• 0 Lượt chia sẻ
  • 92.7K Lượt đọc
  • 193 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Vợ mình bị cảm nắng sụt sịt mũi mấy hôm nay, có hiện tượng sôt nhẹ. Cô ấy không uống thuốc gì, chỉ uống nước cam, nước đậu xanh thôi.
    Cho mình hỏi trong trường hợp này có gì ảnh hưởng đến em bé không vậy? Vợ mình dùng thuốc nhỏ mũi cho bớt nghẹt thì có ảnh hưởng gì không?
    Mong các Bạn chỉ giúp! Cảm ơn!
    P/S: Vợ mình có bầu được 10 tuần rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Muốn con cao lớn, mẹ hãy chăm chỉ uống sữa

Những đứa trẻ sinh ra bởi những phụ nữ uống sữa khi mang thai có nhiều khả năng cao hơn khi chúng...

• Bị trĩ khi mang thai

Toi dang co thai duoc gan 6 thang. Truoc khi co thai toi bi 1 can benh dau kho la benh TRI nhung da chua khoi. Hai tuan nay, can benh ay lai tai phat va gay cho toi nhieu dau don, bui tri sa xuong nen kho khan khi lam nhung cong viec khac. Toi khong dam uong thuoc bay ba vi so anh huong den thai....

• Phòng ngừa bệnh tật cho bé từ trong bụng mẹ

Các bà mẹ hoàn toàn có thể bảo vệ tốt cho con mình ngay từ trong bụng bằng cách tiêm phòng ngừa...

• Bi cam khi mang thai

em mang thai lần đầu, mới được 5 tuần nhưng trót để bị ho, 2 hôm nay chuyển sang bị ngạt mũi, và cảm nhưng ít hắt hơi lắm. Em đã đánh gió bằng đồng bạc và dầu cao thôi, không dám uống thuốc gì cả. Các mẹ cho e lời khuyên với

• Nguồn gốc của những cơn đau toàn thân và đau cơ

http://www.webtretho.com/wttnews/wp-content/uploads/2014/08/Alaxan-1.jpg Thông tin và hình ảnh...

• 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Rất thông cảm với sự lo lắng của bạn, y như ông xã mình hồi mình có bầu, hơi một tí là cuống quít cả lên!
    Nếu là cảm nắng thì mình nghĩ không sao đâu. Nên chăm sóc, động viên cho bạn ấy ăn uống tốt, nghỉ ngơi nhiều. Nhưng nếu nghi là bị cảm cúm, thì nhất định phải đến BS đấy, trường hợp nào thì cũng không nên tự uống thuốc không có chỉ định. Việc dùng thuốc đặc biệt ảnh hưởng đến thai kì giai đoạn 3 tháng đầu.
    Nếu bạn ấy không sụt sịt nặng quá thì dùng nước muối sinh lí Natri Clorid 0,9% (loại vừa nhỏ mắt vừa nhỏ mũi, dùng được cho cả trẻ sơ sinh ấy). Còn nếu không ăn thua thi nên tư vấn BS, để yên tâm hơn.
    À, một trong những thư thế relax cho bà mẹ mang thai là ngồi trên ghế dựa thoải mái, chân kê lên một chiếc ghế khác, bàn chân đệm trên một chiếc gối êm, và nếu ông xã chịu khó ngồi bên vừa bóp chân nhè nhẹ cho vợ, vừa cùng nhau ôn lại những kỉ niệm ngày mới "iu" nhau, thì bệnh gì cũng hết!!!!
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kim Yen
    Rất thông cảm với sự lo lắng của bạn, y như ông xã mình hồi mình có bầu, hơi một tí là cuống quít cả lên!
    Nếu là cảm nắng thì mình nghĩ không sao đâu. Nên chăm sóc, động viên cho bạn ấy ăn uống tốt, nghỉ ngơi nhiều. Nhưng nếu nghi là bị cảm cúm, thì nhất định phải đến BS đấy, trường hợp nào thì cũng không nên tự uống thuốc không có chỉ định. Việc dùng thuốc đặc biệt ảnh hưởng đến thai kì giai đoạn 3 tháng đầu.
    Nếu bạn ấy không sụt sịt nặng quá thì dùng nước muối sinh lí Natri Clorid 0,9% (loại vừa nhỏ mắt vừa nhỏ mũi, dùng được cho cả trẻ sơ sinh ấy). Còn nếu không ăn thua thi nên tư vấn BS, để yên tâm hơn.
    À, một trong những thư thế relax cho bà mẹ mang thai là ngồi trên ghế dựa thoải mái, chân kê lên một chiếc ghế khác, bàn chân đệm trên một chiếc gối êm, và nếu ông xã chịu khó ngồi bên vừa bóp chân nhè nhẹ cho vợ, vừa cùng nhau ôn lại những kỉ niệm ngày mới "iu" nhau, thì bệnh gì cũng hết!!!!
    Trước hết xin cảm ơn Bạn vì đã đọc và trả lời!
    Có lẽ vợ mình chỉ bị cảm nắng thôi, mình đã cho cô ấy nhỏ thuốc như Bạn nói và hiện nay cũng đã đỡ sụt sịt rồi.
    Xin cảm ơn lần nữa nha!
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac chi , thoi tiet thay doi vi em bi viem xoang cho nen hay hac-xi, khong biet moi lan nhu the co anh huong den em be khong, em rat so nen khong dam uong thuoc gi ca. Em be cua em bay gio duoc 15 tuan thoi. Cac chi co cach gi chi giup em voi, em camon nhieu.
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Mỗi khi hac-xi bạn phải lấy khăn che miệng lại và không nên gần em bé nhiều quá, kể cả hơi thở của bạn cũng không nên gần hơi thở của bé, tránh lây truyền bệnh sang cho bé. Những khi cho con bú hoặc ẵm bế bé , nếu kỹ lưỡng bạn có thể dùng khăn che mũi, miệng để cách ly hơi thở với bé, đặc biệt phòng ngủ của bé nên thoáng khí sạch sẽ để không khí lưu thông được tốt !

