• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bị hạ đường huyết và chứng khó thở

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 113 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

(Huhu, ngồi kì cạch gõ mà biến mất khi post bài, bây giờ em phải ngoigõ lại)

Các Mẹ thông thái ơi, cho em lời khuyên với:

- Em có thai đã được gần 30 tuần, 2 tuần nay, em thường bị triệu chứng như sau: Hồi hộp, tim đập nhanh, hoa mắt, toát mồ hôi và chân tay run. BS nói rằng bị hạ đường huyết và nên uống trà đường. Em đã làm nhưng tình trạng chỉ được lúc đó, những lúc bị thế này rất mệt và sợ lắm các chị ạ. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em phải bồi dưỡng hay có cách nào để giảm tình trạng này không ah.
    - Buổi tối đi ngủ em thấy mình giống như con cá ra khỏi nước, hoàn toàn không có tư thế nào làm dễ thở cả (em đã thử nằm nghiêng bên trái, bên phải, nửa nằm, nửa ngồi....)

Có Mẹ nào đã từng trải qua thời gian này cho em bí quyết với. Bây giờ em chuẩn bị biến thành một bà bầu khó chịu vì chẳng thở được, chẳng cười đuọc,rất giống con mèo hen. Em sợ quá...

Cám ơn các Mẹ trước nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• [Clip] Vỡ òa tình mẹ thiêng liêng

Mình sinh thằng ku con bằng phương pháp mổ, có thể nói là khỏe khi sinh bởi gây tê rồi, cơ thể...

• Thầy xem hướng nhà và ngày động thổ-Hà Nội

các mẹ ui, cho iem hỏi tý. Các mẹ có biết ông thầy nào xem hướng nhà, hướng bếp, hướng nhà tắm, hướng bàn thờ, hướng v.v. không, với cả ngày động thổ nữa. Nhà iem định xây nhà, muốn xem kỹ kỹ 1 tý để xây cho an tâm. Hỏi quanh bạn bè chả ai biết cả. Các mẹ rúp iem mấy nhé, :8: :8: :8: :6:

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Cứu thành công trẻ sinh nặng 5kg bị hạ đường huyết

Thứ Sáu, 09/07/2010 - 20:11 Cứu thành công trẻ sinh nặng 5kg bị hạ đường huyết (Dân trí) - Thấy con quấy khóc, mồ hôi ra nhiều một số bà mẹ trẻ nghĩ đơn giản do thời tiết oi bức mà quên rằng “vã mồ hôi nhiều” là một biểu hiện hạ đường huyết. Một bé gái 3 ngày tuổi (Sa pa, Lào cai) suýt mất mạng...

• Cha mẹ cần quan tâm đến dinh dưỡng của con ngay từ 2 năm đầu đời

Trong 1.000 ngày đầu tiên của cuộc đời, trẻ cần được cung cấp dinh dưỡng tối ưu bằng việc cho trẻ...

• 1,523 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Mình cũng mang bầu 33 tuần đây Kemtuoi ơi. Cũng huyết áp thấp 90/50 hay 90/60 ấy. Nhưng hồi mình 30 tuần, đi xét nghiệm máu trong viện C thì thiếu hồng cầu, bác sỹ đã cho uống viên bổ máu. Trước thì cứ buổi sáng là mình thấy người như huyết áp bị tụt xuống ấy, sau khi uống viên đấy thỉ khoẻ lắm, chẳng thấy gì nữa hết. Bác sỹ còn dặn là mình có thể uống 1 tách cafe vào buổi sáng cũng sẽ làm tăng huyết áp, nhưng cái vụ này mình vẫn hơi lo lo và thấy ko cần thiết nên ko dám uống (sau này em bé lại nghiện cafe thì chết )

Kemtuoi thử đi khám bác sỹ và hỏi vụ này xem thế nào đi nhé.

