• 0 Lượt chia sẻ
  • 114K Lượt đọc
  • 423 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 11,724 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

tớ cũng bị ngứa, nhưng rồi lại hết ngay.
    mà dạo này người cứ nổi những nốt đỏ nhỏ xíu như mụn vậy, nhưng lại ko phải mụn, mà cũng ko ngứa. ko biết có vấn đề gì nhỉ
    • 56 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hồi tớ 4 tháng tớ cũng bị như vậy đấy, ngứa đến nỗi gãi suốt ngày như là bị ghẻ ấy nhưng thực ra không sao đâu, đến giờ 6 tháng cũng vẫn ngứa nhưng giảm đi nhiều rồi, không sao đâu bạn.
    • 1,496 Bài viết

• 2,468 Được cảm ơn

Các bạn vui lòng xem mục lục trước khi mở đề tài . Mời các bạn theo các đường link dưới để vào thảo luận, post bài ở đề tài mình cần hỏi . Tránh trùng lặp topic
    Topic mất ngủ khi mang thai ở đây :
    Mất ngủ khi mang thai
    Bị ngứa khi mang thai ở đây .
    Bị ngứa khi mang thai
    • 1,254 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

@hoanghamy: Diprosone 0,05% bao nhiêu 1 tuýp hả chị? tại em ko có mutuelle, và cũng sắp về VN rồi nên hỏi chị để còn mua. em đc hơn 22 tuần rồi, tầm gần 1 tuần nay ở bụng ngứa kinh khủng, mà lại là phía trên rốn nên chắc ko phải do rạn, vả lại em cũng chưa thấy vết rạn nào. ko biết làm thế nào bây h, da thì có cảm giác căng và rất mỏng, gãi chỉ sợ rách
    • 108 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình bị ngứa và đi khám mấy nơi liền: Viện da liễu trung ương cũng có, Viện Da Liễu Hà nội cũng có, rùi cả bác sỹ da liễu tư nữa nhưng mà chả tác dụng gì. Người vẫn đầy nốt đỏ và ngứa điên cuồng. Các nốt vẫn tiếp tục lan ra toàn thân. Hic hic...
    Mình thấy bạn catwoman75 nói đúng đấy. Bác sỹ cũng bảo có bầu ko nên dùng thuốc có corticoid, kinh nghiệm đi khám mấy nơi của mình là thường họ sẽ kê thuốc có thành phần là Betamethasone (tên thuốc có thể là: diprosone, fobancort, temprosone, triderm...) Mà loại này là một dạng glucocorticoid, chắc cũng chả tốt đẹp gì đâu nên các mẹ cần xem xét lợi hại trước khi sử dụng. Riêng mình thì ko thể chịu đựng được tình trạng ngứa ngáy này nên cũng có bôi một vài lần lên một vùng nhỏ để thử nghiệm nhưng có vẻ như không có tác dụng với mình.

Betamethasone-propionate

Biệt dược: Diprosone, Diprolene

Nhóm thuốc và cơ chế: Betamethasone propionate là một gluco corticoid tổng hợp dùng ngoài da.
    Chỉ định: Giảm ngứa và viêm da
    Đối với phụ nữ mang thai: Khi dùng toàn thân (uống, tiêm bắp, tiêm tĩnh mạch) cho động vật mang thai, glucocorticoid có thể gây bất thường thai nhi. Sau dùng dưới da, một lượng nhỏ thuốc được hấp thu vào máu và đi đến các bộ phận khác của cơ thể. Thực ra đã có bất thường thai nhi dùng glucocorticoid ngoài da của động vật có thai, mặc dù Betamethasone propionate chưa được nghiên cứu trên động vật. Hơn nữa cũng không có số liệu về sử dụng thuốc cho bà mẹ mang thai. Tuy vậy cần rất thận trọng khi dùng thuốc cho phụ nữ có mang.
    Một loại thuốc nữa mà bác sỹ da liễu hay kê là Hồ nước, hình như bệnh ngoài da nào cũng kê cái loại này hay sao í. Mình chấm chấm được vài hôm, người trông như con báo gấm mà đêm vẫn gãi xì xoạch. Thế là lại thôi.

