    • 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi,

Em có bầu được 9 tuần rồi. Nhưng một tuần gần đây, em hay bị sôi bụng và đi lỏng vào buổi sáng. Em cũng nghĩ là do mình bị một lần ăn ở ngoài không được vệ sinh (hôm 11/5), hôm đấy em đi ăn xong về bị nôn ra hết (mặc dù em chẳng bị nghén nên chưa bao giờ bị nôn cả). Nhưng từ hôm đó đến nay thì em hay bị sôi bụng và khó chịu lắm. Một ngày em chỉ đi ngoài 1 lần vào buổi sáng thôi, nhưng từ hôm đó em toàn bị đi lỏng, chứ không bình thường như trước nữa. Em đang lo quá, có chị nào bị giống em không thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với...
    • 591 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jing
    Các chị ơi,

Em có bầu được 9 tuần rồi. Nhưng một tuần gần đây, em hay bị sôi bụng và đi lỏng vào buổi sáng. Em cũng nghĩ là do mình bị một lần ăn ở ngoài không được vệ sinh (hôm 11/5), hôm đấy em đi ăn xong về bị nôn ra hết (mặc dù em chẳng bị nghén nên chưa bao giờ bị nôn cả). Nhưng từ hôm đó đến nay thì em hay bị sôi bụng và khó chịu lắm. Một ngày em chỉ đi ngoài 1 lần vào buổi sáng thôi, nhưng từ hôm đó em toàn bị đi lỏng, chứ không bình thường như trước nữa. Em đang lo quá, có chị nào bị giống em không thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với...
    Mình nghĩ là không sao đâu vì khi có bầu ai cũng có lúc bị đi lỏng và đi táo là bình thường thôi. Mình có bầu khi ở tháng thứ 3 cũng bị đi lỏng, mình thường ăn hồng xiêm để cho khỏi, không uống thuốc gì cả. Bạn có thể ăn hồng xiêm, 9 búp ổi cũng được đấy! Không có gì phải lo đâu, mình bị đi lỏng, sôi bụng mấy hôm đến khi khỏi lại chuyển sang đi táo cơ, mấy bạn của mình ở tuần thứ 12 cũng bị đi lỏng đấy! bạn không có gì phải lo lắng quá đâu, cứ ăn hồng xiêm nhiều vào hoặc ăn búp ổi là sẽ khỏi thôi.
    • 576 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Ngày mới có bầu mình cũng sôi bụng suốt, nhưng không sao đâu. Bây giờ mình được hơn 7 tháng rồi. Bình thường mà bạn, mình nghĩ chắc bạn cũng như mình thôi.
    Thân. Chúc bạn & bé mạnh khoẻ nha!
    Riêng mặt trời chỉ có một mà thôi, và ...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cám ơn các chị..... Hôm nay cũng may là tình hình của em đã đỡ rất nhiều rồi, gần như trở về bình thường rồi các chị ah..