Còn chuyện ngủ buổi tối, cũng như các mẹ nói rồi đấy, Kemtuoi kê gối xung quanh mà gối, chịu khó thử nghiệm các kiểu kê khác nhau nhé, nhiều khi mình nằm theo tư thế trong sách nói, nhưng chỉ cần thay đổi đi 1 tý (2 chân chéo nhau hoặc ko đè lên nhau, hoặc có khi lại chồng thẳng lên nhau chẳng hạn) thì lại mang lại 1 hiệu quả bất ngờ đấy. Kemtuoi cần kê cái bụng này, kê cái bàn chân này, kê cái cẳng chân này,...

Chúc Kemtuoi vượt qua thời kỳ này nhé, chúc 2 mẹ con mạnh khoẻ, vui vẻ

Chuyện vu vơ nhà Cò và Sẻ:
    http://my.opera.com/concobebe/blog/
    • 113 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cám ơn các Mẹ quá, chiều nay đi làm về em phải mua ngay đường Glucoza như các Mẹ nói, và còn nữa là sẽ chuẩn bị các loại gối cho buổi tối nay.

Ngày mai em sẽ thông báo kết quả để các Mẹ vui với em nhé.

Gửi các Mẹ mấy cái hôn này, Chụt, chụt...
    • 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Berlin, German
    Đừng sợ, em bé. Em ra cửa hàng thuốc hỏi mua: Đường Glucoza.
    Về nhà pha nước uống, càng nhiều càng tốt. Buổi tối đi ngủ mà em khó thở thì làm thế này nhé. Nằm nghiêng, lấy nhiều gồi kê vào xung quanh bụng. Kê sao cho nằm thật thoải mái. Đầu hơi cao.
    Nhớ là uống nhiều nước đường Glucoza thì cả vụ khó thở cũng bớt đấy.
    Chúc mẹ tròn con vuông nhé

Các chi oi, từ 2 tháng nay em cũng bị hạ đường huyết như vậy đấy, nhưng sáng nay em lại bị nặng nhất: mắt mờ, không nhìn thấy gì cả, tay chân lạnh, bủn rủn, mồ hôi đầm đìa, sợ ơi là sợ, vì lúc đó đang ở ngoài đường, em cứ sợ là xỉu ngoài đường thì tiêu, may có cục kẹo gừng ngậm vô thì 1 lúc sau mới tỉnh lại được.

Nhưng em có 1 thắc mắc là đợt trước em đi khám thai, có dấu hiệu bị tiểu đường khi mang thai cao, nen bsi dặn hạn chế ăn ngọt, nếu vậy mình uống đường GLocoza nhiều có sao không hả các chị? Ngoài ra mình có thể khắc phục tình trạng này bằng cách nào bằng ăn, uống không?

Em đang o tuần 28, hình như càng về cuối thai kì thì mình càng dễ bi tụt đường huyết hả các chị?

Cám ơn các chị trước nhé.
    • 3,809 Bài viết

• 6,453 Được cảm ơn

Nếu bạn bị tiểu đường thì những dấu hiệu kia là cần phải thông báo cho bác sỹ. BS sẽ chỉ định cách dùng đường hợp lý.

Với các bà bầu nói chung, đặc biệt là các bà bầu huyết áp thấp, Hb thấp, nên ăn nhiều bữa nhỏ, cân đối dinh dưỡng thay vì chỉ ăn 3 bữa chính. 1 mẩu bánh whole grain lúc 4h chiều có tác dụng "cứu rỗi" lắm thay. Để tăng lượng Hb uống viên sắt (Fe++) không thôi nhiều khi không đủ mà phải dùng kết hợp Fe++ và Folic cùng nhiều vitamin C. Cái quả mà nhiều C không kém gì cam chính là quả thanh long và quả táo, típ này dành cho bà mẹ nào không thể chịu nổi nước cam như mình. Bạn có thể nhấm nháp quả mận khô, mơ khô, các loại hạt không có muối (lạc, hạt dẻ, hạt điều...)

Khi mình mang bầu ở nước ngoài, chưa khi nào thấy BS hay midwife khuyên nên dùng tăng đường trong thai kỳ cả.