Rồi còn loại thuốc nữa là Eurax. Loại này có chứa crotamiton. Điều trị ngứa do mọi nguyên nhân: ngứa vô căn, ngứa ở người già, ngứa vùng hậu môn sinh dục, ngứa kèm theo dị ứng – vàng da – tiểu đường, ngứa do muỗi – côn trùng cắn đốt. Trị ghẻ ngứa.
    Hiện nay, chưa có nghiên cứu kiểm chứng nào được thực hiện trên phụ nữ có thai và động vật. Vì vậy, chỉ dùng thuốc khi lợi ích điều trị đem lại vượt trội những nguy cơ có thể xảy ra cho thai, nhất là trong 3 tháng đầu của thời kỳ thai nghén.
    Vì chưa biết hoạt chất của Eurax có qua sữa mẹ hay không nên các bà mẹ cho con bú tránh dùng thuốc tại vùng núm vú.

Loại này tớ cũng dùng rồi, thực ra không trị nổi các vết mẩn trên người nhưng có vẻ đỡ ngứa, đỡ gãi hơn một chút thui. Các mẹ nào ngứa quá thì có thể dùng thử.

Bác sỹ còn cho tớ một loại siro là Phenegan, trị dị ứng viêm da, uống vào phê phê bùn ngủ nên trước khi đi ngủ tớ làm một thìa, ngủ cho nó quên đi đỡ phải gãi.

Ngoài ra còn có thuốc uống là Immuna (có chứa thymomodulin, tác dụng tăng cường miễn dịch hay sao í) nhưng mà bầu bí cũng chả nên uống làm gì. Nói thế chứ tớ cũng uống được 4-5 viên rùi. Chưa thấy tác dụng mấy nhưng có vẻ cũng triển vọng. Hi vọng thế.

Đại khái kinh nghiệm của tớ về cái vụ ngứa ngáy này là như vậy. Các mẹ tham khảo nhé. Chúc các mẹ mau khỏe, các bé mau lớn chui ra cho mẹ còn chữa bệnh nhá. Ngứa sắp hết chịu nổi rùi. Hic hic...

• 192 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chouette Xem bài viết
    @hoanghamy: Diprosone 0,05% bao nhiêu 1 tuýp hả chị? tại em ko có mutuelle, và cũng sắp về VN rồi nên hỏi chị để còn mua. em đc hơn 22 tuần rồi, tầm gần 1 tuần nay ở bụng ngứa kinh khủng, mà lại là phía trên rốn nên chắc ko phải do rạn, vả lại em cũng chưa thấy vết rạn nào. ko biết làm thế nào bây h, da thì có cảm giác căng và rất mỏng, gãi chỉ sợ rách
    Thuốc này chỉ vài euros 1 tuýp thôi, bạn có sécu cũng được giảm giá đấy. Tầm 3,5e 1 tuýp thì phải. Nhưng mình nghĩ bạn nên đi khám đi vì có bầu khg nên dùng thuốc lung tung. Thấy mấy bạn ở đây nêu những tác hại xấu cho thai nhi, mình cũng sợ lắm. Nhưng đã đi bác sĩ, bác sĩ biết mình có thai mà vẫn kê toa thì cũng phải nghe theo bsi thôi, biết làm gì hơn được. Hy vọng tìng trạng của bạn khg nghiêm trọng. Mình thì sắp khỏi rồi, nhưng vẫn phải dùng thuốc thêm 1 tuần nữa:Sad: . Mong là em bé nhà mình khg bị ảnh hưởng.
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ thông thái
    Các mẹ ơi, khoảng 1 tuần nay, cả người em nổi lên những nốt ngứa, lúc đầu là chỉ vài nốt, ở trong có nước, ngứa kinh khủng, sau nó lan dần ra cả người, ở nhưg chỗ như nách, bẹn, nếp gấp sau mông thì nổi thành từng mảng.

hàng năm, cứ vào mùa hanh này, em cũng bị ngưa với nhứng nốt kiểu này nhưng chỉ đôi ba nốt rồi hết, nhưng sao năm nay lại như thế. Xin thưa các bác là em rất sạch, ngày nào cũng tắm gội thường xuyên và rất cẩn thận, Các bác đừng nghĩ em bẩn nhé.

