• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bị bệnh đại tràng khi mang thai. Giúp em với.

Đến trả lời mới nhất
  • 23 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 359 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Em bị bệnh đại tràng này từ lâu, đã chạy chữa khắp nơi, tưởng đã khỏi bệnh. Thế mà giờ đây khi có bầu em lại bị chứng bệnh này hành hạ. Em cứ ăn gì là bị đầy bụng, xì hơi, khó chịu phải đi wc thì nguời mới dễ chịu.Mỗi lần như thế em như bị hạ đường huyết vậy, khó thở, người mệt mỏi, lo lắng. Các bác có cách nào chỉ giúp em với, em xin cám ơn nhiều. Em mang thai mà bị như vậy khổ thân em bé quá.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,758 Bài viết

• 593 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình cũng bị giống bạn nè. Mình cũng có bệnh sử viêm tá tràng, đại tràng giống bạn nè. Từ lúc mình có bầu đến giờ, thường xuyên cái bụng của mình phình to như cái trống nhà binh, khó chịu lắm. Mình chỉ có 1 cách là thủ trong người củ gừng, mỗi lần bị vậy thì mình lại đâm nhỏ củ gừng, cho ít đường với nước sôi, rồi uống vô. Nhớ làm ít thôi nha, vì gừng nóng lắm. Với lại mình cũng dùng rượu gừng, chỉ dám nhấp môi tí xíu, nhưng hiệu quả lắm. Bạn nhớ ăn nhiều rau, tránh ăn nhiều đạm củng 1 lúc, bụng sẽ rất dễ bị đầy, dẫn đến phình to. Bạn nhớ mỗi ngày uống nước cam, rồi uống sữa chua nữa cho tốt đường ruột nha.

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 1,114 Bài viết

• 1,500 Được cảm ơn

Mình cũng đang bị này. Hôm nọ đi khám bác sĩ kê thuốc cho uống ( ko hại cho em bé ) thuốc Meteoxane. Uống 1 ngày là thấy hết bị đau bụng + đi ngoài luôn. Bt thì hay bị đau nhẩm nhẩm or khó chịu trong bụng phải đi ngoài mới dễ chịu. Có ngày đi 3 - 4 lần .Hik hik

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 359 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

@ heounho: ôi gặp đuợc nguời cùng cảnh ngộ thấy được san sẻ chút:Smiling:. Mình không dám ăn nhiều vì cái bụng phình to như cái trống cứ tuởng là bầu to chứ thực ra oan cho em bé quá. Mà dùng nhiều gừng có tốt không bạn, trong lúc mang thai không được dùng rượu nữa đấy bạn à. Còn nước cam mình chẳng dám uống vì uống vào là một lúc biết liền vì cam có vị chua mà.
    @ Faithful: Bạn ơi, bạn đi khám ở đâu vậy. Bạn uống thuốc đó có phải uống liên tục không. Mình chỉ sợ uống cũng ảnh hưởng đến em bé. Công nhận mang thai mà bị đại tràng thì nguời khó chịu lắm, một ngày đi ngoài 3,4 lần thì đến nguời khoẻ còn xỉu huống chi bọn mình.
    • 590 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Mình cũng bị đau đại tràng nè! Ôi, vào topic này mừng như bắt được vàng. Lúc trước, đang mang thai, bị đại tràng mà phải nhịn đau quằn quại vì sợ uống thuốc hại con. Mà khổ, khi mang thai lại hay táo bón mới chết người chứ. Nhưng theo kinh nghiệm của mình, các mẹ nó cứ ăn đồ mát nhiều vào, hạn chế ăn dầu mỡ, cũng đừng ăn cay hoặc nóng quá (cái này dễ làm tái bệnh lại). Mình áp dụng cách này và thấy khá hiệu quả.
    Giờ sinh xong được ba mấy tháng, lâu lâu lại bị lại vì do thèm đồ cay và đồ chiên (kềm chế không nổi). Thôi thì chừng nào có bầu thì kiêng vậy! giờ cứ ăn cho đã thèm trước đã. :Laughing:
    • 520 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Híc, mình cũng đang bị đại tràng đây. Nhưng chả dám uống thuốc gì sợ hại tới em bé. Lúc nào bụng cứ đau quặn là phải đi ngoài ngay mới hết, híc, nhưng 1 ngày cũng chỉ đi 1 hoặc 2 lần thui. Phân thì lỏng (híc, xin lỗi các mẹ). Lúc đầu mình cũng lo là ảnh hưởng tới em bé, nhưng sau đọc báo thấy bảo đi ngoài k ảnh hưởng tới bé, mà chỉ khiến mẹ mệt thui nên cũng đỡ lo. Mà bé nhà mình mói đc 8 tuần thui.
    • 1,114 Bài viết