Chúc bạn mau lành bệnh để hai mẹ con cùng vui, khoẻ nhé !
    • 1,154 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Ủa, hình như em bé của bạn chưa ra đời mà? Chắc không sao đâu, quan trọng là bạn phải uống thuốc theo chỉ dẫn của BS, nhớ nhắc BS cho những loại thuốc không ảnh hưởng đến thai nhi nha.
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

à , ra vậy ? :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cac chi oi
    Tu sang hom qua den nay em bi hắt hơi nhiều va nuoc mui chay dong dong. Vu nay hinh nhu bi lay tu ong xa, vi may hom truoc ong xa bi, bay gio do roi thi truyen sang em.
    Tu hom qua hat hoi nhieu nen em thay em em hinh nhu so hay sao ma im thin thit, thinh thoang cung cu dong nhung khong manh lam.
    EM dang lo moi lan hat hoi la bung lai co that lai co lam ton thuong em be khong
    Em cung khong uong thuoc gi ca de xem mot hai ngay nua neu khoi thi thoi, neu van bi thi chac phai di benh vien cac chi nhi
    Cho em loi khuyen voi nhe
    CAm on
    junkim
    • 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Ối giời ơi, em bé bám chắc lắm, junkim khỏi lo em bé nhảy ra khi mẹ hắt hơi!
    Tạm thời junkim uống trà nóng (trà Tây) với mật ong hoặc trà ta với gừng (ít gừng thôi) trong lúc đợi đi BS khám. Và nhỏ mũic bằng dung dich Nacl (nước muối sinh lí), nêu bên ấy không có thì hỏi mua loại thuốc nhỏ mũi nào mà có thể dùng cho cả trẻ sơ sinh ấy.
    Hoặc có thể xông mũi bằng một cốc nước nóng bốc hơi nhỏ vài giọt dầu gió cũng tốt.
    Cách nhanh nhất để đánh mất tình yêu là hãy bóp chặt lấy nó
    Còn muốn giữ mãi tình yêu thì hãy chắp cho nó đôi cánh tự do
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em cam on chi Kim Yen nhieu lam, em se thu lam theo cach huong dan cua chi
    junkim
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Mình là chuyên gia bệnh "viêm xoang" đây nên mình cố tránh dùng thuốc Tây càng nhiều càng tốt. Cách trị duy nhất của mình là mỗi ngày uống 2 ly nước cam tươi và nhỏ họng liên tục bằng nước chanh muối hoặc tắc muối trong những ngày mới chớm bệnh. Thật ra mỗi khi mẹ bị hắt-xì hơi thì có ảnh hưởng không tốt ít nhiều đến tim thai đấy ! Lúc trước mang bầu bé Ánh Dương mình cũng từng bị ho, sổ mũi, viêm họng xoành xoạch vậy.... trong những triệu chứng đó thì kinh khủng nhất là bị hắt-xì hơi, vì nó giật mạnh hơn cả ho nữa. Vì vậy, tốt hơn hết là tránh bị ho và hắt-xì càng nhiều càng tốt. Giữa ho và hắt-xì thì hắt-xì nguy hại hơn đối với phụ nữ đang mang thai, thứ nhất, hắt-xì là tình trạng không báo trước, đùng một cái thì hắt-xì một hơi (không giống như khi ho mình có thể biết thời điểm bắt đầu một cơn ho), thứ hai, nguy hại hơn là vì mình không ngăn chặn cái hắt-xì ngay lại được, trong khi bị ho thì mình có thể ém hơi stop nó một cách dễ dàng hơn.