Về tư thế, mình thấy các mẹ đi làm hay ngồi nhét chân vào gầm ghế, vắt chéo chân lên nhau. Với bà bầu ở quý 3 của thai kỳ, tư thế này hoàn toàn không tốt, giảm lưu thông máu. Bạn nên kê cao chân và ngồi duỗi thẳng chân ra, thoải mái, thay vì gập chân lại. Nếu bàn làm việc không có chỗ kê chân thì bạn có thể tự tạo 1 cái đôn cho mình bằng 1 cái thùng đựng giấy nào đó. Việc ngồi kê cao chân giúp máu lưu thông tốt, tránh phù nề.

Khi em bé to lên, chiếm chỗ trong cơ thể khiến cơ hoành không hạ xuống thấp hơn được và nhiều khi mình cảm thấy khó thở. Tốt nhất là dành ít phút tập thở mỗi ngày. Các lớp tiền sản hẳn sẽ dạy mình cách, đại thể là hít sâu nhất có thể bằng mũi rồi thở ra bằng miệng từ từ. Mỗi khi làm việc gì mệt thì nên dành ít phút để... thở. Đêm ngủ, nếu nằm phẳng trên giường mà khó chịu quá thì bạn có thể dùng nhiều gối để nằm dốc lên một chút. Khi mình nằm nghiêng và kẹp một cái gối vào giữa hai chân, bụng kê vào một cái gối khác thì sẽ thấy dễ chịu nhiều.
    Success is a journey, not a destination.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Với các bà bầu nói chung, đặc biệt là các bà bầu huyết áp thấp, Hb thấp, nên ăn nhiều bữa nhỏ, cân đối dinh dưỡng thay vì chỉ ăn 3 bữa chính. 1 mẩu bánh whole grain lúc 4h chiều có tác dụng "cứu rỗi" lắm thay.
    Cám ơn chị Kiki nhiều lắm nhé, em sẽ áp dụng ngay cách chị nói và sẽ hỏi thăm bsi trong đợt khám tới. Nhưng chị ơi, nói ra thì hơi nhà quê , nhưng em chẳng phân biệt được bánh whole grain là thế nào, chị có thể giới thiệu cho em 1 vài nhãn hiệu được không?? Cám ơn chị nhen.
    • 3,809 Bài viết

• 6,453 Được cảm ơn

Nhiều loại lắm. Whole grain là những loại bánh dùng nguyên hạt ngũ cốc hoặc bột ngũ cốc có nguyên cám. Bánh mỳ, bánh sừng bò, thậm chí cả một số loại bánh ngọt nữa. Mình thấy ở Ngọc Khánh có một hàng bán bánh mỳ đen Nga ngon lắm. Các KS lớn thì luôn có bánh cho khách nhưng không biết có bán ra ngoài không. Bạn thử ghé qua Hilton xem. Các loại bánh mỳ trắng tinh như thói quen mình vẫn thường ăn và thường khen ngon thì nói chung là không có lợi cho sức khỏe. À, nếu ăn cơm thì cơm gạo lức là rất tốt đó.
    Success is a journey, not a destination.
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Mình cũng bị huyết áp thấp, bình thường đã thấp, khi có bầu, khi mệt còn thấp hơn nữa. Bình thường mình biết bệnh của mình nên khi chóng mặt, đổ mồ hôi, ớn lạnh thì nằm nghỉ liền, tăng cường ăn uống đủ dinh dưỡng, nếu bệnh thì phải làm sao để bệnh bớt nhanh. vài ngày là khỏe lại. Chúc bạn chóng khỏe nha.
    • 1,013 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trong 3,4 tháng đầu mang thai mình cũng bị hạ đường huyết nhiều lần lắm, có khi đang đứng ngoài đường cũng xỉu luôn được. Đi khám được bác sỹ khuyên chịu khó uống sữa và ăn tăng thêm đồ ngọt để tăng lượng đường trong máu vì bsỹ giải thích khi có thai, nhu cầu đường là rất lớn để bổ xung cho cả thai nhi nữa. Vì vậy bạn chú ý hơn nữa đến ăn uống sẽ có thể cải thiện được tình trạng này đấy, như mình bây giở khoảng 2 tháng nay không còn bị triệu chứng đó hành hạ nữa.
    Chị Tuti ơiiiiiii, Bố bế em này... :4:
    • 15 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Tớ cũng đang rất khổ vì suốt ngày tí sỉu, cứ sáng nào cũng sỉu, đêm thì khó thở, tớ lo mấy tháng nữa em bé to hơn thì tớ còn mệt hơn. Có hôm đi chợ buổi sáng, tự dưng sa sẩm mặt mày và lăn đùng ra… nhưng được cái nằm nghỉ là khỏi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,848 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Công nhận là hình như thai càng lớn thì mình càng khó thở và tim thỉng thoảng đập nhanh hơn bình thường ==> mệt mỏi .Nhưng đúng là nằm nghỉ ngơi 1 lúc là lại khỏi ,ko bít các mẹ tầm tuần thai như mình có bị vậy ko ?Hay là do mình thiếu chất ji đó nhỉ ?:Sad:
    • 2,199 Bài viết