• 1,500 Được cảm ơn

Em bé mới 8w thì đúng là ko nên uống thuốc rồi. Mình thì ko phải bác sĩ nhưng mình nghĩ là cái vụ đi ngoài ko ảnh hưởng đến em bé thì hơi lạ. Bởi vì đi ngoài tức là ko tiêu hóa được nên mới dẫn đến tình trạng như vậy. MÀ ko tiêu hóa được ==> cơ thể mẹ ko hấp thu được ==> con cũng ko hấp thu được vì ăn gì vào thì nó chỉ tồn lại đấy rồi chuyển sang dạng output.Các cụ mình hay gọi là ... sống đấy.
    Vậy nên nếu qua thời kỳ 12w rồi thì nên điều trị. Vì để lâu vừa ko tốt cho mẹ lại ko tốt cho con đâu.
    Giai đoạn đầu mình cũng chỉ ngày đi 1 -2 lần thôi nhưng dần dần mật đô nó tăng lên đấy.
    Chúc các mẹ khỏe và em bé cũng khỏe :Smiling:

• 1,758 Bài viết

• 593 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Precious241007 Xem bài viết
    @ heounho: ôi gặp đuợc nguời cùng cảnh ngộ thấy được san sẻ chút:Smiling:. Mình không dám ăn nhiều vì cái bụng phình to như cái trống cứ tuởng là bầu to chứ thực ra oan cho em bé quá. Mà dùng nhiều gừng có tốt không bạn, trong lúc mang thai không được dùng rượu nữa đấy bạn à. Còn nước cam mình chẳng dám uống vì uống vào là một lúc biết liền vì cam có vị chua mà.
    @ Faithful: Bạn ơi, bạn đi khám ở đâu vậy. Bạn uống thuốc đó có phải uống liên tục không. Mình chỉ sợ uống cũng ảnh hưởng đến em bé. Công nhận mang thai mà bị đại tràng thì nguời khó chịu lắm, một ngày đi ngoài 3,4 lần thì đến nguời khoẻ còn xỉu huống chi bọn mình.
    Bạn ơi, mình đã nói là dùng ít thôi mà, không dùng nhiều. Rượu mình chỉ dám hớp 1 chút xíu cho nó ấm bụng và k làm trương bụng thôi. Có tí xíu thôi thì chẳng ảnh hưởng gì đâu. Mình đã nhấn mạnh với bạn là mỗi thứ đều là 1 chút xíu thôi mà. Mình uống nhiều lần rồi, chẳng bị sao hết nhưng giảm trương bụng hiệu quả lắm đó.
    Còn cam, tất nhiên bạn phải uống khi bụng no, không được uống khi bụng đói. Và bạn pha với đường, thêm tí xíu muối để nó đừng có bị quá chua, uống vô sẽ tốt hơn, lại giúp hấp thu sắt tốt mà. Nó sẽ là hại nếu bạn làm quá nhiều, và làm không đúng cách, còn sẽ có hiệu quả nếu bạn dùng đúng cách và điều độ, không quá đà.