Tim thai là rất quan trọng trong cơ thể bé nhỏ của bé. Kể cả khi lâm bồn bạn cũng sẽ được các BS đặt máy theo dõi tim thai một cách cẩn thận. Còn trong lúc mang thai, thai phụ thường được khuyên là không nên nhón gót, với tay cao quá để lấy một vật gì. Vì rất dễ ảnh hưởng không tốt tới tim thai. Trong xóm mình có một bà mẹ mang thai 6 tháng, do cử động mạnh và làm nặng khá nhiều (cô ấy thường xách nước) nên rất tiếc sau một thời gian ngắn cái bụng bầu bỗng nhiên càng ngày càng bị nhỏ dần không hiểu nguyên nhân vì sao. Đến khi đi BV khám thì mới vỡ lẽ .... mình nghĩ chắc không cần nói thêm các bạn cũng hiểu điều gì đã xảy ra. Thai 6 tháng rồi đấy nhé, thế mà..... (!)

Riêng Junkim đừng tỏ ra lo lắng quá khi nghe câu chuyện này vì tình trạng của bạn hoàn toàn khác. Bạn chỉ cần tránh gió, tránh lạnh một chút để hạn chế bị hắt-xì ảnh hưởng không tốt đến tim thai thôi. Câu truyện mình kể ra đây chỉ là một trong những bằng chứng cụ thể về sự quan trọng của tim thai đối với các bà mẹ đang mang thai, phải nhớ luôn cẩn thận không nên làm việc nặng nhọc hoặc những thao tác mạnh trong mọi lúc mọi nơi để tránh tối đa những mối nguy hiểm đáng tiếc xảy ra cho bà mẹ và thai nhi.
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Vậy thì mình xin hiến 1 cách để control được hắt xì nha, vài lần thôi chứ 1 cơn thì chắc không được. Bạn lấy ngón tay trỏ và ngón tay cái bóp lên sống mũi chỗ gần 2 mắt thì sẽ chế ngự được hắt xì. Rất đơn giản phải không .
    • 342 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Junkim oi
    neu ban lo lang qua thi di gap bac sy de lay thuoc uong di, thang roi minh cung bi cam, di bac sy ho cho toan la vitamin va mot vai thu thuoc gi nua minh khong nho. nhung neu khong an tam thi cu gap bac sy la hon.
    • 866 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Co mot cach khac nụa
    Ban Junkim nen gia toi, vat ra nuoc, roi nho vao mui nhieu lạn
    Hoi kho chiu mot chut nhung se mau het, khoi phai uong thuoc gị

Ngoai ra co the hap quat (tac) voi duong phen uong nụa

Lonely
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Me ladynguyen a, hat xi cung gnhiem trong den tim thai em be ha, chet roi, may hom nay em hat xi nhieu qua. Anh xa cu bao di benh vien kham nhung em khong di vi nghi den do BS se cho thuoc uong. Ma em lai ghet thuoc lam.
    Thoi em cu lam thu theo may cach dan gian cua cac chi chi cho, neu van chua khoi thi phai di BS vay.
    Em cam on cac chi nhieu
    Goi Hien: Da chuan bi u the san sang chua, moi khi minh cu nghi den la lai rung minh day, eo oi dau lam. Co chuan bi gi don Tet khong? Minh them an Tet Vietnam qua a.
    than men
    junkim
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Minh se thu het cach ma me cac be chi giao, neu van chua khoi chac phai den benh vien roi.
    CAm on nhieu nhe
    junkim
    • 342 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Junkim oi,

Minh chuan bi do dac cho vao vali het roi, minh cung chang lo lang hay so set gi ca, dang mong mau cho toi ngay sanh vi bung to kho chiu lam.