• 855 Được cảm ơn

Ôi các mẹ có biểu hiện giống mình quá. Mình thai được 30W4d, hôm qua mình vừa phải vào bệnh viện cấp cứu vì các triệu chứng: tim đập nhanh, mắt mờ, tay chân run rẩy, và sau một lúc thì không thở được như người bị bệnh hen. Cả phòng của mình được phen rối tinh hết cả lên vì chưa gặp bao giờ. Mình ngồi một lúc mà tim đập loạn xạ, và thấy như nghẹt thở. Mọi người đưa mình vào PSHN vì cơ quan mình gần đó, vào đến nơi thì hết.

BS khám các kiểu, siêu âm chẳng ra bệnh gì, mình cũng sợ quá, vì mình không có tiểu sử bệnh gì cả, nhưng cũng bị huyết áp thấp, nhưng đây là lần đầu tiên gặp các bệnh như vậy. Và tập 1 mình cũng không hề bị. Vào viện lại đi lại như bình thường, cứ như trả vờ ấy..

Giờ mình nằm ngửa cũng thấy rất khó thở, chủ yếu là nghiêng bên trái hoặc bên phải, dễ thở nhất là nghiêng bên trái. Và khó chịu nhất là mấy hôm trời nắng, mình ngứa khắp cả chân tay, đêm ngủ không ngon vì ngứa mà không hiểu nguyên nhân gì. Bs thì cứ bảo không sao nhưng cảm thấy rất khó chịu.

Có bầu thấy đủ các nỗi khổ các mẹ ạ.
    • 132 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

từ tháng thứ 6 tớ cũng co triệu chứng bi ha duong huyet, hom no dang di cho cung ti nua lan du`ng ra cho., fai goi chong den deo ve, hien tai thi to cung hay bi met lam, nguoi thinh thoang nhu muon xiu?hoa mat, chong mat, tim dap nhanh... mac du an uong dung gi`o dung giac, to cung bi huyet ap thap, thuong chi khoang 107/67 thoi, k hieu co fai do la nguyen nhan k
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

mình cũng thấy vậy. mấy hôm nay thỉnh thoảng đang làm gì đó tự nhiên lại thấy khó thở và người tự nhiên mệt ơi là mệt. Cứ như kiểu tụt huyết áp ấy. nằm nghỉ 1 lúc là đỡ.
    • 36 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình lần đầu mang bầu thì ko bị tụt huyết áp mấy. Nhưng lần mang bầu này mình cũng hay bị tụt huyết áp giống như mấy mẹ. Mình cũng uống nước trà đường nhưng ko đỡ mấy. Tháng trước có chị bạn cung mang bầu chỉ cho mình là tiếp thêm đường (truyền í các mẹ ạ). Mình thấy cũng hiệu quả lắm, mình mới tiếp được 3 lần và gần đây thì ko thấy còn hiện tượng bị tụt huyết áp nữa.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

