• 1 Lượt chia sẻ
  • 20.5K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 56 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình đang mang thai tuần thứ 9 thôi nhưng đã bị đau lưng rồi. Anh xã mình có giúp mình xoa bóp nhưng cũng không đỡ lắm. Chị gái mình có bầu thì tới tháng thứ 5 mới bị đau lưng cơ, không hiểu sao mình bị đau lưng sớm thế, có cách nào làm giảm đau lưng hiệu quả không ạ:Sad:.

Cho mình hỏi thêm là: mình bị táo bón thường xuyên dù mình đã cố gắng ăn nhiều rau, uống nhiều nước, nhưng cũng không hiểu quả mấy, cứ cách mấy ngày mình lại bị táo bón 2-3 ngày, sau đó đi được lại hết. Thế có bình thường không nhỉ:RollingEy:
    bé iu, ăn ngoan chóng nhớn con nhé:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thẻ miễn phí học phí và ăn trường vinschool time city

Em có cái thẻ vinschool time city miễn phí 100% học phí và ăn năm đầu và 50% học phí và tiền ăn của...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• đau lưng khi mang thai

Chào cả nhà! Em mới tham gia diễn đàn WTT. Em đã trể kinh 15 ngày và thử 2 vạch rồi, xin các chị, các mẹ ai có kinh nghiệm gì thì truyền cho em biết với, chẳng hạn như khi nào nên đi khám thai lần đâu, không nên ăn những gì, hoặc kiên cử thứ gì nha, mà sao em thường bị đau thắt lưng quá,

• Đau lưng khi mang thai

Chào các bà mẹ, Mình mang thai gần 3 tháng. Dạo gần đây, mình rất hay bị đau lưng - phần cuối cột sống, đau lắm, trở mình cũng khó. Có bà mẹ nào có bài tập thể dục dành cho phụ nữ đang mang thai hay hay thì giới thiệu cho mình với? Cảm ơn nhiều.

• Những điều cần biết về thai máy.

Các bầu ơi! nói nhỏ nè..Mình tuy tập 2 nhưng còn nhìu bỡ ngỡ lắm cơ, riêng cái vụ thai máy thì mình...

• 1,323 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Tớ chia sẻ khoản đau lưng với mẹ này nhé, tớ đau quái lắm, hồi 17w đau điên cuồng cả đêm nhưng người ta thông thường đau từ giữa lưng xuống hông với mông thì tớ đợt đấy lại đau từ giữa lưng lên vai và tay, cổ. Tay còn tê tê cơ.

Vội vàng uống canxi thì giờ vẫn bị đau, nhưng tụt xuống hông rồi, mà đau lắm í :Worried:.

Được cái tớ chả táo tủng gì hết nên cg nhẹ người
    Mẹ Múp
    Vạn sự bình an

Múp iu: NB: 3.25 kg; 54cm

Mong chờ con đủ 9 tháng 10 ngày :X

Múp iu :Kiss: 12w: 61g, 15w: 131g, 18w: 245g, 21w3d: 464g, 24w6d: 837g, 28w3d: 1607g, 30w2d: 1829g, 32w1d: 2019g, 33w3d: 2408g, 34w3d: 2569g, 35w5d: 2950g, 37w2d: 3455g :557::557::557:
    • 15 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em bé của mình mới có 6 tuần mà mình đã bị đau lưng rồi, rất mệt mỏi! mình không hiểu nguyên nhân tại sao mang bầu lại bị đau lưng? liệu có ảnh hưởng j đến em bé không? có mẹ nào biết thì chia sẻ với mình với để mình khỏi lo lắng hic..
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xtmum Xem bài viết
    Em bé của mình mới có 6 tuần mà mình đã bị đau lưng rồi, rất mệt mỏi! mình không hiểu nguyên nhân tại sao mang bầu lại bị đau lưng? liệu có ảnh hưởng j đến em bé không? có mẹ nào biết thì chia sẻ với mình với để mình khỏi lo lắng hic..
    Gửi bạn cái link nè:
    http://www.mevabe.net/News/vi-VN/Det...6/10/3320.aspx

Yên tâm đi bạn nhé, đau lưng khi mang thai là chuyện hết sức bình thường thui. Cố gắng lên :Smiling:
    (Tớ bây h còn đau đến nỗi cảm giác như từng khúc xương nó rời ra khỏi nhau ý cơ :Battin ey:, nhưng cứ nghĩ tới con là lại thấy núi nào ta cũng vượt được qua, hihi)
    Một hôm thấy ta là lá cỏ, ngồi hát ca rất tự do :Rose:
    • 89 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình thai được 5 tuần và cũng đau lưng hơi nhiều đó, đau lâm râm ở bụng nữa. Mình lo lo nên tìm hiểu trên mạng thử thì thấy có nhiều người giống mình lắm, bạn yên tâm đi nhé!

Bạn đọc bài viết này nha!