Tet nay minh chang chuan bi gi ca, vi o ben nay co ban be gi dau, me minh tuan sau cung sang, mang banh chung, cu kieu nen chac la se co huong vi tet day. Minh cung muon ve VN an tet lam, nhung m dich cum gà dan hoanh hanh nen cung so lam.
    Bao gio thi junkim sanh nhi??? thang 3 ha? ngay bao nhieu??

Luc minh sanh co anh xa o ben, va me minh nua, me chong minh cung sap sang roi, nen co nhieu nguoi quan tam lo lang chac la khong so roi,hihihihihi
    Me chong minh bao neu khi ban dau , ban cang so dau thi cang dau hon nua do, cu relax, thi se het dau thoi.

Da thay khoe hon chua? tot hon het di gap bac sy thi hon junkim ạ nho an nhieu cam len, se mau het cam dọ
    the nha
    hien
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn và các chị trên diễn đàn.
    Em đang mang thai được 30 tuần. Từ lúc có em bé đến nay em không bị cảm nặng bao giờ, chỉ trừ lúc mới cấn bầu mấy tuần. Cứ nghĩ là do bổ sung C đầy đủ (uống cam, chanh nhiều) mà em không bị cảm không ngờ là từ đầu tuần đến giờ em lại bị các chị ạ, mà nặng lắm
    Em sổ mủi xì xoẹt suốt 2 ngày, ách xì và ho liên tục. Mổi lần ách xì thì liên tiếp vài ba cái, nhìn xuống bụng thấy rung rinh luôn vậy đó. Các biện pháp chống cảm biết được mà không phải uống thuốc Tây thì em đều thực hiện hết rồi: xông hơi, cạo gió, giác hơi, ngậm nước muối, uống chanh...
    Giờ thì đã tạm tạm nhưng vẫn còn mệt lắm.
    Các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi là khi ho hay ách xì thì em bé trong bụng có bị ảnh hưởng gì không? Em thấy lo lắm cơ
    Em bé vẫn máy và đạp nhưng hình như là lúc mẹ mệt thì ít hơn bình thường.
    À nếu có bài thuốc cảm công hiệu nào các mẹ bày thêm cho em với. Thanks các mẹ nhiều nhiều
    • 268 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Hồi mình có bầu được 8 tuần đã bị cảm rồi, đủ các triệu chứng như bạn nói, mình sợ lắm vì mình bị cảm trước 3 tháng, mình đi khắp các bác sĩ khám, người thì nói không tốt nhưng là con đầu nên không khuyên bỏ chứ đã có một đứa rồi thì bỏ đi, sợ quá đi chứ. Sau đó mình theo khám ỏ Việt - Nhật, anh bs khám cho mình nói thai phát triển rất tốt, không phải lo nghĩ gì cả và giải thích là em bị cảm chứ không phải bị cúm, nếu có sốt mới sợ vì sợ sốt cao co giật làm ảnh hưởng đến con. Mình cũng tạm yên tâm nhưng tháng nào cũng đi s.a và đều hỏi con em có làm sao không? Khi mình sinh em bé cả nhà hồi hộp lo sợ, câu đầu tiên mình hỏi con em có bình thường không? làm cho các bs buồn cười quá. Bạn cứ yên tâm mà bồi dưỡng, nghỉ ngơi, nếu cần thì nhờ bs giúp, không sao đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em mới bị cảm cúm mấy hôm nay, hắt xì hới, nghẹt mũi, hơi đau họng nữa, em mang bầu được 23tuan rùi mà lo lắng quá không biết có ảnh hưởng gì đến baby trong bụng không?.
    Tuần trước em vừa đi siêu âm bác sỹ Thực, baby vẫn phát triển bình thường. Sang đến tuần này lại bị cúm em lo quá, có mẹ nào biết làm cách nào nhanh khỏi không, em chẳng dám uông thuốc gì.
    Chỉ bảo cho em vài chiêu nhé, em lo cho baby trong bụng quá.