EM có đi khám ở viện da liễu thì họ bảo em bị Sẩn ngứa, và cho 2 loại thuốc về bôi là : hồ nước và Fudikin( một loại thuốc kháng sinh mỡ để bôi) . Mỗi ngày bôi hồ nước 3 lần, thuốc fudikin 1 lần. Em bôi mãi mà ko đỡ, có khi còn lan rộng thêm. Riêng thuốc fudikin em chả dám bôi vì là kháng sinh bôii vào ít nhiều cũng hại cho con, n hất là em bị ngứa trên diện rộng, bôi nhiều sợ lắm.

HIỆN GIỜ EM ĐANGbầu ở tuần thứ 31, bác sĩ bảo là ít nhiều cũng hại cho con nhưng mà bầu to thế này thì hại ít.

Đêm nào em cũng không ngủ được ngon giấc(chỉ ngủ được 3,4 tiếng thôi), suốt đêm cứ gãi liên tục, điệu này em chết mất. Thuốc bôi thì ko dám, thuốc uống thì không có, bôi hồ nước thì ko đỡ. Em cũng đang thử tắm lá kinh giới và mấy lá thuốc nam không biết bao giơg thì hết.
    Em chỉ lo nhất là bị virut gì chui vào con thì chết. Khắp người em sứt sẹo như bị hủi ấy,
    MẸ nào có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với em đi. Nhanh nhanh lên nhé, em khó chịu quá.
    • 214 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hạnh_Ngọc Xem bài viết
    Chào các bà mẹ thông thái
    Các mẹ ơi, khoảng 1 tuần nay, cả người em nổi lên những nốt ngứa, lúc đầu là chỉ vài nốt, ở trong có nước, ngứa kinh khủng, sau nó lan dần ra cả người, ở nhưg chỗ như nách, bẹn, nếp gấp sau mông thì nổi thành từng mảng.

hàng năm, cứ vào mùa hanh này, em cũng bị ngưa với nhứng nốt kiểu này nhưng chỉ đôi ba nốt rồi hết, nhưng sao năm nay lại như thế. Xin thưa các bác là em rất sạch, ngày nào cũng tắm gội thường xuyên và rất cẩn thận, Các bác đừng nghĩ em bẩn nhé.

EM có đi khám ở viện da liễu thì họ bảo em bị Sẩn ngứa, và cho 2 loại thuốc về bôi là : hồ nước và Fudikin( một loại thuốc kháng sinh mỡ để bôi) . Mỗi ngày bôi hồ nước 3 lần, thuốc fudikin 1 lần. Em bôi mãi mà ko đỡ, có khi còn lan rộng thêm. Riêng thuốc fudikin em chả dám bôi vì là kháng sinh bôii vào ít nhiều cũng hại cho con, n hất là em bị ngứa trên diện rộng, bôi nhiều sợ lắm.

HIỆN GIỜ EM ĐANGbầu ở tuần thứ 31, bác sĩ bảo là ít nhiều cũng hại cho con nhưng mà bầu to thế này thì hại ít.