Phụ nữ có thai thường hay bị đau lưng, đặc biệt là vào 3 tháng đầu khi mang thai. Cơn đau sẽ tăng khi thai bắt đầu lớn dần. Việc vệ sinh sạch sẽ, luyện tập một tư thế đúng... có thể giảm hoặc phòng ngừa những cơn đau lưng thỉnh thoảng nhức nhối và khó chịu trong lúc mang thai.

Gần phần nửa phụ nữ mang thai thường hay bị đau sống lưng. Điều đó không có gì là lạ vì trọng lượng thai làm bụng trở nên nặng và hơn nữa các hoocmon mà thai phụ tiết ra làm căng các dây cơ bụng và giảm hoạt động của dây chằn.

Khi mang thai, lưng phải chịu trọng lượng của em bé trong bụng nên bị khòm xuống, thai càng lớn thì lưng khòm xuống càng nhiều và gây nên những cơn đau lưng.

Song song đó, 1 vài hoocmon tiết ra khi mang thai có tác dụng làm cho da căng ra để sự trao đổi chất diễn ra và em bé có thể lớn lên được dễ dàng nhưng nó lại làm mất cân bằng tự nhiên trong cơ thể người mẹ và tạo nên những cơn đau ở thắt lưng. Cuối cùng khi đến kỳ sinh nở thì có 1 hoocmon khác được tiết ra càng lúc càng nhiều làm cho bọc ối vỡ ra và đứa bé có thể lọt lòng dễ dàng.

Như vậy, đến tháng thứ 5 thì cơn đau lưng mỗi lúc một tăng cho đến khi sinh. Thường cơn đau xuất hiện vào cuối ngày, khi mà cơ thể người mẹ bắt đầu mệt mỏi. Dù vậy, vẫn có cách để phòng ngừa và làm giảm triệu chứng đau lưng ở phụ nữ khi mang thai.

1. Không ăn nhiều nhưng ăn đủ: giảm bớt việc tăng khối lượng không cần thiết.

2. Thư giãn nghỉ ngơi thích hợp: không mang, xách vật nặng, ăn ngủ điều độ, đúng giấc.

3. Khi đứng phải giữ lưng thẳng để tránh mỏi lưng, ngồi thẳng theo lưng ghế, nên tập tư thế ngồi xếp bằng thẳng lưng và cuối cùng là không nên mang các loại giày cao gót.

4. Không nên làm các việc nặng trong nhà, chọn các việc làm nhẹ nhàng, phù hợp.

5. Thường xuyên luyện tập các các bài thể dục nhẹ (đi bộ, thể dục tay không, yoga, bơi lộ...) một cách thường xuyên.

Cần chú ý‎ nếu cơn đau lưng lan rộng khắp vùng lưng, mông, đùi, cẳng chân, và đôi khi đến cả bàn chân, ngay cả trong trường hợp cơn đau kéo dài thì hãy mau chóng đến bác sĩ để theo dõi đúng lúc.

Biện pháp phòng ngừa và giảm nhẹ cơn đau:

1. Hãy xoa bóp vùng lưng một cách nhẹ nhàng và thường xuyên sau một ngày mệt mỏi.

2. Không nên dùng thuốc giảm đau hoặc các loại thuốc chống mệt mỏi mà không có sự hướng dẫn của bác sĩ.

3. Nên đến các chuyên gia tư vấn về xoa bóp, về xương, cột sống, và về châm cứu để có những lời khuyên phù hợp.

Hê Phượng
    (theo e-sante.fr)
    Việt Báo (Theo_Thanh_Nien)
    Chuyên cung cấp quần áo trẻ em VNXK https://www.facebook.com/ballshop.cantho

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình giờ thì lưng đơ đau hơn rồi, nhưng lại bị chuột rút, mà rút đúng 1 chân phải thôi, ngày nào cũng rút hết, đau kinh khủng
    bé iu, ăn ngoan chóng nhớn con nhé:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    • 763 Bài viết

• 432 Được cảm ơn

Úi, cái khoản đau lưg này thì e bị kinh khủg lắm ý. E tuần 27 r`. Cứ ngồi xuốg 1 tẹo, đứg lên là đau từ ngang bụg đến môg
    • 117 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình thì mấy tháng cuối mới đau, đau ghê gớm lắm ý, ngội lên ngồi xuống cũng đau, phải thường xuyên đi lại mới đỡ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em bé nhà tớ cũng đc 14w, nhưng mà mỗi khi nhôặc là mình ngủ dậy mình hay bị đau lưng lắm,toàn đâu phần hông bên phải,ko biết có bị ảnh hưởng đến em bé ko? có mẹ nào bị nv vậy
    • 120 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình cũng đang đau lưng muốn gãy đây, bắt đầu từ hôm qua - tuần 18 ạ (((((((((((
    Ngồi xuống hay cúi xuống là khó chịu (((((((((((.
    Cố lên các mẹ ạ - rồi sẽ ổn thôi mà ^^
    Chúc các mẹ khỏe ^^
    • 412 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Mình tuần 18 rồi, tối qua đang ngủ thì 4h30 tỉnh dậy đau hết cả lưng chả ngủ lại được gì cả. Tình hình này thì căng quá. Hic.