đọc bài của mọi người mình cũng thấy yên tâm vì ko chỉ riêng mình bị các triệu chứng trên hix, mới 17 tuần mà thấy mệt quá cơ
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ngày trước, chị dâu mình cũng có biểu hiện y như các mẹ, sau này, mình đọc 1 trang web bảo là uống sữa ensure lon (loại 237ml của Abbort - do cty 3A phân phối). Chị dâu mình uống sữa này 1 ngày 1 - 2 lon thì các triệu chứng trên mất hẳn. và chị ấy uống được 3 tháng, trộm vía 2 mẹ con lên cân nhanh lắm. Hy vọng, thông tin này sẽ hữu ích cho các mẹ.
    • 79 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebemeocon Xem bài viết
    Mình cũng mang bầu 33 tuần đây Kemtuoi ơi. Cũng huyết áp thấp 90/50 hay 90/60 ấy. Nhưng hồi mình 30 tuần, đi xét nghiệm máu trong viện C thì thiếu hồng cầu, bác sỹ đã cho uống viên bổ máu. Trước thì cứ buổi sáng là mình thấy người như huyết áp bị tụt xuống ấy, sau khi uống viên đấy thỉ khoẻ lắm, chẳng thấy gì nữa hết. Bác sỹ còn dặn là mình có thể uống 1 tách cafe vào buổi sáng cũng sẽ làm tăng huyết áp, nhưng cái vụ này mình vẫn hơi lo lo và thấy ko cần thiết nên ko dám uống (sau này em bé lại nghiện cafe thì chết )

Kemtuoi thử đi khám bác sỹ và hỏi vụ này xem thế nào đi nhé.

Còn chuyện ngủ buổi tối, cũng như các mẹ nói rồi đấy, Kemtuoi kê gối xung quanh mà gối, chịu khó thử nghiệm các kiểu kê khác nhau nhé, nhiều khi mình nằm theo tư thế trong sách nói, nhưng chỉ cần thay đổi đi 1 tý (2 chân chéo nhau hoặc ko đè lên nhau, hoặc có khi lại chồng thẳng lên nhau chẳng hạn) thì lại mang lại 1 hiệu quả bất ngờ đấy. Kemtuoi cần kê cái bụng này, kê cái bàn chân này, kê cái cẳng chân này,...

Chúc Kemtuoi vượt qua thời kỳ này nhé, chúc 2 mẹ con mạnh khoẻ, vui vẻ
    Mẹ nó ơi, mẹ nó được bác sĩ kê cho uống thuốc bổ máu gì thế? Mình 27 tuần rùi, hôm trc vừa xét nghiệm máu cũng bị thiếu máu, mà mình uống viên sắt thường xuyên rùi, ko hỉu sao vẫn thiếu nhiều thế
    • 54 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Có mình đây mẹ nó ạ! Mình mang thai tuần thứ 33 rồi, cũng 2 tuần nay có những lúc mình hay bị hạ đường huyết, mắt mờ cả đi, mồ hôi túa ra như tắm ấy, không thể bước đi được. Nếu mà đang đi XM chắc là rất nguy hiểm. mình có một cách là trong túi lúc nào cũng có kẹo, thấy có hiện tượng là lấy kẹo ăn ngay thì một lúc sau thấy đỡ.
    Còn về việc khó thở thì mình cũng thế, nằm thờ như cá ấy, chắc là thai to nên có hiện tượng như vậy thôi. Cố gắng lên, chúng ta sắp về đến đích rồi.
    • 632 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Hix, cùng chung cảnh ngộ với chủ topic và nhìu bạn ở đây. 3 tháng đầu mình bị hạ đường huyết suốt, 3 tháng giữa thì khỏe re, đến bh 3 tháng cuối lại bị lại TT__TT Các mẹ ơi, tụt huyết áp thế nỳ có sinh thường đc ko? Nhỡ đâu ko đủ sức để sinh con thì sao??
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2