Đêm nào em cũng không ngủ được ngon giấc(chỉ ngủ được 3,4 tiếng thôi), suốt đêm cứ gãi liên tục, điệu này em chết mất. Thuốc bôi thì ko dám, thuốc uống thì không có, bôi hồ nước thì ko đỡ. Em cũng đang thử tắm lá kinh giới và mấy lá thuốc nam không biết bao giơg thì hết.
    Em chỉ lo nhất là bị virut gì chui vào con thì chết. Khắp người em sứt sẹo như bị hủi ấy,
    MẸ nào có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với em đi. Nhanh nhanh lên nhé, em khó chịu quá.
    Cái vụ ngứa ngáy này nhiều bà bầu bị lắm. Hồi có bầu mình cũng thế. Ngứa ghê rợn. Nhưng đành phải chịu thôi. Sinh bé xong là khỏi liền à, mẹ nó đừng có lo. Ngứa quá thì xoa xoa cho đỡ ngưa thôi, chứ cố gắng đừng gãi nhiều vì càng gãi sẽ càng lan ra nhiều chỗ.
    You're My Sun. You're My Heart, You're My Soul. You're My Everything.
    • 2,600 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Mình cũng bị ngứa như thế bác sĩ nói là có thể do da bị rạn và mình gãi nên mẩn. Càng gãi lại càng tệ sau mình dùng cách là cho nước lạnh vào chai rồi áp vào chỗ đau. Khổ thân em bé nhà mình lạnh quá cứ đạp bùm bụp vào chai. Sau 1 tháng đi khám lại thì bác sĩ cho mình thuốc bôi: Hydrocortison 1% bôi sau 2 lần là hết. Mình cũng kiểm tra trên mạng thấy nói là trong 3 tháng đầu ko nên bôi thôi. Bác sĩ cũng dặn thêm là ko nên bôi quá 2 lần. Bạn thử mua về bôi xem thế nào.
    :Kiss: :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Những điều cần biết về thai máy.

Các bầu ơi! nói nhỏ nè..Mình tuy tập 2 nhưng còn nhìu bỡ ngỡ lắm cơ, riêng cái vụ thai máy thì mình...

• Bị ngứa khi mang thai ! giúp em đi

Các mẹ ơi, e vê quê và vệ sinh băng nước ở quê( k có nước máy). EM lại ngại đun sôi lên nên cứ thế rửa( lần đâu tiên ơ quê chồng lâu thế). Chắc tại k quen nước hay sao mà em ngứa kinh khủng, lại rát nữa. Em k đi khám đc, chỉ rưa nước trầu không, em có hỏi Bsi thì đc tư vấn đặt thuốc GYNOPEVARYL ....

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Hạt muồng muồng đồ chơi cát, đồ chơi cao cấp

Bán buôn bán lẻ đồ chơi xúc cát hạt muồng muồng toàn quốc 0934 531 724 Hạt muồng muồng đồ chơi...

• da bị ngứa khi mang thai

Các mẹ ơi, e mang bầu được 28w rồi, hiện tại e tăng được 15kg, trước đây thể trạng e cũng hơi gầy. Giờ không hiểu sao ngày nào da của e cũng bị ngứa (nhưng k có nốt, màu lạ) đặc biệt là các vùng bắp tay, bắt đùi, bụng, vùng da ở phần dạ dày.... Ban đâu e nghĩ là do da mình đang rạn (nhưng chưa có...

• 144 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình cũng bị ngứa giống ý hệt bạn đây. Mấy ngày nay cũng mất ăn mất ngủ vì ngứa.
    Mình mang bầu ở tuần thứ 30 thì cô em dâu chồng sang khuyên chị phải bôi stretch mark lotion đi, kẻo bị nứt bụng. Cũng tin tưởng vì cô em dâu chồng bôi không sao cả, ai dè da mình sensitive quá, bôi vào thì mẩn ngứa. Mình sợ quá dừng bôi luôn. Ai dè vết ngứa không hết, mà loang ra, đỏ tấy hết cả vùng bụng. Hic híc, mình sợ quá chạy đến bác sĩ, bác sĩ cho mình thuốc bôi nhưng không hết. Lại đến bác sĩ lần nữa, lần này bác sĩ cho thuốc khác, vừa bôi vừa uống.
    Mình cũng sợ thuốc sẽ ảnh hưởng đến em bé lắm, nhưng không biết làm thế nào cả. Nếu mình không bôi thuốc cho hết thì ngứa không chịu nổi. Mình gãi nên vết ngứa loang ra hết phần bụng, đỏ tấy và sưng phồng lên. Ban ngày làm việc này việc nọ còn quên đi được, không gãi, chứ tối đến thì không ngủ được, cứ vật vã suốt đêm ý
    Đành phải bôi thuốc hy vọng sẽ sớm khỏi thôi hu hu....