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 359 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

@ heounho ơi: tớ thực hiện theo cách ăn uống của bạn bầy ra cho tớ rồi đấy nhưng tình hình không khả quan bạn à.
    @faithful: tớ đi khám ở Việt pháp rồi, gặp đúng bà bác sỹ nguời Việt do ông nguời pháp đi vắng. Chán quá. Tớ gửi tin nhắn cho cậu rồi đó. Cậu đọc nhé.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bạn ơi tui thì lại bị như thế này. Từ ngày có thai tới nay là 5 tháng rồi mà vẫn bị đi ngoài. Ngày nào cũng đi 2 lần, phân lỏng. Tôi không hiểu tại sao nữa, ôi lo quá. Đi khám bs cho uống Phitabel, smecta nhưng không ăn thua. Tôi phải làm sao đây. Vì tôi gầy quá.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xét về mặt tổng thể thì tốt nhất không bị mắc bệnh gì trước và trong khi mang thai, song trên thực tế không phải bà mẹ nào cũng hoàn hảo và tránh được mọi bệnh tật trong thời kì mang thai. Tuy nhiên, bệnh viêm đại tràng mạn tính không nằm trong bệnh chống chỉ định mang thai, hay nói cách khác không phải những bệnh mạn tính có nguy cơ cao đối với thai nhi.
    Riêng đối với trường hợp bị dị ứng và viêm đại tràng mạn tính, vẫn có thể có thai tốt. Song bạn cũng nên áp dụng những biện pháp phòng tránh trong suốt thời kỳ mang thai như không nên tiếp xúc với bụi, phấn hoa, không khí ô nhiễm và các đồ ăn dễ gây dị ứng. Với bệnh lý viêm đại tràng mạn, bạn cần quan tâm đến chế độ ăn uống kỹ hơn, tránh căng thẳng. Khi bị dị ứng hoặc viêm đại tàng tái phát trong thời kỳ mang thai, bạn nên khám bệnh để căn cứ vào mức độ cũng như tuổi của thai, các bác sĩ sẽ cho thuốc uống mà không gây nguy hại đến sức khoẻ của bạn cũng như sự phát triển của thai
    -----------------
    Mình chưa mang thai mà có bị mắc viêm đại tràng (lâu rồi giờ thì chắc là mạn tính :Worried nhưng khi tìm được bài viết này nên cũng an tâm hơn. Các mẹ lưu ý đến những biện pháp phòng tránh trên nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khai quật cái topic này! Các mẹ nó ơi, có mẹ nào bị bệnh đại tràng trong khi mang thai ko? Chia sẻ kinh nghiệm cho em với, hix. Em đang mang bầu được nửa năm và trước khi mang bầu cũng khổ sở vì viêm đại tràng. Hễ ăn phải cái j lạ lạ là em lại ôm bụng tìm WC :~. Em cũng cố gắng kiêng khem đủ thứ nhưng cứ tình hình này thì em chít mất! Các mẹ cứu em với!
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chán quá các mẹ ơi. Em lại bị viêm đại tràng các mẹ ạ. Chỉ cần ăn phải đồ lạ là y như rằng đau bụng. Ngày trước thì còn đỡ lo chứ bây giờ em lại mới có bầu, không ăn uống được gì các mẹ ạ. Em stress quá. Các mẹ giúp em với !
    • 66 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mình ko bị viêm đại tràng nhưng mà bị đau dạ dày và co thắt đại tràng. Mình luôn bị đau bên trái bên phải bụng và cả ở thượng vị nữa. Mấy ngày nay nó đau khủng khiếp. Lúc nào cũng thấy đau. Có phải là bệnh nag len hay la do co thai nên đaunhieu hon? Mình có thai được 5 tuần mình ko dám dùng thuốc vì sợ ảnh hưởng đến em bé. Nhưng mình lo đau thế này liệu có ảnh hưởng đến con ko? và mình sợ bệnh sẽ nag hon khi ko duoc dieu tri.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng bị như mấy mẹ, thấy cùng cảnh ngộ, chia sẻ với nhau kinh nghiệm. Mình bị đại tràng trước khi mang thai,hay bị đi ngoài phân lỏng, giờ có thai rồi thi thoảng lại bị đau râm ran ở bụng, mình thấy lo quá, sợ ảnh hưởng đến con. Mình có thai 5 tuần đi khám bác sỹ thì được kê đơn uống menopause relief, bác sỹ bảo thuốc này uống được khi mang bầu, nó bổ sung thêm vi khuẩn có lợi cho đường ruột, nhưng từ khi uống mình vẫn bị đau bụng. Các mẹ nào có cách gì ko bảo mình với.Mình thấy thiệt thòi cho thai nhi quá vì bị đại tràng mình ko uống được sữa bà bầu, vì uống vào bị sôi bụng, hu hu..........
    • 9 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình cũng vậy, thai được 7w mà từ ngày có thai lúc nào cũng đau bên trái bụng. Có hôm ăn xong bụng chướng lên, nhìn tưởng bụng chưa to lắm rồi. Phải làm sao để giảm đau mà không ảnh hưởng đến con hả các mẹ
    • 1,075 Bài viết

• 1,781 Được cảm ơn

Tớ bị đại tràng co thắt, bg bầu đc gần 5 tháng, tối nào cũng đau quặn 2 bên hố chậu, có hôm đau k ngủ đc, tớ vẫn ăn uống được, k bị tiêu chảy bao giờ nhưng táo bón kinh khủng. Hic, bị cái này mang thai vào càng nặng thêm hay sao ý, chán đời thế.
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Giới thiệu bệnh viêm đại tràng - mang thai

Nếu bạn mắc chứng bệnh VLDT và mong muốn lập gia đình. Bạn sẽ rất lo lắng về ảnh hưởng của bệnh VLDT và thuốc điều trị tới khả năng mang thai và sức khỏe thai nhi.

Thông tin tốt cho phụ nữ VLDT vẫn có khả năng mang thai bình thường và thai nhi phát triển tốt. Những thông tin sau sẽ giúp bạn an tâm hơn trong quá trình mang thai.

2. Bệnh VLDT có ảnh hưởng tới khả năng thụ thai không?

Bệnh viêm trực tràng không làm giảm khả năng thụ thai của bạn, tuy nhiên nếu bạn đã từng phẫu thuật thì khả năng thụ thai giảm đi.

Nếu bạn mắc chứng bệnh Crohn’s thì khả năng thụ thai của bạn thấp hơn. Nguyên nhân là do viêm ở vùng bụng gây tắc nghẽn các ống dẫn trứng (từ buồng trừng đến tử cung) hoặc gây đau đớn khi quan hệ. Các thuốc giảm viêm (bác sỹ kê đơn) giúp tăng khả năng mang thai.
    .... http://benhhoc.vn/3413/tieu-hoa/Anh-...Phan-1%29.aspx
    • 161 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Đúng là topic của mình đây rồi. Chào các mẹ, mình cũng bị đại tràng mãn đây, đang có bầu 10w mà mỗi lần đi thì ôi thôi, cả tiếng đồng hồ và.. táo bón khủng khiếp. Mình rất sợ khi sắp phải đi nặng. Ko dám uống thuốc gì vì sợ ảnh hưởng em bé.
    Mình đọc ở đây toàn các mẹ bị ngược lại với mình ko bị táo. Có mẹ nào giống mình không, hu hu...
    • 1,175 Bài viết

• 2,027 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_De Xem bài viết
    Đúng là topic của mình đây rồi. Chào các mẹ, mình cũng bị đại tràng mãn đây, đang có bầu 10w mà mỗi lần đi thì ôi thôi, cả tiếng đồng hồ và.. táo bón khủng khiếp. Mình rất sợ khi sắp phải đi nặng. Ko dám uống thuốc gì vì sợ ảnh hưởng em bé.
    Mình đọc ở đây toàn các mẹ bị ngược lại với mình ko bị táo. Có mẹ nào giống mình không, hu hu...
    Mình trước có bầu mỗi sáng đi phân đều nát dần, có bầu thời bạn đầu uống sắt vào cũng đi đều hàng sáng như thế. sướng, vì k bị anh táo hỏi thăm. nhưng thỉnh thoảng rất đâu khi đi vệ sinh. hix. nhưng mừ hum nào sáng k đi được thì khổ sở đến lúc nào đi được thì thui. như thế có phải bị đại tràng k các mẹ?
    Bố mẹ yêu con rất nhiều!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2